เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 08:02:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เรียกเก็บเงินค่าบำรุงสมาคมคนละ 1000
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เรียกเก็บเงินค่าบำรุงสมาคมคนละ 1000  (อ่าน 5553 ครั้ง)
rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 16:43:19 »

เขาไม่ชี้แจงเหรอคับว่าเอาไปทำอะไร งานใหญ่หรือเปล่า ผมก็ไม่ค่อนเห็น สนส. เค้าทำอะไรกันนี่ครับ ส่วนใหญ่ก็เหนแต่จัดแข่งฟุตบอล เย็นมามีงานเลี้ยงอะไรประมาณนี้
สนส. กับ สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม มันคนละส่วนกันนะครับ กรุณาทำความเข้าใจกับข้อมูลให้ถูกต้องนะครับ ก่อนที่จะแสดงความคิดเห็น สนส. คือคนทุกคนที่เคยเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เป็น สนส. โดยสายเลือดอยู่แล้วถึงแม้จะจบมาแล้วนานกี่ปี แม้ว่าไม่เคยร่วมกิจกรรมอะไรเลยมาก่อน ถึงแม้ว่าจะไม่เคยขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก สนส.อะไรเลย  สนส.จะมีการเรียกเก็บเงินหรือไม่นั้นสำหรับผม ซึ่งเป็นสนส.29/32 ยังไม่เคยโดนเรียกเก็บเงิน ไม่ว่าจาก ใครที่ไหน และคิดว่า หาก สนส.จะเก็บเงิน ก็คงต้องมาจากศิษย์เก่าที่เต็มใจและยินดีที่จะสนับสนุนโรงเรียน และก็ขอบอกว่าในคณะบริหาร สนส. ทุกคนยินดีทำคุณประโยชน์เพื่อโรงเรียนสามัคคีโดยไม่คิดหาผลประโยชน์ส่วนตัวแอบแฝง และทุกท่านที่อยู่ในกรรมการ สนส. มีเกียรติหน้าที่การงานในสังคม ทุกท่านคงไม่เอาเกียรติของตัวเอง มาทิ้งตรงนี้ ผมขอถามว่า ท่าน เป็น สนส.หรือเปล่า ท่านเคยร่วมกิจกรรมอะไรกับ สนส. หรือเปล่า ถ้าท่านเป็น สนส.ก่อนจะแสดงความคิดเห็นอะไรควร คิดให้รอบคอบกว่านี้ มันส่งผลกับใครอะไรบ้าง แต่ถ้าท่านไม่ใช่ สนส. ท่านก็ไม่ควรที่จะกล่าวหา สนส. แบบไร้ความรับผิดชอบ เช่นนี้

ขอโทษด้วยครับ เข้าใจผิด ไม่ได้อ่านหัวข้อดีๆก่อนแสดงความคิดเห็นว่าเป็นสมาคมผู้ปกครองนักเรียน ผมศิษย์เก่า สวค.ครับ เรียนจบแล้วก็ไม่ได้ค่อยกลับไปบ้านเชียงรายเกือบ 10 ปีแล้ว จึงไม่ได้รับรู้เรื่องกิจกรรมของ สนส. ขออภัยจริงๆครับ ที่แสดงความคิดเห็นแบบรู้เท่าไม่ถึงการณ์
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 17:20:36 »

ติดตามในเอกสารการประชุมนะครับ

ตรวจสอบความก้าวหน้า

ปีหน้าไม่มีความก้าวหน้า ค่อยร้องเรียนครับ
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 21:45:35 »

ไม่เข้าใจ

ตอนอยากเข้าโรงเรียน พยายามทุกวิถีทางที่จะให้ลูกเข้าให้ได้ เอาไปเรียนติว หมดเงินไปไม่รู้เท่าไหร่

แต่พอเข้ามา เค้าเก็บเงินไปพัฒนาโรงเรียน (ซึ่งก็ไม่ได้ฟัง ในขณะอยู่ที่ประชุม ไม่อ่านเอกสารชี้แจง) ก็มาโวยวาย

ทำไมไม่ไปเข้าโรงเรียนที่มีศูนย์วิทย์ฯ เก็บค่าเทอมหมื่นกว่าละครับ ไม่อยากเสียค่าเทอม 5,000 + 1,000

รู้ ๆ อยู่ว่า งบประมาณที่ได้จากทางราชการน่ะ มันขี้ปะติ๋ว โรงเรียนจะพัฒนาเพื่ออำนวยความสะดวก สนับสนุนเด็กนักเรียนให้ได้รับความรู้ที่ทัดเทียมกับที่อื่น หรือดีกว่า ผู้ปกครอง (เห็นแก่ตัว) ก็ไม่ยอมเสียสละให้

ทุกวันนี้จ่ายเงินให้เด็กไปเรียนพิเศษคนละกี่บาท (กี่บาทก็ยอมจ่าย) ทีงี้มาโวยวาย ถ้าแต่ละคนไม่ยอมช่วย โรงเรียนจะพัฒนาไปได้เหรอ รอแต่ งบราชการ ไม่ต้องไปไหน ย่ำอยู่ที่เดิมกันเหอะ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2014, 22:06:02 »

ง่ายๆคับท่านทั้งหลาย/แปะเจี๊ย/นี่ผมว่าน้อยนะบางโรงเรียนเป็นหมื่นคับเชียงรายมีหลายโรงเรียนคับจะยกตัวอย่างก็กะไลอยู่ ย่อๆแล้วกัน ช.ร.ว /อ.น.บ.ช.ร อย่าว่างั้นว่างี้แล้วมันจริงมั้ยละคับใครเอาลูกหลานเข้าคงรู้มั้งหูก็ไม่หนวกตาคงไม่บอดรับรู้ได้แต่พูดมายยยได้เดี๋ยวลูกไม่ได้เข้าโรงเรียนอีกหึๆๆๆๆๆๆ
ครึ่งแสน น้อยที่ไหนครับ
MRK000000
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 08:31:08 »

สวัสดีครับ จขกท. , สมาชิก ชรฟก. และ ท่านผู้อ่านทุกท่านครับ

- ผมเป็นศิษย์เก่ารุ่น สนส.27/30
- ลูกชายผมเป็นศิษย์เก่ารุ่น สนส.53/56 ปัจจุบันกำลังศึกษาต่อมหาวิทยาลัย
- ลูกสาวผมกำลังเรียนมัธยมศึกษาตอนต้น (ส.ว.ค.)
- ปัจจุบันผมเป็นประธานเครือข่ายผู้ปกครอง ชั้น ม.ต้น

ขออนุญาตนำข้อมูลมาชี้แจง
ประเด็นที่ จขกท. สงสัยการเก็บเงินของ สมาคมฯ ดังนี้

- เก็บเงินไปใช้ทำอะไร
   ทางสมาคมได้ชี้แจงเป็นเอกสารงบประมาณการรับ-จ่าย จำนวน 10 โครงการ
ตามเอกสารแนบ เอกสารฉบับนี้แจกให้ผู้ปกครองทุกท่านแล้วในวันประชุม

- ทำไมต้องเก็บ

งบประมาณการรับ 10 โครงการ  รวมทั้งสิ้น จำนวน  9,019,124 บาท

งบของโรงเรียน                                   จำนวน    209,000 บาท   (2.32 %)
  เงินบริจาค(เก็บจากผู้ปกครอง 100+1,000) จำนวน 3,150,000 บาท  (34.93 %)
  เงินบริจาคผ้าป่าสามัคคี                          จำนวน 2,510,024 บาท  (27.83 %)
  เงินบริจาคตามความสมัครใจ                    จำนวน 3,150,100 บาท  (34.93 %)

- ความคิดเห็น

งบประมาณของทางโรงเรียนมีไม่เพียงพอ คิดเป็น 2.32 % เท่านั้น
จึงขอความร่วมมือ ร่วมแรง ร่วมใจ จากทุกท่าน    

ผมได้เข้าร่วมประชุม และร่วมโหวต ในโครงการ
ผมเห็นสมควรอย่างยิ่ง ที่ทางสมาคมฯ ดำเนินโครงการนี้
เหตุผลเพื่อลูก เพื่อโรงเรียนครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

* IMG_2900 - สำเนา.JPG (118.38 KB, 480x640 - ดู 1588 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:57:57 โดย MRK000000 » IP : บันทึกการเข้า
นีน่านี
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:07:41 »

ในกระดานนี้มีผู้เห็นด้วยกับเห็นต่างกับเจ้าของกระทู้ การพัฒนาสถานศึกษาแห่งนี้ โดยสมาคมฯ นายกสมาคมฯและคณะกรรมการ ได้เสียสละเวลาส่วนตัวมาทำงานนี้แทนผู้ปกครอง  ซึ่งโครงการต่าง ๆ ทางสมาคมฯ ได้แจ้งรายการรับ-จ่ายไว้ชัดเจนแล้ว  สามารถตรวจสอบได้ ขอชื่นชมการทำงานและการเสียสละของคณะทำงาน สู้ต่อไปค่ะ
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:10:29 »

ผมยังโดนค่าติดตั้งแอร์1000กว่าบาทเลยครับ อันนี้โรงเรียนอื่นนะครับ
Glock 23
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:17:52 »

สวัสดีครับ จขกท. , สมาชิก ชรฟก. และ ท่านผู้อ่านทุกท่านครับ

- ผมเป็นศิษย์เก่ารุ่น สนส.27/30
- ลูกชายผมเป็นศิษย์เก่ารุ่น สนส.53/56 ปัจจุบันกำลังศึกษาต่อมหาวิทยาลัย
- ลูกสาวผมกำลังเรียนมัธยมศึกษาตอนต้น (ส.ว.ค.)
- ปัจจุบันผมเป็นประธานเครือข่ายผู้ปกครอง ชั้น ม.ต้น

ขออนุญาตนำข้อมูลมาชี้แจง
ประเด็นที่ จขกท. สงสัยการเก็บเงินของ สมาคมฯ ดังนี้

- เก็บเงินไปใช้ทำอะไร
   ทางสมาคมได้ชี้แจงเป็นเอกสารงบประมาณการจ่าย จำนวน 10 โครงการ
ตามเอกสารแนบ เอกสารฉบับนี้แจกให้ผู้ปกครองทุกท่านแล้วในวันประชุม

- ทำไมต้องเก็บ

งบประมาณการจ่าย 10 โครงการ  รวมทั้งสิ้น จำนวน  9,019,124 บาท

งบของโรงเรียน                                   จำนวน    209,000 บาท   (2.32 %)
  เงินบริจาค(เก็บจากผู้ปกครอง 100+1,000) จำนวน 3,150,000 บาท  (34.93 %)
  เงินบริจาคผ้าป่าสามัคคี                          จำนวน 2,510,024 บาท  (27.83 %)
  เงินบริจาคตามความสมัครใจ                    จำนวน 3,150,100 บาท  (34.93 %)

- ความคิดเห็น

งบประมาณของทางโรงเรียนมีไม่เพียงพอ คิดเป็น 2.32 % เท่านั้น
จึงขอความร่วมมือ ร่วมแรง ร่วมใจ จากทุกท่าน    

ผมได้เข้าร่วมประชุม และร่วมโหวต ในโครงการ
ผมเห็นสมควรอย่างยิ่ง ที่ทางสมาคมฯ ดำเนินโครงการนี้
เหตุผลเพื่อลูก เพื่อโรงเรียนครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับที่ท่านได้ให้ความกระจ่างกับทุกฝ่าย ผมในฐานะ สนส.รุ่น 24/27 ขอสนับสนุนโครงการดีๆเพื่อพัฒนาโรงเรียนของเราให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:15:30 »

หลายๆ ท่านมีความสับสนโดยเข้าใจว่า เมื่อมีการกล่าวถึงสมาคมฯ ของโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม จะหมายความถึง สมาคม สนส. โดยจริงๆ แล้ว มีสองสมาคมที่เกี่ยวข้องกับสถาบันแห่งนี้
1. สมาคมนักเรียนเก่าสามัคคีวิทยาคม (สนส.) เป็นสมาคมที่รวบรวมบรรดานักเรียนเก่าที่ได้เข้าไปศึกษาเล่าเรียนจากสถาบันแห่งนี้ เพื่อมีกิจกรรมร่วมกัน
2. สมาคมผู้ปกครอง-ครูโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม (สปค.) เป็นสมาคมที่บุคคลากรของสถาบันแห่งนี้ร่วมกับผู้ปกครองของนักเรียน(ปัจจุบัน) ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อมีกิจกรรมร่วมกัน
เรื่องตามกระทู้นี้ เป็นเรื่องของ สปค.ที่ได้มีการประชุมระหว่างกรรมการสมาคมและตัวแทนของผู้ปกครองของนักเรียน โดยที่ประชุมเขามีมติยอมรับการเพิ่มเงินค่าบำรุงสมาคมฯกันแล้ว ที่เป็นประเด็นน่าจะเกิดจากไม่มีการแจ้งข่าวสารพร้อมเอกสารชี้แจงให้ผู้ปกครองของนักเรียนปัจจุบันรับทราบเพื่อปฏิบัติตามมติของที่ประชุมฯ เมื่อครูประจำชั้นแจ้งให้นักเรียนให้กลับไปแจ้งผู้ปกครอง(ที่ยังไม่ทราบมติฯ) ช่วงเปิดเทอม จึงเกิดประเด็นนี้ขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 10:20:57 โดย jungle28 » IP : บันทึกการเข้า
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 11:26:16 »

ถ้าทุกห้องขอติดแอร์ และติดเสร็จแล้ว(สมมุตว่าทุกห้อง ไม่ต้องการแอร์แล้ว)
หากยังมี ปรากฎว่า ขอเรียกเก็บค่าแอร์จากนักเรียนใหม่ ซ้ำอีกในปีต่อๆไป นี่จะมีคำอธิบายไหมครับ
ถามแบบไม่รู้ เพราะไม่ใช่ศิษย์เก่า ไม่ใช่สมาชิกสมาคม ถามแบบคนนอกครับ
เพราะเท่าที่อ่านเวปมาหลายสถาบัน เรียกเก็บแบบเดิมๆ ทุกปีๆ เลยสงสัย ว่าติดแอร์ทุกปีเลยหรือ?
ติดแล้ว ค่าไฟฟ้า ที่เพิ่มขึ้นล่ะ ต้องมาเก็บกับนักเรียนอีกไหม..?

polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 11:42:37 »

ผมและลูกไม่มีโอกาสได้เรียนโรงเรียนดี ๆ ในเมืองที่เจริญเพราะอยู่อำเภอบ้านนอก ขอแสดงความยินดีดัวยครับ 
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 11:54:36 »

โรงเรียนเก่าแก่ สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ  งบประมาณสำหรับจัดการบริหารโรงเรียนก็ได้ทุกปี เรียกเก็บเงิน 1000 บาทจากผู้ปกครองเด็กทุกคนอันนี้จากความคิดส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสม เงินจำนวนนี้ในแต่ละครอบครัวมีความสำคัญไม่เท่ากัน ฐานะทางการเงินไม่เท่ากันอยู่แล้ว จำนวนเด็กอุปการะในแต่ละบ้านก็ไม่เท่ากัน อุปสงค์ในการใช้จ่ายแต่ละเดือนก็ไม่เท่ากัน ควรรับเป็นการบริจาคมากกว่าการบังคับจ่าย ครอบครัวไหนเหลือกินเหลือใช้ก็ช่วยเหลือโรงเรียนมากหน่อย บ้านไหนภาระเยอะก็ช่วยน้อยหน่อย   เดี๋ยวนี้แต่ละโรงเรียนบริหารงานกันเข้าใกล้คำว่า "ธุรกิจเพื่อการศึกษา"  ไปทุกขณะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2017, 10:42:39 โดย faraway » IP : บันทึกการเข้า
papa82
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 13:35:16 »

เป็นเหมือนกันทุกโรงเรียนเลย   อนุบาลเชียราย เก็บเงินผู้ปกครองติดแอร์ให้เด็กนักเรียน  ผมว่ามากไปสอนให้เด็กไม่มีความอดทน  เด็กสมัยใหม่ ความอดทนน้อย 
ได้ PM ให้ท่านถึงความถูกต้องแล้ว ท่านช่วยเข้าอ่านด้วย ขอบคุณมาก

jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 14:29:19 »

ผมและลูกไม่มีโอกาสได้เรียนโรงเรียนดี ๆ ในเมืองที่เจริญเพราะอยู่อำเภอบ้านนอก ขอแสดงความยินดีดัวยครับ 
ทุกสถาบันการศึกษาไม่ได้ปิดกั้นโอกาสของเด็กทุกคน อยู่ที่ตัวเด็กและผู้ปกครองจะไขว่ขว้าเอาหรือไม่ และขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวเด็กที่จะก้าวข้ามการสอบแข่งขันเข้าเรียนได้หรือไม่ รวมถึงการสนับสนุนจากผู้ปกครองในเรื่องภาระค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นในระหว่างการศึกษา ปฎิเสธไม่ได้หรอกครับว่ามีเด็กกรณีพิเศษ แต่ก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งไม่น่าจะเกิน 10 % สมัยที่ผมเรียนห้องที่ผมเรียนมีนักเรียนจากต่างอำเภอมาเรียนเกินครึ่งห้อง และก็มีเด็กอีกหลายคนที่ก้าวข้ามไปเลือกเรียนที่สถาบันดังๆ ในจังหวัดใหญ่ๆ อีกมากมาย
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 16:09:54 »

ก่อนจะสมัครใจให้ลูกหลานมาสอบแข่งขันเข้าเรียนที่นี้ รู้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายประเภทนี้และประมาณนี้หรือไม่?
(ถือว่าเป็น 'ค่าใช้จ่ายประเพณี' ที่ถือปฎิบัติกันมาและยอมรับกันมาชั่วระยะเวลาพอสมควร)

ถ้าไม่รู้ แต่มารู้ทีหลัง ยังเต็มใจที่จะให้ลูกหลายเรียนที่นี่อยู่หรือไม่ กับเงื่อนไขว่ามีค่าใช้จ่ายจำนวนดังกล่าว?

เงินจำนวน หนึ่งพันบาท ต่อปี ต่อผู้ปกครองหนึ่งท่าน ท่านคิดว่ามากหรือไม่? สำหรับใช้ในกิจกรรมดังที่คณะทำงานได้ชี้แจงมาแล้วข้างต้น

inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 23:02:37 »

เงินหนึ่งพันบาท   เวลาอยู่ในกระเป๋าของแต่ละคนค่าของมันอาจแตกต่างกันไป  บางคนรายได้ต่อเดือนไม่ถึงหมื่น  บางคนอาจจะหาได้มากกว่านั้น  แต่ทุกคนก็อยากให้ลูกหลานได้รับโอกาสดีๆ 

สนใจ โทร 086-9176511
metro761
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 09:01:16 »

แวะมาอ่าน น่าๆจิตตัง
เห็นต่างแต่อยากแตกแยกนะครับ
พัฒนาเด็ก ก็ อย่าลืมพัฒนาครูด้วยนะครับ
โดยเฉพาะจิตสำนึกของความเป็นครู
สักแต่ว่าสอนก็สอนไปตามหน้าที่ ไม่ได้พัฒนาการเรียนการสอน
แล้วก็ไปเปิด รร.กวดวิชา เกลียดจริงๆครูพวกนี้ หากินกับเด็ก
เด็กไทยมันถึงไม่ไปไหนไงครับ เพราะขาดครูที่มีจิตสำนึกของความเป็นครู

สนใจติดต่อได้ตลอดเวลา

โทร  083-573-5592 dtac
soodnang
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 09:26:26 »

เขาไม่ชี้แจงเหรอคับว่าเอาไปทำอะไร งานใหญ่หรือเปล่า ผมก็ไม่ค่อนเห็น สนส. เค้าทำอะไรกันนี่ครับ ส่วนใหญ่ก็เหนแต่จัดแข่งฟุตบอล เย็นมามีงานเลี้ยงอะไรประมาณนี้
สนส. กับ สมาคมผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม มันคนละส่วนกันนะครับ กรุณาทำความเข้าใจกับข้อมูลให้ถูกต้องนะครับ ก่อนที่จะแสดงความคิดเห็น สนส. คือคนทุกคนที่เคยเรียนโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม เป็น สนส. โดยสายเลือดอยู่แล้วถึงแม้จะจบมาแล้วนานกี่ปี แม้ว่าไม่เคยร่วมกิจกรรมอะไรเลยมาก่อน ถึงแม้ว่าจะไม่เคยขึ้นทะเบียนเป็นสมาชิก สนส.อะไรเลย  สนส.จะมีการเรียกเก็บเงินหรือไม่นั้นสำหรับผม ซึ่งเป็นสนส.29/32 ยังไม่เคยโดนเรียกเก็บเงิน ไม่ว่าจาก ใครที่ไหน และคิดว่า หาก สนส.จะเก็บเงิน ก็คงต้องมาจากศิษย์เก่าที่เต็มใจและยินดีที่จะสนับสนุนโรงเรียน และก็ขอบอกว่าในคณะบริหาร สนส. ทุกคนยินดีทำคุณประโยชน์เพื่อโรงเรียนสามัคคีโดยไม่คิดหาผลประโยชน์ส่วนตัวแอบแฝง และทุกท่านที่อยู่ในกรรมการ สนส. มีเกียรติหน้าที่การงานในสังคม ทุกท่านคงไม่เอาเกียรติของตัวเอง มาทิ้งตรงนี้ ผมขอถามว่า ท่าน เป็น สนส.หรือเปล่า ท่านเคยร่วมกิจกรรมอะไรกับ สนส. หรือเปล่า ถ้าท่านเป็น สนส.ก่อนจะแสดงความคิดเห็นอะไรควร คิดให้รอบคอบกว่านี้ มันส่งผลกับใครอะไรบ้าง แต่ถ้าท่านไม่ใช่ สนส. ท่านก็ไม่ควรที่จะกล่าวหา สนส. แบบไร้ความรับผิดชอบ เช่นนี้

ขอโทษด้วยครับ เข้าใจผิด ไม่ได้อ่านหัวข้อดีๆก่อนแสดงความคิดเห็นว่าเป็นสมาคมผู้ปกครองนักเรียน ผมศิษย์เก่า สวค.ครับ เรียนจบแล้วก็ไม่ได้ค่อยกลับไปบ้านเชียงรายเกือบ 10 ปีแล้ว จึงไม่ได้รับรู้เรื่องกิจกรรมของ สนส. ขออภัยจริงๆครับ ที่แสดงความคิดเห็นแบบรู้เท่าไม่ถึงการณ์
ครับผม ผมก็เข้าใจว่าท่านเข้ามาอ่าน มาเสนอความคิดเห็น เนื่องจากมันเกี่ยวกับโรงเรียนสามััคคีของเรา และก็มั่นใจว่าท่านก็ต้องรักและผูกพันธ์โรงเรียนแห่งนี้เช่นเดียวกับผม และทุกคนที่เคยเรียนสถานที่แห่งนี้ และก็มั่นใจสุดๆว่าท่านมิได้มีเจตนาที่จะแสดงความคิดเห็นส่งผลเสียอะไรให้กับโรงเรียนของเรา ในส่วนตัวผมก็ถือว่า เป็นโอกาสอันดีที่ท่านได้แสดงความคิดเห็น ซึ่งมองว่าก็คงต้องมีหลายๆท่านที่เคยเข้าใจคลาดเคลื่อนเช่นเดียวกับท่าน เลยได้ถือโอกาสแจ้งข้อสงสัย ข้อเท็จจริง เพื่อที่ให้ทุกท่านได้เข้าใจที่ตรงกัน ถ้านับตามข้อมูลที่ท่านบอกว่าท่านจบมาเกือบ 10 ปีเมื่อเทียบกับผมจบมา 20 กว่าปี ก็นับว่าท่านคือ น้อง โดยตามธรรมเนียมถ้าน้องทำผิด พี่ก็มีหน้าที่ช่วยน้องทำให้มันถูก และก็มีถือสาน้อง เพราะเรามีเลือดขาวน้ำเงิน ด้วยกัน ส่วนเรื่องการจัดแข่งกีฬานั้นก็มีหลายๆท่านชี้แจงไปแล้วนะครับ หากมีโอกาสก็เข้ามาเที่ยวมาร่วมกันได้ถึงแม้จะเล่นกีฬาไม่เป็น เพราะพี่ก็เช่นเดียวกับน้อง เพิ่งมาร่วมกิจกรรมกับรุ่นได้ ซัก 2-3 ปี มานี้เอง รู้สึกอบอุ่นมาก แล้วน้องจะมีความรู้สึกว่า กลับมาเป็น 14 อีกครั้งเป็นอย่างไร   
junya_siri

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2014, 09:04:47 »

ตอนที่จะเอาลูกไปสมัครเข้าเรียนที่โรงเรียนแห่งนี้ ทำไมไม่ศึกษากฎระเบียบให้เข้าใจ หากไม่พอใจตรงไหนหรือเห็นว่ามันไม่ดี ก็ไม่ต้องให้ลูกเข้าเรียน ปัญหาก็ไม่เกิด...เพราะเห็นมีคนแย่งกันเข้า สามัคคี1 ทุกปี....เพราะเขาก็ทำตามกฎระเบียบที่วางไว้...หรือจะไปแจ้งให้ คสช. ปฎิรูป สวค1 (55 แบบขำๆ)

มีคนคิดแบบนี้   เหนื่อยแทนและเห็นใจ ท่านที่มีลูกหลานเรียนอยู่โรงเรียนนี้ 
เค้าเอาอะไรมาคิด เก็บตอนแรก 100 ถัดไป 1000 ถ้าถัดไป 2000 ก็ต้องยอมหรือ  ระเบียบเขียนไว้ตรงไหนว่า จ่ายก่อน 100 ปีถัดไปต้องจ่าย 1000 และต่อไปถ้าอยากเก็บเท่าไหร่ก็ได้หรือ แล้วก็มาชี้แจงในที่ประชุม  ไม่พร้อมอย่าทำ อย่าอ้างงบประมาน  อย่าอ้างความสบาย  ที่คนให้ลูกหลานแย่งกันเข้ามันก็เป็นสิทธิ์ของเขา  แต่ไม่ใช่เข้ามาแล้วจะทำอะไรก็ได้ 
junya_siri

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2014, 09:11:20 »

ถ้าทุกห้องขอติดแอร์ และติดเสร็จแล้ว(สมมุตว่าทุกห้อง ไม่ต้องการแอร์แล้ว)
หากยังมี ปรากฎว่า ขอเรียกเก็บค่าแอร์จากนักเรียนใหม่ ซ้ำอีกในปีต่อๆไป นี่จะมีคำอธิบายไหมครับ
ถามแบบไม่รู้ เพราะไม่ใช่ศิษย์เก่า ไม่ใช่สมาชิกสมาคม ถามแบบคนนอกครับ
เพราะเท่าที่อ่านเวปมาหลายสถาบัน เรียกเก็บแบบเดิมๆ ทุกปีๆ เลยสงสัย ว่าติดแอร์ทุกปีเลยหรือ?
ติดแล้ว ค่าไฟฟ้า ที่เพิ่มขึ้นล่ะ ต้องมาเก็บกับนักเรียนอีกไหม..?

อันนี้..ซิ  ตอบได้เห็นภาพ   เอาอะไรมาวัดว่าหลานเราต้องการแอร์  และแบบไหน  
และยี่ห้ออะไร  ค่าบำรุงรักษาเท่าไหร่  ซื้อกับใคร  มีรีโหมดหรือไม่  
มีฟอกอากาศในตัวหรือเปล่า  สุดท้ายเงินไม่พอก็ไปเก็บกับเด็ก....เวทนาจริงๆ สังคมนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2014, 09:52:18 โดย junya_siri » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์