เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:54:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ๐ คนรักบางแก้ว ๐ เชียงราย-พะเยา
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 พิมพ์
ผู้เขียน ๐ คนรักบางแก้ว ๐ เชียงราย-พะเยา  (อ่าน 74373 ครั้ง)
13th
มัธยม
**

« ตอบ #680 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 17:50:17 »

กลุ้มใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคะ
  คือว่าจะทำยังไงสอนขนุนดีคะ เค้าจะหวงที่ๆเค้าเล่นเป็นประจำ แล้วจะชอบไล่ไก่ ตอนนี้มาอยู่หอพักก็เป็นห่วงมาก ถ้าทำหมัน(ตัวเมีย) จะลดความดุลงมั้ยคะ หรือเอาไปรร.สอนจะดีขึ้นมั้ย เผอิญจะซื้ออาคารพาณิชย์ ก็กลัวว่าจะมีที่ให้วิ่งเล่นน้อย เค้าจะเครียด กลุ้มๆๆๆ กลุ้มทุกอย่าง ขอผู้รู้ช่วยตอบคำถามหาวิธีแก้ไขให้หน่อย นอนไม่หลับมาหลายวันแล้วคะ

บางแก้ว ควรจะเลี้ยงในกรงนะครัีบ แต่ เราอาจจะเอาเขามาผูกข้างนอกกรงบ้างเป็นบางเวลา

หรือ พาไปเดินเล่นตอนเย็น เพื่อผ่อนคลายครับ (ผมไม่แนะนำให้เลี้ยงบางแก้วแบบปล่อยนะครับ)

การวิ่งไล่กัดไก่ เป็น สัณชาตญานการล่าเหยื่อ ของ สุนัขบางแก้วครับ ถือว่า เป็นปกติ ครับ

จากปัญหาที่แจ้งมา ...

แนะนำให้ ฝึกเลี้ยงเขาให้เขาอยู่ในกรงครับ แรกๆจะร้องบ้าง หลังๆเขาจะปรับตัวได้เองครับ

ลองดูนะครับ เอาใจช่วยครับ  ยิ้ม
LaKKu
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #681 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2012, 13:39:44 »

ดันหน่อยคับ   ตกไปเยอะใครมีบางแก้วเอามาแบ่งปันกันเยอะๆนะคับ

...................................................
...................................................
13th
มัธยม
**

« ตอบ #682 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2012, 21:26:23 »

ดันหน่อยคับ   ตกไปเยอะใครมีบางแก้วเอามาแบ่งปันกันเยอะๆนะคับ

ขอบคุณที่ช่วยกันดันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ น้องหมาบางแก้วของท่านใด ตั้งท้อง อยู่บ้างครับ
richly farm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #683 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 20:14:04 »

ขนุนเป็นฮีทครั้งแรกยังไม่ได้ทับคะ ยังไม่ท้อง อิอิ

จินดามะณี    ปันนามะกะปา
จินดาตะวะ   ทัตตะวาโน
จินติตะยา    หิตะเมจะ ปัตโตติ
เนื้อและปลาตัวใดที่ชะตาถึงฆาต
จงมาหาข้า ณ บัดนี้
WINDA
ชั้นประถม
*

« ตอบ #684 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 11:34:48 »

รบกวนถามค่ะ น้องหมาที่บ้านเขาไม่ชอบอาบน้ำจะทำไงดีค่ะ พอดีไม่ได้เลี้ยงเขาตอนเด็ก มาเลี้ยงตอนโตเป็นหนุ่มแล้ว เก็บมาเลี้ยงนะคะ เจ้าของเดิมทิ้งเขาไว้ที่บ้านเช่า เราเห็นก็เลยเอาเค้ามาเลี้ยง ตอนมาใหม่ๆก็ยอมให้อาบอยุ่นะคะ แต่ตอนนี้ถ้าใครพูดว่าจะอาบน้ำเขาหนีเลยอ่ะ ผิวหนังก็เริ่มเป็นเรื้อนค่ะไม่ยอมขึ้นรถไปหาหมอด้วย ช่วยหน่อยนะคะ ( เขากินเก่งมาก อ้วนเลย ค่ะ )
13th
มัธยม
**

« ตอบ #685 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2012, 23:01:43 »

รบกวนถามค่ะ น้องหมาที่บ้านเขาไม่ชอบอาบน้ำจะทำไงดีค่ะ พอดีไม่ได้เลี้ยงเขาตอนเด็ก มาเลี้ยงตอนโตเป็นหนุ่มแล้ว เก็บมาเลี้ยงนะคะ เจ้าของเดิมทิ้งเขาไว้ที่บ้านเช่า เราเห็นก็เลยเอาเค้ามาเลี้ยง ตอนมาใหม่ๆก็ยอมให้อาบอยุ่นะคะ แต่ตอนนี้ถ้าใครพูดว่าจะอาบน้ำเขาหนีเลยอ่ะ ผิวหนังก็เริ่มเป็นเรื้อนค่ะไม่ยอมขึ้นรถไปหาหมอด้วย ช่วยหน่อยนะคะ ( เขากินเก่งมาก อ้วนเลย ค่ะ )

คงต้องค่อยๆพยายาม บังคับ เค้าน่ะครับ

ถ้าดื้อดึง ไม่ยอมอาบ ให้ไปที่้ร้านหรือคลีนิคสัตว์เลี้ยง จะมีสเปรย์พ่นทำความสะอาด พอช่วยได้นะครับ

แต่ให้ดีที่สุดก็คือต้องอาบน้ำครับ หาพรรคพวกช่วยๆกันจับ กันดิ้น ก็ดีนะครับ

ระวังนิดหน่อย คือ ช่วงนี้เข้าหน้าหนาว ก็อย่าอาบน้ำน้องหมา ในช่วงเย็นครับ

และ ระวังน้ำหรือแชมพู เข้า ตา เข้า จมูก เค้าด้วยนะครับ

เป็นไปได้ตรง หัวน้องหมา ก็ไม่ต้องลงแชมพูก็ได้ครับ ใช้ผ้าชุบน้ำค่อยๆเช็ดเอาก็ได้ครับ กันเค้าเข็ด

13th
มัธยม
**

« ตอบ #686 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2012, 23:04:16 »

ควรอาบน้ำให้สุนัข เมื่อสุนัขเริ่มสกปรก และมีกลิ่น บ้านเราเป็นเมืองร้อน การอาบน้ำอาจจะทำได้ถี่กว่าสุนัขที่อยู่ในเมืองหนาว อาจจะเดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้งก็ได้ ขึ้นกับสุนัขของคุณว่า มอมแมมง่ายแค่ไหน ควรอาบน้ำให้สุนัขตอนเช้าๆ ที่แดดไม่ร้อนจนเกินไป ขนจะได้แห้งง่าย หลีกเลี่ยงการอาบน้ำสุนัขตอนกลางคืน เพราะจะทำให้สุนัขเป็นหวัดได้ โดยเฉพาะสุนัขที่มีขนยาว ต่อไปนี้เป็นเทคนิคการอาบน้ำสุนัข

ถ้าสุนัขคุณเป็นสุนัขตัวเล็กๆ อาจให้อาบในกะละมัง (คล้ายกะละมังอาบน้ำเด็ก) แล้วใช้ขันใบเล็กๆ ตักน้ำราด แต่ถ้าเป็นสุนัขตัวใหญ่อาจผูกไว้กับหลัก (เช่น รั้วบ้าน) แล้วใช้สายยางรด ควรเริ่มราดน้ำจากด้านหลังสุนัข ด้านข้าง ขา ใต้ท้อง ก้น อย่าราดน้ำที่หัวของสุนัขโดยตรง เพราะสุนัขจะสะบัดน้ำทันที เมื่อหัวเปียกน้ำ ให้ค่อยๆ วักน้ำ ลูบที่หัว และหน้า และให้โอกาสมันสะบัดน้ำก่อน จะเทแชมพู

แชมพูที่ใช้ อาจใช้แชมพูสำหรับเด็ก หรือแชมพูสำหรับสุนัขก็ได้ การฟอกแชมพูควรเริ่มในลักษณะเดียวกับการราดน้ำ คือ เริ่มจากหลังก่อน ด้านข้าง แล้วย้ายมาที่ขา ใต้ท้อง ก้น หาง คอ และหน้า (ที่หน้าอาจฟอกเฉพาะบริเวณหัว บริเวณอื่นๆ ใช้น้ำลูบก็พอ)

ล้างแชมพูออก โดยเริ่มจากที่หลังก่อน แล้วไล่ไปเรื่อยๆ จบที่หน้า
เช็ดขนให้หมาดด้วยผ้าเช็ดตัว ถ้าสุนัขขนยาวอาจใช้ดรายเป่าผม เป่าให้ขนแห้ง สำหรับสุนัขที่ไม่คุ้นกับเสียงดรายเป่าผม ควรเริ่มเป่าจากด้านหน้าสุนัขก่อน เพื่อให้สุนัขทำความรู้จักกับดรายก่อน สุนัขจะได้ไม่ตกใจ เมื่อขนแห้งแล้ว ค่อยแปรงขนให้เรียบ (ขั้นตอนการแปรงขนต้องใจเย็นหน่อย ไม่งั้นสุนัขจะทำตาขวางใส่ ไม่ก็หนีสุดชีวิต ทำเอาเหนื่อยเชียวล่ะ) ถ้าเป็นสุนัขขนสั้น อาจมัดให้ตากแดดอ่อนๆ จนขนแห้ง ก็เป็นอันเสร็จ

เครดิต ขอบคุณเนื้อหาดีดี จากเว็บ www.yespetshop.com ครับ
WINDA
ชั้นประถม
*

« ตอบ #687 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 09:16:43 »

คงต้องค่อยๆพยายาม บังคับ เค้าน่ะครับ

ถ้าดื้อดึง ไม่ยอมอาบ ให้ไปที่้ร้านหรือคลีนิคสัตว์เลี้ยง จะมีสเปรย์พ่นทำความสะอาด พอช่วยได้นะครับ

แต่ให้ดีที่สุดก็คือต้องอาบน้ำครับ หาพรรคพวกช่วยๆกันจับ กันดิ้น ก็ดีนะครับ

ระวังนิดหน่อย คือ ช่วงนี้เข้าหน้าหนาว ก็อย่าอาบน้ำน้องหมา ในช่วงเย็นครับ

และ ระวังน้ำหรือแชมพู เข้า ตา เข้า จมูก เค้าด้วยนะครับ

เป็นไปได้ตรง หัวน้องหมา ก็ไม่ต้องลงแชมพูก็ได้ครับ ใช้ผ้าชุบน้ำค่อยๆเช็ดเอาก็ได้ครับ กันเค้าเข็ด

ขอบคุณนะคะ
out_site
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #688 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 15:33:54 »

เศรษฐี 11เดือน ครับ

ผลงานติดตั้ง - ซ่อม - ย้าย - ล้าง - เติมน้ำยาแอร์บ้าน เริ่มต้นแค่300บาท
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=843039.0
13th
มัธยม
**

« ตอบ #689 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2012, 20:46:17 »

เศรษฐี 11เดือน ครับ

ช่วงที่ผลัดขน จะทำให้เราได้เห็นรูปร่างน้องหมาอย่างชัดเจนครับ

อย่างเศรษฐี ถือว่า รูปร่างสูงใหญ่ครับ สมบูรณ์มากครับ  ยิ้ม
13th
มัธยม
**

« ตอบ #690 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 22:46:18 »

ชาวบางแก้ว เงียบ จุงเบย   ยิงฟันยิ้ม
patikom kom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #691 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 14:06:51 »

:)คลอดแล้วคับ สุนัขบางแก้ว คลอดได้ 12 วัน ลูกพ่อวายุ+แม่ถุงเงิน พ่อพันธ์แม่พันธ์จากคอกถิ่นไทยบางแก้ว จ.พิษณุโลก วายุเป็นพ่อพันธ์เกิดจาก พ่อออร์แกน+แม่เดือนใหม่ ถุงเงินเป็นแม่พันธ์เกิดจาก พ่อสายหมอก+แม่ถุงทอง ท่านใดอยากเลี้ยงสุนัขบางแก้วเพิ่ม สนใจติดต่อได้นะครับ
พ่อพันธ์แม่พันธ์

ปู่ออร์แกน

ตาสายหมอก
tin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #692 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 09:27:37 »

ฝากมีมี่ไว้ในอ้อมใจสักตัว เพสเมียอายุ11เดือน พร้อมมีแฟนสนใจติดต่อได้

* SANY0126 (Small).JPG (43.95 KB, 640x480 - ดู 374 ครั้ง.)
cm13
ชั้นประถม
*

« ตอบ #693 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:30:54 »

เด็กชายเจ๋อลูกคนเล็กของบ้านคะ..อายุ2เดือนกว่าหนัก7โลครึ่ง..หูยังไม่ตั้งเลยคะซนมากเล่นแรง..แถมยังขี้อ้อนด้วย

* SAM_6249 (Small).JPG (73.06 KB, 640x480 - ดู 371 ครั้ง.)

อยากให้ที่บ้านเป็นสวนสัตว์จร้า...^^
out_site
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #694 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 21:27:40 »

เจ๋อ ตัวใหญ่มากครับ หน้าตาร้ายไม่เบานะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลงานติดตั้ง - ซ่อม - ย้าย - ล้าง - เติมน้ำยาแอร์บ้าน เริ่มต้นแค่300บาท
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=843039.0
13th
มัธยม
**

« ตอบ #695 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 18:33:05 »

มัวแ่ต่ติดงาน ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ บางแก้ว เลย

ยิ้ม

13th
มัธยม
**

« ตอบ #696 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 18:33:52 »

:)คลอดแล้วคับ สุนัขบางแก้ว คลอดได้ 12 วัน ลูกพ่อวายุ+แม่ถุงเงิน พ่อพันธ์แม่พันธ์จากคอกถิ่นไทยบางแก้ว จ.พิษณุโลก วายุเป็นพ่อพันธ์เกิดจาก พ่อออร์แกน+แม่เดือนใหม่ ถุงเงินเป็นแม่พันธ์เกิดจาก พ่อสายหมอก+แม่ถุงทอง ท่านใดอยากเลี้ยงสุนัขบางแก้วเพิ่ม สนใจติดต่อได้นะครับ
พ่อพันธ์แม่พันธ์

ปู่ออร์แกน

ตาสายหมอก

พ่อแม่สวยมากเลยนะครับ ลูกออกมาต้องแจ่มทุกตัวแน่นอน
13th
มัธยม
**

« ตอบ #697 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 20:40:12 »

เด็กชายเจ๋อลูกคนเล็กของบ้านคะ..อายุ2เดือนกว่าหนัก7โลครึ่ง..หูยังไม่ตั้งเลยคะซนมากเล่นแรง..แถมยังขี้อ้อนด้วย

สวยครับ เลี้ยงน้องเจ๋อดีๆนะครับ น่ารักมาก  ยิงฟันยิ้ม
nutpentor
รับทำบ่อปลาคาร์ฟ บ่อกรอง แก้ไขปัญหาน้ำเขียวน้ำขุ่น โดยทีมงานวังปลาคาร์ฟ
ระดับ ป.ตรี

087-5458168

« ตอบ #698 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 21:25:45 »

สาหร่ายคลอดแล้วจร้า น่ารักๆทั้งนั้นเลยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Kylinthong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #699 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 23:02:54 »

พาน้อง ๆ สาวก ปีศาจแดง มาเยี่ยมชาวเชียงรายครับ

* DSC_8835r.jpg (122.86 KB, 800x444 - ดู 331 ครั้ง.)

* DSC_8834r.jpg (105.02 KB, 800x535 - ดู 325 ครั้ง.)

* SUM2.1.JPG (120.83 KB, 800x494 - ดู 324 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 พิมพ์