เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 15:29:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ขอวิธีการรับมือเมื่อลูกสาว 1.7 ขวบต้องไปเรียน (โรงเรียนบัญฑิตศึกษาเชียงราย)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอวิธีการรับมือเมื่อลูกสาว 1.7 ขวบต้องไปเรียน (โรงเรียนบัญฑิตศึกษาเชียงราย)  (อ่าน 2187 ครั้ง)
Derika
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:05:18 »

เป็นคุณแม่ลูกหนึ่ง แต่ต้องไปทำงานหารายได้ช่วยครอบครัว+ต้องเลี้ยงลูกด้วย ตอนนี้ลูกสาวอายุ 1.7 ขวบแล้ว กำลังพาไปฝากเลี้ยง แต่ลูกสาวร้องไห้มาก สงสารลูก แต่ต้องทำใจหลายครั้งที่ท้อแต่ก็ต้องทำใจ ตอนนี้กลัวลูกสาวไม่สบายและกลัวความรู้สึกต่างๆ ที่เข้ามา อยากขอคำแนะนำจากคุณแม่และคุณพ่อที่เคยเจอประสบการณ์มาก่อนแชร์ความคิดเห็นให้หน่อยค่ะ หรือว่าเสนอโรงเรียนให้
ai1love6
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:12:29 »

สมัยตอนเป็นเด็กผมก็ร้องให้งอแงไม่ยอมไปโรงเรียนเหมือนกันครับ ยอมรับว่ากลัวโรงเรียน แต่พอแม่กล่อมด้วยข้อดีต่างๆ นาๆ ของโรงเรียนก็เลยกล้าที่จะไปโรงเรียนครับ พอไปวันแรกก็ เฮ้ย!! นี่มันแหล่งรวมลิงชัดๆ แล้วหลังจากนั้นเท่านั้นแหละครับ ไม่อยากกลับบ้านเลย 555+

อยากจะบอกแค่ว่า อย่าพึ่งไปกลัวครับลองคุยกับลูก อธิบาย + บรรยายให้ลูกนึกถึงภาพของโรงเรียนก่อน ถ้าเขาได้ไปจริงๆ เขาอาจจะชอบก็ได้ครับ ครั้งแรกของการเข้าสังคมที่ใหญ่กว่าครอบครัวใครก็กลัวเหมือนกันครับ เพราะว่ากลัวสิ่งแปลกใหม่ กลัวคนแปลกหน้า กลัวบลาๆ สาระพัด คนเป็นพ่อเป็นแม่ต้องใจแข็งและพยามใช้เหตุผล และอย่าอ่อนไหวต่อความต้องการของเด็กครับ อีกหน่อยเด็กเขาจะได้เข็มแข็งด้วยตัวเองครับ

ทุกสิ่งทุกอย่าง ล้วนมีธรรมชาติ เป็นของมันเอง

"ผู้ใดเข้าถึงธรรม(ธรรมชาติ) ผู้นั้นเข้าถึงเรา" : พุทธวจนะ
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:17:06 »

เด็กจะร้องไห้ งอแง ประมาณช่วงเดือนแรก พ่อแม่ห้ามใจอ่อน และ...
1.เมื่อกลับบ้าน ควรอาบน้ำลูกด้วยตัวเอง สำรวจดูรอยแผล รอยแมลงกัด หรือสิ่งผิดปกติอื่นๆ
2.ให้สังเกตุว่าลูกท้องเสียหรือไม่ ควรสอบถามครูทุกครั้งว่าวันนี้ลูกทานอะไรที่โรงเรียน
3.ควรสุ่มเวลา ไปแอบดูช่วงเที่ยง แต่ห้ามให้ลูกเห็น
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:28:30 »

อายุ 1.7 ขวบ เด็กยังเล็กไปนะครับ
แต่เข้าใจถึงความจำเป็นของ จขกท

สิ่งที่น่าเป็นห่วงสำหรับเด็ก ก็คือโรคติดต่อครับ
เพราะเด็กที่ถูกเลี้ยงที่เนอสเซอรี่มักจะติดโรคติดต่อได้ง่าย
เช่น โรคมือเท้าปาก  โรคไข้หวัด ฯ

ควรที่จะฉีดวัคซีนตามเกณฑ์ให้ครบนะครับ (เป็นไปได้วัคซีนเสริมก็ควรฉีดด้วย)
ส่วนการปรับตัวของเด็ก เดี๋ยวคงจะชินกับการมีเพื่อนเล่นไปเอง
แรก ๆ คงจะงอแงนิดหน่อย ไม่เกิน สองอาทิตย์น่าจะดีขึ้นครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้สู้

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:31:56 »

อายุ 1.7 ขวบ หรือ หนึ่งปีเจ็ดเดือนครับ / จะตอบคำถามไหนก็ตาม....อยากถามว่าทำไมรีบจัง รีบผลักออกจากอ้อมอกแม่ไปหาใครก้อไม่รู้ เขาไม่มั่นใจครับว่าคนแปลกหน้านั้นรักเขาเท่าที่แม่รักหรือเปล่า อีกเยอะแยะที่อยากจะพูด ฯลฯ
sophon wangnger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:28:45 »

ลองติดต่อที่โรงเรียนเชียงรายวิทยาคมดูนะครับเห็นมีแผนกเตรียมอนุบาลด้วยครับ
lgone
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:46:22 »

ลูกสาวผม ไปเนอร์เซอร์รี่ ตั้งแต่1.6 เดือน อยู่กัน2คนกับแฟน เลยต้องฝากเลี้ยง เตรียม หาโรงเรียนที่ได้คุณภาพ ถามคนที่เคยฝาก สั่งที่ต้องเตรียม
1..ขวดนม ใส่นมผงไว้ แต่ไม่ไส่น้ำ ครูไส่ให้ 2 ขวด (ตอนเย็นเอามาล้างที่บ้าน)
2..ผ้าอ้อมสำเร็จรูป 2 ผืน
ตอนไปส่ง บอกลูกเดี๋ยวจะมารับก่อนเพื่อนเลยนะ คนเก่ง พาไปหาครู จะร้องก็ปล่อยให้ครู เขามีวิธี
เดี๋ยวได้เพื่อน ก็หยุดร้องเอง
3.. แรกๆไปรับก่อนเพื่อนหน่อย หลังๆก็ตามเวลา ชมเขาว่าไม่ร้อง เก่งม๊าก สอนเพื่อนด้วยนะ
พากลับบ้าน สบายใจ
ลูกสาวแรกๆก็ร้อง แต่เขาจะชอบนะมีเพื่อนเยอะ
(ทำใจไว้2วันดี4วันไข้ เด็กภูมิคุ้มกันน้อย ป่วยบ่อย แต่จะแข็งแรงกว่าเด็กอยู่บ้านนะ รับเชื้อโรคมาบ้าง ร่างกายจะมีภูมิต้านทาน หลังๆไม่เคยเป็นไข้เลย)

* P1090289.JPG (181.65 KB, 800x600 - ดู 610 ครั้ง.)

คิดถึงพะเยา เราอยู่แพร่
มงคล
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:48:47 »

สิ่งที่สำคัญต้องใจแข็งครับ  ใจอ่อนไม่ได้เด็ดขาด  และอีกเรื่องหนึ่ง  เรื่องไปโรงเรียนแล้วไม่สบาย  เป็นเรื่องธรรมดา เด็กยิ่งเยอะยิ่งติดกันง่าย  แรกผมก็กังวลเรื่องนี้อยู่  ถ้าเราใจอ่อน เด็กจะไม่ได้ไปโรงเรียน  อนาคตจะเข้ากับเพื่อน ๆ ไม่ได้  สังคมเด็กจะแคบลงเรื่อย ๆ   คิดเสียว่า  ลูกคนอื่นยังไปได้ แล้ว ลูกเราจะไปไม่ได้หรือ

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 11:59:15 »

กำลังเตรียมการเหมือนกันครับตอนนี้ลูกได้8เดือนแล้วครับ อิอิ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
Derika
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 12:02:10 »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ รู้สึกโล่งใจขึ้นมาหน่อยค่ะ วันนี้ไปแอบดูตอนน้องจะกินข้าว เห็นแล้วก็ไม่ค่อยห่วงแล้วค่ะ
(ลูกสาวอายุ 1 ขวบ 7 เดือนค่ะ)
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:01:44 »

ให้เจ้าของกระทู้พิจารณา ผมไม่อยากนำเสนอว่าอย่างนั้นดีอย่างนี้ดี
http://th-th.facebook.com/note.php?note_id=212839708737366
Yong Him Hee
มัธยม
*

คนไร้ค่าสามารถเอาชนะอัจฉริยะใด้...ด้วยความพยายาม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:43:50 »

ของผมเอาไปฝากเนิสเซอรี่ตั้งแต่1ขวบครับแรกๆก็ใจหายเหมือนกัน
แต่ด้วยความจำเป็นหลายๆอย่างภาระหนี้สินอีกเยอะก็ต้องทำใจครับเดี๋ยวก็ชิน
เพื่อนบ้านผมยังเอาไปฝากตั้งแต่3เดือนเลย
ลูกผมไปใหม่ได้รอยแผลมาเกือบทุกวันครับ(น่าจะโดนรับน้อง)
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีแล้วจะมีก็แต่หวัดครับเป็นๆหายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:47:44 โดย Yong Him Hee » IP : บันทึกการเข้า

โทร. 090-9025110
ไลน์id: noinah777
polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 15:50:52 »

ของผมเอาไปฝากเนิสเซอรี่ตั้งแต่1ขวบครับแรกๆก็ใจหายเหมือนกัน
แต่ด้วยความจำเป็นหลายๆอย่างภาระหนี้สินอีกเยอะก็ต้องทำใจครับเดี๋ยวก็ชิน
เพื่อนบ้านผมยังเอาไปฝากตั้งแต่3เดือนเลย
ลูกผมไปใหม่ได้รอยแผลมาเกือบทุกวันครับ(น่าจะโดนรับน้อง)
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีแล้วจะมีก็แต่หวัดครับเป็นๆหายๆ
ชอบชื่อนี้ที่สุด Yong Him Hee
tobpon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 16:21:46 »

เป็นคุณแม่ลูกสอง ผ่านการพาลูกไปโรงเรียนมาแล้ว2คน เข้าใจหัวอกแม่ดีคะว่าห่วงสารพัด แต่ต้องใจแข็งนะคะ อย่าให้ลูกไปบ้างหยุดบ้าง ร้องมากก็ไม่ให้ไปเพราะเด็กจะตั้งเงื่อนไขว่าร้องแล้วไม่ได้ไปจะร้องไม่หยุดคะ ช่วงเดือนแรกไปรับให้เร็วหน่อย เขาตั้งตารอเรา ถ้าไปรับช้าเพื่อนค่อยๆกลับกันเขาจะรู้สึกว่าถูกทิ้ง แม่ไม่มารับ จะมีความกลัวสารพัดคะ
chonlawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 21:03:59 »

อยู่แถวสันโค้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2014, 21:20:33 โดย chonlawat » IP : บันทึกการเข้า
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 21:24:54 »

คอยไปดูบ่อยๆนะครับผมเคยเห็นบางที่ .... เด็กร้องไห้ครูลากคอเสื้อเด็กไปไว้ในห้องน้ำคงไม่ต้องบอกว่าที่ไหนนะครับ
ควรบอกนะครับ ถือว่าเป็นภัยสังคม ไม่มีความผิดตามกฎหมาย
nunan_nunan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 22:43:32 »

คอยไปดูบ่อยๆนะครับผมเคยเห็นบางที่ .... เด็กร้องไห้ครูลากคอเสื้อเด็กไปไว้ในห้องน้ำคงไม่ต้องบอกว่าที่ไหนนะครับ
บอกก้อดีน่ะค่ะ จะได้รู้ไว้แล้วพาลูกพาหลานหลงไปเรียน ชื่อย่อๆแถวไหนก้อยังดี
chdanin
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:12:33 »

ลูก1ขวบ7เดือนเหมือนกันคะ เคยเอาลูกไปฝากเนอสเซอรี่แห่งหนึ่งแถวๆเคหะชุมชนสันทราย พาไปได้3วันเป็นไข้เลยคะ น้องกลับมาบ้านร้องไห้ทุกวันตกกลางคืนก็นอนผวา ละเมอทุกคืน จากที่เมื่อก่อนอยู่กะเราไม่เคยเป็นแบบนี้เลย เป็นเด็กร่าเริงสดใสยิ้มง่าย เข้ากับทุกคนได้ดี แต่ทุกวันนี้น้องกลายเป็นเด็กกลัวคนแปลกหน้า และกลัวเด็กรุ่นราวเดียวกันไปเลยคะ วันที่3 ตอนเย็นก็ไปรับลูกลูกก็ร้องไห้หน้าแดง ลงมารับลูกลูกตัวร้อนแต่เราคิดว่าสงสัยเราเปิดแอร์ในรถมือเราเลยเย็น พอถึงบ้านลองวัดไข้ดู ไข้สูง38.9 โทรกลับไปถามครูที่เนอสเซอรี่แห่งนี้อีกครั้ง บอกน้องไม่เห็นมีไข้นะคะแต่วันนี้ทั้งวันน้องมีน้ำมูกสีขาวกับสีเขียวสลับกัน (ถ้าคุณแม่ท่านไหนมีประสบการณ์เรื่องลูกน้ำมูกเขียวก็จะรู้นะคะว่าติดเชื้อ) เรื่องเป็นไข้ไม่เป็นไรหรอกคะ แต่ที่เจ็บใจคือคุณทำไมไม่บอกว่าลูกเรามีไข้ทั้งวัน (ประสบการณ์การเลี้ยงดูครูที่เลี้ยงเด็กมาหลายคนเรื่องเด็กมีน้ำมูกสีเขียวก็น่าจะรู้แล้วคะว่าเด็กมีไข้) ถ้าใครคิดจะเอาลูกฝากเนอสเซอรี่ต้องดูหลายๆเรื่องเลยคะ เด็กวัยนี้จำได้หลายอย่างแล้วคะ เขารู้เรื่องแต่อาจจะพูดยังไม่รู้เรื่องนะคะ แต่ก็เข้าใจคุณแม่คุณพ่อที่ต้องทำงานเลี้ยงลูกด้วย ตอนนี้ขอเอาลูกมาลืมเรื่องราวเดิมๆที่เขาเจอก่อนไม่รู้ว่าลูกไปเจออะไรที่นั่นมาบ้างเพราะไปรับตั้งแต่วันแรกจนถึงสันที่3ร้องไห้กอดเราสั่นกลัวไปหมด แรกๆก็คิดว่าจะอดทนแต่พอมาเจอแบบนี้ ไม่พาลูกไปที่เนอสเซอรี่แห่งนี้เลยคะ น้องต้องนอนโรงพยาบาล3คืนกว่าจะหายจากไข้ แต่จิตใจต้องฟื้นฟูความสดใสของลูกกลับมาอีกครั้งคะ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:42:56 โดย chdanin » IP : บันทึกการเข้า
nunan_nunan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:19:38 »

ลูก1ขวบ7เดือนเหมือนกันคะ เคยเอาลูกไปฝากเนอสเซอรี่แห่งหนึ่งแถวๆเคหะชุมชนสันทราย พาไปได้3วันเป็นไข้เลยคะ น้องกลับมาบ้านร้องไห้ทุกวันตกกลางคืนก็นอนผวา ละเมอทุกคืน จากที่เมื่อก่อนอยู่กะเราไม่เคยเป็นแบบนี้เลย เป็นเด็กร่าเริงสดใสยิ้มง่าย เข้ากับทุกคนได้ดี แต่ทุกวันนี้น้องกลายเป็นเด็กกลัวคนแปลกหน้า และกลัวเด็กรุ่นราวเดียวกันไปเลยคะ วันที่3พอลูกเป็นไข้สูง39.1 โทรไปถามครูที่โรงเรียนแห่งนี้เขาบอกน้องไม่เห็นมีไข้นะคะแต่วันนี้ทั้งวันน้องมีน้ำมูกสีขาวกับสีเขียวสลับกัน (ถ้าคุณแม่ท่านไหนมีประสบการณ์เรื่องลูกน้ำมูกเขียวก็จะรู้นะคะว่าติดเชื้อ) เรื่องเป็นไข้ไม่เป็นไรหรอกคะ แต่ที่เจ็บใจคือคุณทำไมไม่บอกว่าลูกเรามีไข้ทั้งวัน ถ้าใครคิดจะเอาลูกฝากเนอสเซอรี่ต้องดูหลายๆเรื่องเลยคะ เด็กวัยนี้ช่างจำอะไรได้หลายอย่างแล้วคะ เขารู้เรื่องแต่อาจจะพูดยังไม่รู้เรื่องนะคะ แต่ก็เข้าใจคุณแม่คุณพ่อที่ต้องทำงานเลี้ยงลูกด้วย ตอนนี้ขอเอาลูกมาลืมเรื่องราวเดิมๆที่เขาเจอก่อนไม่รู้ว่าลูกไปเจออะไรที่นั่นมาบ้างเพราะไปรับตั้งแต่วันแรกจนถึงสันที่3ร้องไหนกอดเราสั่นกลัวไปหมด แรกๆก็คิดว่าจะอดทนแต่พอมาเจอแบบนี้ต้องฟื้นฟูความสดใสของลูกกลับมาก่อนคะ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวคะ)
เคยเอาไปฝากค่ะ แอบไปดูสิ่งที่เหนจากนางฟ้าเปนนางยักษ์อ่ะค่ะไม่ไปอีกเลยยอมเสียเงินเขาบอกต้องดุบ้างเข้าใจค่ะต้องดุแต่ที่เหนเขาเรียกตวาดอาละวาดแผดเสียงค่ะ ไม่น่ามาเปิดโรงเรียนเลย โกรธ
chdanin
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:32:20 »

ลูก1ขวบ7เดือนเหมือนกันคะ เคยเอาลูกไปฝากเนอสเซอรี่แห่งหนึ่งแถวๆเคหะชุมชนสันทราย พาไปได้3วันเป็นไข้เลยคะ น้องกลับมาบ้านร้องไห้ทุกวันตกกลางคืนก็นอนผวา ละเมอทุกคืน จากที่เมื่อก่อนอยู่กะเราไม่เคยเป็นแบบนี้เลย เป็นเด็กร่าเริงสดใสยิ้มง่าย เข้ากับทุกคนได้ดี แต่ทุกวันนี้น้องกลายเป็นเด็กกลัวคนแปลกหน้า และกลัวเด็กรุ่นราวเดียวกันไปเลยคะ วันที่3พอลูกเป็นไข้สูง39.1 โทรไปถามครูที่โรงเรียนแห่งนี้เขาบอกน้องไม่เห็นมีไข้นะคะแต่วันนี้ทั้งวันน้องมีน้ำมูกสีขาวกับสีเขียวสลับกัน (ถ้าคุณแม่ท่านไหนมีประสบการณ์เรื่องลูกน้ำมูกเขียวก็จะรู้นะคะว่าติดเชื้อ) เรื่องเป็นไข้ไม่เป็นไรหรอกคะ แต่ที่เจ็บใจคือคุณทำไมไม่บอกว่าลูกเรามีไข้ทั้งวัน ถ้าใครคิดจะเอาลูกฝากเนอสเซอรี่ต้องดูหลายๆเรื่องเลยคะ เด็กวัยนี้ช่างจำอะไรได้หลายอย่างแล้วคะ เขารู้เรื่องแต่อาจจะพูดยังไม่รู้เรื่องนะคะ แต่ก็เข้าใจคุณแม่คุณพ่อที่ต้องทำงานเลี้ยงลูกด้วย ตอนนี้ขอเอาลูกมาลืมเรื่องราวเดิมๆที่เขาเจอก่อนไม่รู้ว่าลูกไปเจออะไรที่นั่นมาบ้างเพราะไปรับตั้งแต่วันแรกจนถึงสันที่3ร้องไหนกอดเราสั่นกลัวไปหมด แรกๆก็คิดว่าจะอดทนแต่พอมาเจอแบบนี้ต้องฟื้นฟูความสดใสของลูกกลับมาก่อนคะ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวคะ)
เคยเอาไปฝากค่ะ แอบไปดูสิ่งที่เหนจากนางฟ้าเปนนางยักษ์อ่ะค่ะไม่ไปอีกเลยยอมเสียเงินเขาบอกต้องดุบ้างเข้าใจค่ะต้องดุแต่ที่เหนเขาเรียกตวาดอาละวาดแผดเสียงค่ะ ไม่น่ามาเปิดโรงเรียนเลย โกรธ
ใช่คะ ขอรับลูก่อนเวลาก็ไม่ได้อ้างว่าเด็กต้องหลับก่อน เพราะปกติเนอสเซอรี่ที่ไหนเขาก็ต้องค่อยๆให้ลูกห่างจากแม่ เพราะเด็กยังไม่เคยรู้จักที่นี่มาก่อน แต่ที่นี่ไม่ใช่แบบนั้นอะคะ ประมาณว่าหักดิบลูกกะแม่เลยอะ วันแรกๆก็คิดว่าครูเขาคงมีวิธีเลี้ยงที่ดี ที่ไหนได้ .....พอมาส่งลูกเราขอนั่งดูน้องนิดหนึ่งทำหน้าเหมือนประมาณว่าเราอยู่แล้วทำอะไรไม่เต็มที่ ยอมเสียเงินไปเหมือนกันคะ แต่ที่แน่ๆเสียความรู้สึกมากคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 00:35:52 โดย chdanin » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์