เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:06:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สอนหน่อยครับ อยากปลูกผัก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สอนหน่อยครับ อยากปลูกผัก  (อ่าน 3336 ครั้ง)
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 19:46:18 »

มาห้องนี้ดีกว่า ห้องอื่น แ.่.งเครียด โกรธ

อยากปลูกผักสลัด ผักกาดขาว แครอท ช่วยอธิบายวิธีปลูกหน่อยครับ

อย่างเช่น การเตรียมดิน ผักแบบไหนปลูกได้เลย แบบไหนต้องหว่านก่อน ระยะเวลาในการแยก

กล้าไปปลูก เอาแค่นี้ก่อนครับ ค่อยๆถามเป็นอย่างๆไป ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณล่วงหน้า พี่น้องชาวเกษตรทุกท่าน ยิ้มกว้างๆ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 21:02:25 »

มาห้องนี้ดีกว่า ห้องอื่น แ.่.งเครียด โกรธ

อยากปลูกผักสลัด ผักกาดขาว แครอท ช่วยอธิบายวิธีปลูกหน่อยครับ

อย่างเช่น การเตรียมดิน ผักแบบไหนปลูกได้เลย แบบไหนต้องหว่านก่อน ระยะเวลาในการแยก

กล้าไปปลูก เอาแค่นี้ก่อนครับ ค่อยๆถามเป็นอย่างๆไป ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณล่วงหน้า พี่น้องชาวเกษตรทุกท่าน ยิ้มกว้างๆ

มาอยู่เป็น admin ห้องนี้อีกห้องไหมครับท่าน จาได้หายเครียด  ยิงฟันยิ้ม
ตาต้อม

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 09:42:02 »

มาอยู่เป็น admin ห้องนี้อีกห้องไหมครับท่าน จาได้หายเครียด  ยิงฟันยิ้ม
5555 ปลูกผักยังไม่เป็นเลยครับ

ปลูกเป็นแต่ต้นรัก  
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 11:07:24 »

ถ้ามีโอกาสไปทางแม่สาย ลองแวะไปที่ศูนย์พัฒนาพันธุ์พืชจักรพันธ์เพ็ญศิริ ดูนะครับ
ผมเคยเข้าไปดูการปลูกผักสลัดครั้งหนึ่ง เจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลค่อนข้างละเอียดครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 20:10:00 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...จะปลูกเยอะๆเลย..หรือแค่ปลูกไว้ดูเล่นครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ตาต้อม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 20:18:09 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...จะปลูกเยอะๆเลย..หรือแค่ปลูกไว้ดูเล่นครับ
จะปลูกไว้ใช้ในร้านอาหารครับ แต่ดินที่บ้านเป็นดินถมสีแดงๆ

อยากรู้วิธีปรับปรุงดินด้วยครับ(ที่ถามนี่ผักใช่มั้ยท่าน) ยิงฟันยิ้ม

asia-for-u

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 20:20:25 »

จะปลูกไว้ใช้ในร้านอาหารครับ แต่ดินที่บ้านเป็นดินถมสีแดงๆ

อยากรู้วิธีปรับปรุงดินด้วยครับ(ที่ถามนี่ผักใช่มั้ยท่าน) ยิงฟันยิ้ม

555555+++++++++ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

086 730 2938
D-max

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 09:43:31 »

เอาอ้ายกรไปสอนปลูกเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 09:48:45 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ดินแดงผักไม่งามมั้งครับ....หาดินดำมาลงถุงดำปลูกสิครับ...จัดการง่ายดีครับ....หรือไม่ก็หาอิฐบล๊อกมาทำกะบะใส่ดินปลูกเอาครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ตาต้อม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 11:27:52 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ดินแดงผักไม่งามมั้งครับ....หาดินดำมาลงถุงดำปลูกสิครับ...จัดการง่ายดีครับ....หรือไม่ก็หาอิฐบล๊อกมาทำกะบะใส่ดินปลูกเอาครับ...
ขอบคุณครับ

ใช่ครับปลูกผักบุ้งยังไม่งามเลย หรือต้องใส่ปุ๋ย แล้วจะใช้ปุ๋ยสูตรไหนดีครับ

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 14:50:48 »

ขอบคุณครับ

ใช่ครับปลูกผักบุ้งยังไม่งามเลย หรือต้องใส่ปุ๋ย แล้วจะใช้ปุ๋ยสูตรไหนดีครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...ปุ๋ยคอกดีกว่าครับ..มูลวัว/ควายกระสอบละ20บาท..เอามาผสมกับดิน...หรือไม่ก็หมักปุ๋ยใช้เอง...เศษอาหาร/เศษผักที่เหลือจากร้านเอามาหมัก...วิธีหมักมีเป็นร้อยสูตรครับ...ลองหาสูตรที่เราสะดวกมาใช้ครับ..

ตาต้อม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 18:39:14 »

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบ

เอ่อ.... แล้วต้นรักเนี่ย เค้าใช้ปุ๋ยสูตรไหนครับพอรู้ก่อ ปลูกทีไร เฉาทุกที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

outdomax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 00:28:06 »

พวกแครอท เขาปลูกกันที่บนเขานะคร้าบ  เคยนำมาปลูกพื้นล่างมีหัวแต่ไม่โตนะคับลีบๆๆ
แนะนำ หัวไช้เท้านะคับได้ผลดี  ทำน้ำหมักเป็นไหมครับ ใช้ฉีดฟ่นป้องกันแมลง  เช่นจำพวกสาร พด. นะคับ กากน้ำตาล นำมาหมักกับพืชที่มีกลิ่นฉุน  ข่าตะไคร้ อื่นๆ   ลองเข้าเว็บศึกษาดูนะครับ   สนใจปลูกพืชแบบ  ไฮโดรโพนิค ป่าวคับ หรือเรียกอีอย่างพืชไร้ดิน  วิธีนี้เหมาะกับการปลูกสลัด ได้ดีเลยทีเดียว  ออ  และทุดท้ายพืชปลูกใหม่ถ้าจะใส่ปุ๋ยเคมี ให้ใช้สูตร 15-15-15 ใช้ผสมน้ำรดก็ได้ แต่ต้องรดสองครั้งเพื่อล้างปุ๋ยที่ติดใบผักครับ  แล้วว่างๆผมจะมาใหม่นะครับ
คือผมเรียนเกษตรอยู่ครับ ม.พะเยา

สายน้ำเปลี่ยนใจปลา เงินตราเปลี่ยนใจคน
outdomax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 00:34:19 »

ว่างๆจะมาใหม่นะครับ นี่ลองวิชาเฉยๆ อิอิ

สายน้ำเปลี่ยนใจปลา เงินตราเปลี่ยนใจคน
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 22:48:25 »

พวกแครอท เขาปลูกกันที่บนเขานะคร้าบ  เคยนำมาปลูกพื้นล่างมีหัวแต่ไม่โตนะคับลีบๆๆ
แนะนำ หัวไช้เท้านะคับได้ผลดี  ทำน้ำหมักเป็นไหมครับ ใช้ฉีดฟ่นป้องกันแมลง  เช่นจำพวกสาร พด. นะคับ กากน้ำตาล นำมาหมักกับพืชที่มีกลิ่นฉุน  ข่าตะไคร้ อื่นๆ   ลองเข้าเว็บศึกษาดูนะครับ   สนใจปลูกพืชแบบ  ไฮโดรโพนิค ป่าวคับ หรือเรียกอีอย่างพืชไร้ดิน  วิธีนี้เหมาะกับการปลูกสลัด ได้ดีเลยทีเดียว  ออ  และทุดท้ายพืชปลูกใหม่ถ้าจะใส่ปุ๋ยเคมี ให้ใช้สูตร 15-15-15 ใช้ผสมน้ำรดก็ได้ แต่ต้องรดสองครั้งเพื่อล้างปุ๋ยที่ติดใบผักครับ  แล้วว่างๆผมจะมาใหม่นะครับ
คือผมเรียนเกษตรอยู่ครับ ม.พะเยา

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...พอจะมีภาพและข้อมูลการปลูกพืชแบบไร้ดินไหมครับ..ถ้ามีจัดมาหน่อย..สนใจครับ

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 22:52:20 »

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบ

เอ่อ.... แล้วต้นรักเนี่ย เค้าใช้ปุ๋ยสูตรไหนครับพอรู้ก่อ ปลูกทีไร เฉาทุกที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...ปลูกนะง่ายครับ...แต่ดูแลนี่โคตรยากเลยครับอ้ายต้อม..  ยิงฟันยิ้ม

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2011, 22:55:49 »

พวกแครอท เขาปลูกกันที่บนเขานะคร้าบ  เคยนำมาปลูกพื้นล่างมีหัวแต่ไม่โตนะคับลีบๆๆ
แนะนำ หัวไช้เท้านะคับได้ผลดี  ทำน้ำหมักเป็นไหมครับ ใช้ฉีดฟ่นป้องกันแมลง  เช่นจำพวกสาร พด. นะคับ กากน้ำตาล นำมาหมักกับพืชที่มีกลิ่นฉุน  ข่าตะไคร้ อื่นๆ   ลองเข้าเว็บศึกษาดูนะครับ   สนใจปลูกพืชแบบ  ไฮโดรโพนิค ป่าวคับ หรือเรียกอีอย่างพืชไร้ดิน  วิธีนี้เหมาะกับการปลูกสลัด ได้ดีเลยทีเดียว  ออ  และทุดท้ายพืชปลูกใหม่ถ้าจะใส่ปุ๋ยเคมี ให้ใช้สูตร 15-15-15 ใช้ผสมน้ำรดก็ได้ แต่ต้องรดสองครั้งเพื่อล้างปุ๋ยที่ติดใบผักครับ  แล้วว่างๆผมจะมาใหม่นะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...พอจะมีภาพและข้อมูลการปลูกพืชแบบไร้ดินไหมครับ..ถ้ามีจัดมาหน่อย..สนใจครับ

ลองดูครับว่างๆผมจะลองทำเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/10/R9782390/R9782390.html
http://www.muangthai.com/thaidata/19510/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%9C%E0%B8%B1%E0%B8%81-%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B9%8C-hydroponics.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2011, 23:02:31 โดย BabyGun » IP : บันทึกการเข้า
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 00:13:44 »

พวกแครอท เขาปลูกกันที่บนเขานะคร้าบ  เคยนำมาปลูกพื้นล่างมีหัวแต่ไม่โตนะคับลีบๆๆ
แนะนำ หัวไช้เท้านะคับได้ผลดี  ทำน้ำหมักเป็นไหมครับ ใช้ฉีดฟ่นป้องกันแมลง  เช่นจำพวกสาร พด. นะคับ กากน้ำตาล นำมาหมักกับพืชที่มีกลิ่นฉุน  ข่าตะไคร้ อื่นๆ   ลองเข้าเว็บศึกษาดูนะครับ   สนใจปลูกพืชแบบ  ไฮโดรโพนิค ป่าวคับ หรือเรียกอีอย่างพืชไร้ดิน  วิธีนี้เหมาะกับการปลูกสลัด ได้ดีเลยทีเดียว  ออ  และทุดท้ายพืชปลูกใหม่ถ้าจะใส่ปุ๋ยเคมี ให้ใช้สูตร 15-15-15 ใช้ผสมน้ำรดก็ได้ แต่ต้องรดสองครั้งเพื่อล้างปุ๋ยที่ติดใบผักครับ  แล้วว่างๆผมจะมาใหม่นะครับ

ลองดูครับว่างๆผมจะลองทำเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/10/R9782390/R9782390.html
http://www.muangthai.com/thaidata/19510/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%9C%E0%B8%B1%E0%B8%81-%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B9%8C-hydroponics.html

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ..ขอบคุณครับ..คุณติ๊ก

outdomax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 20:28:24 »

หัวใจหลักของการปูกผักไฮโดร คือ น้ำสต็อก หรือ สารA สารB  นั้นแหละคับ
มีส่วนผสมหลายอย่าง ธาตุต่างๆ  และต้องมีการวัดค่า PH ของน้ำสต็อกด้วยนะคับ
เดววันหลัง จะเอาสูตรมาให้

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 08:10:31 »

สลัดกับผักกาดขาวปลูกในถุงดำได้ครับพี่ต้อม แต่แครอทไม่ได้ครับสภาพอากาศไม่เหมาะสม ไม่ยอมลงหัว ผักกาดขาวต้องเพาะกล้าก่อน  ผักสลัดใช้หวา่นเมล็ดเอา

ปลูกในถุงดำได้ครับพี่ต้อม
สูตรดินถุงดำที่ผมใช้คือ1/1/1
ขี้วัว1ส่วน
แกลบดิบ(ไม่ได้เผาสีน้ำตาล) 1ส่วน หรือ ขุยมะพร้าวก็ได้
ดิน 1ส่วน
เอา3 อย่างมาผสมกัน แล้วกรอกใส่ถุงดำครับ ขนาดเลือกเอาตามชอบครับ ที่ตลาดไม้ค่ายเม็งรายน่าจะมี ใกล้ๆร้านด้วย
หรือถามสูตรดินปลูกเขามาก็ได้
พืชที่ต้องเพาะเมล็ด ใช้หยอดเมล็ดในถุงดำเลยครับถุงละ3-10 เมล็ดเมื่องอกแล้วเลือกเอาต้นที่แข็งแรงไว้กี่ต้นก็ได้ดูว่าจะล้นถุงหรือเปล่า ที่เหลือถอนทิ้ง
เมล็ดผักกาดขาวน่าจะหาซื้อง่ายตามร้านค้าเคมีเกษตรทั่วไป ส่วนผักสลัดถ้าหาไม่ได้ต้องไปหาซื้อแถวบ้านแม่คำ/แม่จันโน่นถ้าอยากได้จริงๆเดี๋ยวถามร้านลูกค้าให้ครับ จะให้ โปร์
ไปเอาตอนกลับบ้าน ใกล้ๆกัน
ผมกะลังศึกษาผักไฮโดรโพนิคในกระบอกไม้ไผ่อยู่ครับ
พื้นที่ีที่ร้านมีเยอะเกิน
ซื้อเห็ดจากเพื่อนสมาชิกมาเปิดดอกก็ดูดีนะครับ
ประดับร้านตอนมันออกดอกก็ดูดีไปอีกแบบ
ผมก็ซื้อมาให้ลูกน้องไว้ทำกับข้าวกัน
เห็ดนางฟ้านะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หน้า: [1] 2 พิมพ์