เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 17:41:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ซื้อขาย-รถมอเตอร์ไซด์ (ผู้ดูแล: Krit_66)
| | | |-+  (( ใครรู้ช้วยบอกที )) ขับรถไม่มีทะเบียน มีแต่ อินวอย ตำรวจเข้าจะจับเรามัยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (( ใครรู้ช้วยบอกที )) ขับรถไม่มีทะเบียน มีแต่ อินวอย ตำรวจเข้าจะจับเรามัยครับ  (อ่าน 2376 ครั้ง)
rooklyn
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 11:26:23 »

ช้วยบอกที ผมเพิ้งจะหัดเล่น cbr 400 มีแต่ใบอินวอยอะนะ
kreju-focus
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 11:34:19 »

จับครับ จับแน่นอน  เพราะถือว่าขี่รถไม่มีทะเบียน ต้องเสียค่าปรับ เท่าไหร่ไม่ทราบนะครับ
bankniti
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 12:08:07 »

เอกสารอินว้อยที่อ้างถึง เป็นหลักฐานที่เราจ่ายภาษี หรือตามกฎหมายเรียกว่า...รถนำเข้าประกอบจากอะไหล่ส่วนชิ้นเก่า
และเป็นรถ  หลายสิบปีแล้ว ไม่สามารถออกป้ายทะเบียนได้...ต้องวิ่งอย่างหลบๆซ่อนๆ
ดังนั้นราคา  มันจึงถูกกว่า  ท้องตลาด   ตามกฎหมายกรมขนส่งทางบกแล้วรถที่ไม่มีทะเบียน  ไม่อนุญาตให้วิ่งบนท้องถนนได้....ดังนั้น ตำรวจในฐานะผู้รักษากฎหมายจึงมีสิทธิ์จับ ตรวจ ยึด ได้  ครับ....
กมล ช.
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 17:25:00 »

เอกสารอินว้อยที่อ้างถึง เป็นหลักฐานที่เราจ่ายภาษี หรือตามกฎหมายเรียกว่า...รถนำเข้าประกอบจากอะไหล่ส่วนชิ้นเก่า
และเป็นรถ  หลายสิบปีแล้ว ไม่สามารถออกป้ายทะเบียนได้...ต้องวิ่งอย่างหลบๆซ่อนๆ
ดังนั้นราคา  มันจึงถูกกว่า  ท้องตลาด   ตามกฎหมายกรมขนส่งทางบกแล้วรถที่ไม่มีทะเบียน  ไม่อนุญาตให้วิ่งบนท้องถนนได้....ดังนั้น ตำรวจในฐานะผู้รักษากฎหมายจึงมีสิทธิ์จับ ตรวจ ยึด ได้  ครับ....
แล้วถ้าเสีย สรรพสามิตแล้ว จับมั้ยครับอยากรู้

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
6ix9ine
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 17:49:06 »

แล้วถ้าเสีย สรรพสามิตแล้ว จับมั้ยครับอยากรู้

ถึงแม้จะเสียสรรพสามิตแล้วก็ยังผิดกฎหมายคับ เพราะยังไงก็เป็นรถไม่มีทะเบียน
ผมก็เล่นรถอินวอยมาหลายปี  ยังไม่เคยโดนเรียกตรวจสักครั้งนะคับ 
สำหรับรถอินวอย  สิ่งที่น่ากลัวกว่าตำรวจ คือ เจ้าหน้าที่สรรพสามิตคับ
 ถ้าใจรักจริงต้องทำใจคับ ขับแบบหลบๆ ซ่อนๆ  เส้นไหนรู้ว่าอาจมีตำรวจก็เลี่ยงเอาคับ

จงทำลายศัตรูของท่าน  ด้วยการทำให้เขาเป็นมิตร
                         อับราฮัม ลินคอน
purinun477
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 17:52:55 »

ถ้าเสีย สพม.แล้วจะโดนเรื่องรถไม่ติดแผ่นป้ายวิ่งบนท้องถนนครับแล้วอาจโดนเรื่องไม่จดทะเบียนครับ ปัจจุบันไม่แน่ใจว่าอินวอยเสีย สพม.ได้และจดทะเบียนได้รึป่าวนะครับ แนะนำมีทะเบียนสบายใจที่สุดครับ ปล.รอผู้รู้มาเสริมครับผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
bin vios
มัธยม
**

ผมรัก "แมนยูฯ"

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 20:44:02 »

เท่าที่รู้งูๆปลาๆมา จอดใว้ในบ้านเฉยๆก้อโดนยึดได้นะคับ ถ้าไม่เสีย ส.พ.ม
dj_jerd
มัธยม
**

ฝูงบินต่ำ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 21:16:31 »

ระวังหน่อยนะครับ  ปีก่อน เพื่อนผมโดนสรรพสามิตร ล่อซื้อรถชอปเปอร์ NV750 โดนล่อซื้อยกขบวนกันมาถึงบ้าน  จากในเวปนี้แหละ หมดไป 2หมื่นกว่า ยังต้องเสียเวลาไปขึ้นศาลอีก  ขนาดรถของผมเองตามรูปจอดเอาไว้ แล้วนั่งคุยกะเพื่อนอยู่ห่างรถพอสมควรสงสัยมันนึกว่าเจ้าของไม่อยู่ ได้ทีพวกนี้ยังมาเดินวนดูรอบๆรถเหมือนคนตรวจสภาพรถ (แต่เสียใจ รถผมมีทะเบียนครับท่าน กินแห้วไป )
Lek_CM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 22:48:37 »

อินวอยที่ออกมาจะใช้กับเครื่องหรือโครงก็จะใช้ได้แค่เป็นอะไหล่เท่านั้นคับห้ามประกอบเป็นคันพร้อมวิ่งได้ คนที่มีรถอินวอยเยอะๆแบบบางร้านวิธีที่จะแก้ไม่ให้ถูกจับก็คือต้องถอดชิ้นส่วนออกเพื่อให้วิ่งไม่ได้อาจจะถอดล้อหรือถังน้ำมันออกเพื่อแจ้งว่าเป็นแค่อะไหล่ ส่วนรถอินวอยที่ประกอบเป็นคันพร้อมใช้แล้วไปเสีย สพม. เพราะเมื่อก่อนถ้าประกอบรถอินวอยแล้วเสีย สพม.เพราะจะเอารถไปตรวจ สมอ. ถ้าตรวจ สมอ.ผ่านจะสามารถนำไปจดทะเบียนได้ แต่ปัจจุบันเท่าที่รู้มาตรวจยังงัยก็ไม่ผ่านคับ แต่มีบิ๊กไบค์ร้านใหญ่ๆ บางร้านยังสามารถทำได้อยู่เคยสอบถามค่าทำ ทบ.เค้าคิดคันละประมาณ 1-1.5 แสนบาทคับ... ยิงฟันยิ้ม
bin vios
มัธยม
**

ผมรัก "แมนยูฯ"

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 23:39:02 »

ดีๆๆๆคับ ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณ ช.ร.ฟ.ก มากๆคับ ที่ทำให้ผมได้รู้จัก
เพื่อนๆ พี่ๆ และมิตรภาพ ที่ดีๆคับ ขอบคุณมากๆคับ  ยิงฟันยิ้ม
Jaosamran 111
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2014, 17:36:45 »

เมื่อก่อนยังดีหน่อยเสีย สพม แค่ 3 % แต่ตอนนี้สิ 30%
หนาวเล่นรถทะเบียนดีกว่า
kanchidpol
แฟนพันธ์แท้
*

ระยะทางพิสูตรม้า กาลเวลาพิสูตรคน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2014, 17:54:15 »

โดนแน่นอนคับท่านสามารถศึกษาค้นได้googelคับ  อินวอยดู พรบ.ศุลกากรคับ  ภาษีสรรพสามิตดูได้ใน พรบ.สรรพสามิต ส่วนตำรวจดูได้ใน พรบ จราจรคับ มันเป็นกฏหมายคนละฉบับคับ สำหรับสรรพสามิตภาษี30%ของราคารถคับ ตัวอย่างเช่น cb400 ประมาณ เก้าหมื่อนกว่าแล้วคับถ้าโดนจับปรับสองเท่าคับ ส่วนจราจรเห็นน้องๆโดนต่อคันคันละ1500.- คับผม
หน้า: [1] พิมพ์