เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 20:22:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  รับน้องควรมีใหม
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน รับน้องควรมีใหม  (อ่าน 1336 ครั้ง)
yodying
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:11:14 »

ขอความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:18:42 โดย yodying » IP : บันทึกการเข้า
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:20:02 »

ไม่ควรมีอย่างยิ่งสำหรับ สำหรับรุ่นพี่บางคน  มันคือการล้างแค้น
BeNz-LoDsToNe
เอาที่ สบายใจ ดีต่อใจ ทุกท่าน
ระดับ ป.ตรี

-ไม่ฆ่าน้อง-ไม่ฟ้องนาย - ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:25:08 »

มีทั้งบวกและลบ หลากหลายความคิด
รับน้อง ดี ดี มีถมไป แต่ไม่มีใครชม
รับน้องรุ่นแรง เป็นข่าว กรรมแท้
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:26:50 »

ปัญหาที่เกิดขึ้นอยู่ที่วิธีการครับ หลายที่เขาก็รับน้องดีๆ น่ารักครับ / แต่หลายที่ที่ไม่ดีเกิดจากรุ่นพี่อัป-บางคนสางปัญหาแค้นที่เคยโดน (ถ้าข้อความไม่เหมาะสมลบได้นะครับ)
tk2512
เตรียมอนุบาล
*

PailinIT.com

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:54:22 »

การรับน้องคือการที่รุ่นพี่รวมกลุ่มกัน ให้คำแนะนำรุ่นน้องที่เข้ามาใหม่ รวมกลุ่มพาเดินไปทัวร์ชมโรงเรียน
แนะนำห้องสมุด ห้องพยาบาล แนะนำการแก้ปัญหาฉุกเฉินต่าง ๆ จุดที่ควรระวัง แนะนำคณะครูที่ปรึกษา
หรืออาจมีการผูกข้อมือ เลี้ยงขนม แล้วกลับบ้าน

แต่ไม่เคยเห็น ถ้ามีแบบที่มีกันอยู่ทุกวันนี้ ขออย่าได้มีเลยได้ไหม จัญไรจริง ๆ ไอ้พวกรุ่นมาก่อน

Database Software Developer Tel.089-904-1694
http://www.pailinit.com
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:02:14 »

ผมว่ามันสนุกดีนะครับ แต่หลังๆ มาปัญหามันเริ่มมากขึ้น เพราะน้องบางคนต่อต้าน แต่จะมาร่วมด้วย รุ่นพี่เกินขอบเขต (ในเอกที่ผมเรียนมีไม่มี แต่บางเอกทำเกินไป) ผมว่ามันมีประโยชน์นะ ทำให้คนที่เข้าคนยากอย่างผมได้รู้จักเพื่อนในเวลาอันสั้น รู้จักรุ่นพี่ได้เร็วขึ้น ยิ่งคนต่างจังหวัดมาแบบไม่มีเพื่อนจะส่งผลดีมากๆ เลย แต่จริงๆ มันไม่ได้มีสารสำคัญทางด้านวิชาการอะไร หากคิดว่าเรารับไม่ได้ เรามีสิทธิ์ที่จะไม่เข้าร่วมได้ครับ "สิทธิ์อยู่ที่คุณ คุณเลือกได้"
Ting4949

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 12:20:38 »

ใช้วิธีแบบ ปฐมนิเทศน์ ก็พอครับ.. เช่น นัดประชุม พบปะ พูดคุย  เรื่อง แนวการเรียน , แนะนำตัวเอง รุ่นพี่ รุ่นน้อง ครู อาจารย์ ให้เป็นที่รู้จักกัน แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอ
    ส่วนการรับน้อง นอกสถานที่ หรือ ออกสนาม ในรูปแบบ ต่าง ๆ น่าจะงดเว้นดีกว่า ซึ่งเป็นชนวนเหตุ ให้มีเรื่องกระทบ กระทั้งกัน อยู่เรื่อย ๆ เพราะ อายุ รุ่นพี่ รุ่นน้อง ก็ไม่ได้ห่างกันมาก ซึ่งพวกรุ่นพี่ บางที ทำอะไรลงไป ที่ขาดความยั้งคิด และ เหตุผล  อยู่บ่อย ๆ เหมือนกัน... ฮืม
AOWTHAI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 12:34:04 »

ย้อนกลับมาดู เหมือน เผด็จการ ให้น้องๆปลูกฝังให้กลัวรุ่นพี่ ดูบางโรงเรียนให้น้องๆหมอบคลาน กับพื้น สร้างความกลัวให้รุ่นน้องกลัวรุ่นพี่ แนะนำให้ทำกิจกรรมแบบทำความรู้จักกันเคารพซึ่งกันและกัน ให้อยู่ในกฎของโรงเรียนดีกว่า 
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 13:53:17 »

เคยไปนะวันแรกนะครึ่งวันแล้วก็หนีกลับดีกว่า ไม่มีไรส่วนมากจะพวกแบ่งบารมีตูมาก่อนมันอะไรประมาณนี้ไร้สาระ ทำตัวไม่น่าเคารพยกย่องแล้วก็มานัดต้องมาทุกเย็นๆทุกเช้าๆ ไม่ไปงะเอาเวลาตอนเย็นไปหางานเล็กๆน้อยๆทำหาเงินจ่ายค่าหอดีกว่า ไม่มีไรเจอหน้าก็ทักทายกันซะไหว้สวัสดีตามมารยาทชาวไทยคนหนุ่มไหว้คนแก่อย่าคิดมากบางที่ก็หยิ่งไม่รับไหว้ด้วยนะแต่ก็ทำไปเถอะมือมันไม่หักหรอก ยิงฟันยิ้ม ที่จริงมันน่าจะเป็นกิจกรรมแนะนำตัวกัน พี่นี้ชื่อนี้ๆๆนะเก่งนี้ๆๆๆมีอะไรปรึกษาได้ แนะนำห้องเรียน อาคารต่างแนะแนวการเรียนของน้องเข้ามาใหม่ว่าควรเป็นแบบไหนนันทนาการสักนิด นี้มาเบ่งด่าขู่บารมีพูดจาคิงฮามึงกูเจริญ(บางคณะ,เอก,สถาบัน) แล้วไอ่รุ่นต่อไปปีหน้าเสร็จแน่จะเอาคืน มันก็กลายเป็นวัฏจักร ประเพณีตามปริยาย "รับน้องอย่างสร้างสรรค์"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 14:06:14 โดย หนอนน้อย » IP : บันทึกการเข้า

Tel.087-7268139
enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 14:55:50 »

ควรมีครับ แต่ในทางที่ดีนะ เช่น การแนะนำสถานที่ต่างๆ ใน มหาวิทยาลัย การเล่นเกมร่วมกับรุ่นพี่

แต่ถ้าเป็นระบบ Sotus ผมว่า ไม่ควร เพราะมันรุนแรงเกินไป และนี่เป็นเหตุผลที่ผมไม่เรียนต่อ มหาวิทยาลัย เพราะผมคิดว่า มันดูไร้สาระเกินไป

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:24:06 »

ควรมีครับ แต่ในทางที่ดีนะ เช่น การแนะนำสถานที่ต่างๆ ใน มหาวิทยาลัย การเล่นเกมร่วมกับรุ่นพี่

แต่ถ้าเป็นระบบ Sotus ผมว่า ไม่ควร เพราะมันรุนแรงเกินไป และนี่เป็นเหตุผลที่ผมไม่เรียนต่อ มหาวิทยาลัย เพราะผมคิดว่า มันดูไร้สาระเกินไป

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

มหาลัยเรียนได้นะครับ แต่เราไม่ชอบรับน้องไม่ต้องเข้าร่วมก็ได้ครับ อย่าปิดโอกาสการเรียนรู้ของตัวเองเพราะเรื่องจิ๊บๆ เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:57:03 »

ถ้าเป็นกืจกรรมดีๆ เช่น สอนให้รุ่นน้องรู้จักความเป็นมาของสถาบัน สอนให้สามัคคีกัน มันก้อควรจะมี แต่ประเภทลงโทษน้องหนัก ไม่ึควร
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 16:05:14 »

ถ้าเป็นกืจกรรมดีๆ เช่น สอนให้รุ่นน้องรู้จักความเป็นมาของสถาบัน สอนให้สามัคคีกัน มันก้อควรจะมี แต่ประเภทลงโทษน้องหนัก ไม่ึควร
เห็นด้วยกับท่านนี้คับ+1
mn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 16:22:12 »

บ่าควรมีเจ้า บ่าชอบ
เพราะเท่าที่ดูเหมือนเป็นการล้างแค้นมากกว่า
ปัจจุบันก็มีเพื่อนๆ ไปเป็นรุ่นพี่รับน้องกัน แต่เราไม่ไป ไม่ชอบ
กลายเป็นว่ารวมหัวกันไม่คุยกับเราทั้งห้อง เราไม่สน เลยเปลี่ยนวิธีใหม่ปรับเงินเราเฉย
สมควรที่จะมีการงดรับน้องของเอกของคณะไปเลย
มีแค่การปฐมนิเทศพอ
Drift_Car
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 18:11:36 »

ไม่ควรมีอย่างยิ่งครับ
เพราะรุ่นพี่บางคนจะชอบเบ่งใส่รุ่นน้อง
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 19:28:34 »

มันอยู่ที่ หลักการรับน้อง และวิธีการรับน้อง ครับ
ว่าจะสื่อไปทางไหน  แม่โจ้ ที่ผมจบมาเรารับน้องกันมา 80 ปีละครับ
ทุกวันนี้ ศิษย์เก่ากับศิษย์ใหม่ ยังคงความแนบแน่น เพราะเราคือ ลูกแม่เดียวกัน
ผมสนับสนุนการรับน้อง ตามเหตุผลเบื้องต้นครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
chaiman2
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 19:39:58 »

หลักการรับน้องจิงๆนะเป็นเรื่องที่ดีนะ
แต่
รุ่นพี่ที่จะรับน้องควรมีหลักการ ระเบียบ ข้อห้าม และจุดประสงค์ที่ดีก่อน
ถ้าไม่มีสิ่งที่ว่า หวังเพียงจะระบายแก้แค้น เอาสนุกสนานอย่างเดียว
เพราะครูที่ดูแลไม่สามารถสอดส่องควบคุมได้
ก็อย่ามีเลย

ถ้าอยากให้มีรับน้อง ครูกับรุ่นพี่ต้องคุยกันก่อน แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้คุยจริงๆจังๆ
aimbamboo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 19:48:05 »

ไม่เอาแบบว่าถ้าทำในทางสร้างสรรค์  หรืออะไรทั้งนั้น
ตอบแบบฟันธงเลยว่า 
บ่ควรจะมี  ฟังธง 
chawalith
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:14:41 »

ไม่ควรมี หรือถ้ามี ควรจะไม่รุนแรง เห็นสมัยนี้ รับน้อง จนดึก ยกตัวอย่างเช่น ม.ราชภัฏเชียงราย  บางครั้ง รับน้องถึง 4-5ทุ่มบ้าง เที่ยงคืนบ้าง  ถามหน่อยเถอะ รับหาพ่อ อะไรนักหนา ดึกแล้ว เวลาน้องๆเดินทางกลับที่พักมันอันตราย  คิดแต่จะแกล้งรุ่นน้อง  ไอ้พวกรุ่นพี่ผู้ชาย ก็ได้แต่ ม่อ น้องผู้หญิง  เชื่อสิ
รุ่นพี่  95%  ไปรับน้องเพราะ ไปดูบ่าวดูสาว  เคยเห็นน่ะ ไห้รุ่นน้อง ลอดอุโมงโคลน  ไปเห็น นึกว่า ฝึกทหาร  สงสารพ่อแม่ จังเลยเน๊าะ ส่งลูกมาเรียน  เห็นบาง คณะ พารุ่นน้องไปรับน้อง นอกสถานที่ หรือที่เรียกว่า  ขึ้นดอย  กุถามหน่อยเถอะ  เป็น นศ ไปขึ้นหาพ่อทำไมดอย  อยากขึ้น มึงไปเป็นทหารป่ะ ไอ้พวก พี่ว๊าก อีก พูดจิงๆ ที่ว๊ากๆ มาอ่า มึงรู้ตัวบ้างไหม  ว่ารุ่นน้อง เขาเหม็นปาก  จะแย่อยู่แล้ว  ผมในฐานะรุ่นพี่ คนนึง ทหารผมก็เคยเป็นมา  ไม่ควรอย่างยิ่ง ที่จะมาทำแบบนี้กับรุ่นน้อง  แค่ปฐมนิเทศ ก็พอแล้ว  แล้วอีกอย่าง  ตอน ติด  F  รุ่นพี่ช่วยได้ป่าว  บางคน  จบแล้ว พี่ รหัส แมร่งยังไม่จบ  จบ คับ ไครมีอะไร คัดค้าน  เชิญ แล้วผมจะมาตอบ คับ - -*
ppiinnkk
คิดก่อนทำ อย่าทำแล้วก็คิด และอย่ามาแก้ตัว
ชั้นประถม
*

นันทิพร หกล้อ3คิว บริการ ขนขยะ หกล้อรายวัน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 08:33:24 »

จากที่ผมเกยเป็นทหารก็มีรับน้องไม่ใช่มีแต่ มหาลัยนะครับ **ทำไมถึงมีรับน้องเพราะ สร้างความคุ้นเคยและให้น้องๆที่เข้ามาใหม่พร้อมกันได้รู้จักกันเร็วขึ้น สร้างความรักความสามัคคีในหมู่คณะ ซึ่งการรับน้องแต่ละที่ละทางก็ต้องขึ้นอยู่กับบุคคลต่างๆที่จะเข้ามาดูแลการรับน้อง แต่การรับน้องมันก็คงไม่หนักหนาสาหัด เท่าแม่อุ้มท้องเรา9เดือน เขายังทนได้ เข้าใจตรงกันนะ

พิ้งค์
212 ม.4 ต.ป่าสัก อ.ภูซาง จ.พะเยา 56110
0882249605
หน้า: [1] 2 พิมพ์