เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:54:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน  (อ่าน 2925 ครั้ง)
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2014, 16:15:59 »

ขยิบตา ใช่คะ ขับเส้นในวงเวียน จะเร่งเครื่องไป รถเส้นนอกวงเวียนก็ไม่ยอมชะลอให้
ยังจะขับมาชนเราอีก จำต้องชะลอให้เอง
ไม่เคยพบไม่เคยเจอ อะไรแบบนี้เลย สงสัยอยู่เหมือนกัน
ว่าทำไมถึงขับขี่กันแบบนี้ คนเชียงรายเอง ยังงง เลยคะ  ขยิบตา

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
kon-muang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 22:05:32 »

คน(ส่วนมาก)รู้แต่แกล้งโง่ เห็นแก่ตัว ทั้ง ๆ ที่ปกติบ้านไหนเมืองไหนเขาต้องให้รถในวงเวียนไปก่อนอยู่แล้ว โดนเบียดประจำ แถมด้วยมองมาด้วยสายตาดุ ๆ คงด่าในใจด้วย ทั้ง ๆ ที่มันผิด
ทำป้ายใหญ่ ๆ ติดรอบวงเวียนบอกซะให้มันรู้ดีไม๊ หรือกลัวจะเสียทัศนวิสัย ทิงทัศน์หอนาฬิกา
เฮ้อ แก้ยาก คนโง่เยอะ ฮืมฮืม??
jack Caraudio
แฟนพันธ์แท้
*

0818837228

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 22:47:11 »

ลองมาดูตรงหน้าโรงพักแม่จันเลยครับ  เน้นๆๆอีกทีหน้าโรงพักแม่จันแท้ๆๆ ถ้าจับจอดในโรงพักคงไม่มีที่จอด 

081-883-7228 ครับ รับตีตู้ออกแบบงานชาวด์ แผงประตู วางระบบ ทุกรูปแบบ สอบถามได้ครับ
  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=56009.0

https://www.facebook.com/wuttichai.supawan.
jirapolus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 08:22:56 »

ใจร่มๆหน่อยครับ กรณีศึกษา
วงเวียนหอนาฬิกา มีอะไรให้คิดมากกว่า  ความถูกต้องของกฏจราจรครับ
ที่ไม่เหมือนวงเวียนทั่วไปครับ แจงเลยดีกว่า :-

1. ในหัวข้อ "ชรอ" พิมพ์ผิดนะครับ ที่ถูกต้อง "ชลอ"
    ทุกคนไม่ว่ากัน เพราะอ่านรู้เรื่อง ภาษาเขียน
    ไม่มีใครว่าเลยเห็นมั๊ย เรามีน้ำใจไม่ต่อว่า

2. เป็นวงเวียนที่ คคห.ก่อนหน้า ได้บอกแล้วว่าทางเอกตัดกับทางโท
    ทางเอก "ควรจะได้ไปก่อน"  เราควรจะคำนึงถึงทางเอกทางโทมากกว่า
    ทางวงเวียนครับ มองวงเวียนหอนาฬิกา เป็นเกาะกลางก็พอครับ
    แล้ววงเวียนก็เล็ก ความเร็วในการเลี้ยวก็น้อย ไม่ใช่วงเวียนใหญ่ที่รถในวงเวียน
    ใช้ความเร็วมากจะต้องรีบไป

3. หากรถในวงเวียน ทางโทไปก่อน
    รถทางเอกที่ปล่อยมาจากไฟแดงประตูสลี ซึ่งมีปริมาณ
    รถที่มากกว่า จะเกิดการแถวรถรอ จากหอนาฬิกาไปจรดสี่แยกประตูสลี
    ทำให้การจราจรตรงนั้น ติดขัดไปอีก เพราะการจอดรถรอในวงเวียนไม่กี่คัน
    แต่ที่จะมีปัญหา ท้ายแถวรถในวงเวียน นี่ซิครับ
    มันไปขวางรถที่มาจาก ร้านข้าวแกง ก็เท่านั้น ไม่มากมาย

4. แสดงถึงความมีน้ำจิตน้ำใจ ของคนเชียงราย
    เป็นของแปลก Amazing เชียงราย ที่ควรจักปฏิบัติครับ
    ผมผ่านมา เป็นรถในวงเวียนทีไร
    ต้องจอดให้รถทางเอก  นอกวงเวียนไปก่อนประจำ
    ทำแล้วรู้สึกภูมิใจว่า เรามาถึงวงเวียนหอนาฬิกาเชียงรายแล้วล่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เอามาเป็นวาระแห่งชาติเลยดีไหมครับ

adrenaline85
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2014, 22:55:08 »

ชนแล้วมันจะจบเหรอ มันแค่เป็นการเริ่มต้น ท่าวันนั้นคุณเป็นคน ญาติตัวเองล่ะ

เสียใจไปตลอดชีวิตแน่ๆ
Forever
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 15:51:07 »

ชนแล้วมันจะจบเหรอ มันแค่เป็นการเริ่มต้น ท่าวันนั้นคุณเป็นคน ญาติตัวเองล่ะ

เสียใจไปตลอดชีวิตแน่ๆ
เห็นด้วยค่ะ เวลาผ่านหอนาฬิกาอยู่ในวงเวียนต้องรอให้ทางตรงไปก่อนตลอดหรือตามสถานการณ์เลยค่ะ เอาความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า ยิ้ม ยิ้ม
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 16:55:23 »

ปัญหาผมว่าเป็นที่ตัวหอนาฬิกามันบังรถอีกฝั่งเลยทำให้เรามองไม่เห็นว่าควรหยุดก่อน หรือไปดี บางทีมาทางตรงมันสุดวิสัยครับ ผมเคยหยุดบ่อยนะครับให้คนในวงเวียนไปก่อน เพราะมองเห็นก่อนว่ามีรถในวงเวียน ปัญหาก็ตามมาคืออีกเลนส์ไม่หยุด กลัวมากที่จะไปชนกับคันที่อยู่ในวงเวียน ที่เชียงใหม่วงเวียนแคบๆ ลักษณะนี้ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ เพราะมันไม่มีอะไรมาบังตรงกลาง หอนาฬิกามันก็งามอยู่ แต่มันดันไปอยู่ผิดที่ผิดทาง

อันว่าจะชนเพราะตนถูกผมว่าคิดผิดนะครับ รถเสียซ่อมได้ คนตายซ่อมไม่ได้ คงไม่มีใครอยากมือเปื้อนเลือดมั้งครับ
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 18:21:02 »

ขอแนะนำ อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเลยเดี๋ยวพลาดท่ามาจะเสียไม่คุ้มได้
อีกอย่าถึงรู้ว่ากฏหมายมันถูก แต่ถ้าไปชนคนหัวหมอเข้าระวังมีการแจ้งกลับด้วยกฏหมายอื่น 

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
metro761
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 18:58:15 »

ค่าปรับมันไม่แพงครับคนมันเลยไม่กลัว

สนใจติดต่อได้ตลอดเวลา

โทร  083-573-5592 dtac
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 21:15:30 »

หลักฐานครับ ดูนาทีที่ 2 นะครับ
bugnut_19
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2014, 08:26:03 »

เจอมากับตัวเองครับเรามาทางตรงมาถึงวงเวียนเราหยุดให้รถในวงเวียนไปก่อน ปรากฎว่ารถคันหลังบีบแตรใส่ครับแถมเปิดกระจกด่าด้วย ทั้งที่ไม่ได้เบรคกระทันหันหรือมาเร็วแต่อย่างใดตอนผมหยุดให่รถในวงเวียนไปก็ไม่มีรถตามท้ายมาด้วย คิดดูแล้วกันครับเสียความรู้สึกมากๆดีนะวันนั้นไม่ได้เอากล้องไปด้วย
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์