เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 11:59:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  เตือนภัย เวลาซื้อของมือสองกรุณาตรวจสอบให้ดีนะคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัย เวลาซื้อของมือสองกรุณาตรวจสอบให้ดีนะคะ  (อ่าน 544 ครั้ง)
Mud-C
Mud-C ^^\m/
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

มอร์แกน

« เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 21:29:04 »

ก่อนอื่นขอบอกเลยว่า ซื้อขายในเว็บนี้มาก็บ่อย แม่ค้าพ่อค้าที่ดีๆมีมาก พึ่งมาเจอครั้งแรก

เมื่อวันที่ 2/8/57 ได้ซื้อเครื่องซักผ้ามือสอง อัตโนมัติ ยี่ห้อซัมซุง ขนาด 6.5 กิโลกรัม ในห้องนี้คะ ไปรับถึงที่ในเมือง ด้วยความที่เราคิดว่าเป็นเครื่องอัตโนมัติถ้าจะลอง คงต้องใช้เวลานานแน่ๆ แล้วที่บ้านเค้าขายอาหารตามสั่งอีก เลยไม่ขอรบกวนดีกว่า แล้วป้าคนที่เราไปรับเครื่องแกก็บอกว่าเป็นของน้องสาวแก เค้าจะย้ายไปอยู่เชียงใหม่ (คนที่ขายกับคนที่ตอนไปรับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันไหม เพราะคนขายเป็นผู้ชาย แต่คนที่อยู่ตอนไปรับเปฌนป้าผู้หญิงนะคะ) เราก็เลยขนกลับบ้านเลย มาถึงเราก็ลองซัก ผลคือเวลาเราซักแห้งหรืออบผ้านะคะ เครื่องมันจะดังมาก เหมือนกับมีเหรียญอยู่ในถังปั่นด้วย จะดังทำนองนั้นคะ แต่เวลาซักอะไรปกติ เราก็เลยคิดว่าเป็นเหรียญ ไม่น่าจะมีอะไรมาก (ลืมบอกว่าพี่เค้ารับประกันให้ 15 วัน) จนมาวันที่ 24 ญาติมา เป็นจังหวะที่เราซักผ้า แกก็ถามทำไมเครื่องมันดังแบบนี้ เราก็บอกว่าไม่รู้ น่าจะเหรียญซ่อนๆแถวๆถังปั่นมั้ง แต่เวลาซักก็ไม่ดังนะคะ จะเป็นตอนปั่นแห้งทุกทีเลย แกก็บอกงั้นเครื่องคงมีปัญหาละ เพราะถ้าเหรียญ ทำไมตอนซักถึงไม่ดังแบบนี้ เราเลยใจเสีย ก็เลยส่งข้อความไปหาคนขาย บอกขอใบเสร็จหรือใบรับประกันของเครื่อง เพราะมอเตอร์รับประกันห้าปี แต่คนขายบอกใช้มาสองปีกว่าๆ เค้าก็ตอบมาว่าเจ้าของไปชลบุรี กลับมาต้นเดือน เราก็เลยรอ และวันที่ 1 ที่ผ่านมา เราก็ถามอีก พร้อมทั้งขอไอดีไลน์ หรือเฟสบุคคนขาย เค้าก็ส่งไอดีไลน์มา เราก็อัดวิดีโอตอนปั่นแห้งให้ แล้วส่งไป เค้าก็ไม่ยอมเปิดอ่าน เหมือนไม่ได้เล่นไลน์ด้วยซ้ำ วันที่ 2 เราก็ทักไปอีก ว่าส่งไปในไลน์แล้วได้รับไหม เค้าตอบกลับมา ว่า ครับผม แต่ไลน์ก็ไม่ได้เปิดอ่านเช่นกัน  แล้ววันที่ 3 เมื่อวาน เราก็เลยขอเบอร์คนขายจริงๆ ที่ป้าคนนั้นบอกว่าเป๋นน้องสาว เพื่อที่จะขอคุยเอง จะได้ไม่ต้องรบกวนพี่เค้า คิดว่าพี่เค้าคงงานยุ่ง เลยขอคุยเองดีกว่า เค้าก็เงียบ ไม่ตอบอะไรมาเลย วันนี้เมื่อเช้าก็ขออีก ถ้าไม่ให้จะขอลงเตือนในกลุ่ม เค้าก็เงียบ ทั้งๆที่เข้าดูความเคลื่อนไหว วันนี้เค้าก็ออนเว็บอยู่ เลยคิดว่า คงไม่มีประโยชน์ ถือว่าเป็นความซวยของเราเอง

แต่อยากขอลงเตือนเพื่อนๆพี่ๆในกลุ่ม ว่าซื้อของ โดยเฉพาะของใช้ไฟฟ้าควรตรวจสอบให้ดี อันนี้ยอมรับว่าเราประมาทที่ไม่ลองเครื่องก่อนรับมา ด้วยความที่ไม่รู้ ขอโทษตัวเองดีกว่า คนที่ลงขายเค้าอาจจะแค่เอามาลงขายให้เท่านั้น (รึป่าวก็ไม่รู้ แต่เค้าก็ลงขายขอ
ในกลุ่มนี้อยู่)

วิดิโอที่อัด เอาลงไม่ได้คะ ทำไม่เป็น เลยขอพิมพ์อาการมาในข้อความข้างบนแทนนะคะ
daodorao
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 21:42:24 »

อาการนี้เครื่องที่บ้านเคยเป็นครับ ลูกชายใส่ผ้าล้นถัง(มารู้ทีหลังว่า)ถุงเท้าหล่นลงไประหว่างถังนอกใส่น้ำ กับถังในที่ใส่ผ้าซัก (แคบมาก)
ตอนซักก็ปกติดี แต่เวลาปั่นแห้ง เสียงดังมากโคล้งเคล้งๆ...
เนื่องจากน้ำไม่ยอมไหลทิ้ง
พอไปเปิดด้านหลังตรงท่อต่อจากถังระบายน้ำออก เห็นมีคล้ายผ้าอุดอยู่
พอถอดออกมากลายเป็นถุงเท้า อาการที่ว่าก็หายสนิทครับ

ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเป็นเหมือนกันหรือไม่

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
Mud-C
Mud-C ^^\m/
มัธยม
*

มอร์แกน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 22:36:54 »

อาการนี้เครื่องที่บ้านเคยเป็นครับ ลูกชายใส่ผ้าล้นถัง(มารู้ทีหลังว่า)ถุงเท้าหล่นลงไประหว่างถังนอกใส่น้ำ กับถังในที่ใส่ผ้าซัก (แคบมาก)
ตอนซักก็ปกติดี แต่เวลาปั่นแห้ง เสียงดังมากโคล้งเคล้งๆ...
พอไปเปิดด้านหลังตรงท่อต่อจากถังระบายน้ำออก เห็นมีคล้ายผ้าอุดอยู่
พอถอดออกมากลายเป็นถุงเท้า อาการที่ว่าก็หายสนิทครับ

ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเป็นเหมือนกันหรือไม่

ขอบคุณมากคะ เดียวพรุ่งนี้จะลองให้ช่างมาดู วันนี้นัดแล้วแกไม่ว่าง แต่ระบบน้ำอะไรปกติดีทุกอย่าง
พนุ่งนี้จะลองแกะออกมาดูตามที่พี่บอกดูนะคะ ขอบคุณมากคะ
daodorao
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 16:16:21 »

ขอบคุณมากคะ เดียวพรุ่งนี้จะลองให้ช่างมาดู วันนี้นัดแล้วแกไม่ว่าง แต่ระบบน้ำอะไรปกติดีทุกอย่าง
พนุ่งนี้จะลองแกะออกมาดูตามที่พี่บอกดูนะคะ ขอบคุณมากคะ
ได้ผลอย่างไร รบกวนแจ้งนิดนึงนะครับ เอาไว้ประดับความรู้ ยิงฟันยิ้ม

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
trakulwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 21:38:52 »

เคสนี้ผมว่าคงจะเป็นเหมือนพี่ผู้ชายบอกจริงๆครับ เพราะผมก็เคยซื้อของในเวปนี้อยู่ประจำก็ไม่เคยมีปัญหา ถ้าซื้อของแล้วมีปัญหาก็คงเป็นคนที่อื่นเข้ามาขายในเวปนี้เพราะคนเชียงรายผมว่าไม่น่าจะมาหลอกคนเชียงรายด้วยกันครับว่าไหม? แต่ที่แน่ๆเพื่อนผมเคยเจอมา คนต่างถิ่นทั้งนั้นครับที่มาหลอกขายแล้วติดต่อไม่ได้มั่งไรมั่งอาจจะทำให้เวปเชียงรายโฟกัสของเราต้องมัวหมองได้ เคสของพี่ลองให้ช่างดูเผื่อมีไรติดอยู่ผมมิได้มีส่วนได้เสียไรกะเจ้าของสินค้าที่คุณซื้อนะครับฮ่าๆๆๆ แต่ผมไม่ชอบคนต่างถิ่นมาหลอกคนเจียงฮายบ้านเฮาบ่ดาย ถ้ามาขายแล้วจริงใจ๋ต่อกั๋นก็บ่มีปั๋นหา เคนะครับถ้ากำอู้ของผมกระทบไผขอสูมาเต๊อะเพราะผมเป๋นคนจริงใจ๋ครับ..../
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 23:19:51 »

ซื้อของมือ2ยังไง ก็ควรลองครับ เพื่อความสบายใจทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย
ในกรณีนี้ผมว่าน่าจะมีอะไรบางอย่างตกหล่นอยู่ในถัง(ด้านใน) ซึ่งเราไมสามารถมองเห็นได้ เวลาซัก เครื่องมันจะหมุนซ้ายทีขวาทีด้วยความเร็วปานกลาง แต่เวลาที่ปั่นแห้ง มันจะหมุนด้วยความเร็วเป็น10เท่าของการซัก และหมุนไปในทิศทางเดียวกันตลอด เพราะอย่างนั้นถ้ามีอะไรตกลงไปในเครื่องมันก็จะหมุนด้วยความเร็ว ที่หนีจุดศูนย์กลางไปกระแทกกับตัวเครื่องด้านข้างทำให้เกิดเสียงดังขึ้นมา
เครื่องผมก็เป็นบ่อยครับ(แฟนผมเปิดร้านซักอบรีด) เจอปัญหานี้บ่อยครับ... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
หน้า: [1] พิมพ์