เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 08:39:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สอนหน่อยครับ อยากปลูกผัก
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สอนหน่อยครับ อยากปลูกผัก  (อ่าน 3337 ครั้ง)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 08:27:57 »

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบ

เอ่อ.... แล้วต้นรักเนี่ย เค้าใช้ปุ๋ยสูตรไหนครับพอรู้ก่อ ปลูกทีไร เฉาทุกที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นรักนี่ต้องใช้หลวงพ่อเงินช่วยครับ
 รุ่นสีเทานะขลังจริงๆ..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 08:30:42 »

หัวใจหลักของการปูกผักไฮโดร คือ น้ำสต็อก หรือ สารA สารB  นั้นแหละคับ
มีส่วนผสมหลายอย่าง ธาตุต่างๆ  และต้องมีการวัดค่า PH ของน้ำสต็อกด้วยนะคับ
เดววันหลัง จะเอาสูตรมาให้
ขอด้วยครับผมกำลังศึกษาปลูกในกระบอกไม้ไผ่และขวดน้ำ 1 ลิตรอยู่
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 21:38:18 »

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลย เดี๋ยวจะลองปลูกตามคำแนะนำครับ

เดี๋ยวเริ่มจากในถุงดำตามสูตรพี่กรก่อน ปลูกผักในน้ำก็น่าสนใจ ท่าน outdomax ว่างแล้วรบกวน

ขอสูตรน้ำสต็อกด้วยนะครับ เป็นการกระจายความรู้ให้บรรดาเพื่อนสมาชิกที่สนใจด้วย  คุณติ๊ก

ถ้าลองปลูกเมื่อไหร่ เอามาโชว์ด้วยนะครับ ผมจะได้เลียนแบบ แบบว่าคิดเองไม่ค่อยเป็นน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 13:47:25 »

เข้ามารับความรู้ด้วยคนครับ

^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011, 22:01:16 »

แอบมาเอาข้อมูลดีๆ-ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้นรัก....ใช้คนใกล้ตัวปลูกอย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2011, 15:18:15 »

มาห้องนี้ดีกว่า ห้องอื่น แ.่.งเครียด โกรธ

อยากปลูกผักสลัด ผักกาดขาว แครอท ช่วยอธิบายวิธีปลูกหน่อยครับ

อย่างเช่น การเตรียมดิน ผักแบบไหนปลูกได้เลย แบบไหนต้องหว่านก่อน ระยะเวลาในการแยก

กล้าไปปลูก เอาแค่นี้ก่อนครับ ค่อยๆถามเป็นอย่างๆไป ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณล่วงหน้า พี่น้องชาวเกษตรทุกท่าน ยิ้มกว้างๆ

มาอยู่เป็น admin ห้องนี้อีกห้องไหมครับท่าน จาได้หายเครียด  ยิงฟันยิ้ม
5555 ปลูกผักยังไม่เป็นเลยครับ

ปลูกเป็นแต่ต้นรัก  
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอสักต้นสิครับ เหอๆ
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 01:29:47 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chocoannie
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 12:42:42 »

น่าสนใจค่ะ
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 15:45:54 »

พี่ที่เคยทำงานศูนย์มีชัยว่า พืชใช้สารอาหารในดินไม่ได้กินดิน แต่ใช้ดินเพื่อยึดลำต้น จึงคิดว่าหากเป็นดินของตนเอง และหวังผลระยะยาวควรปรับปรุงดินแดงนั้นแหละโดยการขุดใส่ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมักและปลูกพืชทนแล้งคลุมดิน ปรับสภาพไปก่อน หรือหากรอได้ปล่อยไมยราบขึ้นสัก4ปี ค่อยไถกลบได้ผลแน่

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
MetalArt
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:20:18 »

หัวใจหลักของการปูกผักไฮโดร คือ น้ำสต็อก หรือ สารA สารB  นั้นแหละคับ
มีส่วนผสมหลายอย่าง ธาตุต่างๆ  และต้องมีการวัดค่า PH ของน้ำสต็อกด้วยนะคับ
เดววันหลัง จะเอาสูตรมาให้
ขอด้วยครับผมกำลังศึกษาปลูกในกระบอกไม้ไผ่และขวดน้ำ 1 ลิตรอยู่
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

..เอ..ต๋อนนี้เป๋น ตุ๊ อยู่..กะว่า สึกมาเป๋นคนทำมะดาแล้ว..หา..อ้ายตุ๊กร..
ynwa2513
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:51:08 »

ทำไมไม่เข้าไปดูหัวข้อที่adminปักหมุดไว้ล่ะครับ เรื่องปลูกผักไฮโดรมีหลากหลายแนวทาง ยิ้มกว้างๆ

https://www.facebook.com/UncleChangDishes
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
ynwa2513
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:54:12 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=126860.new#new

https://www.facebook.com/UncleChangDishes
หน้า: 1 [2] พิมพ์