เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 11:21:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความกระจ่างเรื่องค่าTaxiหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอความกระจ่างเรื่องค่าTaxiหน่อยครับ  (อ่าน 2012 ครั้ง)
J_Space
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 17:17:41 »

ทำไมแทกซี่ที่เชียงรายเค้าไม่ได้ตามค่ามิเตอร์เหรอครับ
พอดีน้องกะลูกพึ่งนั่งครั้งแรกนั่งมาจากเซนทรัล
มาลงแถวม.แม่ฟ้หลวงในมิเตอร์ ขึ้นแค่114 บาท
แต่แค่คนขับบอกคิดเป็นกิโลอ่ะครับคิดแล้ว204 บาท
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 17:20:15 »

แม่ฟ้าหลวงเป็นนอกเทศบาลครับ เห็นเขาว่าถ้าออกนอกเทศบาลคิดเป็นกิโลครับ ยิ่งแถวแม่ฟ้าหลวง เพราะแทคซี่ เค้าต้องตีรถป่าวกลับมาในเมืองครับ

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 17:23:02 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
http://www.taxichiangrai.net/2013-04-12-01-04-07

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
aeknarin007
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 17:25:14 »

ท่าแบบนี้ก็ถือว่าน่าเกรียจคับ งั้นจะมี มิเตอร์ไว้ทำไมคับ ยังไม่รวมถึงมารยาทการขับขี่ของTAXIคับ มีแล้วทำคนอื่นเดือดร้อน อย่ามีเลยคับ TAXI เชียงราย อายเค้า
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 17:42:38 »

แม่ฟ้าหลวงเป็นนอกเทศบาลครับ เห็นเขาว่าถ้าออกนอกเทศบาลคิดเป็นกิโลครับ ยิ่งแถวแม่ฟ้าหลวง เพราะแทคซี่ เค้าต้องตีรถป่าวกลับมาในเมืองครับ
ขอบคุณครับ
Duckhero08
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 19:10:47 »

เมื่อคืนขึ้นจากปั้มปตถ. สันตาลเหลือง มาหอพักเเถวบ้านดู่เมืองใหม่ มิเตอร์ 52 คิด 90
บาท งงตาเเตกเหมือนกันคับ

ผมยังจำเลขพนักงานเเท็กซี่ ขึ้นใจเลย

Line:.Saranya.faiis
เดอะบิ๊ก มหานครเชียงราย
ระดับ :ป.โท

รับซื้อ-ฝาก-ขาย รถ/ที่ดิน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 20:14:52 »

ผมโดนบ่อยครับ นั่งแค่ในเมืองมาสันตาลเหลืองมันนอกเขตแล้วหรอครับ

ผม งง บางท่านก็คิดตามมิเตอรแต่ส่วนมากเลยโดนเรียกเก็บเองครับ งง เหมือนกัน ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

THE Big เชียงราย
เบอร์ติดต่อ 064-5388898
ฝากด้วยน่ะครับ รับ-ซื้อ-ฝาก-ขายรถมือสองทุกรุ่นติดตามเพจได้ที่ https://www.facebook.com/ซื้อขายรถ-เชียงรายByเดอะบิ๊กเชียงราย-279472006007153/
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 22:20:42 »

มิเตอร์ใช้แค่ในเขต เทศบาลนครเชียงราย ครับ

ถ้าต้นทาง หรือปลายทาง อยู่นอกเขตเทศบาลฯ

ิคิดค่าโดยสารกิโลเมตรละ 10 บาทครับ
man1002
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 10:11:37 »

วันนั้นผมนั่งจาก บขส.เก่า ไป บขส.ใหม่ เห็นกดมิเตอร์นะครับ แต่เอาสติกเกอร์สีดำปิดราคาไว้ ก็ไม่ได้คิดอะๆไร ไปถึงบขส.บอก 70 บาท คิดในใจปกติ 55 บาทนี่สุดๆละ แต่ด้วยว่ารีบเลยไม่อยากเถียง จ่ายไป ถือว่าคราวซวย (ไม่ได้โทรเรียกนะครับ คิดว่าไม่เสียเพิ่ม 20 บาท)

ฝากเชิญชวนติดตามเพจ

เชิญชวนติดตาม ร้านบ้านใหม่นมผง กับโปรโมชั่น สุดพิเศษ จำหน่ายผ้าอ้อมสำเร็จรูป เสื้อผ้าเด็ก และของใช้เด็กทุกชนิด ราคาโดนใจ คุณแม่คุณพ่อ
https://www.facebook.com/Banmainomphong
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 10:30:31 »

เค้าบอกมาตั้งแต่มีแท็กซี่ใหม่ๆแล้วครับ ว่าในเขตเทศบาล คิดตามมิเตอร์ นอกเขตเทศบาล กม.ละ 10 บาท ตามนี้ครับ
jirapohn
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 10:36:55 »

เค้าบอกมาตั้งแต่มีแท็กซี่ใหม่ๆแล้วครับ ว่าในเขตเทศบาล คิดตามมิเตอร์ นอกเขตเทศบาล กม.ละ 10 บาท ตามนี้ครับ

ถูกต้องคะ
เคยนั่งจากท่ารถ ไป มฟล. ก็ประมาณนี้แหละ  เค้าบอกนอกเขต คิดเป็นกิโลๆ ละ 10 บาท

รับปรึกษาและทำงานวิจัย ทำวิทยานิพนธ์ รับสอนพิเศษวิชา สถิติ  อยู่เชียงราย Tel.085-9294939
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 10:43:37 »

ในกรณีที่ต้องเดินทางไปนอกเขตเทศบาล ขณะที่ขับอยู่ในเขตเทศบาลคิดราคาตามมิเตอร์ไปก่อน พอจะออกนอกเขตเทศบาลให้กดมิเตอร์ใหม่คิดตามระยะทางตามที่ Taxi บอก(ระยะทางเป็น ก.ม x 10 บาท)  แล้วนำราคาทั้งสองช่วงมาบวกเป็นค่าโดยสารดีมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 10:46:55 »

... ลูกค้าแจ้งเส้นทางจะไปแล้ว ถ้านอกเขตแท็กซี่น่าจะแจ้งให้ทราบก่อน ว่าจะไปไม่ไป มีป้ายไว้ในรถอีกก็จะดีนะครับ
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 13:01:01 »

เรื่องค่าบริการใน และ นอกเขตเทศบาลนี้  เป็นข้อกำหนดที่มีกันมาตั้งแต่แรกเริมเดิมทีแล้วค่ะ  อันนี้เราทุกคนก็คงต้องยอมรับ
แต่เรื่องที่ไม่มีป้าย หรือตารางแจ้งค่าบริการภายในรถ อันนี้ก็เห็นด้วยว่า  ควรมีให้เห็นชัดเจนในแท็กซี่ทุกคันนะคะ

ในกรณีไม่ชอบมาพากลเกี่ียวกับมิเตอร์ หรือการเรียกเก็บเงิน  สามารถโทรเข้าศูนย์ แจ้งเรื่อง พร้อมหมายเลขรถได้ทันทีเลยค่ะ

ประสบการณ์ตรง คือเคยโดนเรียกราคาเหมาซึ่งเราไม่ได้เออ ออ ด้วย
พอถึงที่หมาย แจ้งราคามาซึ่งแพงกว่าความเป็นจริงไป 20 บาท (เพราะเป็นเส้นทางที่ใช้บริการประจำจึงค่อนข้างแม่นเรื่องราคา และมิเตอร์ก็โชว์อยู่เห็นๆ)
เพื่อเลี่ยงการปะทะ จึงจ่ายเงินตามที่เรียกไปก่อน พอลงจากรถ ก็โทรแจ้งศูนย์ทันที  ศูนย์ขอเวลาตรวจสอบ  และโทรกลับมาขอโทษ
ซักพัก คนขับรถคันนั้นก็โทรมา บอกว่าขอโทษ พร้อมแก้ต่างว่าเค้าเข้าใจว่าเราเหมา (จุดนี้.. คิดว่าเค้าเข้าใจไปเอง)
และจะนำเงินที่เกินมิเตอร์มาให้  แต่เราก็ตอบไปว่า  ไม่เป็นไร เงินมันก็ไม่ได้มาก  แต่ไม่อยากให้ทำแบบนี้อีก เพราะมันเสียชื่อ เสียความน่าเชื่อถือ ไม่ใช่เพราะตัวคุณเอง แต่มันเสียทั้งระบบ
เค้าก็โอเค  จบๆ กันไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 13:04:00 โดย แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-. » IP : บันทึกการเข้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2014, 13:55:41 »

กม. กำหนดให้จ่ายตามมิเตอร์ ยกเว้นเขตที่ไม่บังคับ ซึ่งเปิดทางให้ตกลงค่าโดยสารไว้เป็นพิเศษได้

กรณีนอกเขต ก็ต้องตกลง ไม่ตกลงก่อนไปผมว่า ผิด !  ถูกแพงก็ตามตกลง
กรณีในเขต  จ่ายตามมิเตอร์  เก็บเกินมิเตอร์  ผมก็ว่าผิด จะวิ่งลัดวิ่งอ้อม ก็ว่ากันไป

ลองปรึกษาปัญหาแบบมืออาชีพได้ที่นี่ครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=601652.0

Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2014, 08:24:22 »

กม. กำหนดให้จ่ายตามมิเตอร์ ยกเว้นเขตที่ไม่บังคับ ซึ่งเปิดทางให้ตกลงค่าโดยสารไว้เป็นพิเศษได้

กรณีนอกเขต ก็ต้องตกลง ไม่ตกลงก่อนไปผมว่า ผิด !  ถูกแพงก็ตามตกลง
กรณีในเขต  จ่ายตามมิเตอร์  เก็บเกินมิเตอร์  ผมก็ว่าผิด จะวิ่งลัดวิ่งอ้อม ก็ว่ากันไป

ลองปรึกษาปัญหาแบบมืออาชีพได้ที่นี่ครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=601652.0

กรณีนอกเขต เขาก็มีราคามาตรฐานให้นะครับ  กิโลเมตรละ 10 บาท
แต่ถ้าเป็นทางที่ขึ้นดอยคิด กิโลเมตรละ 15 บาท
ไม่ต้องตกลงราคากันก่อน  ใช้ระยะทางวิ่งไปถึงจุดหมายกี่กิโลเมตร
ก็เอาราคาคูณจำนวนกิโลเมตรที่วิ่งมา

ปัญหาคือว่า ในรถแท็กซี่ ไม่มีป้ายแจ้งการคิดบริการให้ลูกค้าได้ดูมากกว่า
ก็เลยเกิดการเข้าใจผิด เวลาที่คิดค่าบริการ (หรือถ้ามี ผู้โดยสารก็ไม่ได้อ่าน)
ว่าทำไมไม่คิดตามจำนวนเงินที่ขึ้นที่มิเตอร์ ทำไมคิดอีกแบบ
ยิ่งถ้าเป็นคนที่เคยใช้บริการแท็กซี่ใน กทม. แล้วยิ่งจะคิดว่าถูกแท็กซี่โกงค่าโดยสาร
เพราะที่ กทม. คิดตามราคาที่มิเตอร์อย่างเดียว  ไม่มีการคิดค่าโดยสารตามระยะทาง

วิธีการที่แก้ปัญหาได้ดีที่สุด  จำทะเบียนรถแท็กซี่ สีตัวรถ เวลาที่ใช้บริการ
แล้วโทรแจ้งศูนย์แท็กซี่กรณีที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์จะช่วยเคลียร์ปัญหาให้เอง

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2014, 10:48:46 »

กรณีนอกเขต เขาก็มีราคามาตรฐานให้นะครับ  กิโลเมตรละ 10 บาท
แต่ถ้าเป็นทางที่ขึ้นดอยคิด กิโลเมตรละ 15 บาท
ไม่ต้องตกลงราคากันก่อน  ใช้ระยะทางวิ่งไปถึงจุดหมายกี่กิโลเมตร
ก็เอาราคาคูณจำนวนกิโลเมตรที่วิ่งมา

ปัญหาคือว่า ในรถแท็กซี่ ไม่มีป้ายแจ้งการคิดบริการให้ลูกค้าได้ดูมากกว่า
ก็เลยเกิดการเข้าใจผิด เวลาที่คิดค่าบริการ (หรือถ้ามี ผู้โดยสารก็ไม่ได้อ่าน)
ว่าทำไมไม่คิดตามจำนวนเงินที่ขึ้นที่มิเตอร์ ทำไมคิดอีกแบบ
ยิ่งถ้าเป็นคนที่เคยใช้บริการแท็กซี่ใน กทม. แล้วยิ่งจะคิดว่าถูกแท็กซี่โกงค่าโดยสาร
เพราะที่ กทม. คิดตามราคาที่มิเตอร์อย่างเดียว  ไม่มีการคิดค่าโดยสารตามระยะทาง

วิธีการที่แก้ปัญหาได้ดีที่สุด  จำทะเบียนรถแท็กซี่ สีตัวรถ เวลาที่ใช้บริการ
แล้วโทรแจ้งศูนย์แท็กซี่กรณีที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์จะช่วยเคลียร์ปัญหาให้เอง

ถูกต้องคร้าบ ขยายความได้ยอดเยี่ยม ขอบคุณครับ

doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2014, 14:56:28 »

การขึ้นแท็กซี่ในเชียงรายเป็นอะไรที่งงเอามากๆคับ มีทั้งอยู่ในเขตเมืองหรือออกนอกเมืองหรือขึ้นดอยอีก มีหลายราคามากๆถ้าเป็นนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวเขาคงไม่รู้หรอกว่าจุดไหนในเมืองหรือนอกเมืองหรือจะขึ้นดอยแล้วแต่ละอย่างนี่ราคากี่บาทไม่เหมือนกันอีกงงจริงๆ ในเมืองใหญ่ๆเขาคิดตามมิเตอร์เลยง่ายดีขึ้นทางด่วนก็เสียค่าทางด่วนเพิ่มแค่นั้นง่ายๆ น่าจะมีการปรับปรุงเรื่องราคาให้ชัดเจนมากๆเลยนะนี่เพราะเชียงรายเป็นเมืองท่องเที่ยว เห็นมีร้องเรียนบ่อยมากๆๆๆเรื่องค่ารถแท็กซี่ของเชียงราย
เด็ก mfu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 21:07:09 »

http://chiangraitaxi.net/site/%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3/
toiCR
โทร 0835735592
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 13:38:56 »

ถูกต้องคร้าบ ขยายความได้ยอดเยี่ยม ขอบคุณครับ
ได้ความรู้ดีครับ กระจ่างชัดแจ๋ว
หน้า: [1] 2 พิมพ์