เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:43:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  10 อันดับ แบรนด์ Notebook ยอดนิยมในไทย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน 10 อันดับ แบรนด์ Notebook ยอดนิยมในไทย  (อ่าน 12018 ครั้ง)
mira1117
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 10:56:14 »

10.Msi

รุ่นใหม่มาแรงและกำลังเป็นที่สนใจ ต้อง Msi เลยคะ เหมาะสำหรับคอเกมส์ทั้งหลายเล่นดีไม่มีกระตุก

9.Fujitsu

Fujitsu เป็น note book ที่เปิดตัวได้ไม่นาน แต่มาแรงแซงทางโค้งเลยทีเดียวคะ

8.Tosniba

เป็น note book ที่ราคาเป็นกลางๆ เหมาะสมหรับทำงานทั่วไป ไม่ได้ใช้งานหนักมาก เป็นที่นิยมเช่นกัน สำหรับยี่ห้อนี้คะ

7.Samsung

note book samsung มาแรงไม่แพ้ใคร ด้วยภาพลักษณ์ที่ดีไซต์สวย และออกมาใหม่เรื่อย ทำให้เป็นที่จับตามองของคนไทย

6.Sony

ด้วยภาพลักษณ์ที่ดูดี ราคาอาจจะแพงหน่อยในบางรุ่น แต่สำหรับ sony แล้วคุณภาพสมราคาคะ

5.Lenovo

การันตีด้วยยี่ห้อที่แม้จะมีราคาสูงสักหน่อย แต่คุณภาพของ lenovo คับแก้วจริงๆ

4.Dell

ด้วยภาพลักษณ์ที่หลากหลายสีสันสดใสของ Dell ทำให้เป็นที่ชื่นชอบของคนไทยบ้านเราอย่างมากคะ
3.Acer

คุณภาพคับแก้วจริงๆ สำหรับ acer note book ทื่ออกรุ่นใหม่ๆ มาเรื่อยๆ ให้เราเลือกซื้อกันมากมาย

2.Apple

อาจกล่าวได้เลยว่าเป็นตัวท็อปที่สุดทั้งด้านศักยภาพและความงาม ที่คอมพิวเตอร์แบบพกพาจะทำได้ และแน่นอนว่าราคาที่แลกมานั้นอาจจะเจ็บปวดไปสักหน่อย แต่ถ้าคุณไม่ได้ซื้อมาอวดใคร หรือหิ๊วโชว์ไปโชว์มาตามร้านกาแฟ apple คือตัวจบที่สมบูรณ์ที่คุณควรมีไว้ครอบครอง

1.Asus

ถือเป็น note book ที่ทนทานและมีคนพูดถึงมากที่สุด แถมยังมีรุ่นใหม่ๆออกมาให้เลือกมากมาย เพื่อตอบโจทย์ความต้องการของคนไทยเราเป็นอย่างดีเลยคะ

ที่มา : toptenthailand

เรายินดีให้บริการ จัดจำหน่าย รับซ่อม ปรึกษาปัญหาคอมพิวเตอร์ สินค้าไอทีทุกชนิด สนใจติดต่อสอบถาม 081-279-2970, 02-943-0180-2473 หรือคลิก สินค้าไอทีมากมาย พร้อมโปรโมชั่นจุใจ รอให้คุณเลือกสรร http://www.miracomputers.com/แฟนเพจ https://www.facebook.com/miracomputers
shiraishi
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 11:43:09 »

ผมใช้ ยิงฟันยิ้ม ASUS ตลอด
benzto
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 12:46:46 »

ผมก็ asus

ขออภัยในบางลีลา
`Orange_€ye`
ระดับ ป.ตรี
*

เวลาชีวิต ไม่เคยหยุดเดิน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 14:30:48 »

HP ไม่ติดอันดับหรือเนี้ย

โทร.0616842221 [Healthy Plus+ Computer]
Line : moshitaroza
ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่ บัญชี 9212077041 ธีรพงศ์ มณีรัตน์
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2014, 09:34:32 »

ผมก็ใช้เอสัส  ซื้อ มา ปี 2008 Asus ของผมตอนนี้ยังไม่งอแงเลย คุ้มยิ่งกว่าคุ้มทนดีแท้ขอยืนยัน แบตเตอรี่ยังเก็บไปได้ดีอยู่  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 08:55:22 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
wanlop_2552
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2014, 17:08:29 »

ผมก็ไอสัสคับ เอ้ย! เอสัส  ยิงฟันยิ้ม ซื้อ มา ปี 2008 Asus ของผมตอนนี้ยังไม่งอแงเลย คุ้มยิ่งกว่าคุ้มทนดีแท้ขอยืนยัน แบตเตอรี่ยังเก็บไปได้ดีอยู่  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ใช้ สมาร์ทโฟน ของ เอซุส ไม่รู้จะทนเหมือนโน๊ตบุ๊คหรือไม่  ถ้าทนจริงเมื่อใดจะได้เปลี่ยนนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิ่งขออนุมัติจาก ผบ.ที่บ้านยากด้วย
chiohoh
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:38:38 »

ผมก็ใช้ asus  A45V   ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็นอยู่
เดือนที่ 6   นับจากวันที่ซื้อ เคลม hdd
เดือนที่ 9    เคลม  mainboard,  จอ , wireless card
เดือนสิงหาคม 57  หมดประกัน 2 ปี
เดือนกันยายน 57 เป็นต้นไป  อะไรจะเสียน้าาาาา!!!!
ใช้น้อยมากๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:42:36 โดย chiohoh » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:34:50 »

ใช้ lenovo + sony สองตัว ทนทั้งคู่ครับ ตัวแรกที่เปลี่ยนมีแค่ hdd หลังจากใช้มาสี่ห้าปี

Jeseter
*

OverclockZone_&_CRfocus...User!@#$%^&*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:42:29 »

ผมก็ใช้ asus  A45V   ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็นอยู่
เดือนที่ 6   นับจากวันที่ซื้อ เคลม hdd
เดือนที่ 9    เคลม  mainboard,  จอ , wireless card
เดือนสิงหาคม 57  หมดประกัน 2 ปี
เดือนกันยายน 57 เป็นต้นไป  อะไรจะเสียน้าาาาา!!!!
ใช้น้อยมากๆๆ

ตามนี้เลยครับจากที่เคยซ่อมมา  ยิงฟันยิ้ม

4 อันดับแรก น่าจะเรียงใหม่เป็น
1. Apple
2. Sony
3. Acer
4. MSI
(เรียงจากการใช้งานจริงและที่เคยสำผัสจากเพื่อนๆมา ไม่ค่อยมีปัญาหาจุกจิกงอแงงุงิ)
ผิดพลาดประการไดชี้แนะด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 09:36:56 »

ใช้ lenovo + sony สองตัว ทนทั้งคู่ครับ ตัวแรกที่เปลี่ยนมีแค่ hdd หลังจากใช้มาสี่ห้าปี

lenovo+HP บริการซัพพอร์ต หลังการขายดีเยี่ยม แต่ ASUS สินค้าดี มีคุณภาพ แต่บริการ ซัพพอร์ต หลังการขาย แย่ ถึง แย่มากๆ มันขายอย่างเดียวครับ ขอบอก
MeMilz
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 22:10:20 »

ผมก็ asus แต่อยากไปลองใช้ msi นะ แต่ราคาก็นะ เงิบทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
PumpKinTm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 01:15:44 »

เห็น MSI ตกอยู่อันดับ 10 เหวอหน่อยๆ ฮ่าๆ

<a href="https://lsm99wins.com/">LSM99</a>
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 09:46:00 »

asus services พวกเคลมสินค้าโดย synnex จะดีกว่าเจ้าอื่นครับ เคลมง่ายสุดแล้ว
ผมเคลมมาหลายยี่ห้อแล้วครับ acer จุกจิกมากซ่อมนาน ไม่ยอมเปลี่ยนละไหล่ซักที
hp หลังๆก็เคลมง่ายขึ้นครับ โทรหาศูนย์ใหญ่จะบริการให้อย่างเร็ว
แต่หลายคนไปมองว่า asus ในปัญหาเรื่อง support ทาง software ซึ่งจริงๆมาจากผู้ขายสินค้าแต่ละเจ้าครับ

สำหรับผมถือว่า asus สมราคานะครับ อย่าง dell มี onsite service แต่ราคากระโดดมาเยอะเลย

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 16:18:49 »

asus services พวกเคลมสินค้าโดย synnex จะดีกว่าเจ้าอื่นครับ เคลมง่ายสุดแล้ว
ผมเคลมมาหลายยี่ห้อแล้วครับ acer จุกจิกมากซ่อมนาน ไม่ยอมเปลี่ยนละไหล่ซักที
hp หลังๆก็เคลมง่ายขึ้นครับ โทรหาศูนย์ใหญ่จะบริการให้อย่างเร็ว
แต่หลายคนไปมองว่า asus ในปัญหาเรื่อง support ทาง software ซึ่งจริงๆมาจากผู้ขายสินค้าแต่ละเจ้าครับ

สำหรับผมถือว่า asus สมราคานะครับ อย่าง dell มี onsite service แต่ราคากระโดดมาเยอะเลย

ASUS ผมติดต่อที คอลเซงเต้อะ คับ 02-401-1717 ไม่ต้องพูดถึงบริการหลังการขายหรอกครับ ผมเป็น Dealer สั่งมาจำหน่ายเป็นสิบๆเครื่อง หลายๆแบรนด์ Asus Acer Lenovo HP ฯลฯ
       ปัญหาที่เจอ แบรนด์อื่นๆ ได้รับการซัพพอร์ต เต็มที่น่าประทับใจมาก แต่ เอสัส ซัพพอร์ตแบบทิ้งแบบขว้าง ธุระไม่ใช่อะไรประมาณนี้ครับ  
       เช่น แกะ NB เครื่องใหม่มาลงวินโดว7-64bit เช็คในเวปasus มีไดร์เว่อร์ครบ ลงเสร็จติดปัญหา Driver Chipset error ไม่สมบูรณ์ อ่าวงานเข้า คงเอาไปขายไม่ได้ถ้าไม่สมบูรณ์ โทรติดต่อ ASUS ลองวิชามา 2 อาทิตย์ เสียเวลามาก asus ไม่ช่วยอะไรหายเงียบ Driver pack เป็นสิบ update ก็ช่วยไม่ได้
      ลองเอาไดร์เว่อร์ Chipset win8.1มาลง อ่าวใช้ได้เฉย พูดตามประสบการณ์นะครับ แต่สินค้าดีมีคุณภาพ แต่การซัพพอร์ตไม่ได้เรื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 08:56:56 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 14:44:28 »

ASUS ผมติดต่อที คอลเซงเต้อะ คับ 02-401-1717 ไม่ต้องพูดถึงบริการหลังการขายหรอกครับ ผมเป็น Dealer สั่งมาจำหน่ายเป็นสิบๆเครื่อง หลายๆแบรนด์ Asus Acer Lenovo HP ฯลฯ
       ปัญหาที่เจอ แบรนด์อื่นๆ ได้รับการซัพพอร์ต เต็มที่น่าประทับใจมาก แต่ ไอสัส เอ้ย! เอสัส ซัพพอร์ตแบบทิ้งแบบขว้าง ธุระไม่ใช่อะไรประมาณนี้ครับ 
       เช่น แกะ NB เครื่องใหม่มาลงวินโดว7-64bit เช็คในเวปasus มีไดร์เว่อร์ครบ ลงเสร็จติดปัญหา Driver Chipset error ไม่สมบูรณ์ อ่าวงานเข้า คงเอาไปขายไม่ได้ถ้าไม่สมบูรณ์ โทรติดต่อ ASUS ลองวิชามา 2 อาทิตย์ เสียเวลามาก asus ไม่ช่วยอะไรหายเงียบ Driver pack เป็นสิบ update ก็ช่วยไม่ได้
      ลองเอาไดร์เว่อร์ Chipset win8.1มาลง อ่าวใช้ได้เฉย พูดตามประสบการณ์นะครับ แต่สินค้าดีมีคุณภาพ แต่การซัพพอร์ตไม่ได้เรื่องครับ
ถ้าการ support ทาง software น่าจะแย่กว่าเจ้าอื่นจริงๆ พอดีไม่เคยใช้บริการพวก software support กับตัวเอง ได้ยินแต่เพื่อนๆเล่ามาว่าตอบอะไรไม่ค่อยได้ มีเหมือนไม่มี หาในเน็ตเอาง่ายกว่า

ผมชอบตรงเคลมง่ายดีครับ เพราะเข็ดกับ support บ้างเจ้ามีปัญหาที่ hardware ไล่ไปลง win & drivers ใหม่ตลอด
ของพวกนี้ได้อย่างเสียอย่างครับ

pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 12:08:55 »

Dell คุณภาพคงเส้นคงวา ... Toshiba ระยะหลังๆมาน่าผิดหวังมาก  hp/compaq ไม่อยู่ในความอยากเลย ตั้งแต่รุ่น pavilion/cq มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2014, 12:11:09 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
slurpeeman
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2014, 08:19:09 »

ใช้ Apple มา 4  ปีละ ไม่ต้องมานั่งลง os ใหม่ ไฟล์เก่าๆ อยู่ครบ  ยิงฟันยิ้ม

juta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2014, 10:06:36 »

ผมชอบ  DELL คับ  เจ๋ง

- -*
Exalted™
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 12:02:05 »

ข้อมูลกระทู้ทำให้ผมตัดสินใจซื้อNBง่ายขึ้นเลยครับ

" 辛いことばかりではない、いいことがあるから "

" ก็คนธรรมดาไม่ใช่พ่อค้าร่ำรวยที่ไหน ซื้อมาก็ใช้ อยากเปลี่ยนก็ขายไป "
หน้า: [1] พิมพ์