เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:08:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  จะสร้างบ้านเล็กๆๆ เสาเก้าต้น ในเขตเทศบาลต้องขออนุญาติเทศบาลใหมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะสร้างบ้านเล็กๆๆ เสาเก้าต้น ในเขตเทศบาลต้องขออนุญาติเทศบาลใหมครับ  (อ่าน 20476 ครั้ง)
vclub
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 02:39:35 »

จะสร้างบ้านขนาด หนึ่งนอน หนึ่งห้องนัำ ใช้เสาแค่ 9 ต้น หลังเล็กๆๆในเขตเทศบาลนครเชียงรายต้องขออนุญาติทางเขตใหมครับ หรือต้องเขียนแบบให้ทางเทศบาลด้วย รอผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 08:25:56 »

ถ้าอยู่ในเขตต้องขออนุญาตินะครับ ลองไปปรึกษาที่ สนง. โดยตรงเลยจะดีกว่าครับ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 10:25:58 »

โดยทั่วไปแล้ว การก่อสร้างอาคารบ้านเรือนที่อยู่ในเขตควบคุมอาคารนั้น จะต้องยื่นขออนุญาตกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กองโยธาธิการและผังเมือง,เทศบาล,องค์การบริหารส่วนตำบล ซึ่งการจะยื่นขออนุญาตกับหน่วยงานไหนนั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่า ที่ดินที่เราจะทำการปลูกสร้างบ้าน อยู่ในการควบคุมดูแลของหน่วยงานใดน่ะครับ

ลักษณะอาคารที่ต้องขออนุญาต มีด้วยกัน 6 ประเภท ได้แก่

1. การสร้างอาคารขึ้นใหม่
2. การต่อเติมหรือดัดแปลงอาคารที่มีอยู่แล้วดังนี้
3. ก่อสร้างดัดแปลงอาคารผิดไปจากแบบแปลนที่ได้รับอนุญาต
4. การรื้อถอนเคลื่อนย้ายอาคาร
5. การใช้หรือเปลี่ยนการใช้อาคารที่เข้าข่ายควบคุมการใช้
6. การดัดแปลงหรือใช้ที่จอดรถ ที่กลับรถ และทางเข้าออกรถ เพื่อการอื่น

ซึ่งเมื่อดูจากกฎข้อบังคับดังกล่าวแล้ว แม้ว่าเราจะสร้างบ้านหลังเล็ก ๆ ที่มีโครงสร้างไม่ซับซ้อนอะไรบนที่ดินของเราเอง แต่ยังอยู่ในเขตก็ยังคงจะต้องยื่นขออนุญาตให้ถูกต้องอยู่ดี

แต่การยื่น ขออนุญาตก่อสร้าง บ้านหรืออาคารหลังเล็ก ๆ นั้น ก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ผู้ยื่นขออนุญาตจะต้องรู้ ทั้งนี้ก็เพื่อประโยชน์ของเราเองอยู่อีกเล็กน้อยค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผู้ที่ต้องการก่อสร้างอาคาร หรือ บ้านหลังเล็ก ๆ ที่มีพื้นที่ใช้สอยไม่เกิน 150 ตารางเมตร เราก็จะได้รับการยกเว้นตามระเบียบข้อบังคับ โดยตามกฏหมายควบคุมอาคาร ได้กำหนดไว้ให้ว่า การก่อสร้างอาคารที่อยู่อาศัยไม่เกิน 2 ชั้น และมีพื้นที่ทุกชั้นในหลังเดียวกันรวมแล้วไม่เกิน 150 ตารางเมตร ในเขตการบริหารส่วนตำบลหรือเขตองค์การบริหารส่วนจังหวัด ไม่ต้องยื่นแบบแปลน รายการประกอบแบบแปลนและรายการคำนวณในการขออนุญาตแต่อย่างใด เพียงแต่ยื่น "แผนผังบริเวณ" แสดงแนวเขตที่ดิน แปลนพื้นชั้นล่าง และที่ตั้งของ อาคารโดยสังเขปเท่านั้น แถมยังไม่ต้องมีสถาปนิกหรือวิศวกรเซ็นต์รับรอง (เจ้าของอาคารสามารถเซ็นต์รับรองเป็นผู้ควบคุมงานก่อสร้างได้เอง) อีกด้วยนะครับ

หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 10:29:43 โดย บ้านนายช่าง » IP : บันทึกการเข้า

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
9monsiri
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 14:02:51 »

โดยทั่วไปแล้ว การก่อสร้างอาคารบ้านเรือนที่อยู่ในเขตควบคุมอาคารนั้น จะต้องยื่นขออนุญาตกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กองโยธาธิการและผังเมือง,เทศบาล,องค์การบริหารส่วนตำบล ซึ่งการจะยื่นขออนุญาตกับหน่วยงานไหนนั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่า ที่ดินที่เราจะทำการปลูกสร้างบ้าน อยู่ในการควบคุมดูแลของหน่วยงานใดน่ะครับ

ลักษณะอาคารที่ต้องขออนุญาต มีด้วยกัน 6 ประเภท ได้แก่

1. การสร้างอาคารขึ้นใหม่
2. การต่อเติมหรือดัดแปลงอาคารที่มีอยู่แล้วดังนี้
3. ก่อสร้างดัดแปลงอาคารผิดไปจากแบบแปลนที่ได้รับอนุญาต
4. การรื้อถอนเคลื่อนย้ายอาคาร
5. การใช้หรือเปลี่ยนการใช้อาคารที่เข้าข่ายควบคุมการใช้
6. การดัดแปลงหรือใช้ที่จอดรถ ที่กลับรถ และทางเข้าออกรถ เพื่อการอื่น

ซึ่งเมื่อดูจากกฎข้อบังคับดังกล่าวแล้ว แม้ว่าเราจะสร้างบ้านหลังเล็ก ๆ ที่มีโครงสร้างไม่ซับซ้อนอะไรบนที่ดินของเราเอง แต่ยังอยู่ในเขตก็ยังคงจะต้องยื่นขออนุญาตให้ถูกต้องอยู่ดี

แต่การยื่น ขออนุญาตก่อสร้าง บ้านหรืออาคารหลังเล็ก ๆ นั้น ก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ผู้ยื่นขออนุญาตจะต้องรู้ ทั้งนี้ก็เพื่อประโยชน์ของเราเองอยู่อีกเล็กน้อยค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผู้ที่ต้องการก่อสร้างอาคาร หรือ บ้านหลังเล็ก ๆ ที่มีพื้นที่ใช้สอยไม่เกิน 150 ตารางเมตร เราก็จะได้รับการยกเว้นตามระเบียบข้อบังคับ โดยตามกฏหมายควบคุมอาคาร ได้กำหนดไว้ให้ว่า การก่อสร้างอาคารที่อยู่อาศัยไม่เกิน 2 ชั้น และมีพื้นที่ทุกชั้นในหลังเดียวกันรวมแล้วไม่เกิน 150 ตารางเมตร ในเขตการบริหารส่วนตำบลหรือเขตองค์การบริหารส่วนจังหวัด ไม่ต้องยื่นแบบแปลน รายการประกอบแบบแปลนและรายการคำนวณในการขออนุญาตแต่อย่างใด เพียงแต่ยื่น "แผนผังบริเวณ" แสดงแนวเขตที่ดิน แปลนพื้นชั้นล่าง และที่ตั้งของ อาคารโดยสังเขปเท่านั้น แถมยังไม่ต้องมีสถาปนิกหรือวิศวกรเซ็นต์รับรอง (เจ้าของอาคารสามารถเซ็นต์รับรองเป็นผู้ควบคุมงานก่อสร้างได้เอง) อีกด้วยนะครับ

หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างนะครับ
ยิ้มเท่ห์ แซวกันขำๆนะค่ะ จะ ค่ะ หรือ ครับดีเอ่ย กำลังมองหาผู้รับเหมาก่อสร้างหอพักอยู่พอดีไว้จะโทรไปปรึกษานะค่ะ จะทำเริ่มแรกที่ประมาณ 50-60ห้องและจะปลูกบ้านหลังเล็กๆอีกหนึ่งหลังค่ะ

ไม่ยึด ไม่ทุกข์ ไม่สุข ละได้ ย่อม สงบ
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 17:45:45 »

เจอคุณครู "เอกภาษาไทย" เข้าให้แล้วจ๊ะ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 18:00:44 »

บางบทความที่ก๊อปมา อาจจะแก้ไขสำนวนไม่หมดน่ะครับ

ส่วนที่สำนวนต่างไปก็เป็นส่วนที่ผู้โพสเพิ่มเติมข้อความมา

แต่เป็นความรู้ดีดี ให้อภัยได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Mr.Tony
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 20:09:41 »

ถ้าเรียกว่า"บ้าน"จะมีเสา 9 ต้น หรือเสาแค่ต้นเดียวก็ต้องขออนุญาติครับ ยกเว้นพวกกระต๊อบหรือเพิงพักชั่วคราว ถ้าก่อสร้างโดยไม่ขออนุญาติ(ไม่เกี่ยวกับพื้นที่ใช้สอยในบ้านว่ากี่ตารางเมตร) ก็จะขอทะเบียนบ้านไม่ได้ ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน ก็จะขอน้ำประปา ไฟฟ้า ฯลฯ ไม่ได้ รวมถึงความยุ่งยากอีกหลากหลายที่จะตามมา (ไม่มั่วครับ เพราะเคยไปขออนุญาติมาหลายหลังแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 20:12:19 โดย Mr.Tony » IP : บันทึกการเข้า
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 20:46:51 »

ถ้าเรียกว่า"บ้าน"จะมีเสา 9 ต้น หรือเสาแค่ต้นเดียวก็ต้องขออนุญาติครับ ยกเว้นพวกกระต๊อบหรือเพิงพักชั่วคราว ถ้าก่อสร้างโดยไม่ขออนุญาติ(ไม่เกี่ยวกับพื้นที่ใช้สอยในบ้านว่ากี่ตารางเมตร) ก็จะขอทะเบียนบ้านไม่ได้ ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน ก็จะขอน้ำประปา ไฟฟ้า ฯลฯ ไม่ได้ รวมถึงความยุ่งยากอีกหลากหลายที่จะตามมา (ไม่มั่วครับ เพราะเคยไปขออนุญาติมาหลายหลังแล้ว)

จริงเลยค่ะ
เพราะตัวเองก็ผ่านประสพการณ์นี้มาแล้ว
ปัญหาก็คือถึงแม้จะผ่านการขออนุญาติแล้ว แต่ถ้าตัวบ้านยังไม่เสร็จสมบูรณ์ในระดับหนึ่งก็ยังไม่ได้ทะเบียนบ้านอยู่ดี
ก็เลยยังขอประปาไม่ได้ แต่การก่อสร้างทุกอย่างต้องใช้นํ้าก่อนเลยจึงเป็นปัญหาว่าแล้วจะเรื่มก่อสร้างอย่าไรถ้าไม่มีนํ้า
ยังโชคดีที่เพื่อนบ้านใจดี. ทำอย่างไรได้ในเมื่อปัญหามันวนเวียนเป็นงูกินหาง
ยังโชคดีที่ทางการไฟฟ้ามีความคิดที่ก้าวหน้ากว่าเพราะเขามีการให้ขอใช้ไฟฟ้าชั่วคราวได้
กว่าจะได้บ้านสักหลังก็หัวหงอกพอดี นี่ยังไม่รวมเรื่องผู้รับเหมากับปัญหาจิปาถะ เตรียมใจไว้เลย เตรียมทนายด้วย

แต่อย่าเพิ่งกลัวการสร้างบ้านเองค่ะ เพราะเวลาบ้านเสร็จแล้วก็หายเหนื่อย ..อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 21:09:11 โดย Vanilla » IP : บันทึกการเข้า
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 00:17:38 »

เคยสร้างบ้านสวน ในเขตเทศบาล ไม่ได้ขออนุญาต
สร้างเสร็จ ถ่ายรูปบ้าน ไปขอทะเบียนบ้านที่เทศบาล
รอเจ้าหน้าที่ไปตรวจ บ้านต้องมีห้องน้ำด้วยเน้อ
ประมาณ 1 สัปดาห์ ได้ทะเบียนบ้าน

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 01:00:44 »

ที่บ้านเสา9ต้น 6*8 =48ตร.ม ยังต้องขอเลยครับ เขียนแบบแปลนด้วย  ยิงฟันยิ้ม
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 09:04:02 »

จะสร้างบ้านขนาด หนึ่งนอน หนึ่งห้องนัำ ใช้เสาแค่ 9 ต้น หลังเล็กๆๆในเขตเทศบาลนครเชียงรายต้องขออนุญาติทางเขตใหมครับ * หรือต้องเขียนแบบให้ทางเทศบาลด้วย รอผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ **

* ต้องขออนุญาตครับ

** ต้องเขียนแบบครับ ซึ่ง ตอนนี้ผมไม่เข้าใจว่าเสาเก้าต้นนี้มีพื้นที่ใช้สอยขนาดเท่าไหร่ครับ (ตารางเมตร)

กรณีที่ ๑ ถ้าเป็นบ้านชั้นเดียว ยกพื้นไม่เกิน ๖๐ ซม. พื้นที่ไม่เกิน ๑๕๐ ตารางเมตร แบบไม่จำเป็นต้องมี สถาปนิก, วิศวกร รับรองแบบครับ ใช้วุฒิ ปวช. ปวส. ก่อสร้าง. สถาปัตย์ เขียนแบบยื่นขออนุญาตได้ครับพร้อมทั้งแนบวุฒิและเซ็นในแบบมาด้วย

กรณีที่๒ ถ้าเป็นบ้านชั้นเดียว พื้นที่เกิน ๑๕๐ ตารางเมตร จำเป็นต้องมี สถาปนิก, วิศวกร รับรองแบบครับ พร้อมทั้งแนบวุฒิและเซ็นชื่อคนเขียนแบบในแบบมาด้วย

กรณีที่ ๓ ทางเทศบาลจะมีแบบมาตรฐานไว้บริการประชาชน เป็นแบบสำเร็จอยู่แล้วลองเข้าไปดูได้ครับ ลองไปขอดูได้ครับ ใช้แบบนั้นยื่นขออุญาตได้เลยไม่จำเป็นต้องมีคนเซ็นรับรองแบบครับ

ทั้งสามข้อที่กล่าวมานี้ ในกานยื่นขอนุญาตก่อสร้างอาคาร เอกสารที่ต้องเตรียมทั้งหมดมี

๑. สำเนาโฉนดที่ดิน ๔ ชุด ถ่ายเอกสารหน้าหลังไม่ย่อขนาด
๒. สำเนาทะเบียนบ้านผู้ขอฯ ๓ ชุด
๓. สำเนาบัตรประจำตัวฯผู้ขอ ๓ ชุด
๔. แบบบ้านที่เราจะใช้ขออนุญาต ๓ ชุด ( ขนาดกระดาษ A3 ) ในสามชุดนี้ ให้ถ่ายเอกสาร แบบผังบริเวณเพิ่มอีกหนึ่งใบนะครับ และให้ถ่ายเอกสารเจ้าผังบริเวณนี่แหละครับอีก ๑ ใบ ขนาดย่อเท่ากับครึ่งกระดาษ A4
๕. แบบฟอร์มขออนุญาตก่อสร้างสามารถไปขอได้ที่เทศบาลนครฯครับ อาคาร ๑(ที่มีเสาธง) ชั้นที่ ๒ จะมีเตรียมไว้ให้ครับ
๖. เงินจ่ายค่าธรรมเนียม ( จ่ายตอนแบบออก ) บ้านชั้นเดียวไม่น่าจะถึง หนึ่งร้อย บาท ครับ

พยายามตอบให้แบบเข้าใจง่ายสุดๆในความคิดผมละครับ ถ้าตอบตามหลักวิชาการมันค่อนข้างจะงงๆ

( ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมสามถามได้ทางกล่องข้อความครับ บางทีบางครั้งไม่ได้เข้ามาอ่าน)  

สุดท้ายนี้ขอให้บ้านเสร็จไวๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 09:07:22 โดย >: l!ne-p๐!nt :< » IP : บันทึกการเข้า

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 10:27:37 »

บางบทความที่ก๊อปมา อาจจะแก้ไขสำนวนไม่หมดน่ะครับ

ส่วนที่สำนวนต่างไปก็เป็นส่วนที่ผู้โพสเพิ่มเติมข้อความมา

แต่เป็นความรู้ดีดี ให้อภัยได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

โอเค   

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 17:30:46 »

ต้องขออนุญาตครับผม ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์