เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:25:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  กยศ.ตั้งงบ 509 ล้านบาท จ้างบริษัทตามหนี้ ตามสืบอายัดทรัพย์ ลูกหนี้กว่า 7 แสนราย.
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน กยศ.ตั้งงบ 509 ล้านบาท จ้างบริษัทตามหนี้ ตามสืบอายัดทรัพย์ ลูกหนี้กว่า 7 แสนราย.  (อ่าน 2274 ครั้ง)
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 12:09:51 »

กยศ.ตั้งงบ 509 ล้านบาท จ้างบริษัทตามหนี้ ตามสืบอายัดทรัพย์ ลูกหนี้กว่า 7 แสนราย

รายงานข่าวจากกองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.) เปิดเผยว่า กยศ.ได้ตั้งงบประมาณ 509 ล้านบาท ประกาศจัดจ้างบริษัทติดตามหนี้ลูกหนี้ที่ค้างชำระ ติดตามสืบ และอายัดทรัพย์ จัดทำบันทึกข้อมูลลูกหนี้ทั้งหมด เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการติดตามหนี้

ทั้งนี้ ที่ผ่านมาได้มีการส่งลูกหนี้ฟ้องดำเนินคดีแล้วประมาณ 7 แสนราย

อย่างไรก็ตาม การตั้งงบประมาณ 509 ล้านบาทนั้น ไม่ใช่ว่าจะใช้เงินทั้งหมด   ในการติดตามหนี้ เพราะ กยศ.จะจ่ายค่าติดตามหนี้ให้กับผู้รับงานเพียง 7% ของยอดหนี้ที่จะตามได้เท่านั้น” รายงานข่าวเปิดเผย

สำหรับคุณสมบัติบริษัทติดตามหนี้จะต้องมีทุนจดทะเบียนไม่น้อยกว่า 2 ล้านบาท และมีผลงานดำเนินการไม่น้อยกว่า 2 ผลงาน มีบุคลากรการติดตามหนี้ไม่น้อยกว่า 40 คน โดยวิธีการติดตามทวงถามหนี้ให้ยึดตามหลักเกณฑ์ของธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ระยะเวลาการติดตามหนี้ตั้งแต่เซ็นสัญญาถึงวันที่ 31 มี.ค. 2558

สำหรับสัญญาว่าจ้างสืบทรัพย์บังคับคดีผู้ถูกดำเนินคดีปี 2548-2549 ใช้วงเงินงบประมาณ 142 ล้านบาท โดยมีรายละเอียดดังนี้ ค่าจ้างสืบทรัพย์คดีละ 500 บาท ค่าจ้างในการออกคำบังคับและส่งคำบังคับ คดีละ 500 บาท ค่าจ้างในการขอหมายบังคับและตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี คดีละ 700 บาท ค่าจ้างในการจัดทำแผนที่ตั้งทรัพย์คดีละ 2,500 บาท ค่าจ้างนำเจ้าหน้าที่พนักงานบังคับคดีทำการยึด/อายัด และขายทอดตลาดไม่เกิน 6 ครั้ง คดีละ 500 บาท

ทางด้านการว่าจ้างบริษัทติดตามหนี้ประจำปี 2557 วงเงินงบประมาณ 286 ล้านบาท โดยกำหนดอัตราค่าจ้างการติดตามหนี้ 7% ของยอดหนี้ที่ตามได้ และมีการว่าจ้างบันทึกข้อมูลลูกหนี้ที่ถูกดำเนินคดี 81 ล้านบาท
 ที่มา:http://bit.ly/1ouEG43
ใครจบมาแล้ว ก็อย่าลืมใช้หนี้นะครับ ทำหน้าที่พี่ดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ปล.ผมจ่ายมาละ 2 ปี  ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 12:40:34 »

ซวยแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 14:50:16 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ยืมเงินแล้วต้องใช้คืน โดยเฉพาะ เงิน กยศ.เป็นเงินภาษีของประชาชน และเป็นเงินทุนหมุนเวียนเพื่อการศึกษาของผู้ขาดแคลนทุนทรัพย์
พีซี.โฟน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 15:41:05 »

เห็นด้วยครับ  ยิ้ม
นึกถึงตอนเรียน เงินออก ยังเสียดาย เลยครับ
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 16:07:32 »

ซวยแล้ววันนั้นไปจ่ายมา 5000 เองเหลือแหมหมื่นป๋าย
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 17:11:46 »

ผมเลยกำหนดมา2เดือนแล้วจะเป็นอะไรใหมครับช่วงนี้หมุนเงินไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 17:17:28 »

รุ่นผมมีไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 21:55:40 »

งานงอก จ่ายยังไม่ครบ จะโดนไหมเนี่ย ....... ขาดไปซัก 500 เนี่ยก้า  อายจัง อายจัง อายจัง

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 09:32:24 »

นโยบายดี แต่ปล่อยเงินหละหลวมมาก จบมาทำงาน น่าจะมีระบบติดตามเงินเดือนเข้าแบงค์ไหนหักเอานั่นเลยเดือน 500-100 ไม่กี่ปีก็หมดแล้ว นี่บางคนปล่อยมาจะ 10 ปีละมั๊ง เห็นน้องที่ไปศาลบอกว่าบางคนค้างตั้ง 5 แสน โอวพระสงฆ์.. ผมมีงานทำไปขอกู้ แสนเดียวยังลำบากเลย
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 10:05:44 »

ยืมเงินมาเรียนกรุณาไปชำระคืน ให้น้องๆได้เรียนด้วยนะครับ สมัยผมเรียนถ้ากู้เงินไม่ได้ ผมก็ไม่ได้เรียนละครับ ใจเขาใจเราอย่าเห็นแก่ตัวนะครับ ผมชำระรายปี งวดที่ 10 ละ ค้างอีก 5 งวด
★..•ⓜⓙ➸ⓕⓞⓡⓔⓥⓔⓡ•..★
S.T. อิฐบล็อก
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 12:28:46 »

เห็นด้วยเลยคับ เป็นหนี้แล้วต้องใช้คืนซิ..จะได้ไม่เป็นภาระของ(พ่อแม่)

ความสำเร็จ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ "อายุ" แต่ขึ้นอยู่ กับ... ความคิด
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 13:30:48 »

จ่ายมาแว้ว ครึ่งทาง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อย่าคิดดอกเบี้ยดร้ายยม้ายยย ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
deday
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 14:06:49 »

ยืมเงินมาเรียนกรุณาไปชำระคืน ให้น้องๆได้เรียนด้วยนะครับ สมัยผมเรียนถ้ากู้เงินไม่ได้ ผมก็ไม่ได้เรียนละครับ ใจเขาใจเราอย่าเห็นแก่ตัวนะครับ ผมชำระรายปี งวดที่ 10 ละ ค้างอีก 5 งวด
ปรบมือให้ครับ ผมก็จ่ายทุกปีเช่นกันใจเขาใจเรา ไม่มีเงินกู้ก็ไม่ได้เรียน
ช่างเหน่ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 14:10:47 »

ผมปีที่ 11 แล้วครับ ปีนี้ 3 หมื่น ( เหลืออีกแสนต้นๆ ก็เป็นไทยแล้วคร้าบ )
solo12345
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 15:19:16 »

ดีนะที่เรียนไม่จบ555ล้อเล่นนะ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 20:22:39 »

มันเป็นเรื่องของความรับผิดชอบ   วินัย    สำนึก   เคยคุยกับคนพม่า  เขาบอกว่าเมืองไทยนั้นดีหลายอย่าง   ถ้าไม่มีเงินลงทุนการค้า    ไม่มีเงินซื้อรถ     ไม่มีเงินซื้อบ้าน   ไม่มีเงินเรียน  ก็หากู้ได้ง่ายๆ  โดยเฉพาะบัตรเครดิตตามมาแจกตามมายัดเยียดถึงที่ทำงาน โอกาสนั้นมีมาก    ถ้าเป็นพม่า    เงินสดอย่างเดียว

สนใจ โทร 086-9176511
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 20:27:52 »

ของผมจ่ายเป็นรายเดือน  จ่ายมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ  อีกแค่ 13 ปีก็จะเป็นไทยแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
สมาชิกลงทะเบียน
*

I Luke MusiC

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 02:04:12 »

พึ่งจ่ายไปปีที่สองเองครับ ปีละครั้ง หุหุ แต่ก็นะยืมเค้ามา ก็ต้องคืนเค้า

∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 14:16:53 »

จ่ายมา4ปีแล้ว แต่ปีนี้ยังไม่ได้จ่าย จะเป็นอะไรป่าวเนี้ย
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 14:34:14 »

จ่ายมา4ปีแล้ว แต่ปีนี้ยังไม่ได้จ่าย จะเป็นอะไรป่าวเนี้ย

มีเบี้ยปรับขึ้นด้วยนะครับ  เช็คในเว็บด้วยครับ https://www.e-studentloan.ktb.co.th/ESLLogin.do

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
หน้า: [1] 2 พิมพ์