เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:36:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  >>> สอบถามเรื่องคลอดบุตร โดยการผ่าตัด ได้สิทธิ์บัตรทองยังไงบ้างครับ <<<
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน >>> สอบถามเรื่องคลอดบุตร โดยการผ่าตัด ได้สิทธิ์บัตรทองยังไงบ้างครับ <<<  (อ่าน 26561 ครั้ง)
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 22:20:57 »

พอดีตอนนี้แฟนใกล้ครบกำหนดคลอดแล้ว แต่อาจจะมีการผ่าตัดคลอดหรือไม่ ยังไม่แน่ใจครับ เลยอยากถามผู้รู้ก่อน ว่าจะต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง
เพราะตอนนี้ฝากพิเศษ ไว้ครับ อยากถามเผื่อ ต้องผ่าออกครับ

ใครมีความรู้เกี่ยวกับบัตรทองบ้าง ว่าถ้าเราผ่าออกเราเสียอะไรบ้างครับ รบกวนหน่อยนะคับ จะได้เตรียมแผนทัน
เพราะแผนแรกคือคลอดธรรมชาติ พอรู้แล้วครับ

เหลือแผนสอง คือผ่าออกครับ แฟนมีแต่บัตรทอง เพราะว่าทำงาน ที่ำทำงานไม่ทำ ปกสค. ให้

ผู้รู้ตอบหน่อยนะคับ  ขอบคุณล่วงหน้าจร้า .......

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
midnight
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 22:29:46 »

จริงๆแล้วถ้าฝากพิเศษ หรือไม่ฝาก สิทธิบัตรทองค่ารักษาพยาบาลไม่ต้องเสีย แต่ต้องอยู่ที่ดุลยพินิจของหมอ(เรื่องผ่าคลอด)  ถ้าอยู่ห้องพิเศษจะต้องเสียค่าห้องเอง ที่แน่ๆก็คือเตรียมซองให้คุณหมอค่าฝากพิเศษ ถ้าท้องแรกผ่าคลอด ท้องที่ 2 ก็ต้องผ่าคลอดนะคะ จะรอให้เจ็บท้องคลอดเหมือนคลอดธรรมชาติไม่ได้ เพราะโอกาสที่มดลูกแตกจะมีได้ค่ะ
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 22:35:31 »

จริงๆแล้วถ้าฝากพิเศษ หรือไม่ฝาก สิทธิบัตรทองค่ารักษาพยาบาลไม่ต้องเสีย แต่ต้องอยู่ที่ดุลยพินิจของหมอ(เรื่องผ่าคลอด)  ถ้าอยู่ห้องพิเศษจะต้องเสียค่าห้องเอง ที่แน่ๆก็คือเตรียมซองให้คุณหมอค่าฝากพิเศษ ถ้าท้องแรกผ่าคลอด ท้องที่ 2 ก็ต้องผ่าคลอดนะคะ จะรอให้เจ็บท้องคลอดเหมือนคลอดธรรมชาติไม่ได้ เพราะโอกาสที่มดลูกแตกจะมีได้ค่ะ
ถ้าผ่าก็ไม่เสียใช่ไหมครับ พอดีคนนี้คนที่สองละ กำหนดอีก 2 วัน คือวันที่ 22 ม.ค. นี้

เลยอยากจะถามว่าถ้าผ่าออกเราจะเสียค่าใช้จ่ายไหมครับ ส่วนค่าห้องพอๆ รู้บ้างว่าห้องพิเศษมันเสียอยู่
ติดตรงค่าผ่าตัดนี่และครับ ว่าเราจะเสียไหม จะได้เตรียมเงินไว้ หุหุ

ขอบคุณมากครับ

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
midnight
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 22:45:05 »

ถ้าท้องแรกผ่าคลอด หรือท้องแรกคลอดปกติ แต่ท้องนี้จำเป็นต้องผ่าคลอดเพราะมีผลอันตรายต่อแม่และลูก เช่นเด็กหัวไม่ลง เด็กตัวโต เด็กเอาขาออก เป็นต้น หรืออยากผ่าแล้วทำหมันด้วย ก็ไม่ต้องเสียค่ะ แต่ผ่าคลอดนี่ต้องใช้เวลาพักฟื้นนานกว่าคลอดธรรมชาตินะคะ
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 12:26:51 »

ตอนท้องเเรกฝากพิเศษค่ะ พอได้8เดือนหมออุลต้าซาวด์ดูเเล้วเด็กไม่กลับหัว เเถม เอาเท้าเเหย่ลงมาอีก ดังนั้นต้องผ่าออก (ท้องเเรกผ่าท้องสองก้อผ่าค่ะ ไม่กลับหัวเหมือนกัน) หมอจะเขียนในสมุดสีชมพู เเล้วให้เราไปที่โรงพยาบาลอำเภอ เพื่อขอใบส่งตัวเพื่อจะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายในการผ่าตัดทำคลอด ตอนคลอดลูกเลยเสียเเต่ค่าห้องพิเศษ เเต่ตอนคลอดคนที่สองเนี่ย ค่าห้องพิเศษ บัตรทองลดค่าห้องได้อีก300บาทนะคะ เเต่ที่เชียงรายไม่รู้เหมือนกันว่ายังไง

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
...นู๋เฮงเฮงจ้า...
นู๋เฮงคนซื่อ ซื้อขายจริงใจ เชื่อใจได้จ้าวววว
ระดับ ป.ตรี

085-863-3395 แม่ค้าคิวทองเจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 13:23:38 »

ไม่เสียค่าผ่าหรอกค่า  แต่ถ้าผ่ากับหมอที่ฝากพิเศษไว้ ส่วนมาเค้าจะใส่ซองให้กันเองนะคะ

จองห้องไว้แต่เนิ่นๆเน้อ  ตอนตัวเองคลอดขนาดจองล่วงหน้า2วัน  ยังต้องไปนอนห้องรวมก่อนเลย

ไม่ใช่อะไรหรอกค่า  ถ้าผ่าควรให้แฟนพักฟื้นห้องพิเศษดีกว่า  เชื้อโรคค่อนข้างที่จะน้อยกว่าค่า

บางคนแผลติดเชื้อทำให้ต้องกลับไปนอนรพ อีกรอบเศร้าไป

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ดีใจด้วยนะคะ  ได้ลูกชายหรือลูกสาวเอ่ย

เปิดหารสอบเสื้อชั้นในกิโล...ราคาถูกค่ะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=797708.0
กกซับฉี่ญี่ปุ่นจ้า
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=364879.msg5693305#msg569
cherfa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 13:31:20 »

ใกล้คลอดเหมือนกัน ก็คงจะผ่าคลอดเอา ทั้งกลัวทั้งตื่นเต้นเลย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 15:41:18 »

ไม่เสียค่าผ่าหรอกค่า  แต่ถ้าผ่ากับหมอที่ฝากพิเศษไว้ ส่วนมาเค้าจะใส่ซองให้กันเองนะคะ

จองห้องไว้แต่เนิ่นๆเน้อ  ตอนตัวเองคลอดขนาดจองล่วงหน้า2วัน  ยังต้องไปนอนห้องรวมก่อนเลย

ไม่ใช่อะไรหรอกค่า  ถ้าผ่าควรให้แฟนพักฟื้นห้องพิเศษดีกว่า  เชื้อโรคค่อนข้างที่จะน้อยกว่าค่า

บางคนแผลติดเชื้อทำให้ต้องกลับไปนอนรพ อีกรอบเศร้าไป

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ดีใจด้วยนะคะ  ได้ลูกชายหรือลูกสาวเอ่ย

หมดบอกลูกสาว แต่ชาวบ้านบอกลูกชาย เลยเอาเป็นว่าลุ้นต่อครับ 55+

flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 18:32:12 »

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้ารู้กำหนดผ่าแล้ว ตอนนี้ก็น่าจะจองห้องไว้ก่อนเลยนะคะ
ผ่าคลอดอยู่ห้องรวมไม่สะดวกแน่ๆ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
หน้า: [1] พิมพ์