เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:51:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ส่งเสริมปลูก กล้วยหอม ไม่ต้องออกเงินลงทุน เหนื่อยน้อยลง รับเงินมากขึ้น  (อ่าน 16929 ครั้ง)
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 11:05:36 »

ต้องการขยายการผลิตครับ
ตลาดรับไม่อั้น
ผลิตเพื่อส่งขาย ตปท
กลุ่มเกษตรกร
สหกรณ์ ไหนสนใจ
แจ้งได้นะครับ
083 200 6789

รวมกลุ่มละ 100-400ไร่

ใช้ระบบน้ำหยดที่มีมาตรฐาน

ได้ผลผลิตมีคุณภาพ ได้ราคา

ปีนี้จีนโดนพายุ รามสูร
ดังนั้นยูนนาน ประชากรมากกว่า100 ล้านคน
ผลิตกล้วยเต็มพื้นที่ ชร ก็ยังไม่พอขายครับ

รายละเอียดจะมาลงเพิ่มเติมให้ครับ

เอารูประบบน้ำ กับสวนกล้วยจีนไปดูเล่นก่อน

* 1405744261390.jpg (181.46 KB, 960x1280 - ดู 13049 ครั้ง.)

* 1405660740496.jpg (97.83 KB, 1280x720 - ดู 12784 ครั้ง.)

* 1405389624279.jpg (159.45 KB, 1280x720 - ดู 16537 ครั้ง.)

* 1405389621040.jpg (126.14 KB, 1280x720 - ดู 12512 ครั้ง.)

* 1405389826334.jpg (84.84 KB, 720x1280 - ดู 12433 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 17:50:00 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
makino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 16:25:30 »

ขอทราบรายละเอียดด้วยค่ะ
konCm
Nga Doitung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 17:26:58 »

สนใจคับ ขอทราบรายละเอียดด้วยคับ

.......งาขี้ม้อน งาหม่อน งาหอม Perilla frutescens......
      จำหน่ายงาขี้ม้อน(ชาวเขาปลูกเอง)ทั้งปลีกและส่ง
                              ไลน์  ku..do
                       โทร. 093-5875159 (โด้)
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 22:42:37 »

กล้วยหอม เป็นผลไม้ที่ต่างประเทศ
จีน ญี่ปุ่น ต้องการมาก
ยังไม่นับรวมยุโรป อเมริกา
ประเทศที่ปลูกกล้วยหอมส่งออก ได้แก่
ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย กลุ่มนี้นายทุนเป็นพวกอเมริกัน
ไทย ส่งออกไต้หวัน ญี่ปุ่น จีน

มีคนปลูกมานาน เกษตร ส่งเสริมการปลูก
แต่ไม่มีที่ขาย

ปุัจจุบัน คนจีนมาลงทุนปลูกเองที่ฝั่งลาว และส่งกลับไปขายที่จีนยูนนาน

ผมค้าขายที่ลาว คุ้นเคยกับกลุ่มนี้
ติดต่อเรื่องระบบน้ำหยดให้เขา

กลุ่มนี้ต้องการไม่อั้น

ต่อไร่ ทำเงิน(กำไร) ประมาณ 50,000-70,000ต่อปี

ที่ดินบ้านเราสามารถปลูกได้

และดีด้วย

ผมทั้งหาที่ดินให้พรรคพวกเช่า
และจะปลูกเอง

รายได้ดีกว่าปลูกยางพารา
รับเงินในปีแรก 2 ครั้ง
ไม่ต้องรอ6-7ปี
ระบบน้ำ ปุ๋ย ใช้ระบบน้ำหยด(ลงทุนเยอะหน่อย) ใช้ได้6-8ปี

ปลูกสอง-สามปี กำไรแล้ว ขายช่วงต่อครับ

10ไร่ 500,000
20 ไร่ 1,000,000
ต่อปี

ว่างจะมาลงเพิ่มให้อีกครับ
banana2go
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 22:49:07 »

สำรวจที่ดินของท่านครับ
มีน้ำเพียงพอ
แต่
ไม่ท่วม

มีคนสนใจสัก 8-10คน
ผมจะจัดพูดคุย พบปะ แลกเปลี่ยนกัน
จะได้ทราบรายละเอียดเพิ่ม
และวางแผนทำงานกันครับ

เอาราคากล้วยหอมมาฝาก

* 1406562533181.jpg (136.29 KB, 720x1280 - ดู 12303 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 22:51:13 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
komsan_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 10:47:29 »

เพื่อการตัดสินใจและวางแผน ขอข้อมูลครับ
1.ต้องปลูกช่วงไหน หรือปลูกได้ตลอดปี
2.อายุการปลูกแต่ละครั้ง เท่าไหร่
3.หน่อพันธุ์  ใช้หน่อจากรุ่นแรกปลูกได้  ไหม
4.หลังเก็บเกี่ยวต้องไถพรวน ขึ้นแปลงใหม่ไหม
5.ปลูกในนาได้ไหม
แนะนำ  ผู้ปลูกในเชียงรายก็เยอะ ครับ เช่น บ้านเหมืองกลาง แม่จัน บ้านใหม่ แม่ยาว บ้านดู บ้านเด่น
หากจะรวมกลุ่มลองถามเขาดูครับ เยอะเลย
lodiconnpk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 11:17:37 »

banana2go
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2014, 22:48:41 »

วันนี้พึ่งกลับถึงบ้าน  หมดสภาพ..

พรุ่งนี้ช่วงสายพอว่างบ้าง
จะเอารายละเอียดเพิ่มเติม
มาลงให้รับทราบกันครับ

komsan_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 09:03:48 »

รอรายละเอียดอยู่ ครับ  ยิ้ม
Artis
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 12:11:18 »

สนใจครับ
น่ามาเปิดแถว ระยอง และ จันทบุรีบ้าง
กำลังขยายที่ปลูก กล้วยไข่ และกล้วยหอมทอง
banana2go
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 07:45:41 »

รูปแบบที่ 1 ไม่ต้องลงทุน
ปิดช่องขาดทุน
รวมกลุ่ม หรือมีที่ดินของตนเอง 200-400 ไร่ที่มีแหล่งน้ำพอเพียง แต่ไม่ท่วม
ตกลงเปลี่ยนมาปลูกกล้วยหอมแทน ระยะเวลา 10ปี ต่อเนื่อง
- รับเงินค่าชดเชยเสียโอกาส ในการปลูกพืชอื่น เข้าเป็นสมาชิก ผ่านการตรวจสอบ รับเงิน  
ที่อื่นสมัครสมาชิก ต้องจ่ายเงินค่าสมัคร
- ทางเรา วางระบบการปลูก พันธุ์ ระบบน้ำ ระบบให้ปุ๋ย  วิชาการ ด้วยเงินทุนของเราเอง สมาชิกไม่ต้องออกเงิน
- สมาชิกดูแลสวนของกลุ่มตัวเอง  หลักๆ เอากล้วยลงหลุมปลูก
 ใส่ปุ๋ย ตัดต้นที่ไม่ต้องการทิ้ง
ดูแลระบบให้น้ำ หญ้า ก็เหมือนดูแลสวนของตัวเอง  ด้วยระบบของทางเรา
- ถึงเวลาเก็บผลผลิต รับเงินค่าดูแล กิโลกรัมละ 1 บาท 1 ไร่ ปลูกประมาณ 240 ต้นๆ ละ 25-35 กก  
แล้วแต่ผลงานการดูแล เพราะ น้ำ ปุ๋ย ใช้ระบบน้ำหยด ที่มีมาตรฐานเดียวกัน ก็ประมาณ 7,500-10,000บาทต่อไร่  
ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆเกี่ยวกับการลงทุน
- กระบวนการ เก็บผลผลิต ล้าง แพคกล่อง มีการจ้างงาน
ไม่ได้ให้ทำฟรี คิดตามปริมาณงาน ตรงนี้ทางกลุ่มต้องจัดหามาให้
 ทางเราจ่ายค่าแรง
- จะขายได้ไม่ได้ ก็ไม่เสี่ยงกับการขาดทุน  
- จะจ้างใครมาดูแลพื้นที่ของกลุ่มก็จัดการกันเอง ไม่มาดูเองก็ได้ ถึงเวลาก็มารับเงิน
จ่ายให้เป็นกลุ่ม บริหารกันเอง
รับเงินทุกงวดการผลิต ต่อเนื่องทุกปี เป็นเวลา 10ปี
* ถึงเวลานั้น ที่ดินของท่านราคาขยับขึ้นอีกหลายเท่า
หรือระหว่างสัญญา ขายหุ้น/ขายเขียว ได้อีก
* กิจการนี้ ท่านไม่ต้องลงเงิน ไม่ต้องกู้ ไม่ต้องเป็นหนี้  เบิกล่วงหน้ายังได้ (แปลว่าไม่เสียดอกเบี้ย)
หรืออดทนแค่รอบปีเดียว นิ่งๆ หนี้สิน กองทุนต่างๆ หมดแน่

เชียงรายมีหลายพื้นที่ ทำการเกษตรขาดทุน
แต่ก็ต้องทนทำไป
เปลี่ยนมาร่วมงานกับเราครับ

การเกษตร แนวใหม่
ไม่ต้องหาตลาดรับซื้อ
ไม่ต้องจ่ายค่าพันธุ์พืช
ไม่ต้องออกตังซื้อปุ๋ย
ไม่ต้องลงเงิน
ไม่ต้องเป็นหนี้
ไม่หักค่าลงทุนใดๆ จากรายรับของท่าน

เรื่องเปิดที่ระยอง หรือจังหวัดอื่นๆ
ท่านมารับโควต้าผลิต ส่งผมดีกว่าครับ
มาดูงานก่อนได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 07:53:23 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 07:57:31 »

เพื่อการตัดสินใจและวางแผน ขอข้อมูลครับ
1.ต้องปลูกช่วงไหน หรือปลูกได้ตลอดปี
- ตลอดปีครับ เราใช้ระบบน้ำหยดของ netafim
2.อายุการปลูกแต่ละครั้ง เท่าไหร่
- 6-8 เดือน
3.หน่อพันธุ์  ใช้หน่อจากรุ่นแรกปลูกได้  ไหม
- เราใช้การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ
4.หลังเก็บเกี่ยวต้องไถพรวน ขึ้นแปลงใหม่ไหม
- เราทำให้หมด ไม่ต้องเสียตัง
5.ปลูกในนาได้ไหม
- ได้ แต่ต้องพื้นที่น้ำไม่ท่วมขัง

แนะนำ  ผู้ปลูกในเชียงรายก็เยอะ ครับ เช่น บ้านเหมืองกลาง แม่จัน บ้านใหม่ แม่ยาว บ้านดู บ้านเด่น
หากจะรวมกลุ่มลองถามเขาดูครับ เยอะเลย
- ขอบคุณครับ ถ้ามีเบอร์คนติดต่อด้วย สุดยอดเลย
banana2go
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 07:58:54 »

สนใจครับ
น่ามาเปิดแถว ระยอง และ จันทบุรีบ้าง
กำลังขยายที่ปลูก กล้วยไข่ และกล้วยหอมทอง
ร่วมงานกันได้ครับ
ทำส่งเราก็ได้
Artis
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 14:09:58 »

สนใจครับ
ร่วมงานกันได้ครับ
ทำส่งเราก็ได้

เริ่มโครงการเมื่อไหร่ครับ
กฎและข้อบังคับในการรับผลผลิตทีอะไรบ้างครับ
banana2go
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 14:14:35 »

ในเชียงรายเริ่มลงมือ ไม่เกิน ธันวาคม ปีนี้ ครับ
รอผลผลิตเดิมของเกษตรกร เก็บเกี่ยวเสร็จ
komsan_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 17:01:36 »

รูปแบบที่ 1 ไม่ต้องลงทุน
ปิดช่องขาดทุน
รวมกลุ่ม หรือมีที่ดินของตนเอง 200-400 ไร่ที่มีแหล่งน้ำพอเพียง แต่ไม่ท่วม
ตกลงเปลี่ยนมาปลูกกล้วยหอมแทน ระยะเวลา 10ปี ต่อเนื่อง
- รับเงินค่าชดเชยเสียโอกาส ในการปลูกพืชอื่น เข้าเป็นสมาชิก ผ่านการตรวจสอบ รับเงิน  
ที่อื่นสมัครสมาชิก ต้องจ่ายเงินค่าสมัคร
- ทางเรา วางระบบการปลูก พันธุ์ ระบบน้ำ ระบบให้ปุ๋ย  วิชาการ ด้วยเงินทุนของเราเอง สมาชิกไม่ต้องออกเงิน
- สมาชิกดูแลสวนของกลุ่มตัวเอง  หลักๆ เอากล้วยลงหลุมปลูก
 ใส่ปุ๋ย ตัดต้นที่ไม่ต้องการทิ้ง
ดูแลระบบให้น้ำ หญ้า ก็เหมือนดูแลสวนของตัวเอง  ด้วยระบบของทางเรา
- ถึงเวลาเก็บผลผลิต รับเงินค่าดูแล กิโลกรัมละ 1 บาท 1 ไร่ ปลูกประมาณ 240 ต้นๆ ละ 25-35 กก  
แล้วแต่ผลงานการดูแล เพราะ น้ำ ปุ๋ย ใช้ระบบน้ำหยด ที่มีมาตรฐานเดียวกัน ก็ประมาณ 7,500-10,000บาทต่อไร่  
ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆเกี่ยวกับการลงทุน
- กระบวนการ เก็บผลผลิต ล้าง แพคกล่อง มีการจ้างงาน
ไม่ได้ให้ทำฟรี คิดตามปริมาณงาน ตรงนี้ทางกลุ่มต้องจัดหามาให้
 ทางเราจ่ายค่าแรง
- จะขายได้ไม่ได้ ก็ไม่เสี่ยงกับการขาดทุน  
- จะจ้างใครมาดูแลพื้นที่ของกลุ่มก็จัดการกันเอง ไม่มาดูเองก็ได้ ถึงเวลาก็มารับเงิน
จ่ายให้เป็นกลุ่ม บริหารกันเอง
รับเงินทุกงวดการผลิต ต่อเนื่องทุกปี เป็นเวลา 10ปี
* ถึงเวลานั้น ที่ดินของท่านราคาขยับขึ้นอีกหลายเท่า
หรือระหว่างสัญญา ขายหุ้น/ขายเขียว ได้อีก
* กิจการนี้ ท่านไม่ต้องลงเงิน ไม่ต้องกู้ ไม่ต้องเป็นหนี้  เบิกล่วงหน้ายังได้ (แปลว่าไม่เสียดอกเบี้ย)
หรืออดทนแค่รอบปีเดียว นิ่งๆ หนี้สิน กองทุนต่างๆ หมดแน่

เชียงรายมีหลายพื้นที่ ทำการเกษตรขาดทุน
แต่ก็ต้องทนทำไป
เปลี่ยนมาร่วมงานกับเราครับ

การเกษตร แนวใหม่
ไม่ต้องหาตลาดรับซื้อ
ไม่ต้องจ่ายค่าพันธุ์พืช
ไม่ต้องออกตังซื้อปุ๋ย
ไม่ต้องลงเงิน
ไม่หักค่าลงทุนใดๆ จากรายรับของท่าน

เรื่องเปิดที่ระยอง หรือจังหวัดอื่นๆ
ท่านมารับโควต้าผลิต ส่งผมดีกว่าครับ
มาดูงานก่อนได้ครับ

เท่าที่อ่าน พอสรุปได้ว่า   ท่านใช้พื้นที่ของผู้เข้าร่วม แล้วจ่ายค่าดูแลกิโลละ 1 บาท ใช่หรือไม่ครับ
ผมไม่รายละเอียดการรับซื้อคืน ว่าซื้อกิโลละกี่บาท  หรือว่า ค่าเช่าพื้นที่เป็นไร่
มีออฟชั่นอื่นอีกไหมครับ
banana2go
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 22:04:06 »

จากข้างบน

ขอบคุณที่คอมเม้นท์ครับ
ลองกลับไปอ่านอีกสักรอบนะครับ
จะได้ข้อสรุป แบบนี้

- เปลี่ยนจากปลูกพืชเดิม ที่เคยทำแล้วต้อง
1 ซื้อพันธุ์แพงๆ กำไรของพืชเหล่านี้อยู่ตรงนี้ครับ
บ้านเราโดนกันมานาน
2 ซื้อปุ๋ย ยา เอง ปุ๋ยต้องซื้อจากคนส่งเสริม ในราคา...
 ถึงแม้จะติดหนี้ได้ก็ตาม  วางระบบน้ำ เอง
3 จ้างคนอื่นมาเก็บเกี่ยว
4 ขายได้ หักหนี้ค่าปุ๋ย  เหลือต่อไร่ไม่กี่บาท
5 เป็นหนี้ต่อเนื่อง

มาเป็น
1 รับเงินค่าเสียโอกาสในการปลูกพืช ที่เคยปลูกมา จะมองเป็นค่าเช่าก็ได้ แต่ท่านยังมีส่วนร่วม
2 พันธุ์ ปุ๋ย ยา ระบบน้ำ ไม่ต้องจ่าย
3 จะดูแลเอง หรือจ้างคนอื่นดูแลก็ตามใจ
4 พอเก็บเกี่ยว ก็ไม่ต้องออกค่าจ้าง ทางเราจะจ้างเอง
หรือจะมารับจ้างต่อก็ได้ หรือกลุ่ม เหมาจากเราก็ได้
ผลผลิตชั่งเป็นกิโล รับเงิน
ถึงแม้กิโลกรัมละบาทเดียว  แต่ไร่ละเป็นหมื่นต่อปี

ไม่ต้องมีความเสี่ยง ไม่ต้องกู้เงินมาซื้อปุ๋ย ยา
ผมไม่ได้ซื้อผลผลิตของท่าน เพราะท่านไม่ได้ลงทุนถูกไหมครับ
ผมจะขายขาดทุน กำไร ก็เป็นความเสี่ยงของเรา
ไม่งั้นท่านต้องมารับความเสี่ยงเรื่องการขนส่ง ภาษี ภัยธรรมชาติ ฯลฯ

หรืออยากเสี่ยง
สำหรับผู้ที่ดูแลที่ให้นายทุน มีที่เยอะๆ เจ้าเดียว
ก็มารับจ้างผมผลิต แต่ต้องสัญญา 8ปีขึ้นไป
 สำหรับกลุ่มที่ทุนเยอะ   สามารถผลิตได้มีคุณภาพ
มาทำสัญญา ผลิตขายให้เราได้

สนแบบไหน
ก็มาคุยรายละเอียดกันครับ

เราก็รับหลายแบบครับ แต่จะเป็นเฟสที่สอง กลางปีหน้า ครับ
สนใจเตรียมทุนไว้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 22:34:26 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 22:54:46 »

ผลผลิตของเรา
ไม่ขายในไทยนะครับ
เพราะจะกระทบต่อ ราคาผลิตผลของเกษตรกรรายอื่น
banana2go
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2014, 17:45:47 »

ปลูกเอง ลงทุนเอง  เสี่ยงต่อขาดทุน เพราะ
ราคา
ภัยธรรมชาติ
มาตรฐานผลผลิต
ค่าขนส่ง
ขั้นตอนการส่งออก

ซึ่งอาจได้กำไรมากก็ได้

หรือเหนื่อยน้อยลง รายได้เพิ่มขึ้น
ไม่ต้องลงทุน
ดูแลพื้นที่ตัวเอง

ถึงเวลารับเงิน

ลองพิจารณาดูครับ
banana2go
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 19:33:10 »

รับลูกสวน ถึงสิ้นปีครับ

ปีนี้มีค่าเสียโอกาสในการเปลี่ยนชนิดพืชให้

ปีหน้า อาจไม่มีนะครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์