เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:46:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  ถังเพาะถั่วงอก เครื่องเพาะถั่วงอกอัตโนมัติ อุปกรณ์ ปุ๋ยถั่วงอก ราคาถูกๆครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 พิมพ์
ผู้เขียน ถังเพาะถั่วงอก เครื่องเพาะถั่วงอกอัตโนมัติ อุปกรณ์ ปุ๋ยถั่วงอก ราคาถูกๆครับ  (อ่าน 101958 ครั้ง)
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2014, 11:54:04 »

โอนเงินแล้วค่ะ ตามที่คุยกันนะคะ

รับทราบครับ จัดส่งสินค้าเรียบร้อยแล้วนะครับ ขอบคุณที่ใช้บริการนะครับ พรุ่งนี้บ่ายสินค้าน่าจะถึงละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กันยายน 2014, 09:37:00 โดย หมอกชวนฝัน » IP : บันทึกการเข้า
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2014, 11:56:29 »

ขายถังเพาะถั่วงอก เครื่องเพาะถั่วงอกอัตโนมัติ อุปกรณ์ ปุ๋ยถั่วงอก ราคาถูกๆครับ

ถังเพาะถั่วงอกระบบน้ำวน รดน้ำอัตโนมัติ  สนใจโทรสั่งซื้อได้ที่ 090-2693523 ท็อป สินค้าส่งฟรีครับ^^  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ถังเพาะถั่วงอกระบบน้ำวน รดน้ำอัตโนมัติ  สนใจโทรสั่งซื้อได้ที่ 090-2693523 ท็อป สินค้าส่งฟรีครับ^^  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ปล. ทุกรูป ไม่อนุญาติให้ก๊อปนะครับ เป็นรูปที่ผมถ่ายเอง จากสินค้าจริงและสถานที่จริงทั้งหมดครับ

ปัจจุบัน ถั่วงอกเป็นผักเศรษฐกิจที่น่าสนใจ เฉพาะในกรุงเทพฯ มีการบริโภควันละ 200,000 กิโลกรัม นอกจากนี้เป็นผักที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูง โดยเฉพาะมีโปรตีน วิตามินและเกลือแร่ เป็นผักชนิดเดียวที่ใช้เวลาเพาะเพียง 2-3 วัน สามารถทำรายได้ดีกับผู้เพาะ แต่ถั่วงอกส่วนใหญ่ที่จำหน่ายตามท้องตลาดนั้นมีสารเคมีปนเปื้อน เพราะผู้ขายต้องการสนองตลาดผู้บริโภคที่ชอบถั่วงอกที่มีความกรอบขาว และอวบอ้วน ผู้ผลิตจึงใช้สารเคมีจำพวกสารเร่ง สารอ้วน สารฟอกขาว (โซเดียมไฮโดรซัลไฟต์) สารคงความสด (ฟอร์มาลิน) ซึ่งสารเคมีเหล่านี้กระทรวงสาธารณสุขไม่อนุญาตให้ใช้ผสมในอาหาร เพราะล้วนเป็นสารที่มีพิษต่อร่างกายสูง หากรับประทานเข้าไปอาจจะมีผลต่อระบบทางเดินอาหาร ระบบหายใจ ระบบประสาทและอาจจะทำให้เสียชีวิตได้   ลองมาเพาะถั่วงอกกินเองกันเถอะครับ ผมลองทำดูแล้วได้ผลครับ อร่อย ปลอดภัย และได้คุณค่าทางโภชนาการสูงอีกด้วย โดยวิธีการเพาะด้วยถังเพาะถั่วงอกอัตโนมัติ   การเพาะถั่วงอกที่นิยมทำกัน เพาะแบบคอนโด ใส่ตะกร้าเป็นชั้นๆ รดน้ำด้วยตนเอง ทำให้ต้องสิ้นเปลืองน้ำเป็นจำนวนมาก และยังต้องเสียเวลามาคอยรดน้ำเองทุกๆ 3 ชั่วโมง ดังนั้นถังเพาะถั่วงอกอัตโนมัติระบบน้ำหมุนเวียน ที่มีไมโครคอนโทรลเลอร์มาควบคุมอุณหภูมิและเวลาในการรดน้ำและสามารถนำน้ำที่รดไปแล้ว กลับมาใช้ใหม่ได้โดยไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตของถั่วงอก จึงเป็นอีกทางเลือกที่สะดวก และประหยัด เหมาะสำหรับทุกท่านทุกวัยสามารถทำการเพาะด้วยตนเองแบบง่ายๆได้ที่บ้าน จะเพาะไว้ประกอบอาหารเองก็ปลอดภัยดี หรือจะทำเป็นุรกิจขนาดเล็ก รายได้เสริมก็สะดวกครับ ประหยัดทั้งเวลา ประหยัดทั้งน้ำ แถมยังปลอดภัยกับผู้บริโภคอีกด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2016, 08:27:00 โดย หมอกชวนฝัน » IP : บันทึกการเข้า
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 19:30:33 »

ใครสนใจเอาไปทดลองทำสักหนึ่งชุดได้น๊ะครับ ^^

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 11:11:35 »

สนใจโทร 0902693523  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2014, 14:05:25 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 09:56:02 »

ใครสนใจเอาไปทดลองทำสักหนึ่งชุดได้น๊ะครับ ^^

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 11:04:51 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 10:06:00 »

ส่งเรียบร้อยแล้วน๊ะครับ จังหวัด ตราด ขอให้สนุกกับการเพาะถั่วงอกน๊ะครับ ^^

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 12:04:23 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 08:49:53 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 13:28:55 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 10:48:06 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 11:11:27 »

ทดลองทำดูน๊ะครับ ตามอุปกรณ์ที่เรามีก่อนก็ได้ครับ และถ้าอยากได้อะไรเพิ่มเติมเราจัดหาให้ท่านได้ครับ ^^
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2014, 11:47:06 »

ทดลองทำดูน๊ะครับ ตามอุปกรณ์ที่เรามีก่อนก็ได้ครับ และถ้าอยากได้อะไรเพิ่มเติมเราจัดหาให้ท่านได้ครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มีนาคม 2016, 13:06:34 โดย หมอกชวนฝัน » IP : บันทึกการเข้า
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 21:36:53 »

เอาเพลงมาฝากส่งนอนน๊ะ^^
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 09:42:47 »

ใช้บริการรถสองแถว สายพญาเม็งรายครับ

jcmanaman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 17:30:36 »

ได้รับของแล้วครับ ขอบคุณมาก
1. เริ่มแช่ตอน 15.00 วันที่ 11/9 เริ่มเพาะตอน 21.30 วันที่ 12/9 จะต้องตัดตอนไหนครับ
2. ผมเพาะครั้งแรก 0.5 กิโล แบ่งเป็น 5 ชั้น เหมาะสมหรือไม่ครับ
3. น้ำมันไม่กระจายทั่วครับ รัศมีมันแคบๆ ข้างๆ จะมีปัญหาไหมครับ
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 21:59:18 »

ได้รับของแล้วครับ ขอบคุณมาก
1. เริ่มแช่ตอน 15.00 วันที่ 11/9 เริ่มเพาะตอน 21.30 วันที่ 12/9 จะต้องตัดตอนไหนครับ
2. ผมเพาะครั้งแรก 0.5 กิโล แบ่งเป็น 5 ชั้น เหมาะสมหรือไม่ครับ
3. น้ำมันไม่กระจายทั่วครับ รัศมีมันแคบๆ ข้างๆ จะมีปัญหาไหมครับ

1. ประมาณเช้าวันที่ 15 ก็เริ่มเก็บได้ครับ จนถึงเย็น ถั่วจะสวยพอดีๆครับ
2. ประมาณนี้เหมาะสมครับ ถั่วจะดันจนเกือบถึงปากถังพอดีครับ
3. แคบขนาดไหนครับ ปรกติปั๊มตัวนี้ ทำงานเต็มที่สายยางไม่บิดพับระบบน้ำเดินเต็มที่ก็ไม่มีปัญหาครับ เพาะถั่วงอกได้ OK ครับ เพราะปรกติผมก็ใช้ปั๊มขนาดนี้อยู่ครับเพาะได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้ารัศมีน้ำแคบเกิน ลองสังเกตุสายยางน๊ะครับ บางทีบิดพับ น้ำเดินไม่เต็มที่ ส่วนปั๊มไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะผมลองไฟให้แล้วครับ ยังงัยลองดูจนอายุถั่วครบอีกทีน๊ะครับ
หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 09:36:43 »

หมอกชวนฝัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 20:34:09 »

อันตรายจากสารฟอกขาวในถั่วงอกตามท้องตลาดทั่วไป อ้วน ขาว อวบ อุดมไปด้วยสารพิษทั้งนั้น

สารฟอกขาว หรือสารโซเดียมไฮโดรซัลไฟด์ หรือผงซักมุ้ง

นิยมใช้ในอุตสาหกรรมฟอกย้อมเส้นใยไหม แพ หรืออวน แต่พบว่ามีการนำมาใช้ฟอกขาวในอาหาร เพื่อให้อาหารมีความขาว สดใส น่ารับประทานและดูใหม่อยู่เสมอ ซึ่งเป็นอันตรายต่อสุขภาพ

อาหารที่มักตรวจพบสารฟอกขาว
ถั่วงอก

อันตรายต่อผู้บริโภค
หากสัมผัสสารฟอกขาว จะทำให้ผิวหนังอักเสบเป็นผื่นแดง และถ้าบริโภคจะทำให้เกิดอาการอักเสบในอวัยวะที่ไปสัมผัส เช่น ปาก ลำคอ กระเพาะอาหาร และทำให้แน่นหน้าอก หายใจไม่สะดวก ความดันโลหิตต่ำ ปวดท้อง ปวดศีรษะ อาเจียน อุจจาระร่วง และ หากแพ้สารนี้อย่างรุนแรงจะทำให้ถ่ายเป็นเลือด ชัก ช็อก หมดสติ หายใจไม่ออก ไตวาย และเสียชีวิตในที่สุด

วิธีหลีกเลี่ยงอันตรายจากสารฟอกขาว
เลือกซื้ออาหารที่มีสีใกล้เคียงกับธรรมชาติ ไม่ขาวจนผิดปกติ เช่น ทุเรียนกวนที่มีสีคล้ำตามธรรมชาติ นอกจากนี้ก่อนบริโภคอาหารที่สงสัยว่ามีสารฟอกขาว ควรทำให้สุกก่อน เพราะ สารโซเดียมไฮโดรซัลไฟด์ จะถูกทำลายด้วยความร้อน ซึ่งปลอดภัยกว่าการนำมารับประทานแบบสดๆ

อีกวิธีหลีกเลี่ยงจากถั่วงอกฟอกสารพิษ หันมาเพาะถั่วงอกไว้กินเองกันเถอะครับ ปลอดภัยดี ซึ่งวิธีการเพาะก็มีมากมายหลายแบบ วิธีหนึ่งที่อยากแนะนำนะคับ คือการเพาะแบบถังอัตโนมัติ ซึ่งสะดวก ประหยัด และปลอดภัยดีครับ วิธีการเพาะไม่ยุ่งยากเลย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 พิมพ์