เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 17:41:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รถเกิดเหตุ บ.ประกันภัยบ่ายเบี่ยงไม่ยอมเคลม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน รถเกิดเหตุ บ.ประกันภัยบ่ายเบี่ยงไม่ยอมเคลม  (อ่าน 2995 ครั้ง)
^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 12:55:39 »

พอดีรถเกิดเหตุ ไม่มีคู่กรณี (ชนเสาบ้านตัวเอง) แจ้งเหตุไปแล้ว พนักงานเคลมมาถ่ายรูปออกใบเคลมให้แล้วสอบปากคำคนชนเรียบร้อยแล้ว พอผ่านไปเกือบ 2 อาทิตย์ มีพนักงานที่ บ.ประกัน โทรมาบอกว่ารู้อะไรบางอย่างจะให้ตัวดิฉัน (แฟนคนขับ) ไปให้ปากคำที่ บ.ประกัน เค้าบอกว่าถ้าเราไม่ไปให้ปากคำที่บริษัท เค้าอ้างว่ารถเราเกิดเหตุอีกวันทำไมไม่รีบโทรแจ้งโทรแจ้งข้ามวันไม่ได้อยู่ในข้อตกลง (มีด้วยหรอ เกิดเหตุยังไม่ถึง 24 ชม.เลย)เค้าก้อจะไม่ดำเนินเรื่องให้ (พูดไม่ค่อยดีใส่) แฟนเราโมโหเลยบอกว่าจะโทรไปที่ สนง.ใหญ่ กรุงเทพ เค้าก้อท้าทายเราว่าให้โทรไปหาเลย อยากขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ ควรทำอย่างไรต่อไป
มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:00:39 »

ประกันแบบไหนครับ ชั้น 1 หรือเปล่าครับ ของบริษัท อะไร  ถ้าไม่ได้รับความเป็นธรรม  แนะนำให้ไป บริษัทประกันกลาง ครับ

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:13:08 »

ของ บ.ไรครับ

Tel.087-7268139
^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:15:19 »

ประกันชั้น 1 ของวิริยะประกันภัยค่ะ หน้ากรมธรรม์คุ้มครองความเสียหายได้ 460,000  แต่รถดิฉันประเมินมาแล้วประมาณ 60,000 กว่า ค่ะ
ครูตุ๋ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:44:41 »

ลองเข้าไปคุยในบริษัทเลยน่าจะได้ความกว่าทางโทรศัพท์ครับ... เป็นสิทธิประโยชน์ของเรา
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:50:40 »

ขอพบผู้จัดการสาขา ... เลย

–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:13:28 »

ประกันชั้น 1 ของวิริยะประกันภัยค่ะ หน้ากรมธรรม์คุ้มครองความเสียหายได้ 460,000  แต่รถดิฉันประเมินมาแล้วประมาณ 60,000 กว่า ค่ะ
ชนอย่างใดครับ ลองเอารูปมาลงผ่อ จะได้จวนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:21:50 »

1. ได้ใบเคลมแล้ว ถือเป็นหลักฐานไว้ให้ดี.. มีอายุ 1 ปีที่จะซ่อมได้ อันนี้ ไม่ต้องถามว่าประกันชั้นไหน?

2. แจ้งเหตุ อยู่ในระยะเวลาที่ เร็วที่สุด ไม่ได้เน้นจำนวนชั่วโมงหรอกครับ

3. " รู้อะไรบางอย่าง"   ถ้าคุณไม่รู้ ก็ไปหาเค้าเลยดูสิ ว่าเค้ารู้อะไร?  ถ้าเราไม่ได้แจ้งเท็จ   รถคุณถูกแจ้งความไว้หรือเปล่า?ต้องดูด้วย   กรณีถ้าไม่ต้องห้ามร้ายแรงตามกรรมธรรม์ อย่าไปกลัวครับ

4. เบื้องต้น แนะนำว่าไม่ต้องต่อล้อต่อเถียงหรือข่มขู่เค้า มันไม่ใช่สิ่งดี  ขั้นตอนของการเคลมมีคนรับผิดชอบหลายชั้น  ไม่พอใจจุดไหนก็หาคนที่สูงกว่า  ถ้าไม่พอใจทั้งหมดก็สอบถาม สนง.ใหญ่  ไม่พอใจบริษัทใหญ่ก็ยังมีหน่วยคุ้มครองงานกลางรองรับอีก  คนที่คุณเถียงอาจเป็นแค่คนรับผิดชอบขั้นต้นที่ด้อยประสบการณ์เอาใจลูกค้าก็ได้

5  มีกรณีแบบนี้ทุกบริษัทนั่นแหล่ะครับ อย่าไปน้อยใจในโลโก้บริษัทไหน?  ใจเย็นๆค่อยๆเดิน  ผมก็เคยชนหมาตี5  2 วันถึงแจ้ง   เค้าทำหน้าไม่เชื่อ  เลยต้องมาคุ้ยขนหมาติดกันชนไปวาง ถึงคุยกันรู้เรื่องขึ้น

^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:27:58 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ หัวหน้าสาขานั่นแหละค่ะเรียกไปคุย เค้าบอกว่าดิฉันเป็นคนนั่งข้างคนขับต้องการจะสอบปากคำ สงสัยที่ว่าวันแรกที่รถเกิดเหตุพนักงานมาถ่ายรูปทำเรื่องเคลม ทำไมไม่เรียกสอบปากคำ จนเวลาผ่านล่วงเลยมา 2 อาทิตย์ถึงจะเรียกอ่ะคะ เค้าต้องการจะบ่ายเบี่ยงเรารึป่าวคะ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:37:00 »

ไม่หรอกครับ  ผจก.ทุกแห่ง เค้าจะเป็นตาข่ายที่กรองละเอียดที่สุดของที่นั้นๆ เพราะต้องอนุมัติเคสตามจำนวนค่าซ่อมที่สูงตามระดับที่ต้องมีการควบคุมจาก สนง.ใหญ่    แถมต้องตรวจสอบดูงานที่ลูกน้องไปทำว่ารอบคอบมั๊ย? หละหลวมอะไรหรือเปล่า?       

ไปหาเลยครับ  ไม่มีอะไรหรอก... ที่จริงเค้าควรมาดูเองจะถูก  แต่คงไม่ว่างติดภารกิจ    จะได้เห็นหน้าเห็นตา คุยกันสดๆ เอกสารเราไม่ต้องเอาไปนะ เค้ามีสำเนาอยู่แล้ว

เค้าว่า ได้ผัวนิสัยประกัน ...ได้เมียนิสัยบัญชี...ล่มจมทั้งบ้านแบบนี้แหล่ะ!!

^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:40:45 »

ไม่หรอกครับ  ผจก.ทุกแห่ง เค้าจะเป็นตาข่ายที่กรองละเอียดที่สุดของที่นั้นๆ เพราะต้องอนุมัติเคสตามจำนวนค่าซ่อมที่สูงตามระดับที่ต้องมีการควบคุมจาก สนง.ใหญ่    แถมต้องตรวจสอบดูงานที่ลูกน้องไปทำว่ารอบคอบมั๊ย? หละหลวมอะไรหรือเปล่า?       

ไปหาเลยครับ  ไม่มีอะไรหรอก... ที่จริงเค้าควรมาดูเองจะถูก  แต่คงไม่ว่างติดภารกิจ    จะได้เห็นหน้าเห็นตา คุยกันสดๆ เอกสารเราไม่ต้องเอาไปนะ เค้ามีสำเนาอยู่แล้ว

เค้าว่า ได้ผัวนิสัยประกัน ...ได้เมียนิสัยบัญชี...ล่มจมทั้งบ้านแบบนี้แหล่ะ!!
ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำนะคะ ใจดีขึ้นมาหน่อยค่ะ ยิ้ม ยิ้ม
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 14:53:35 »

(ผมหายใจลึกๆสู้ ตั้งแต่แกะขนหมาไปวางแล้วครับ... ยิ้มกว้างๆ..)    รถเราซื้อประกัน เพราะรู้ว่ามันจะต้องเสื่อมต้องเสีย   ถึงยอมจ่ายเงิน   วันหนึ่งเมื่อต้องใช้เค้า  กลับเจอหยุมหยิมก็น่าปวดหัวเป็นธรรมดา    แปลกนะ ซื้อเค้า ปีนี้ไม่มีเคลม ปีหน้า ลดนิดหน่อย  แต่พอมีเคลม คอยดูตัวเลขสิ พุ่งพรวดๆ ลืมความดีในอดีตเราไปเลย อายจัง    เป็นกำลังใจให้ จขกท.นะ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 15:14:21 »

ผมวิเคราะห์ดูนะครับ
...การชนเสาบ้าน ค่าซ่อม 60,000 บาท หน้ารถคงยุบ หม้อน้ำแตก อาจยุบมาถึงห้องโดยสาร
...สาเหตุละครับ คนขับรถเก่งประสบการณ์เยอะ มิไม่น่าจะยับเยินถึงระดับนั้น ไม่มีเบรคเลยนิ.
...คล้ายกะชนเสาเพราะความโกรธ เมาสุรา หรือเป็นมือใหม่หัดขับไม่มีใบขับขี่
...ประกันไม่จ่ายด้วยเงื่อนไขเหล่านี้นะครับ
...วิเคราะห์ทางบริษัท ฝ่ายเคลมส่งเรื่องเข้าไปแล้ว(2 อาทิตย์เรื่องตีกลับมา)
...สำนักงานใหญ่คงต้องการให้ส่งข้อมูลเพิ่มเติม(ก็เพราะสงสัยดังกล่าวข้างต้นนั่นล่ะ) หัวหน้าสาขาเลยเครียด เครียดกะเครียดมาเจอกัน ก็เลยปะทะคารม (หัวหน้าสาขาก็แย่ ลูกค้าคือพระเจ้า น่าจะพูดจาชี้แจงเหตุผลดีๆ เรียกมาพูดคุยกันเพราะอะไร)

...เหมือนการเคลมประกันอุบัติเหตุประกันชีวิต ตะปูตำเท้า ต้องบันทึกวันเวลา สถานที่เกิดเหตุ ทำอะไรจึงถูกตะปูตำ บรรยายให้หมด ไม่หมดจะถูกตีเรื่องกลับมาหาข้อมูลใหม่ ทำให้ได้เงินคืนช้า
...สำนวนตำรวจ รถยนต์หาย วันเวลา สถานที่ ลักษณะรถ ไปทำอะไรรถจึงหาย ฯลฯ ต้องมีรายละเอียดให้มากที่สุด
...สำนวนหมอ วันเวลา อาการคนไข้ คนไข้ทำอะไรมาจึงมีอาการผิดปกติ ฯลฯ ต้องให้ข้อมูลละเอียดเพื่อรักษาได้ถูกโรค

.....ทั้งหมดนี้ สรุปคือ บริษัทขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ ใจเย็นๆ ให้ข้อมูลไปเยอะๆ เรื่องจะได้ไม่ตีกลับมาอีก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 17:29:35 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 15:16:59 »

ประกันชั้น 1 ไม่น่ามีปัญหานะ บริษัทอาจลีลานิดหน่อย ยังไงก็เคลมได้
ai1love6
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 15:30:18 »

วิริยะเหรอครับ ผมเคยเจอแบบ... ตอนจ่ายเงินคือพระเจ้า ตอนเคลมเหมือนขอทาน ครับ บับบายไม่ทำอีกเลย มีญาติบอกญาติ มีคนรู้จักบอกคนรู้จักเลย ตั้งแต่นั้นมา

ทุกสิ่งทุกอย่าง ล้วนมีธรรมชาติ เป็นของมันเอง

"ผู้ใดเข้าถึงธรรม(ธรรมชาติ) ผู้นั้นเข้าถึงเรา" : พุทธวจนะ
^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 15:30:38 »

แฟนเป็นช่างยนต์ค่ะ พอดีรถเป็นออโต้กะลังจะลงไปเปิดประตูบ้านแล้วเหยียบคันเร่งค่ะ เลยพุ่งชนเสาบ้าน แต่หม้อน้ำไม่แตก ไม่ถึงห้องเครื่องนะคะ แต่ทางอะไหล่เค้าประเมินราคาไว้คร่าวๆน่ะคะ แนบรูปให้ดูนะคะ

* S__11182082.jpg (207.67 KB, 1024x1024 - ดู 1340 ครั้ง.)
ball2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 16:38:46 »

เหมือนกันเลยครับ บ.ประกันภัยเจ้าเดียวกันนี้ ผมทำประกันชั้น1วั้ย ตอนออกรถมาใหม่ นี่ก็ได้สักประมาณครึ่งปีแระ ไม่เคยเคลม พอดีบรรทุกของภายในตัวรถ แล้วของที่อยู่ในรถไปโดนหน้าจอซีดีในรถแตก เลยโทรไปสอบถามที่บ.ประกัน เล่ารายละเอียดทั้งหมดใหัฟัง ก็นัดเราไปเจอที่ศูนย์รถที่เราออก เจ้าหน้าที่มาถึงขอดูส่วนที่จะเคลม ถามรายละเอียดจากเรา เสดแล้วก็เอากล้องมาถ่ายรูปให้เราชี้นิ้วไปที่หน้าจอที่แตก เรียกเราไปนั่งโต๊ะ แล้วขอดูใบขับขี่สอบถามอีกครั้ง เขียนรายละเอียดในใบอะไรก็ไม่รู้ 2ใบ(ในใจแอบคิดว่า ดีจริงๆมาเร็วเคลมเร็ว) เขาเขียนอะไรก็ไม่รู้เสดแล้วก็ให้เราเซ็นชื่อ พอเซ็นเสดก็บอกเราว่า บ.ประกันเราไม่รับกรณีที่เกิดจากภายในทั้งนั้น ยกเว้นเกิดจากภายนอกแล้วกระทบมาถึงภายใน @&@&@@บลาๆๆๆ ขอบคุ ณครับ ขอตัวนะครับพร้อมกับยิ้ม สวัสดีครับ....ผมนั่ง งง แต่ตัวแทนประกันกลับไปแล้ว สรุปผมก็ซ่อมเองครับ ปล ผมมือใหม่กับเรื่องประกันด้วยครับ แต่ผมคิดว่า บ.ประกัน เคลมได้ไม่ได้ก็พูดมาแต่แรกไปเลย ไม่ใช่มาจับเซนอะไรก็ไม่รุ้ ตอนแรกก็นึกว่าเคลมได้ เสียความรู้สึกครับ เข็ดคับ ไม่รุ้ บ.ประกันที่อื่นเป็นยังไงแต่ บ.ประกันแบบนี้ไม่ต่อแน่นอน
^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 17:58:34 »

ปีหน้าไม่ต่อแน่ๆเหมือนกันค่ะ เสียความรู้สึกเป็นอย่างมาก ยังไงจะลองเข้าไปคุยดูก่อนนะคะ ได้เรื่องยังไงก้อจะมารายงานให้ทราบค่ะ
mk511
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 19:32:43 »

ร้องเรียน  ส.ค.บ. เลยครับ เดี๋ยวเขาจะแนะนำว่าให้ทำยังไงต่อไป
บ.ประกันมันก็อป็นแบบนี้คับ เวลาเก็บตังค์ค่าประกันไวมากๆ
แต่เวลาเครมกว่าจะเครมได้ขอร้องแทบตาย สงสารคนจ่ายเงินบ้างใครก็ไม่อยากให้เกิดอุบัติเหตุหรอกคับ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 20:34:13 »

มีปัญหาให้ไปปรึกษาที่ คปภ.ค่่ะ  อยู่ตรงข้าม รร.อนุบาลเชียงรายค่ะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์