เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 17:55:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน  (อ่าน 2921 ครั้ง)
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:53:00 »

พรบ.จราจรทางบก กำหนดไว้ชัดเจนครับ
มาตรา ๗๓ ในกรณีที่วงเวียนใดได้ติดตั้งสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจร ผู้ขับขี่ต้องปฏิบัติตามสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรนั้น
ถ้าไม่มีสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรตามวรรคหนึ่ง เมื่อผู้ขับขี่ขับรถมาถึงวงเวียน ต้องให้สิทธิแก่ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถอยู่ในวงเวียนทางด้านขวาของตนขับผ่านไปก่อน

Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:53:45 »

พรบ.จราจรทางบก กำหนดไว้ชัดเจนครับ
มาตรา ๗๓ ในกรณีที่วงเวียนใดได้ติดตั้งสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจร ผู้ขับขี่ต้องปฏิบัติตามสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรนั้น
ถ้าไม่มีสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรตามวรรคหนึ่ง เมื่อผู้ขับขี่ขับรถมาถึงวงเวียน ต้องให้สิทธิแก่ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถอยู่ในวงเวียนทางด้านขวาของตนขับผ่านไปก่อน

ball2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 20:15:49 »

แล้วรถในวงเวียนจะชลอให้รถนอกวงเวียนผ่านไปสักคันสองคันก็ไม่เสียหายอะไรหรอกครับ บางคนอาจจะรุ้กฎจราจรอยู่ แต่รีบ เบรคไม่ทัน หลายสาเหตุครับ เจ้าของกระทู้ก็น่าจะรู้นะครับว่ามันเป็นแบบนี้มานานแล้ว มันแก้ไม่หายและเป็นทุกที่ทั่วประเทศไทย วงเวียนเนี่ย ใจเย็นบนท้องถนนเถอะครับอย่าใจร้อนท้าชนแบบเจ้าของกระทู้เลย คนที่คุณชนอาจเป็นเด็กนักเรียน ผู้หญิง คนแก่ นักท่องเที่ยว คนท้อง แบบนี้ไม่ดีครับ ปล เห็นด้วยที่บ่นเรื่องนี้ แต่ไม่เห็นด้วยที่คิดจะตัดสินปัญหาด้วยการดับเครื่องชน เรื่องแบบนี้ต้องช่วยๆกันในสังคมครับถ้อยทีถ้อยอาศัยกันเนอะ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 20:27:12 »

มันเป็นความอเมซิ่งของเชียงรายที่ไม่มีที่ไหนที่เหมือนให้รถในวงเวียนจอดให้รถนอกวงเวียนไปก่อน  ป้ายปิดห้ามจอดวันคู่วันคี่ก็จอดทั้งคู่และคี่  ขาวแดงห้ามจอดท่านก็จอด เส้นทแยงห้ามจอดก็จอด  ช่องจอดเขาให้จอดคันละช่องท่านก็จอดสองช่องต่อคัน  ทางกลับรถเขาให้ต่อแถวกันแต่ก็แซงลัดคิวกันกลับรถ ฯลฯ 
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 23:15:47 »

มันเป็นความอเมซิ่งของเชียงรายที่ไม่มีที่ไหนที่เหมือนให้รถในวงเวียนจอดให้รถนอกวงเวียนไปก่อน  ป้ายปิดห้ามจอดวันคู่วันคี่ก็จอดทั้งคู่และคี่  ขาวแดงห้ามจอดท่านก็จอด เส้นทแยงห้ามจอดก็จอด  ช่องจอดเขาให้จอดคันละช่องท่านก็จอดสองช่องต่อคัน  ทางกลับรถเขาให้ต่อแถวกันแต่ก็แซงลัดคิวกันกลับรถ ฯลฯ 
ไม่ได้มีเฉพาะเชียงราย พฤติกรรมแบบนี้พบได้ทุกที่ของผู้ขับขี่ที่ไม่เคารพกฏจราจร ถือเอาความสะดวกของตนเป็นที่ตั้ง ไปมาหลายจังหวัดไม่ต่างกันครับ
thanasit55
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 08:41:35 »

คนเชียงรายเป็นแบบนี้ไงครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=444060865726296&set=vb.413178162147900&type=2&theater
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 09:34:09 »

ผมว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกของคนครับ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 09:44:47 »

ผมเบื่อมากๆจริงๆครับ ที่หลายๆคนไม่จอดให้รถในวงเวียนไปก่อน หรือเพราะเชียงรายไม่เคยมีวงเวียน?
tongdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 09:57:48 »

เมื่อเกิดอุบัติเหตุมีแต่เสียทั้งสองฝ่ายไม่มีไครได้
- เสียหาย รถทั้งสองฝ่ายได้รับความเสียหาน
- เสียเวลา เสียเวลา รอตำรวจ รอประกัน ตกลงกันไม่ได้เสียเวลาไปโรงพักอีก เสียเวลามารอรถซ่อมอีก
- เสียทรัพย์ ต้องมานั่งชดใช้เสียเงินเสียทอง
- เสียอารมณ์ ทั้งฝ่ายผิดและถูกเสียอารมณ์ทั้งคู่
- เสียโอกาส หลังจากเสียเวลาไปแล้วเวลาที่เสียไปอาจจะเป็นโอกสที่เราจะไปทำอย่างอื่นที่ได้เงินได้ทองก็ไม่ได้ไป
- สุดท้ายอาจจะถึง เสียชีวิต

ยอมเสียเวลาไม่ถึงนาที ดีกว่าต้องมาเสียอะไรอีกหลายๆอย่าง

ขับรถมาหลายปีละเห็นมาเยอะเจอมาแยะปลงละ ขอแค่รอดปลอดภัยได้กลับบ้านไปหาลูกหาเมียทุกวันพอละ
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 10:53:52 »

ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะและสถานการณ์ด้วยนะครับ ผมก็ผ่านตรงนั้นแทบทุกวันครับและแทบทุกครั้งผมก็ต้องจอดรอจนคันสุดท้ายขับผ่านไปถึงจะออกจากวงเวียนได้ ผมคิดขำๆเสมอว่าให้เจ้าถิ่นเข้าไปก่อนครับ (เพราะรถผมเป็นป้ายต่างจังหวัด )  อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
soodnang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 11:17:14 »

ผมว่า มีแบ่งได้หลาย กรณี บางคนเข้าใจผิด บางคนเชื่อผิดๆ บางคนมโนคติ มันคงต้องปลูกฝังและใช้เวลา สำหรับผมผมเลือกที่จะทำที่ตัวเรา ถ้าผมอยู่ในวงเวียนผมจะพยายามจะไปก่อนแต่ระวังบางคันที่ไม่ยอมหยุด ถ้าผมอยู่นอกในวงเวียนผมจะจอดให้คันที่อยู่ในวงเวียนไปก่อน ตอนสมัยวัยขบเผาะผมก็มีความคิดที่จะเปลี่ยนนั้นเปลี่ยนนี่ ตั้งคำถาม ทำไม ทำไม ตลอด แต่พอถึงวัยกลางคน มันก็เป็นดังที่เห็น ผมจึงเลือกที่จะทำที่ตัวเองให้ดีที่สุดมากกว่า
HELLO MY NAM'S MODDAM

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 14:23:42 »

ที่จริงผมก็ไม่อยากชลอหรอกนะครับ แต่เห็นรถที่มาทางตรงบางคันไม่มีทีท่าจะเบล็ก แถมขับพุ่งมาอย่างเดวเลย ขืนขับออกไปมีเฮแน่ มันยุ่ที่จิตสำนึกของคนๆนั้นมากกว่าครับ ว่าควรจะทำอย่างไรเมือมาถึงวงเวียน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
Ramil
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 15:29:26 »

ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะและสถานการณ์ด้วยนะครับ ผมก็ผ่านตรงนั้นแทบทุกวันครับและแทบทุกครั้งผมก็ต้องจอดรอจนคันสุดท้ายขับผ่านไปถึงจะออกจากวงเวียนได้ ผมคิดขำๆเสมอว่าให้เจ้าถิ่นเข้าไปก่อนครับ (เพราะรถผมเป็นป้ายต่างจังหวัด )  อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
แชร์จากประสบการณ์ครับ  บางทีขับมาทางตรงพร้อมที่จะหยุดให้รถในวงเวียนไปก่อน  แต่มันดันไม่ไป (งึกๆงักๆอยู่นั่นแหละ) ทางตรงจึงต้องขับผ่านไปก่อน บางครั้งคนที่ขับทางตรงรู้กฏครับ (บางคนก็ไม่รู้) พร้อมที่จะหยุดให้ แต่คนที่อยู่ในวงเวียนไม่รู้  หรือไม่กล้ามากกว่า  พูดง่ายๆต่างคนต่างระวัง สุดท้ายแล้วคนที่กล้าและมั่นใจจะพุ่งออกมาก่อน
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 20:12:12 »

ผมก็เกือบโดนชนครับเดือนที่แล้ว สองทุ่มพอดีจำได้เพราะเพลงกำลังดังเลย คนเยอะด้วย
ผมอยู่ในวงเวียน จะไปเจ็ดยอด รถเลนกลางจอดให้ผมไปก่อน แต่ไอ้เลนที่ติดกับที่ให้คนยื่นถ่ายรูป
มันไม่เบรคเลยครับ เป็นไฟสูงใส่ผม พอมาใกล้ๆ กดแตรไล่ยาวเลย คิดในใจถ้ามันจอดรถละมะ
ลองสักตั้ง พยานมีเยอะ (ก็ได้แต่ฝาก สัตว์เลี้ยงไปให้ด้วยความโมโห)
ฝรั่งต่างชาติเห็นยังงงเลย 555
sj2493
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 20:56:17 »

จริงๆแล้วต้องให้รถในวงเวียนไปก่อนนะครับ ทางตรงต้องชรอครับ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ตำรวจเปลี่ยนบะบบใหม่บางจุด ดีมากๆครับ
iloveyoubb12
..*ดอ..ดรีม..ตู้ซิ้ง*..
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขายทุกอย่าง*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 22:18:30 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ผมว่ารั้วกันเกาะกลางถนน ตรงหอนาฬิกา ที่ให้คนไปยืนถ่ายรูปกันนั้น ค่อนข้างสูงครับ ขับทั้งทางตรง และในวงเวียน จะมองไม่ค่อยเห็นรถอีกทาง ยิ่งคนมาทางตรงบางคนไม่ค่อยจะเบากันเลย สุ่มสี่ สุ่มห้าออกจากวงเวียนอันตรายต้องค่อยๆ ออกครับ เราถูกจริง แต่เสี่ยงชีวิตและทรัพย์สินไม่คุ้มครับ
เห๊นด้วยคับ บางทีคันที่อยู่นอกวงเวียนอาจจะไม่เห็นก้อได้ ถ้ายอมได้ก้อยอมเถอะคับ คิดว่ามีน้ำใจให้แก่กัน ใครจะไปก่อนไปหลังก้อได้ไปเหมื่อนกันแหละคับ. แต่ถ้าคิดว่าถูกแล้ว ชนเป็นชน ผมว่าคันที่อยู่ในวงเวียนจะเจ็บนักกว่านะคับ เพราะถ้าชนจนิงๆ จะเข้าเต็มข้างประตูเลยละ ถ้าเกิดถึงตายขึ้นมาผมว่าไม่คุ้ม ถูกแต่ตาย

ธีรภัทร ภัทรนนท์  063-8701450  "Line"ID.> u.dreme.za
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 23:02:18 »

ปัญหาคือเราอยู่ในวงเวียนเราถูกใช่ แต่มันด่าเร กดแตรอีก มันเจ็บใจถึงว่าผิดแล้วไม่รู้ตัวอีกแต่มันไม่กล้าชนหว่ะ ต้องมีสักวัน...รออยูอยากสาดสีรถใหม่รออยู่..
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2014, 14:44:04 »

ที่เชียงรายรถนอกวงเวียนไปก่อนครับ
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2014, 16:11:13 »

ส่วนตัวคิดว่า สมควรติดสัญญาณไฟจราจร เลยดีกว่า
เพราะแยกหอนาฬิกาเชียงราย ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรองรับวงเวียน

เหมือนกับว่า เอาหอนาฬิกามาวางขวางถนนไว้

ลองหาดูสิครับ ถนนที่มีวงเวียนเค้ามีช่องจราจรเท่าๆ กัน
แบบนี้ รถในวงเวียนไปก่อนได้แน่นอน

แต่ที่เชียงราย ถนนสายหลัก 4 เลน เอาถนน 2 เลนมาตัดข้าม
มิหนำซ้ำ อีกฝั่งก็เป็นแค่ถนนซอย (ซอยวัดเจ็ดยอด)

ท่านที่ขับอยู่เลนขวาจอดให้รถในวงเวียนไปก่อน
แต่ถ้าคันที่ขับเลนซ้ายตามหลังมา มองไม่เห็น ไม่เบรกให้ ก็อาจเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ

ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2014, 17:46:59 »

ไอ้รั้วหรือประติมากรรม ยื่นๆแหลมๆ ก็บังทัศนวิศัยด้วยครับ
แถมอันตรายถ้าขี่รถเซล้มไปคงทิ่มสมองไหล

วงเวียนวัดจิตสำนึกครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์