เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:02:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถในวงเวียนทำไมถึงต้องชรอ หรือหยุดรถให้นอกวงเวียน  (อ่าน 2923 ครั้ง)
numpanx
Huyy''Shung
มัธยม
**

้Huyy''Shung

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:15:34 »

มันไม่ใช่เรื่องเเปลกเลยนะครับ ที่รถขับอยู่ในวงเวียนมีสิทธิ์ ที่จะเป็นเส้นหลัก เเต่เเปลกที่เชียงราย หอนาฬิกา รถที่วิ่งมาเส้นตรงกลับไม่หยุด ต้องให้รถที่วิ่งในวงเวียนหยุดให้ เเละ เเต่เป็นผมจะไม่ขอเกรงใจนะครับ ถ้าผมถูกผมจะไม่กลัว ชนเป็นชน  เพราะวิ่งในวงเวียนทำไมต้องรอให้รถวิ่งนอกวงเวียนได้เปรียบ  ผมจะไม่สนครับ จะชนเเบบตั้งใจเลยด้วยซ้ำ เพราะเห็นเเล้วมันน่าโมโห  ผมจะตั้งใจชนหรือไม่ ยังงัยผมก็ไม่ผิด เพราะผมมาทางถูก อยากจะให้ทุกคนทำตามกฎ จราจร
ผมอยากทราบเฉยๆนะครับ ใบขับขี่ตอนสมัยนั้นเขาไม่ได้อบรมเรื่องนี้ หรือคุณๆซื้อใบขับขี่ มา ทางม้าลายก็เหมือนกัน ครับ คนส่วนน้อยจะชรอหยุดรถให้คนข้ามทางม้าลาย ++*********เเต่ก็ขอขอบคุณท่านที่ปฎิบัติตามกฎถูกต้องเป็นอย่างสูง

คอมเม้นท์ได้นะครับไม่ว่ากันถ้าคุณไม่เห็นด้วย

เบอร์โทร: 0827647818
ID LINE:  numpanx
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:21:28 »

ความเห็นแก่ตัวกับจิตใต้สำนึกล้วนๆครับ จะว่าไม่รู้คงไม่ใช่ครับคนพวกนี้เจอประจำครับ ลังเล

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
สุดท้า€ก็ 'เหงา'
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:28:49 »

ชนเป็นชนเหมือนกันค่ะ !!

(มาจากแยก ประตูสลี จะไปกาดหลวง)

แค่ลดความเร็ว แต่จะขี่รถ(เครื่อง) ผ่านไป

บางคันหยุดให้ บางคันพุ่งตรงมาเลย

มา มา มาเล้ยยย "ชนเป็นชน"  ร้องไห้ ร้องไห้

ทุกชีวิตมีหนทาง ... จะมีคนรักหรือไม่มี ... ก็ต้องเดินต่อไป !!!
numpanx
Huyy''Shung
มัธยม
**

้Huyy''Shung

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:35:57 »

ขอเสริมอีกนิดนะครับ กับที่ประกาศเเจ้งตรวจจับจริง ตามเเยกต่างๆคือเมื่อถึงเเยกไฟจราจร เมื่อหยุดรถ ห้ามหยุดรถล้ำเส้น ก่อนถึงเเยก  เมื่อทำผิดจะโดนใบสั่งส่งไปถึงบ้านตามทะเบียนรถ ที่กล้องจับภาพได้ แต่ ชร.ประกาศเเค่  ห้าเเยกพ่อขุน แยกศรีทรายมูล เเยกนกน้อย  เเต่ก็ยังมีคนฝ่าฝืน เเยกอื่นๆไม่มีกล้องก็ไม่กลัวกันอีก เเบบนี้ผมเกือบชนมาหลายลายกับที่ล้ำหน้ารถออกมาทั้ง ยนต์ ทั้งมอไซค์
ผมเป็นคนร้อนครับ ถ้าจะชนผมไปค่อยจะหลบนะครับ เพราะหลบเราเสียหลัก รถพังเจ็บฝ่ายเดียว มี2ทางที่ผมเลือก แค่เบรคไม่ทัน......ชนเเมร่ง!!!ครับ     เสียหายทั้งสองฝ่ายดีกว่า แถมเราไม่ผิดด้วย แฟร์ๆ เเต่อยู่ที่ใครจะเจ็บมากน้อยขนาดไหน
......ขอโทดล่วงหน้าด้วยนะครับ ผมไม่ได้มาประกาศสงครามท้าชนใครแค่ระบายความรู้สึกที่อึดอัดให้คนช่วยทำตามกฎจราจร

เบอร์โทร: 0827647818
ID LINE:  numpanx
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:38:48 »

อยากให้ทุกคนรักษากฏจราจร คงเป็นไปได้ยาก ก็ต้องระวังตัวเองกันไปครับ บางทีจอดรถรอให้รถในวงเวียนออกก่อนยังกลัวโดนชนท้ายเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:54:07 »

ขึ้นอยู่กับสถานการณ์  หากมองดูแล้วเห็นว่ารถทางตรง(นอกวงเวียน)ไม่หยุดให้เราแน่นอน ก็ปล่อยให้เขาไปเถอะ  บางครั้งเราต้องยอมแพ้เพื่อชนะ สุภาษิตที่ว่า"แพ้เป็นพระชนะเป็นมาร" ยังใช้ได้อยู่ถ้าเราคิดเพียงแต่ว่าเราถูก ชนเป็นชน ความเสียหายที่เกิดขึ้นมันอาจจะมากกว่าที่คิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:04:11 โดย Tossapol » IP : บันทึกการเข้า
meela
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:55:53 »

ก่อนมีป้ายบอกให้รถในวงเวียนไปก่อนติดอยู่ตรงหอนาฬิกา ตอนหลังเอาออกเพราะกลัวหอนาฬิกาไม่สวยไม่ขลัง
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 10:59:24 »

อยากให้ลองมองโลกอย่างอ่อนโยนลงบ้างครับ... ก็ลูกหลานคนบ้านเรา ไม่ก็นักท่องเที่ยวทั้งนั้น
... เค้าผิดเราหงุดหงิดใจ.. ปล่อยวางแล้วเพิ่มความระมัดระวังขึ้นอีกระดับหนึ่ง

.....ตอบหัวใจตัวเองด้วยว่า  "..ชนแล้วได้ประโยชน์อะไร"
รถติด.ขวางถนน ..ชีวิตก็เสี่ยงเจ็บตาย ถึงชนะแต่ก็ย่อยยับกันทั้งสองฝ่าย
ไม่เห็นต้องลงทุนขนาดนั้น

กดแตร แทนคำพูดสัก 2 ครั้งให้เค้ารู้ว่า " เฮ้ย คุณทำผิดนะ"ก็น่าจะพอ
ถ้าเค้าไม่รู้ ก็อภัย
ถ้าเค้ารู้ ก็จะละอายใจไปเอง

tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:44:49 »

คงจะต้องระวังครับ ใจเย็นๆค่อยๆผ่าน หากรู้ว่าแยกไหนควรระวัง ก็อย่าขับเร็วครับ ปํญหานี้มันอยู่ใต้จิตสำนึกครับ บางคนเท่านั้น

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:50:01 »

เรื่องนี้เป็นที่ถกเถียงกันมาหลายครั้งแล้ว.....ต้นเหตุ ผมว่ามันมาจาก ไม่มีป้ายจราจรติดตั้งไว้บริเวณนั้น เพราะคนบางส่วน ไม่รู้ว่าต้อง ให้รถในวงเวียนไปก่อน น่ะครับ...
      .....  ถ้าจะให้ดี ท่านใด ที่พอจะติดต่อ หรือ แจ้งหน่วยงานที่รับผิดชอบ มาติดตั้งป้ายจราจร ตรงจุดนั้น ให้หน่อย ก็น่าจะช่วยแก้ไขปัญหาได้ครับ....  ยิ้ม

aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 12:16:15 »

อยากให้ลองมองโลกอย่างอ่อนโยนลงบ้างครับ... ก็ลูกหลานคนบ้านเรา ไม่ก็นักท่องเที่ยวทั้งนั้น
... เค้าผิดเราหงุดหงิดใจ.. ปล่อยวางแล้วเพิ่มความระมัดระวังขึ้นอีกระดับหนึ่ง

.....ตอบหัวใจตัวเองด้วยว่า  "..ชนแล้วได้ประโยชน์อะไร"
รถติด.ขวางถนน ..ชีวิตก็เสี่ยงเจ็บตาย ถึงชนะแต่ก็ย่อยยับกันทั้งสองฝ่าย

กดแตร แทนคำพูดสัก 2 ครั้งให้เค้ารู้ว่า " เฮ้ย คุณทำผิดนะ"ก็น่าจะพอ
ใช่แล้วคับท่าน...รู้รักษาตัวรอด เป็นยอดดี..
ได้ไม่คุ้มเสีย...แล้วก็ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร?
over
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 16:59:13 »

ใช่แล้วคับท่าน...รู้รักษาตัวรอด เป็นยอดดี..
ได้ไม่คุ้มเสีย...แล้วก็ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร?

ตานนั้นครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 17:07:54 »

ก้อปปี้ไปให้ ขนส่ง จังหวัด สอบใบขับขี่ เอาเป็นข้อสอบหลัก หรือ หัวข้ออบรม
อบ อบ รม รม  บ่ม บ่ม บ่ม จนสุก(ถึงแก่นสมอง) พวกที่ขับรถได้ แต่ขับไม่เป็น
วงเวียนใหญ่ ยังไงก็ต้องชลอความเร็ว วงเวียนเล็กจนเกือบไม่เป็นรูปวงเวียน ต้องอบรมบ่มนิสัยคนใช้รถ
จะได้จากทางไหน ก็ต้องพึ่งขนส่งจังหวัดนี่ล่ะ
(ก้อปปี้ไปบอก กองกำลังรักษาความสงบเรียบร้อย ฝ่ายแก้ปัญหาระบบขนส่งแล้ว เผื่อจะเวิร์ก)

salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 17:17:07 »

ใบขับขี่ยังซื้อกันได้ อย่าไปหวังอะไรเลยครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ยิ้มกว้างๆ
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 17:33:18 »

มีขายที่ไหนจ๊ะ  ติดต่อให้ด้วย แล้วต้องใช้เงินเท่าไหร่ สอบแล้ว 5 ครั้ง ไม่ผ่าน
ronnchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 18:18:41 »

จิตสำนึกล้วนๆครับ อย่างอื่นไม่ต้อง เพราะมั่นใจว่าทุกคนรู้กฎหมายกันดีอยู่แล้ว
O๐IcEsTePzA๐O
ชั้นประถม
*

................

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 18:19:50 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ผมว่ารั้วกันเกาะกลางถนน ตรงหอนาฬิกา ที่ให้คนไปยืนถ่ายรูปกันนั้น ค่อนข้างสูงครับ ขับทั้งทางตรง และในวงเวียน จะมองไม่ค่อยเห็นรถอีกทาง ยิ่งคนมาทางตรงบางคนไม่ค่อยจะเบากันเลย สุ่มสี่ สุ่มห้าออกจากวงเวียนอันตรายต้องค่อยๆ ออกครับ เราถูกจริง แต่เสี่ยงชีวิตและทรัพย์สินไม่คุ้มครับ
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:05:44 »

มีขายที่ไหนจ๊ะ  ติดต่อให้ด้วย แล้วต้องใช้เงินเท่าไหร่ สอบแล้ว 5 ครั้ง ไม่ผ่าน

อภิสิทธิ์ชนบางกลุ่มครับ...ท่านน่าจะรู้อยู่แก่ใจ สามัญชนเข้าไม่ถึงหรอก
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:35:32 »

หากปฎิบัติตามกฏก็ไม่ต้องชะลอก็ได้ แต่บางครั้งยอมเสียเวลานิดหน่อยดีกว่าเสียเวลารอเอารถไปซ่อมโดยไม่รู้ว่าจะกลับมาสภาพเดิมหรือเปล่า เวลาที่เสียไปมากกว่าเวลาที่ชะลอรถและเสียอารมณ์ เคยโดนไหมครับเราชะลอจอดรถให้รถในวงเวียนไปก่อนแต่รถคันตามหลังบีบแตรไล่จะชนท้ายรถเรา รวมทั้งแซงทั้งทางซ้ายหรือทางขวาแล้วมองหน้าเราอย่างไม่พอใจ เจอบ่อยมากครับจนบางครั้งต้องกลับมาทบทวนตัวเองว่าเราปฎิบัติผิดกฏจราจรหรืออย่างไร
aumnaka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:49:27 »

เห็นด้วยเป็นอย่างมากครับบ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์