เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:22:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีข่าวว่าจะยุบ อบจ.ทั่วประเทศ จริงหรือไม่ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน มีข่าวว่าจะยุบ อบจ.ทั่วประเทศ จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 10078 ครั้ง)
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 09:34:24 »

อะไรที่มาจากการเลือกตั้ง
มันไม่ถูกใจเขาดอก

คิดก่อนพิมพ์นะครับ
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 09:58:03 »

กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ส.อบต/ส.ท ผมว่าทำงานทับซ้อนกัน ยิ่งถ้ามาจากคนละขั้วการเมือง ขัดแข้งขัดขากันตลอด กลัวอีกฝายมีผลงาน
โชว์ชาวบ้าน...
....บางคนได้ตำแหน่งมาเพราะญาติเยอะ ทำงานไม่เป็น  บางครั้งทำตัวเป็นตัวถ่วงความเจริญซะเอง
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:03:36 »

ถ้ายุบจริง แล้วการบริหารระดับจังหวัดละครับใครจะดูแล....
เขามีแนวทางจะยุบรวมกับเทศบาลนครครับเพราะตอนนี้การทำงานมันทับซ้อนกันอยู่

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:24:36 »

ความเห็นผมนะ
ไทยมี 76 จังหวัด  รูปแบบบริหารภายในแต่ละที่ ที่มีอยู่มีทั้งทำได้แบบผ่านและเกือบผ่าน บางที่รุ่งเรืองแต่บางที่แทบไม่มีผลดีคละเคล้ากันไป   แต่เมื่อประกาศใช้อย่างเสมอภาคตามสถานการณ์ของประเทศ ประกาศมาก็ต้องปฏิบัติตามนั้น จะดีขึ้นหรือแย่ลงก็ต้องยอมรับกันในแต่ละจังหวัด

เราจะเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย จะอวย จะเสียดสี  ก็ไม่น่ามีผลนะ
ในเมื่อนี่ ไม่ใช่ประชาพิจารณ์ที่ให้สิทธิ์แต่ละท่านลงความเห็นสักหน่อย

ความรู้เรื่องนี้ก็น้อย.......ผมไม่รู้ว่า เรื่องงานและการปกครองในเชียงรายแบบนี้  เราออกแบบเองได้ด้วยหรือครับ?
เพราะฉะนั้น " เรื่องนี้ ริวไม่ยุ่ง"  อิอิ

Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 13:33:20 »

จะทำอะไรก็ทำไป ขอแค่คนที่มาทำงานจุดนี้ มาจากการเลืกตั้งก็พอใจแล้วค่ะ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 16:36:37 »

จะทำอะไรก็ทำไป ขอแค่คนที่มาทำงานจุดนี้ มาจากการเลืกตั้งก็พอใจแล้วค่ะ

ผมรู้ไม่เยอะ รู้แต่ว่าช่วงนี้เค้าจะยังไม่ให้เลือกตั้ง เค้าจะคัดสรรคนดีมาให้เลย(เป็นขรก.ซี8 ขั้นไป เป็นคนดีมีคุณธรรม อะไรประมาณนี้)

เราไม่ต้องเลือกครับ เด๋วเค้าจัดให้

นอนอยู่บ้าน สบายๆ
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:00:43 »

ผมรู้ไม่เยอะ รู้แต่ว่าช่วงนี้เค้าจะยังไม่ให้เลือกตั้ง เค้าจะคัดสรรคนดีมาให้เลย(เป็นขรก.ซี8 ขั้นไป เป็นคนดีมีคุณธรรม อะไรประมาณนี้)

เราไม่ต้องเลือกครับ เด๋วเค้าจัดให้

แล้วอนาคตจะได้เลือกไหมคะ ถ้าได้เลือก แล้วคนที่จัดมาให้จะเป็นยังไงต่อคะ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 19:29:46 »

ถ้าผ่อครับ

ถ้าผ่อว่า WM จะลบกระทู้นี้ก่อ 55+
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 20:22:53 »

ถ้าผ่อครับ

ถ้าผ่อว่า WM จะลบกระทู้นี้ก่อ 55+

ตวย 20 ถ้าผ่อเหมือนกัน
joeyfire
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 21:20:25 »

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพราะ "ได้ข่าวมาว่า" ด้วยเพราะด้วยความ
ไม่ค่อยรู้ และไม่แน่ใจ (ของผมเอง)การแสดงความเห็นของสมาชิก ชรฟก.นั้น
ผมคิดว่าเป็นความเห็นส่วนบุคคล แต่ขอแค่ "เห็นต่าง แต่ไม่แตกแยก"
ผมคิดว่า สมาชิก ชรฟก.(และไม่ได้เป็น)อีกหลายท่านที่อาาจะยังไม่ทราบ
เกี่ยวกับกระทู้นี้ แต่ก็อาจเข้ามาติดตามข่าวเพราะฉะนั้นการแสดงความเห็น ต่าง ๆ ก็ขอแค่
"เห็นต่าง คิดต่าง แต่ไม่แตกแยก"ครับ ด้วยความเคารพ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล.ถ้าทางผู้ดูแลบอร์ด เห็นว่าจะเข้าข่าย ก่อให้เกิดความแตกแยกก็ปิดกระทู้ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หม่อมต่อ
มัธยม
**

ทานตะวันชูคอ รอพ่อกลับมา

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 00:40:20 »

ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 07:08:43 »

ผมว่าบ่าได้คิดครับถึงพิมพ์

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
naylex

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 07:52:21 »

ผมเห็นด้วยกับการเลือกตั้ง ไม่ว่าจะยุบส่วนไหน ตั้งส่วนไหน ผู้บริหารภาคส่วนควรมาจากประชาชน  (เพื่อประชาชน) ข้าราชการก็เป็นผู้รับใช้นโยบายจากผู้บริหารส่วนนั้น จึงนับได้ว่าข้าราชการรับใช้ประชาชน
ให้ข้าราชการมาบริหาร ก็คล้ายกับส่งขุนนางมาปกครองประชาชน เป็นเรื่องเมื่อก่อนแปดสิบสองปีที่ผ่านมา......
เอาใจช่วยประเทศ เอาใจช่วยเชียงรายครับ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
keepp
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 08:25:41 »

ยุบได้ก้อดีนะคับ ระบบการสมัครงานที่ใช้เส้นสายจะได้หายไปบ้าง(ผมเชื่อว่าทุกคนรู้ดีระบบนี้)
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 08:40:08 »

http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,55714.0.html

..รูปแบบท้องถิ่นใหม่ เป็นตุ๊กตาครับ ช่วยกันวิพากษ์ ใครเห็นเป็นไง
..เทศบาลจังหวัด ทำงานใหญ่ฉีกออกไป โดยยุบ อบจ/ทน/ทม นำข้าราชการทั้งหมดไปสังกัดเทศบาลจังหวัด
..เทศบาลอำเภอ รูปแบบเหมือน กทม. ยุบ ทต./อบต.ตำบลใดเดิมมี 2 อปท.ยุบเหลือ 1 ตั้งเป็นเขต ปลัด อปท.เป็น ผอ.เขต.งานพัฒนาบริการขึ้นตรง นายกเทศมนตรีอำเภอ ระบบงานบุคคลข้าราชการ อปท.ลูกจ้าง ขึ้นตรง กรรมการบุคลจังหวัด ไม่ผ่านนายกเทศ
..มีกองทุนเงินเดือนและสวัสดิการ อยู่ส่วนกลางดูแลทั้งระบบ
..เงินที่ส่งมา ทจ./ทอ./เขตตำบล คืองบบริหารและพัฒนาเท่านั้น
..ลองพิจารณากันดูแล้วให้ความเห็นก่อนสรุปส่ง คสช.
..อันนี้แค่แนวคิดเป็นตุ๊กตาของผมครับ ส่วนท่านอื่นเห็นเป็นไง ช่วยกัน
ด้วยความเคารพ
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา
๑๘/๐๗/๕๗

ตามท่านนี้ท่าจะดีคับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 22:56:43 »

ยุบได้ก้อดีนะคับ ระบบการสมัครงานที่ใช้เส้นสายจะได้หายไปบ้าง(ผมเชื่อว่าทุกคนรู้ดีระบบนี้)

วงก๋ารไหน ระบบไหน ก็มีเส้นสายเหมือนกั๋นน่อครับ จะนักจะหน้อยมอกอั้น
ยุบ อบจ. แล้วหื้อ ผู้ว่าฯ เป๋นใหญ่แตน ระบบเส้นสายจะหายไปกาครับ

โอเค นักก๋ารเมืองมันใจ้เส้นสาย มันคอร์รัปชัน แต่ก็บ่ได้หมายความว่าข้าราชก๋ารจะบ่เยียะ
ข้าราชก๋ารประจ๋ำหลายคนใจ้เส้นสายฮับคนของตั๋วเก่าเข้าเยียะก๋าร มีป่าเลอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 23:00:46 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 23:19:57 »

ท่าน yodying สีท่าจะต้องก๋ารสื่อว่า
ยุคนี้ คสช. เปิ้นหื้อความสำคัญกับข้าราชก๋ารประจ๋ำนักกว่านักก๋ารเมือง
ย้อนว่านักก๋ารเมืองเยียะบ่ดีไว้นัก เปิ้นก็เลยหื้อข้าราชก๋ารเป๋นใหญ่แตน
ท่าน yodying บ่หันโตยกับระบบนี้ เลยเลือกจะอู้ย้อ แตนตี้จะชี้แจงเหตุผล
ก็เลยโดนตอบกลับแบบบ่ต้องชี้แจงเหตุผลเหมือนกั๋น
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2014, 07:56:34 »

ท่าน yodying สีท่าจะต้องก๋ารสื่อว่า
ยุคนี้ คสช. เปิ้นหื้อความสำคัญกับข้าราชก๋ารประจ๋ำนักกว่านักก๋ารเมือง
ย้อนว่านักก๋ารเมืองเยียะบ่ดีไว้นัก เปิ้นก็เลยหื้อข้าราชก๋ารเป๋นใหญ่แตน
ท่าน yodying บ่หันโตยกับระบบนี้ เลยเลือกจะอู้ย้อ แตนตี้จะชี้แจงเหตุผล
ก็เลยโดนตอบกลับแบบบ่ต้องชี้แจงเหตุผลเหมือนกั๋น

ตามนี้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 14:50:50 »

แต่เท่าทีผมเห็นมันก็จริงทุกประการนะครับ

ขออภัยในบางลีลา
happiness'969
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2014, 16:31:26 »

ยากครับที่จะยุบ พนักงาน ข้าราชการเอาไปไว้ไหน น่าจะตัดลดอำนาจมากว่าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์