เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:12:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ภาษาล้านนา (ตั๋วเมือง)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ภาษาล้านนา (ตั๋วเมือง)  (อ่าน 4275 ครั้ง)
natta2533
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 20:56:12 »

มีใผฮักใผหุม ภาษาล้านนาเฮาพ่องครับนี้ หันบางคนหาที่เฮียน อยากอ่านออกเขียนได้ ได้เฮียนกันพ่องละกาครับ
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 12:36:25 »

มีใผฮักใผหุม ภาษาล้านนาเฮาพ่องครับนี้ หันบางคนหาที่เฮียน อยากอ่านออกเขียนได้ ได้เฮียนกันพ่องละกาครับ

ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 08:02:50 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
จงอางไฟ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 13:38:43 »

เอามาหื้อแป๋ครับ   ผ่อว่าจะเหมือนที่ผมแป๋ไว้ก่อ

ปัญหามีทางออกเสมอ  อยู่ที่เราจะเจอมันเมื่อไหร่
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 14:55:15 »

แปลตามคำอ่านแบบล้านนานะครับ

กึ๊ดถี่ซั้น      ในวันเกิดหนา       เฮาได้ปา      สังมาสั๋กหน้อย
มีก่อจา            ได้ปาได้ห้อย        ใบฮ้อยใบปัน สินซับ
มาบ่ดาย           บ่ไจ้กาครับ          นับหาบ่ได้     ไป่มี
แถมซ้ำฮ้าย       ยามต๋ายเป๋นผี      ของตี้มี         เอาไปบ่ได้

ผมชอบแปลแบบนี้มากกว่าการ ปริวรรต แบบภาษาไทยกลาง
ผู้รู้ภาษาล้านนาช่วยวิจารณ์กันหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 15:27:24 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 17:05:04 »

เรื่องของตั๋วเมือง บางคนเปิ้นว่าจะอี้....
http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRRd09ESTJOalk1Tmc9PQ==&sectionid=

แต่แว่วว่าเป็นข้อมูลเท็จ ยังไงก็ควรใช้วิจารณญาณในการเสพข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 17:17:46 โดย LingJakJak » IP : บันทึกการเข้า
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 18:51:46 »

เห็นด้วยว่าเป็นข้อมูลเท็จ 1,000,000 %
เราล้านนาไทย. ขอยํ้า ไทย ไม่ใช่พม่า
พวกเขาคงไม่เคยฟังภาษาพม่า
ไม่รู้เรื่องครับเพราะไม่ใช่ไทย
มีประวัติศาสตร์มายาวนานครับเกี่ยวกับชนชาติไทยเรา
ผมว่าต้องให้คนเขียนข้อความที่ลิ้งค์นี้ไปเรียนประวัติศาสตร์ไทยใหม่
ไม่ใช่สักแต่ว่าเขียนข้อความเอาใจคนบางกลุ่มแล้วสร้างความแตกแยก
ในชาติเช่นนี้  .....การเมืองไปหรือเปล่านี่เรา.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 19:33:12 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 05:52:50 »

เอามาหื้อแป๋ครับ   ผ่อว่าจะเหมือนที่ผมแป๋ไว้ก่อ

อี่ลุงขอถามจิ่มลอ ว่าเปิ้นมีฟ่อนตั๋วเมืองอย่างอี้ไปโหลดไปซื้อไปขอได้ตี๊ไหนหา
เปิงใจ๋เพราะมีตั๋วห้อยโตย  บางตี๊บ่มี  (แต๊ ๆ ยะบ่าจ่าง) สะหรียินดีล่วงหน้าสำหรับคตำอบ
veaha
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 06:04:14 »

คนกล่าวหามันจ้องแต่จะสร้างความแตกแยก พวกเราชาวล้านนาก็มีประวัติศาสตร์เหมือนกันจะผิดอะไรถ้าเราจะอนุรักษ์ตัวตนของเรา ซึ่งเราก็เป็นคนไทยเหมือนกันเพียงแต่อยู่ภาคเหนือเท่านั้นเอง
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 09:30:59 »

ชาว ชร.ฟก. ลองตามลิ้งค์นี้ไปนะครับ

https://www.facebook.com/antithaksinlanna?fref=ts

ผู้ดูแลน่าจะไม่ใช่ทั้งชายและหญิง  อาจเป็นเพศทางเลือก
และน่าจะเป็นกลุ่มคน ดูจากข้อมูลที่พวกเขามี
ถ้าพบตัวที่เชียงใหม่ เป็นบุคคล หรือกลุ่มคน ผมแนะนำให้ตรวจเช็คร่างกาย
ที่โรงพยาบาลสวนปรุง  ถ้ากรุงเทพฯ น่าจะเป็นที่โรงพยาบาลศรีธัญญา
ดูพวกเขาแกว่งเท้าหาเสี้ยนไปเรื่อย ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยนะครับ
จงอางไฟ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 11:55:26 »

แปลตามคำอ่านแบบล้านนานะครับ

กึ๊ดถี่ซั้น      ในวันเกิดหนา       เฮาได้ปา      สังมาสั๋กหน้อย
มีก่อจา            ได้ปาได้ห้อย        ใบฮ้อยใบปัน สินซับ
มาบ่ดาย           บ่ไจ้กาครับ          นับหาบ่ได้     ไป่มี
แถมซ้ำฮ้าย       ยามต๋ายเป๋นผี      ของตี้มี         เอาไปบ่ได้

ผมชอบแปลแบบนี้มากกว่าการ ปริวรรต แบบภาษาไทยกลาง
ผู้รู้ภาษาล้านนาช่วยวิจารณ์กันหน่อยนะครับ

อั้นผมก็แป๋ถูก

ปัญหามีทางออกเสมอ  อยู่ที่เราจะเจอมันเมื่อไหร่
apiwattano
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 22:56:42 »

ถูกต้องก็ดีใจด้วยครับ
ผมจึงอยากให้คนรุ่นใหม่ ยุคปัจจุบันและต่อๆไป
พูดได้ เขียนได้ อ่านได้ และสื่อสาร-ถ่ายทอดได้ (โดยไม่ต้องแปลอีกแล้ว)
ผมก็ดีใจและภูมิใิจแทนบรรพชนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 12:49:54 โดย apiwattano » IP : บันทึกการเข้า
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 23:02:07 »

ย่าที่เปิดเพจนั้นมันเก่งภาษากำเมืองเน้อครับ เกยไปเถียงกับมันมาล่ะ สีมืใช่ย่อย
ท่านที่อยากได้ฟอนต์ครับตามนี้ มีคู่มือการพิมพ์ตวยครับhttp://art-culture.cmu.ac.th/th/fontlanna/ln-tilok
หน้า: [1] พิมพ์