เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 11:03:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  สอบถามเส้นทางและโปรแกรมเที่ยวค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเส้นทางและโปรแกรมเที่ยวค่ะ  (อ่าน 1132 ครั้ง)
Koyychanok
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2014, 12:31:08 »

สอบถามเส้นทางและโปรแกรมเที่ยวค่ะ โปรแกรมคร่าวๆ ตามนี้ค่ะ

ช่วงปีใหม่จะเดินทางไปเชียงราย เดินทางคืนวันที่ 29 ธันวาคม
เช้าวันที่ 30  (คืนนี้พักดอยแม่สลอง)
ถึงเชียงรายรีบเดินทางต่อเพื่อจะให้ทันตักบาตรวัดถ้ำป่าอาชาทอง
แล้วจะขึ้นไปเที่ยวดอยแม่สลอง และพักที่ดอยแม่สลอง (ถ้าคิดว่ามาไม่ทันพระขี่ม้า) ก็จะแวะเที่ยวดอยช้างก่อนมาดอยแม่สลองค่ะ
เช้าวันที่ 31 (คืนนี้พักเมืองเชียงราย เคาน์ดาวน์)
ลงจากดอยแม่สลอง เดินทางไปแม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
- เดินทางเข้าเมืองเชียงราย
- เที่ยวไร่บุญรอด นมัสการพ่อขุนเม็งรายมหาราช

สิ่งที่จะสอบถามคือ
1.  จากวัดถ้ำป่าอาชาทอง มาดอยแม่สลอง ใกล้กันมั้ยค่ะ จาดวัดขึ้นดอยมาเส้นทางไหนค่ะ
2.  ถ้าทำบุญที่วัดถ้าป่า ทางวัดทำบุญถึงกี่โมง (ถ้ามาไม่ทันจะได้แวะดอยช้างเลยค่ะ) วัดถ้ำป่าสามารถตัดออกได้ค่ะ ถ้าทำให้เส้นทางวก
3.  ถ้าถึงเชียงรายแวะเที่ยวดอยช้าง แล้วต่อด้วยแม่สลอง OK มั้ยค่ะ สำหรับวันแรก (ตัดวัดถ้ำป่าออก)
4.  ลงจากดอยแม่สลองแล้วไปแม่สาย ใช้เส้นทางอะไรค่ะ
5.  จากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ ใช้เส้นทางไหนค่ะ
6.  จากสามเหลี่ยมทองคำ เข้าเมืองใช้เส้นทางไหนค่ะ อ้อมหรือเปล่าค่ะ
7. แล้วถ้าเราเปลี่ยนโปรแกรมวันแรก โดยตัดวัดถ้ำป่าออก แล้วไปสามเหลี่ยมทองคำ ตลาดแม่สาย ขึ้นดอยแม่สลอง OK ปะค่ะ แล้ววันที่สอง ตอนจะเข้าเมื่องเชียงราย ค่อยแวะขึ้นดอยช้าง
8. จากเมืองเชียงรายไปสามเหลี่ยมทองคำใช้เส้นทางไหนค่ะ
9. จากอขุนเม็งรายมหาราช ไปไร่บุฐรอด ใช่เส้่่นทางไหนค่ะ

หมายเหตุ: รบกวนช่วยแนะนำโปรแกรมที่ดีที่สุดด้วยค่ะ เพราะโปรแกรมวันแรก ไม่อยากเดินทางมาก เนื่องจาก คนขับ ขับรถมาทั้งคืนค่ะ ไม่อยากให้ขับรถเยอะ ตอนถึงเชียงรายค่ะ

ขอบคุณค่ะ
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 11:14:55 »

สอบถามเส้นทางและโปรแกรมเที่ยวค่ะ โปรแกรมคร่าวๆ ตามนี้ค่ะ

ช่วงปีใหม่จะเดินทางไปเชียงราย เดินทางคืนวันที่ 29 ธันวาคม
เช้าวันที่ 30  (คืนนี้พักดอยแม่สลอง)
ถึงเชียงรายรีบเดินทางต่อเพื่อจะให้ทันตักบาตรวัดถ้ำป่าอาชาทอง
แล้วจะขึ้นไปเที่ยวดอยแม่สลอง และพักที่ดอยแม่สลอง (ถ้าคิดว่ามาไม่ทันพระขี่ม้า) ก็จะแวะเที่ยวดอยช้างก่อนมาดอยแม่สลองค่ะ
เช้าวันที่ 31 (คืนนี้พักเมืองเชียงราย เคาน์ดาวน์)
ลงจากดอยแม่สลอง เดินทางไปแม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
- เดินทางเข้าเมืองเชียงราย
- เที่ยวไร่บุญรอด นมัสการพ่อขุนเม็งรายมหาราช

สิ่งที่จะสอบถามคือ
1.  จากวัดถ้ำป่าอาชาทอง มาดอยแม่สลอง ใกล้กันมั้ยค่ะ จาดวัดขึ้นดอยมาเส้นทางไหนค่ะ ตอบ ไม่ไกลมาก ใช้เส้นทาง 1130
2.  ถ้าทำบุญที่วัดถ้าป่า ทางวัดทำบุญถึงกี่โมง (ถ้ามาไม่ทันจะได้แวะดอยช้างเลยค่ะ) วัดถ้ำป่าสามารถตัดออกได้ค่ะ ถ้าทำให้เส้นทางวก ตอบ ลงมาแต่เช้า กี่โมงไม่แน่ใจ รอคนพื้นที่มาตอบ
3.  ถ้าถึงเชียงรายแวะเที่ยวดอยช้าง แล้วต่อด้วยแม่สลอง OK มั้ยค่ะ สำหรับวันแรก (ตัดวัดถ้ำป่าออก)
4.  ลงจากดอยแม่สลองแล้วไปแม่สาย ใช้เส้นทางอะไรค่ะ ตอบ ใช้เส้นทางหลวง หมายเลข 1
5.  จากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ ใช้เส้นทางไหนค่ะ ตอบ เส้นทางหลวง 1290 ใกล้สุดตรงอย่างเดียว 25 นาทีถึง
6.  จากสามเหลี่ยมทองคำ เข้าเมืองใช้เส้นทางไหนค่ะ อ้อมหรือเปล่าค่ะ ตอบ ใช้ 1290 เลียบลำน้ำโขงมาเรื่อย ถึงเชียงแสนเลี้ยวขวา(สามแยกโรงพักเชียงแสน)ใช้เส้นทาง 1016 มาเรื่อยๆสุดทางจะมาบรรจบ ทางหลวงที่ 1 เข้าเมืองเชียงรายไปเลย
7. แล้วถ้าเราเปลี่ยนโปรแกรมวันแรก โดยตัดวัดถ้ำป่าออก แล้วไปสามเหลี่ยมทองคำ ตลาดแม่สาย ขึ้นดอยแม่สลอง OK ปะค่ะ แล้ววันที่สอง ตอนจะเข้าเมื่องเชียงราย ค่อยแวะขึ้นดอยช้าง
8. จากเมืองเชียงรายไปสามเหลี่ยมทองคำใช้เส้นทางไหนค่ะ ตอบ ดูที่ข้อ  6
9. จากอขุนเม็งรายมหาราช ไปไร่บุฐรอด ใช่เส้่่นทางไหนค่ะ ตอบ ง่ายๆเริ่มจากเส้นที่ 1 ไปทางวัดร่องขุ่น เลี้ยวเข้าไปแวะชมวัดร่องขุ่นก่อน ใช้เส้น 1208 แล้วตรงไปอีก 5 นาที เลี้ยวขวา ใช้เส้น 1211 ถึงไร่จ้า

หมายเหตุ: รบกวนช่วยแนะนำโปรแกรมที่ดีที่สุดด้วยค่ะ เพราะโปรแกรมวันแรก ไม่อยากเดินทางมาก เนื่องจาก คนขับ ขับรถมาทั้งคืนค่ะ ไม่อยากให้ขับรถเยอะ ตอนถึงเชียงรายค่ะ

ขอบคุณค่ะ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 14:47:27 »

ลองแบบนี้สิครับ เอาไว้พิจารณา จะได้ไม่ต้องวนกลับไปมา ไม่รู้เอารถอะไรมา และไม่รู้จะเดินทางเชียงรายมาทางพะเยาหรือเชียงใหม่  ถ้าเชียงใหม่ง่ายเลย พอถึงแม่สรวยให้ไปดอยช้างก่อน  แต่ถ้ามาจากพะเยาก่อนเข้าเชียงรายก็เลี้ยวไปทางอำเภอแม่สรวยก่อน  สมมุติมาถึงเชียงรายตอนเช้าตรู่เลย

วันแรก เริ่มต้นจาก ขึ้นดอยช้าง ทางเขื่อนแม่สรวย-ขากลับลงเส้นทางดอยช้าง-อ่างเก็บน้ำห้วยส้านให้ถามเจ้าหน้านะครับใช้เส้นไหน ตอนนี้ถนนลาดคอนกรีตหมดแล้ว การเดินทางสะดวก  จากดอยช้างมาถึงอ่างเก็บน้ำประมาณ 12 กิโล

ผ่านอ่างเก็บน้ำมาจะออกถนนสายเด่นห้า-ดงมะดะ เลี้ยวซ้ายเข้าในตัวเมือง จะผ่านทางแยกไปวัดร่องขุ่น ให้เลยไปนิดเดียวแวะเที่ยวไร่บุญรอดก่อน แล้วย้อนกลับมาไปเที่ยวัดร่องขุ่น จากนั้นก็เข้าในเมือง ตามถนนพหลโยธิน จากวัดร่องขุ่น-ตัวเมืองประมาณ 13 กิโล แวะนมัสการพ่อขุนฯ ตามที่ต้องการ  วันนี้ยังพอมีเวลาช่วงเย็น สามารถหาที่เที่ยว ที่กินในตัวเมืองได้   หรือถ้าถึงตัวเมืองประมาณบ่ายสามโมง จะไปสัมผัสอากาศหนาวก็ให้ขึ้นหาที่พักบนดอยแม่สลองได้เลย

หรือหากยังไม่ขึ้นดอยแม่สลองที่พักในวันนี้ หากตัดพระขี่ม้า ตามความเห็นข้างบนออก และไม่อยากขับรถย้อนกลับไปมาให้เตรียมขึ้นดอยแม่สลองแต่เช้า โดยใช้เส้นทาง อ.แม่จัน- อ.ฝาง ไปหาที่พักตามข้างทางช่วงนี้ มีหลายแห่ง  หรือจะอดขับรถอีกนิดไปหาที่พักตามบนดอยแม่สลองก็ได้ การเดินทางไปดอยแม่สลองเส้นทางนี้ให้ขับรถไปทางอำเภอฝาง จนถึงสามแยกกิ่วสะใต จะมีด่านตรวจ ให้เลี้ยวขวาขึ้นดอยแม่สลองได้เลย ถึงตรงนี้คงไม่หลงแล้ว ไม่รู้ว่ากี่กิโล แต่ก็ไม่ใกลเท่าไหร่

วันที่สอง ตอนเช้าหลังจากเที่ยวบนดอยแม่สลองเสร็จ ช่วงสายๆก็ใช้เส้นทางแม่สลอง-แม่จัน ขับรถลงมาระหว่างทางก็แวะเที่ยวไร่ชา หรือจุดสนใจตามสบาย ถึงสามแยกอี้ก้อ จะมีด่าน เลี้ยวซ้ายไป อ.แม่ฟ้าหลวง  เลี้ยวขวา ไป อ.แม่จัน ถามเจ้าหน้าที่ก็ได้  ให้เลี้ยวทางมา อ.แม่จัน ถ้ายังอยากชมไร่ชาต่อก่อนถึงตัวอำเภอ จะมีไร่ชาฉุยฟง ว่ากันว่าสวยที่สุดในประเทศไทย มีละครหลายเรื่องมาถ่ายทำที่นี่ แวะเข้าไปถ่ายรูปได้ครับ

เส้นทางนี้จะออกถนนพหลโยธิน เยื้องโรงเรียนแม่จันวิทยาคม ก็ให้เลี้ยวซ้ายไปทาง อ.แม่สาย พอถึงช่วงตำบลศรีค้ำ จะเห็นป้ายวัดถ้ำป่าอาชาทอง จะแวะเที่ยวได้ แต่ใส่บาตรคงไม่ทันแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

จากนั้นมุ่งตรงไป อ.แม่สาย จนสุดเขตประเทศไทย จะเป็นตลาดชายแดนแม่สายที่คนนิยมไปเที่ยวกัน  กรณีจะข้ามไปเที่ยวฝั่งพม่า ให้แวะทำบัตรผ่านแดนที่หน้าอำเภอก่อนนะครับ จะมีป้ายบอกเป็นช่วงๆ  ไม่งั้นจะเสียเวลาขับรถย้อนกลับมาทำบัตรอีก

หลังจากนั้นช่วงเย็นๆ ก็ไปสามเหลี่ยมทองคำ  โดยใช้เส้นทางแม่สาย - เชียงแสน (ไม่ใช่แม่จัน-เชียงแสน)  ตอนที่จะสู่ตัวอำเภอแม่สายจะผ่านแยกไปเชียงแสน คุณต้องขับรถย้อนกลับมาอีกนิด จะเจอเส้นทางดังกล่าวแล้วเลี้ยวซ้ายไปตามถนน  กี่กิโลจำไม่ได้ แต่ไม่น่าจะถึง 1 ชั่วโมง จะผ่านสามเหลี่ยมทองคำ และแหล่งท่องเที่ยวเชียงแสน  จะพักที่เชียงแสน หรือจะอดทนขับรถมาพักในตัวเมืองก็ได้

กรณีจะไปเคาท์ดาวน์ในตัวเมือง ก็ใช้เส้นทางเชียงแสน - แม่จัน - เชียงราย  ทางแยกจะอยู่ๆใกล้กับที่ว่าการอำเภอและสถานีตำรวจเชียงแสน เลี้ยวขวาก็จะเป็นเส้นทางมุ่งสู่อำเภอแม่จันและตัวเมือง ใช้เวลาประมาณ 1.30 ชั่วโมง

วาดแผนที่คร่าวๆให้ตามนี้วันแรกและวันที่สอง  จะได้เห็นภาพรวม แต่ระยะทางจริงใกลพอสมควรนะครับ เพราะฉนั้นทริปนี้เวลาส่วนใหญ่จะหมดไปกับการเดินทางค่อนข้างเยอะ ดังนั้นต้องจัดการเวลาให้ดี  ยิ้มเท่ห์

* map1.jpg (55.09 KB, 900x675 - ดู 379 ครั้ง.)

* map2.jpg (46.13 KB, 900x620 - ดู 375 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 14:50:36 โดย WEBMASTER » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
หน้า: [1] พิมพ์