เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:20:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ๐ คนรักบางแก้ว ๐ เชียงราย-พะเยา
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 43 พิมพ์
ผู้เขียน ๐ คนรักบางแก้ว ๐ เชียงราย-พะเยา  (อ่าน 74210 ครั้ง)
13th
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 20:52:50 »

ขออนุญาตตั้งกระทู้เกี่ยวกับ สุนัขพันธ์ไทยบางแก้ว สุนัขประจำชาติไทยครับ  ยิ้ม

รูปข้างล่าง Th.Ch.แม่ทัพ ครับ

* 165751_137120213018694_100001621480502_254528_4914433_n.jpg (82.5 KB, 514x720 - ดู 14510 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 20:55:22 »

ลักษณะของสุนัขบางแก้ว
สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขขนาดกลาง มีสีขาวเป็นพื้นที่ตัวสุนัข และมีสีอื่นเป็นกลุ่มก้อน(มาร์คกิ้ง) สุนัขบางแก้วนั้นตามมาตรฐานพันธุ์มีอยู่สามสี คือ ขาว-ดำ ขาวเทา ขาว-น้ำตาล แต่ตามความเป็นจริงนั้นมีอยู่หลายสี อาจเรียกเป็นสีแฟนซีเลยก็ได้ แต่ผู้ที่เลี้ยงสุนัขพยายามที่จะเรียกสีให้เข้ากับสีที่เด่นชัดที่สุดในตัว สุนัข สุนัขที่มีสีสวยนั้นก็ต้องดูถึงความชัดเจนของสี เน้นที่สีขาวเป็นพื้นนั้นต้องขาวสะอาด และสีที่เป็นลายต้องชัดเจน เช่น น้ำตาลก็ต้องเป็นน้ำตาลทองที่ชัดเจน เป็นดำก็ต้องดำ เทาก็ต้องเทาเข้ม เมื่อสุนัขมีขนสีขาวสะอาด แล้วเอาสีอื่นๆวางบนสีขาว ก็จะเป็นสุนัขที่มีสีที่สวยงาม และต้องคำนึงถึงความสมดุลย์ของลายบนตัวด้วย

เอกลักษณ์ของสุนัขบางแก้ว
สุนัขบางแก้วเรานั้น เป็นสุนัขที่มีเอกลักษณ์พิเศษ และถือว่าเป็นเอกลักษณ์ประจำพันธุ์ ซึ่งจำเป็นต้องมีเอกลักษณ์เหล่านี้ จึงจะถือว่าเป็นสุนัขบางแก้วที่สวยสมบูรณ์และครบตามลักษณะของสุนัขบางแก้ว
1.ต้องมีแผงหน้า
2.ต้องมีขนหลังหู
3.ต้องมีขนหน้าอก (เครา)
4.ต้องมีแข้งสิงห์(เป็นขนที่อยู่หลังขาหน้า)
5.ต้องมีขนท้อง
6.ต้องมีแผงหลัง (ผ้าคลุมไหล่)
7.ต้องมีกระโปรงท้าย
8.หางเป็นพวง
9.ลักษณะขน ต้องเป็นขนสองชั้น คือ มีชั้นซับในเป็นลักษณะขนสั้นๆ อ่อนนุ่ม และมีขนยาวปกคลุมอีกชั้นหนึ่ง
10.ลักษณะของตา จ้องเป็นสามเหลี่ยม คล้ายเม็ดอัลมอนต์
11.ลักษณะหูเป็นสามเหลี่ยมตั้ง ป้องไปข้างหน้า อยู่ในตำแหน่งที่สวยงาม

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปข้างล่าง  Th.Ch.เจ้าซิน ครับ

* A1766301.jpg (163.91 KB, 300x451 - ดู 14668 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 18:18:44 โดย 13th » IP : บันทึกการเข้า
13th
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:04:35 »

เมื่อเราทราบลักษณะเบื้องต้นของสุนัขบางแก้วแล้ว ก็ยังมีลักษณะพิเศษที่จะช่วยให้บางแก้วดูสวยเพิ่มขึ้นอีก ก็คือ
           -ลักษณะรอยแบ่งที่หน้า เป็นลักษณะที่เป็นเส้นสีขาวแบ่งที่หน้าของสุนัข
           -รอบๆปากเป็นสีขาวหรือเรียกว่า ปากคาบแก้ว อันนี้ก็จะเป็นสิ่งที่จะช่วยเสริมเสน่ห์ให้กับสุนัขบางแก้วให้ดูสวยงามยิ่ง ขึ้น แต่เรื่องของรอยแบ่งที่หน้าและปากคาบแก้วนั้น เป็นเรื่องของลักษณะที่ช่วยให้บางแก้วเราสวยงามมากขึ้นเท่านั้นไม่ได้เป็น ข้อกำหนดในเรื่องของ เอกลักษณ์ประจำพันธุ์ แต่เรื่องที่ต้องขอเน้นสำหรับสุนัขบางแก้วก็คือเรื่อง เอกลักษณ์ ที่ควรจะมีทั้ง 11 ประการ อย่าได้หลงลืมเพราะนี่คือสิ่งที่จะบ่งชี้ว่า สุนัขพันธุ์ นี้คือ สุนัขบางแก้ว
ลักษณะนิสัยของสุนัขบางแก้ว
           นิสัยของสุนัขบางแก้วนั้น จะมีนิสัยที่ร่าเริง ซุกซน อยากรู้อยากเห็น ดุ หวงของ หวงเจ้านาย ขี้อิจฉา ขี้อ้อน ประจบเก่ง เจ้าเล่ห์ อันนี้เป็นนิสัยพื้นฐานของสุนัขบางแก้ว ซึ่งในสุนัขบางแก้วเราสามารถที่จะพบเจอได้เสมอๆ ฉะนั้นก่อนที่คุณจะตัดสินใจเลี้ยงสุนัขบางแก้ว ขอให้คุณศึกษานิสัยของสุนัขพันธุ์นี้ให้ดีเสียก่อน เพราะนิสัยของสุนัขจะเปลี่ยนไปตามช่วงอายุ การเลี้ยงดู และสายพันธุ์(การสืบทอดทางพันธุ์กรรม) การที่จะเลี้ยงสุนัขบางแก้วให้ได้ดีๆตัวหนึ่งนั้น จะต้องประกอบด้วย ผู้เลี้ยงที่ดีและสุนัขนั้นมีสายเลือดที่ดี ต้องมีทั้งสองส่วนประกอบกัน
           เมื่อเราคิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบแล้วว่าเราต้องการจะเลี้ยงสุนัขบางแก้ว เราต้องเริ่มศึกษาถึงนิสัยและพฤติกรรมของเขาในแต่ละช่วงอายุ ต้องหาความรู้เรื่องวิธีเลี้ยงและต้องเลี้ยงอย่างถูกวิธี ประการสำคัญก็คือ ความรัก ความรู้สึกดีๆกับสุนัขพันธุ์บางแก้ว เท่านี้คุณก็จะเป็นผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วที่มีคุณภาพคนหนึ่ง
           นิสัยของสุนัขบางแก้วนั้น จะพื้นฐานนิสัยที่ไม่แตกต่างกันมากนัก คือ เป็นสุนัขที่หวาดระแวงและอาจนำมาซึ่งความดุ หวงของเล่น หวงของกิน หวงถิ่นที่อยู่ ขี้อิจฉา เจ้าเล่ห์ ขี้ประจบ เป็นนักทำลายของ ฯลฯ ในสุนัขบางแก้วตัวหนึ่งนั้นจะมีทั้งด้านที่ดีและด้านที่ไม่ดี ดังนั้นหากเราเลี้ยงให้ถูกวิธี รู้จักวิธีการป้องกันไม่ให้เขาแสดงนิสัยที่ไม่ดี เขาก็เป็นสุนัขที่ไม่มีปัญหา และเป็นสุนัขที่น่ารักมากๆสำหรับเราและครอบครัว

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปข้างล่าง Th.Ch.มอเตอร์

* motor.PNG (253.82 KB, 331x298 - ดู 14354 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:42:14 โดย 13th » IP : บันทึกการเข้า
13th
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:09:51 »

สาเหตุที่สุนัขบางแก้วดุ
           สุนัขบางแก้วดุจริงหรือ? ท่านลองถามคำถามนี้กับผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วหลายๆท่าน แล้วท่านจะทราบว่า สุนัขบางแก้วไม่ได้ดุอย่างที่ท่านคิด สุนัขบางแก้วน่ารัก มีเสน่ห์ แต่สำหรับบางท่านผู้ซึ่งมีประสบการณ์ที่ไม่ดี กับสุนัขบางแก้วก็จะบอกว่ามัน ดุมากเลี้ยงไม่ได้ แต่ลองมาเปรียบเทียบอัตราส่วนระหว่างผู้ที่มีความรู้สึกดีๆกับสุนัขบางแก้ว กับผู้ที่มีความรู้สึกไม่ดีต่อสุนัขบางแก้ว ผู้ที่มีความรู้สึกดีๆกับสุนัขพันธุ์บางแก้วจะมีมากกว่า นั่นเป็นเพราะอะไร เราลองมาหาสาเหตุกันดีกว่า >>>

หลักๆนั่นก็คือแหล่งที่ได้มาของสุนัขบางแก้ว ก็เป็นที่ทราบกันดีว่าสุนัขบางแก้วนั้น เป็นสุนัขที่อยู่ในช่วงของการพัฒนาสายพันธุ์ จากเดิมสุนัขพันธุ์นี้มุ่งหวังแต่เพียงเป็นสุนัขใช้งาน เน้นในเรื่องของความดุ ความก้าวร้าว ต่อมามีผู้นิยมเลี้ยงกันมากขึ้น เพราะชอบความดุ และสามารถนำมาใช้ในการปกป้องทรัพย์สินได้ แต่ความดุของสุนัขบางแก้วในอดีตนั้น เป็นความดุที่เกินความสามารถของเจ้าของที่จะควบคุมเขาได้ ดังนั้นเชื้อสายของสุนัขบางแก้วในยุคแรกๆจะค่อนข้างที่จะดุแบบก้าวร้าวมากๆ เมื่อนำสุนัขเหล่ามาใช้เป็นพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ การสืบทอดทางสายเลือดในเรื่องความดุและก้าวร้าวก็จะตกทอดมายังลูกหลานด้วย เมื่อท่านไปซื้อ หรือขอสุนัขที่มีสายเลือดค่อนข้างดุเหล่านั้นมาเลี้ยง เป็นธรรมดาที่สุนัขบางแก้วเหล่านั้นจะมีความดุติดมาทางสายเลือดด้วย อีกทั้งผู้ผสมพันธุ์และผู้เลี้ยง ก็เลี้ยงเขามาอย่างผิดวิธี ก็ยิ่งทำให้สุนัขบางแก้วเหล่านั้นยิ่งดุมากยิ่งขึ้น เมื่อสุนัขเหล่านั้นดุมากและอยู่เหนือการควมคุมของเจ้าของ เจ้าของก็แก้ไขโดยวิธีมักง่าย โดยนำหมาบางแก้วเหล่านั้นไปปล่อยให้เป็นสุนัขจรจัดให้ภาระของสังคมต่อไป เมื่อท่านตัดสินใจจะเลี้ยงสุนัขบางแก้วสักตัวมาเลี้ยง เรื่องแหล่งที่ได้มาของสุนัขก็เป็นเรื่องสำคัญ ขอให้ท่านเลือกซื้อลูกสุนัขจากแหล่งซื้อที่เชื่อถือได้ และมีความรับผิดชอบต่อลูกสุนัข มีการคัดเลือกพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ ที่จะใช้ในการผสมพันธุ์ คัดเลือกในเรื่องของจิตประสาทของสุนัข เรื่องโครงสร้าง เรื่องโรคประจำพันธุ์ ฉะนั้นหากคุณคิดจะซื้อหรือว่าขอลูกสุนัขบางแก้วมาเลี้ยง คุณต้องได้เห็นถึงพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ก่อนเป็นอันดับแรก ได้รับทราบถึงพฤติกรรมของพ่อและแม่พันธุ์ว่าเป็นสุนัขที่ ดุหรือไม่ เป็นหลักในการพิจารณาที่จะตัดสินใจว่าจะเลี้ยงสุนัขบางแก้วจากพ่อและแม่ พันธุ์เหล่านั้นหรือไม่ อย่าเห็นแต่เพียงว่า ของฟรี ของถูก แล้วปัญหาจะตามมาหาท่านอย่างไม่รู้จบสิ้น แล้วท่านก็จะเป็นผู้หนึ่งที่สร้างปัญหาให้กับสังคม

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปข้างล่าง เจ้าซัน พ่อพันธ์ขาว-น้ำตาล ชื่อดังครับ

* Jaosun.PNG (121.17 KB, 219x230 - ดู 13835 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:33:07 »

การคัดเลือกลูกสุนัข
1.ลูกสุนัขต้องมีอายุไม่น้อยกว่า 45 วันแต่จะให้ดีที่สุดก็คือ 60 วันขึ้นไป
2.ต้องดูเรื่องความสะอาดของสถานที่ ความสะอาดของลูกสุนัข ความสะอาดของ ตัวพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ เป็นอันดับแรก หากไม่ผ่านการพิจารณาก็ขอให้หาลูกสุนัขที่อื่นดีกว่า
3.ต้องดูที่ความสมบูรณ์แข็งแรงของลูกสุนัข เป็นหลักในการพิจารณา ต้องเป็นลูกสุนัขที่สมบูรณ์ทั้งตัว ถ้าอ้วนเฉพาะท้อง แต่ตัวผอมแกน บอกได้เลยว่าลูกสุนัขเหล่านั้นป่วยเป็นพยาธิ ลูกสุนัขต้องหน้าตาแจ่มใส ร่าเริง ขี้เล่น อารมณ์ดี ไม่แสดงอาการนอนเซื่องซึม ไม่มีน้ำมูก มีแววตาที่สดใสไม่มีขี้ตา เวลาถ่ายอุจาระต้องเป็นก้อนแข็ง ไม่ถ่ายเหลวเป็นน้ำ สีของอุจระต้องเป็นเข้ม จมูกต้องชุ่มชื้นไม่แห้ง
4. ต้องเลือกสุนัขที่อารมณ์ดี ไม่ขี้กลัว ไม่แสดงอาการก้าวร้าว ไม่รังแกลูกสุนัขตัวอื่นๆ วิ่งเข้าหาและเล่นกับคน
5.เลือกลูกสุนัขที่ สะโพกใหญ่ๆ มีกล้ามเนื้อ เพื่อป้องกันการเป็นข้อสะโพก
6.จงเลือกลูกสุนัขตัวที่คุณชอบ แล้วพิจารณาตามหัวข้อที่บอกไว้เบื้องต้น เพราะนั่นเป็นการเริ่มต้นความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างคุณกับลูกสุนัข
7.ต้องสอบถามผู้ขายว่า สุนัขทำวัคซีนหรือยัง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปข้างล่าง ชื่อ ฟอร์ด ครับ เป็นพ่อของ เจ้าซัน เป็นบางแก้วที่ผมว่าสวยมากๆตัวหนึ่ง

* ford (Small).PNG (295.5 KB, 336x336 - ดู 14760 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:55:05 »

ผู้สนใจในเรื่องของ บางแก้ว ก็เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิด ความรู้ในนี้ได้นะครับ เพราะความตั้งใจของผมคือจะพัฒนาสุนัขบางแก้วในพื้นที่เชียงราย-พะเยาให้เรามีบางแก้วสวยๆไว้เลี้ยงกันนะครับ ตอนนี้ที่ผมสังเกตดูคือบ้านเรายังไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องราวของ บางแก้ว กันดีสักเท่าไรน่ะครับ จะช่วยลดปัญหานำสุนัขบางแก้วไปทิ้งไปปล่อยด้วยน่ะครับ

ปล.ผู้เลี้ยงสุนัขพันธ์อื่นก็เข้ามาพูดคุยกันได้นะครับ  ยิ้ม

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปล่าง Th.Ch.ฮอลลี่

* holly.PNG (298.34 KB, 339x339 - ดู 14224 ครั้ง.)
RaK-InDy
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 10:41:43 »

นี่ ชื่อ เหมย เป็นผู้หญิง กำลังจะ 3เดือน

* IMG_9924.JPG (85.88 KB, 640x480 - ดู 13611 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 17:54:43 »

น้อง เหมย หน้าตาร้ายไม่เบานะครับ ท่าทางเอาเรื่อง ยินดีที่ได้รู้จักครับ มีอะไรก็แวะเข้ามาคุยมาเยี่ยมได้นะครับ เดี๋ยวผมกลับบ้านจะอัพรูป อันโนว์ กับ ซินนี่ ให้ดูครับ (ตอนนี้ติดงานที่ ตจว.อยู่ครับ  ยิ้ม )
13th
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 17:59:56 »

บางแก้ว สุนัขพิเศษ สำหรับ คนพิเศษ เท่านั้นนะครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูปล่างนี้ โอเล่ ตำนานบางแก้วขาว-เทาตัวแรกเป็นต้นแบบของ บางแก้วในยุคใหม่ ครับ

สังเกตจากสีรูปครับ เก่ามากๆ  ยิ้ม

* ole.PNG (243.7 KB, 346x351 - ดู 13747 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 18:27:21 »

นี่ขาวเทาชื่อดังอีกตัวหนึ่งครับ ชื่อ นพเก้า

สังเกตดูการยืน ช่วงอกกับรูปขาหน้า ครับ เจ๋งจริงๆ

* noppakao.PNG (249.39 KB, 385x294 - ดู 14300 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 18:59:02 »

และนี่ครับ อะราชิ สุดยอดบางแก้วในตำนาน  

เจ้าของรางวัลชนะเลิศ แทบจะทุกครั้งที่ลงแข่งขัน (แทบจะทุกสนาม)

* arashi.png (153.85 KB, 409x273 - ดู 14089 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2011, 21:04:44 โดย 13th » IP : บันทึกการเข้า
Lucifer I ♥ Siberian Husky
ระดับ ป.ตรี

~เจ้าของ.."มีไว้พุ่งชน"~

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 19:24:30 »

อิอิ ลืม อาซึโม่ ไปหรือเปล่าครับ ท่าน13th ขอข้อมูลให้หน่อยครับ

13th
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 19:53:47 »

อาิซิโม่ ก็ดีนะครับ เป็นหมาจากใกล้ๆบ้านเรา(เชียงใหม่) แต่เสียดายที่ในNBผมไม่มีรูปครับ

เป็นหมาที่รูปร่างแปลกตาออกไปจากบางแก้วทั่วๆไปแต่ยังเอกลักษณ์สำคัญๆไว้ครบครับ

รูปจาก Google ครับ แต่ตอนสมบูรณ์สวยกว่านี้เยอะครับ  ยิ้ม

ที่ไม่ได้กล่าวถึงต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ เพราะโดยส่วนตัวชอบ เขา-เทาเป็นพิเศษครับ

* asimo.PNG (266.18 KB, 256x385 - ดู 13150 ครั้ง.)
Lucifer I ♥ Siberian Husky
ระดับ ป.ตรี

~เจ้าของ.."มีไว้พุ่งชน"~

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 20:13:20 »

อาซิโม่เห็นพี่สาวที่เลี้ยงบางแก้วประกวดบอกว่าป็นบางแก้วสายเก่าครับ
พอดีพี่สาวใจดีของผมยกลูกสาวอาซิโม่ให้ผมครับพี่บอกไว้ทำสายต่อ แต่ผมไม่มีเวลาไปรับครับ
ไว้ไปรับมาแล้วจะอัพรูปให้ชมนะครับ

13th
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 21:01:43 »

อาซิโม่เห็นพี่สาวที่เลี้ยงบางแก้วประกวดบอกว่าป็นบางแก้วสายเก่าครับ
พอดีพี่สาวใจดีของผมยกลูกสาวอาซิโม่ให้ผมครับพี่บอกไว้ทำสายต่อ แต่ผมไม่มีเวลาไปรับครับ
ไว้ไปรับมาแล้วจะอัพรูปให้ชมนะครับ

ครับ อยากเห็นเร็วๆนะครับ ยังไงก็สุนัขไทย ช่วยกันสนับสนุนด้วยนะครับ  ยิ้ม
13th
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 20:19:55 »

Th.Ch. ไจแอนท์ บางแก้วประวัติศาสตร์

เป็นบางแก้วตัวแรกครับที่ได้ Best in Show ในงานระดับสากล

Th.Ch. ไจแอนท์ เป็นบางแก้วจากฟาร์มชื่อ บ้านโชกุน ครับ ฟาร์มนี้ได้มาตราฐานด้วย

* giant.PNG (292.91 KB, 409x273 - ดู 13028 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 23:52:30 »

ตัวนี้น้องหมาที่บ้าน น้อง ซินนี่ ลูกสาวเจ้าซิน อายุอานาม 3 เดือนพอดีครับ(29/1/11)

* DSC00849.JPG (70.74 KB, 667x500 - ดู 12536 ครั้ง.)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 23:54:22 »

หน้าตาแบบนี้ไม่รู้มีคนชอบบ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้ม

* DSC00853.JPG (93.04 KB, 800x600 - ดู 12758 ครั้ง.)
nitis
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 01:09:44 »

น่ารักดีคับ ยิงฟันยิ้ม
13th
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 19:39:01 »

ขอบคุณที่ติชมครับ................

เท่าที่ศึกษามา สีขาว-เทาจะมีความก้าวร้าวน้อยกว่า ขาว-น้ำตาล นะครับ

และสุนัขบางแก้วที่ดูเหมือนใส่แว่น(มีขนสีดำรอบๆตา) จะพบแต่ในกลุ่มสี ขาว-เทาเท่านั้นครับ

ถ้าเราเห็นบางแก้วตัวไหนใส่แว่น ก็สามารถรู้ได้เลยว่าตัวนั้นน่ะโตมาเป็น ขาว-เทาแ่น่ๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 43 พิมพ์