เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 09:15:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  นางพยาบาลธงเขียว
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน นางพยาบาลธงเขียว  (อ่าน 4024 ครั้ง)
akein
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2014, 21:38:44 »

รู้มาว่าผู้ใหญ่ผู้บริหารก็พยายามทำให้ดีขึ้นกว่านี้แต่ผู้ปฏิบัติงานบางคนไม่มีสำนึก เคยเจอบางคนพูดกับผู้ป่วยว่า "ทำไมไม่รีบตายๆเสีย" เพราะโมโหที่ผู้ป่วยเข้าไปขัดจังหวะคุย
สิ่งที่ต้องการมากที่สุดคือจรรยาบรรณทางวิชาชีพ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2014, 22:12:14 »

...เรื่องประกันสังคมกับ ร.พ.รัฐ ต้องต่อว่าทางหน่วยงานประกันสังคมครับ ร.พ.รัฐให้บริการสุดความสามารถได้เท่านี้ ร.พ.รัฐภาระเยอะอยู่แล้ว ตั้งแต่ก่อนประกันสังคมยังไม่โอนมา อยู่ๆ ร.พ.เอกชนโยนให้ ร.พ.รัฐรับผิดชอบ  เพราะอะไร ต้องโทษหน่วยงานประกันสังคมด้อยประสบการณ์การบริหาร จึงประสบปัญหา ร.พ.เอกชนไม่ต้อนรับครับ
sawang23
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2014, 22:28:39 »

...เรื่องประกันสังคมกับ ร.พ.รัฐ ต้องต่อว่าทางหน่วยงานประกันสังคมครับ ร.พ.รัฐให้บริการสุดความสามารถได้เท่านี้ ร.พ.รัฐภาระเยอะอยู่แล้ว ตั้งแต่ก่อนประกันสังคมยังไม่โอนมา อยู่ๆ ร.พ.เอกชนโยนให้ ร.พ.รัฐรับผิดชอบ  เพราะอะไร ต้องโทษหน่วยงานประกันสังคมด้อยประสบการณ์การบริหาร จึงประสบปัญหา ร.พ.เอกชนไม่ต้อนรับครับ
อย่าหลงประเด็นผมก็ว่าประกันสังคมนั้นแหละว่าประกันย้ายมาโฮงบาลไทยมันไม่แย่เหรอปกติก็ยัดเยียดพออยู่แล้วไอ้ผมก็ไม่อยากเข้าโรงบาลไทยซะด้วยการบริการก็ห่วยหน้าก็เหมือนจะไม่ได้กินข้าวหรือทะเลาะกะสามีมาอารมณ์ค้างหรือเปล่าก็ไม่รู้
akein
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2014, 17:36:16 »

อย่าหลงประเด็นผมก็ว่าประกันสังคมนั้นแหละว่าประกันย้ายมาโฮงบาลไทยมันไม่แย่เหรอปกติก็ยัดเยียดพออยู่แล้วไอ้ผมก็ไม่อยากเข้าโรงบาลไทยซะด้วยการบริการก็ห่วยหน้าก็เหมือนจะไม่ได้กินข้าวหรือทะเลาะกะสามีมาอารมณ์ค้างหรือเปล่าก็ไม่รู้
กดlikeให้infinity
c1
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2014, 16:02:47 »

ปง
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2014, 20:17:41 »

ความโกรธ เป็นธรรมดาของคน ต่างกันว่าใครจะมีมากมีน้อย และใครจะข่มความโกรธได้มากกว่ากัน   อะไรที่พอจะให้อภัยกันได้ก็ให้อภัยเถอะครับ  "ฆ่าความโกรธได้ ใจย่อมเป็นสุข"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 12:53:48 โดย Tossapol » IP : บันทึกการเข้า
akein
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 18:22:12 »

ส๊าาาาาาาาาาาธุ
chayzeedza
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

วันนี้ลำบาก วันหน้าจะสบาย

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 03:07:41 »

ผมเคยเจอหนักกว่านี้อีกท่าน!!ตอนผมไปส่งแฟนผมไปหาหมอแฟนผมโดนประตูบานพับบาดข้อเท้าเดินไม่ได้ ไปยามวิกาล ฉุกเฉิน ถามหมอผู้ชาย ว่าหมอครับ เสร็จแล้วให้ไปไหน หมอตอบกลับเลย แบบไม่พอใจ "หมอ ก็ไม่รู้ เพราะหมอไม่ได้เป็นคนตรวจ อยากรู้ก็ไปถามหมอที่ตรวจสิ ซึ่งเวลานั่น 23.50 เย็บแผลเสร็จแล้ว แต่จะให้ไปเอายา หรือ ไปทำเรื่องจ่ายเงิน ยังไง ก็ไม่บอกผมนั่งรอหมอคนที่ทำแผล ประมาณชั่วโมงกว่า ตี1เกือบตี2 ละ หมอคนทำแผลก็ไม่โผล่หน้ามาสักที ผมเลยหน้าด้านถามต่อว่า หมอครับ แล้ว งี้ กลับบ้านได้เลยหรือป่าว หรือ ต้องรอ หมอ ที่ทำแผลมา หมอคนดังกล่าว เดินหันหลัง แล้วบอกให้พยาบาล นั่งโต๊ะข้างๆ มาบอกผมว่า กลับเลย บ่มีหยังแล้วเสียเวลายะหยังแห่ม ไปเตอะ" สรุป ค่ายาก็ไม่ได้จ่าย ค่าทำแผลไม่ได้จ่าย ได้แต่ใบนัดไปถอดไหม อย่างเดียว ไปล้างแผล ตอนเช้า พยาบาลถาม หมอไหนเย็บแผลให้นิ!! ทุเรสขนาด เย็บแผล จะอี๊ มันบ่หายง่ายหรอก อีกอย่าง จะยิ่งทำให้แผลติดเชื้อ (ตอนนี้แฟนผมยังบ่หายเลย ผ่านไป 2 เดือนกว่าแล้ว จะหื้อไปเย็บต่อก็บ่าไหวเจ็บแผลปล่าวๆ ได้แต่รอหื้อแผลแห้ง มีเลือดซืมออกแผลตลอด เวลาเดินหรือ ทำอะไรกับข้อเท้าแรงๆ) บอกได้คำเดียว หมอโรงบาลไทย โครตเหี้ย... (บางคน) โดยเฉพาะ กลางคืน เวลาฉุกเฉิน ปากหมา สุดๆ ขออนุญาติ แรงๆ สักคำเตอะ วันนั้น ผมจะถาม ตีหงีบสักกำ ดีแฟนผมบอกหื้อกลับ บ่อั้นนิ หึหึ อีกอย่าง เณรป่วย นอนเตียง ข้างๆ ก็สลบหลับไป ไม่อยากเสียงดังมาก ผมเลย เอาแฟนขี่หลังไปขึ้นรถเอง ...รถเข็น พยาบาลเอาไปเก็บ ครับ ตอนที่เข้ามาตอนแรกผมเอารถเข็นหื้อแฟนผมนั่งเอง เอาง่ายๆ แถบ บ่มีพยาบาลหรือหมอ หรือคนเข็นรถ สนใจเลยครับ โครตเหี้ย บริการตัวเอง ง่ายๆ เลย สู้โรงบาลตามอำเภอบ่ได้เลย เช่นโรงบาลแม่ลาวนิ เปิ้ลบริการดี มีน้ำใจ รอยยิ้มแย้ม หึ ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างผ่อง

ซื่อ กินไม่หมด "คด กินไม่นาน"
ติดต่อ 097-9899389 (ชาย)
nutjunior
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 14:27:06 »

ผมเคยเจอหนักกว่านี้อีกท่าน!!ตอนผมไปส่งแฟนผมไปหาหมอแฟนผมโดนประตูบานพับบาดข้อเท้าเดินไม่ได้ ไปยามวิกาล ฉุกเฉิน ถามหมอผู้ชาย ว่าหมอครับ เสร็จแล้วให้ไปไหน หมอตอบกลับเลย แบบไม่พอใจ "หมอ ก็ไม่รู้ เพราะหมอไม่ได้เป็นคนตรวจ อยากรู้ก็ไปถามหมอที่ตรวจสิ ซึ่งเวลานั่น 23.50 เย็บแผลเสร็จแล้ว แต่จะให้ไปเอายา หรือ ไปทำเรื่องจ่ายเงิน ยังไง ก็ไม่บอกผมนั่งรอหมอคนที่ทำแผล ประมาณชั่วโมงกว่า ตี1เกือบตี2 ละ หมอคนทำแผลก็ไม่โผล่หน้ามาสักที ผมเลยหน้าด้านถามต่อว่า หมอครับ แล้ว งี้ กลับบ้านได้เลยหรือป่าว หรือ ต้องรอ หมอ ที่ทำแผลมา หมอคนดังกล่าว เดินหันหลัง แล้วบอกให้พยาบาล นั่งโต๊ะข้างๆ มาบอกผมว่า กลับเลย บ่มีหยังแล้วเสียเวลายะหยังแห่ม ไปเตอะ" สรุป ค่ายาก็ไม่ได้จ่าย ค่าทำแผลไม่ได้จ่าย ได้แต่ใบนัดไปถอดไหม อย่างเดียว ไปล้างแผล ตอนเช้า พยาบาลถาม หมอไหนเย็บแผลให้นิ!! ทุเรสขนาด เย็บแผล จะอี๊ มันบ่หายง่ายหรอก อีกอย่าง จะยิ่งทำให้แผลติดเชื้อ (ตอนนี้แฟนผมยังบ่หายเลย ผ่านไป 2 เดือนกว่าแล้ว จะหื้อไปเย็บต่อก็บ่าไหวเจ็บแผลปล่าวๆ ได้แต่รอหื้อแผลแห้ง มีเลือดซืมออกแผลตลอด เวลาเดินหรือ ทำอะไรกับข้อเท้าแรงๆ) บอกได้คำเดียว หมอโรงบาลไทย โครตเหี้ย... (บางคน) โดยเฉพาะ กลางคืน เวลาฉุกเฉิน ปากหมา สุดๆ ขออนุญาติ แรงๆ สักคำเตอะ วันนั้น ผมจะถาม ตีหงีบสักกำ ดีแฟนผมบอกหื้อกลับ บ่อั้นนิ หึหึ อีกอย่าง เณรป่วย นอนเตียง ข้างๆ ก็สลบหลับไป ไม่อยากเสียงดังมาก ผมเลย เอาแฟนขี่หลังไปขึ้นรถเอง ...รถเข็น พยาบาลเอาไปเก็บ ครับ ตอนที่เข้ามาตอนแรกผมเอารถเข็นหื้อแฟนผมนั่งเอง เอาง่ายๆ แถบ บ่มีพยาบาลหรือหมอ หรือคนเข็นรถ สนใจเลยครับ โครตเหี้ย บริการตัวเอง ง่ายๆ เลย สู้โรงบาลตามอำเภอบ่ได้เลย เช่นโรงบาลแม่ลาวนิ เปิ้ลบริการดี มีน้ำใจ รอยยิ้มแย้ม หึ ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างผ่อง
พูดไม่ออกเลยครับเจอบริการอย่างนี้ อยากรู้ชื่อหมอคนนี้จริงๆ

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
chayzeedza
ชั้นประถม
*

วันนี้ลำบาก วันหน้าจะสบาย

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 22:44:30 »

[/quote]พูดไม่ออกเลยครับเจอบริการอย่างนี้ อยากรู้ชื่อหมอคนนี้จริงๆ
[/quote]ผมไม่รู้จักชื่อหมอคนนั้นครับ แต่ ผมจำรูปลักษณ์ ได้ สูงผอม  ใส่แว่นตา เสื้อช็อป สีน้ำตาล พูดภาษากลาง ผมจำได้เท่านี้ครับ เพราะเวลานั้นก็ดึกมากแล้ว ผมก็ง่วงสุดๆ ด้วย อารมณ์ไม่ดี ไม่อยากมองหน้าเลยครับ

ซื่อ กินไม่หมด "คด กินไม่นาน"
ติดต่อ 097-9899389 (ชาย)
ข้าของแผ่นดิน
เกิดมาต้อง ตอบแทน บุญคุณ แผ่นดิน 083-7861478
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 11:19:09 »

เรื่องแบบนี้เจอมาเหมือนกันพาแม่ไปตรวจตามหมอนัด 7 โมงเช้าได้ตรวจ 4 โมงเย็นสุดยอดความมั่วของพยาบาล ไม่เป็นไปตามคิวมาหลังได้ตรวจก่อนมาก่อนได้ตรวจหลัง พอเราถามว่าไม่เป็นไปตามบัตรคิวหรือ คำตอบที่ได้คือโดนตะคอกใส่.........เค้าคงไม่รู้ว่าเราก็เป็นพยาบาลเหมือนกันเศร้าใจจริงๆ โกรธ โกรธ

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน โบราณท่านว่า
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 13:55:44 »

ตัวผมมองว่าอยู่ที่การบริหารจัดการของผู้บริหารโรงพยาบาลนั้น ๆ ครับ
ถ้าใส่ใจในการให้บริการประชาชนหรือเปล่า อยากพัฒนาองค์กรของตัวเองหรือเปล่า

เข้าใจว่าคนไข้เยอะ หมอ/พยาบาล/เจ้าหน้าที่ มีไม่เพียงพอ
แต่ถ้าทำระบบให้ดี ตั้งใจจริง สิ่งดีๆ หลายๆอย่างก็จะตามมาครับ

ผมกล้าที่จะยกตัวอย่างโรงพยาบาลหนึ่งครับ
โรงพยาบาลอำเภอบางคล้า จ.ฉะเชิงเทรา
บริการเหมือนเราไปใช้โรงพยาบาลเอกชนเลยครับ
เจ้าหน้าที่ทุกคนให้บริการยิ้มแย้มแจ่มใส
มีการจัดลำดับคิว มีเจ้าหน้าที่ช่วยเหลือ/แนะนำ

แต่เปรียบเทียบกับอีกโรงพยาบาลหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยชื่อ)
ชาวบ้านให้ฉายา "โรงฆ่าสัตว์"
ทั้ง ๆ ที่ก็เป็นโรงพยาบาลประจำอำเภอเหมือนกัน

ไม่ว่าองค์กรไหน ถ้าผู้บริหารให้ความสำคัญกับการจัดการขององค์กร
องค์กรนั้นรุ่งแน่นอนครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
CODE_1
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 14:13:53 »

ผมเคยแวะนำเด็กนักเรียนแพ้อาหารเข้ารักษาที่โรงพยาบาลสองพี่น้อง สุพรรณบุรีก็บริการเยี่ยมครับ
รวดเร็ว ฉับไว

โรงเรียนบ้านเทอดไทย อำเภอแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย  57240
หน้า: 1 [2] พิมพ์