เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:21:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ร้านอาหารที่ไม่แจ้งราคาอาหารในเมนู
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ร้านอาหารที่ไม่แจ้งราคาอาหารในเมนู  (อ่าน 3908 ครั้ง)
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 13:11:24 »

ถ้าเป็นร้าน ม.น. ผมก็ไปกินมาบ่อยนะ
ก็แล้วแต่คนชอบถ้าชอบก็ไป ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องไป
เรื่องอาหารก็เหมือนกัน คงจะไปทำให้ถูกใจคนหมด 100% ก็คงจะเทพเกินไป
ก็แค่นั้น และประเด็นของกระทู้นี้คืออะไรครับ

ถูกต้องเลยค่ะพี่

เรื่องรสชาติแล้วแต่คนชอบ

ให้ถูกใจทุกท่านเป็นไปไม่ได้

รบกวนพี่นิดนึง

ที่ถามว่าประเด็นคืออะไร

ช่วยอ่านความเห็นแรกก่อน

แล้วจะกระจ่าง

ทำป้ายแสดงรายการอาหารอย่างดีแปะทั่วร้าน

ไม่มีการแจ้งราคาเลย

เวลาเรียกเช็คบิล

อาหารเต็มโต๊ะมายืนมองๆ. 5 วิ

ไม่นับถ้วยข้าว. ไม่มองน้ำด้วยซ้ำ

แจ้งราคาทันทีไม่มีเครื่องคิดเลข

และแพงมากๆ

เคยมีลูกค้าบางท่านตกใจเพราะคิดยังไงก็ไม่ถึง

ขอบิลใบเสร็จ

หายไปนานมาก

กลับมาพร้อมใบเสร็จ

บรรทัดเดียว " ค่าอาหารรวม..... บาท "

เพราะไม่สามารถลงบิลให้ตรงกับราคาที่แจ้งได้

คือลูกค้ายังนั่งอยู่ที่โต๊ะ

หลักฐานยังปรากฏครบถ้วน

ให้ชี้แจงมา อาหารจานละกี่บาท

ชี้แจงไม่ได้เพราะ มั่ว ราคา ไงคะ

แล้วที่พี่ไปบ่อย

คนเดียวหรือหลายคน

อาหารกี่อย่าง

มั่วไม่ได้เขาก็เลือกทำเอา

ชัดเจนนะคะ. " ประเด็น "

br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 13:28:05 »

ตอบได้ตรงประเด็น ชัดๆเลย  ถ้าใครอยากไปลองพกเครื่องคิเเลขไปตวย

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 13:43:21 »

ชัดเจน ตรงประเด็น รับทราบครับ

ในเรื่องของราคาค่าอาหาร
เป็นตามที่แจ้งครับ

ยินดีค่ะพี่

ขอบคุณมากค่ะที่เข้าใจ

อยากให้ร้านอาหารทุกร้านปฏิบัติให้เป็นมาตรฐาน

ค้าขายคู่แข่งมีเยอะแยะ

เมื่อลูกค้าเลือกมาอุดหนุนร้านเรา

ขอให้ได้รับความประทับใจกลับบ้าน

ขอเพียงเท่านี้ค่ะ
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 14:10:10 »

เค้าคงเน้นความเก๋า  ยิ้มกว้างๆ
สังเกตุร้านพวกนี้ เป็นร้านเก่าแก่ ไม่ง้อใคร

แต่ยุคสมัยเปลี่ยนไป ต้องปรับตัวปรับนิสัย วิธีการค้าขาย
เพื่อรับกับสมัยด้วย คนสมัยนี้มีวิธีการและรูปแบบในการใช้จ่าย
ไม่ใช่แค่บอกปากเปล่า ต่อราคาปากเปล่า

ก็หวังว่าคงพัฒนาวิธีการค้าขาย

ปล.เหมือนร้านข้าวต้มนาย จ. เค้ามีบิลที่พิมพ์ออกจากเครื่องเลยน่ะครับ
ย้ำน่ะครับ คุยแค่เรื่องวิธีการ ไม่ได้คุยเรื่องอื่น

Seacat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 16:19:11 »

ขออนุญาติดันกระทู้

ไม่อยากเยอะกว่านี้

แค่เตือนคนที่ท่านรัก

ว่าอย่าเสียรู้ร้านแบบนี้อีก

ส่วนเรื่องอื่นแล้วแต่วิจารณญาณทุกท่าน

จะคอยฟังว่า

วันหนึ่ง. ที่ร้านข้าวต้ม ม น

มีลูกค้าลุกขึ้นมาถามราคาพร้อมถือเครื่องคิดเลขที่ติดมือมาจากบ้าน

ให้เจ้าของร้านบอกจำนวนพร้อมราคา

เพราะเห็นคิดเร็วมากกกกกกก

ต้องตอบได้ทันทีสิ

แค่นี้แหละ.

ถ้าฟ้ามีตา

ถ้าเป็นเราไปนะคะ ทำแน่นอนค่ะ ขอราคาแต่ละอย่าง
แล้วก็กดเครื่องคิดเลขในโทรสับเอง
แต่พอฟังเรื่องราวจาก จขกท. แล้ว
บอกเลยค่ะ ยังไงก็ไม่ไป
ม.น. นี่ (มี....า) รึเปล่าค่ะ
ไม่แน่ใจ แต่เมื่อวานขับรถผ่านอ่ะค่ะ
ยังบ่นกับแฟนอยู่เลยว่า อยากลองกินอะ
ดีนะคะ ได้มาอ่านก่อน รบกวนใบ้อีกทีนะคะ
พอดีไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ค่าาา
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 16:27:39 »

ขออนุญาติดันกระทู้

ไม่อยากเยอะกว่านี้

แค่เตือนคนที่ท่านรัก

ว่าอย่าเสียรู้ร้านแบบนี้อีก

ส่วนเรื่องอื่นแล้วแต่วิจารณญาณทุกท่าน

จะคอยฟังว่า

วันหนึ่ง. ที่ร้านข้าวต้ม ม น

มีลูกค้าลุกขึ้นมาถามราคาพร้อมถือเครื่องคิดเลขที่ติดมือมาจากบ้าน

ให้เจ้าของร้านบอกจำนวนพร้อมราคา

เพราะเห็นคิดเร็วมากกกกกกก

ต้องตอบได้ทันทีสิ

แค่นี้แหละ.

ถ้าฟ้ามีตา

ถ้าเป็นเราไปนะคะ ทำแน่นอนค่ะ ขอราคาแต่ละอย่าง
แล้วก็กดเครื่องคิดเลขในโทรสับเอง
แต่พอฟังเรื่องราวจาก จขกท. แล้ว
บอกเลยค่ะ ยังไงก็ไม่ไป
ม.น. นี่ (มี....า) รึเปล่าค่ะ
ไม่แน่ใจ แต่เมื่อวานขับรถผ่านอ่ะค่ะ
ยังบ่นกับแฟนอยู่เลยว่า อยากลองกินอะ
ดีนะคะ ได้มาอ่านก่อน รบกวนใบ้อีกทีนะคะ
พอดีไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ค่าาา

ร้านที่น้องถามนั่นแหละ

ถั่วต้มแล้วจ้า

แต่ก็นะ

สมาชิกบางท่านถามราคาก่อนสั่ง

เขาตอบว่า " แล้วแต่ จานเล็ก-จานใหญ่ "

แต่ก็ไม่บอกนะเล็กเท่าไหร่ใหญ่เท่าไหร่

เฮ้อ!!!!  อย่างที่บอก

ระบุให้ชัดเจนแต่ละเมนูเลย

เล็ก-ใหญ่กี่บาท

ส่อเจตนานะ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 22:37:42 »

แจกฟรี..เพื่อการกุศล

ฝากพกใส่กระเป๋าไปด้วย.....

ขอให้ผลบุญครั้งนี้ จงดลบันดาลให้เจ้ากรรมนายเวรที่....ข้าพเจ้าได้มาชดใช้ให้ไปแล้ว...ในชาตินี้
จงพบแต่ทางสว่าง ปราศจากโลภะใดๆต่อไปอีกนานเท่านานเทอญ....

* 5001838_x2.jpg (244.42 KB, 498x680 - ดู 310 ครั้ง.)

pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 07:26:41 »

แจกฟรี..เพื่อการกุศล

ฝากพกใส่กระเป๋าไปด้วย.....

ขอให้ผลบุญครั้งนี้ จงดลบันดาลให้เจ้ากรรมนายเวรที่....ข้าพเจ้าได้มาชดใช้ให้ไปแล้ว...ในชาตินี้
จงพบแต่ทางสว่าง ปราศจากโลภะใดๆต่อไปอีกนานเท่านานเทอญ....

+ กดไลค์แบบรัวๆๆๆๆๆๆๆ
Ting4949

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 11:00:09 »

ผมแนะนำ ข้าวต้มนายหนุ่ม สบายใจกว่า อย่างน้อยก็ไม่เอาเปรียบลูกค้า อย่าง 2 ร้านที่กล่าวถึงกันอยู่ น่ะครับ.... ยิ้มเท่ห์
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 13:34:34 »

ผมแนะนำ ข้าวต้มนายหนุ่ม สบายใจกว่า อย่างน้อยก็ไม่เอาเปรียบลูกค้า อย่าง 2 ร้านที่กล่าวถึงกันอยู่ น่ะครับ.... ยิ้มเท่ห์

อยู่ตรงไหนคะ

ว่างๆจะแวะไปอุดหนุน

br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 19:06:18 »

ตรงข้ามธกส.ในเมืองครับ นั่งด้านหลังโล่งๆ ได้บรรยากาศดี

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
darkphong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 21:59:58 »

เคยไปกินครั้งนึงครับ รสชาติก็ธรรมดาครับ(สำหรับผมนะครับ) บริการโครตห่วย (อาจเพราะลูกค้าเยอะ) ไม่ไปอีกเลย เพราะไม่ได้ไปขอกิน เสียเงินกินนะครับ ส่วนเรื่องราคาก็อย่างกระทู้ข้างบนเลยครับ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 07:38:05 »

เคยไปกินครั้งนึงครับ รสชาติก็ธรรมดาครับ(สำหรับผมนะครับ) บริการโครตห่วย (อาจเพราะลูกค้าเยอะ) ไม่ไปอีกเลย เพราะไม่ได้ไปขอกิน เสียเงินกินนะครับ ส่วนเรื่องราคาก็อย่างกระทู้ข้างบนเลยครับ

ทุกวันนี้ยังแปลกใจ

เรื่องลูกค้าเยอะนี่แหละ

สมาชิกท่านอื่นประทับใจด้านใหนบ้างกับร้านนี้

เพราะดูเรื่อง รสชาติ. บริการ. การคิดเงิน ความสะดวกในการจอดรถ

ก็เป็นดังที่ทุกท่านแสดงความเห็น

แต่อาจมีจุดเด่นด้านอื่น

และต้องดีมากๆด้วย

จึงหักกลบลบหนี้จุดด้อยอื่นได้หมด

แจ๋วจริงค่ะ. ยอมมมมมมมม

pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 10:01:56 »

ใช่ครับ ..แต่ผมไม่ได้ไปบ่อยหรือไปผิดช่วงเวลา ขอติ คือ กรุณาเสิร์ฟอาหารสักอย่างพร้อมข้าวได้ไหมครับ ไม่ใช่แค่ที่นี่นะ ไม่รู้เป็นธรรมเนียมหรือเปล่า จะเสิร์ฟข้าวก่อนแล้วให้เรานั่งมองข้าวตั้งนาน ใจคิด "แล้วจะเอามาให้กรูกินกะอะไรวะ.." กับข้าวก็ทยอยมาทีละอย่างไม่ให้ขาดตอน เฉลี่ยตามโต๊ะกันไป นี่กินหมดชุดแรกไปแล้ว รอนานมากๆกว่าที่เหลือจะมา ลูกค้าก็ได้แต่นั่งลุ้นว่าไอ้ที่เขายกมาเสิร์ฟมันจะลงโต๊ะเราหรือเปล่า พอมาแล้วมาแบบปูพรมเลยคือรวดเดียวหมด...
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 22:52:57 »

ผมชอบ รสชาติอาหาร ถูกปากผมนะ อร่อยดี  ไปกินทุกครั้ง ก้อ 2ร้อยบาทนิดๆต่อ 2คน

ก้ออย่างที่เพื่อนพูดกัน ตอนคิดตังค์ ก้อ คิดๆแล้วก้อบอกราคา  ก้อไม่เคยรู้ ซะที ว่าแต่ละอย่าง กี่บาท

ผมชอบตรงที่ อร่อย และถูกกว่าในห้าง คร้าบบบ ยิงฟันยิ้ม.

แต่เพื่อนๆที่ไปกินกันเยอะๆ คง งง เครื่อง ราคา กัน เพราะ สั่งหลายอย่าง  ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์