เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:27:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เลี้ยงกบในคอก บ้านร่องเบ้อ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เลี้ยงกบในคอก บ้านร่องเบ้อ  (อ่าน 4648 ครั้ง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2014, 19:37:10 »

วันนี้แค่นี้ก่อน  ขออนุญาตไปปั่นงานต่อก่อนละครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ช่วงนี้อากาศมันแปลก ๆ ชอบกล

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2014, 21:40:54 »

มีหยัง เอามาลงหื้อผ่อนักๆเน้อ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เพราะภาระที่หนักอึ้งใน ๓ ปีที่ผ่านมาทำให้ไม่มีเวลามาแบ่งปันสิ่งที่พบเห็นเลยครับ   แต่คาดว่าอีก ไม่เกิน ๔ เดือน (หากไม่หมดลมหายใจก่อน) คงได้แวะมาแบ่งปันในห้องนี้ได้บ่อยขึ้นครับ
ดีครับ ตี่ยังจ๋ำกันได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 08:24:02 »

กบพันธุ์ไหนน้อ รู้จักเข้าแถวเป็นระเบียบดีแท้ ในภาพอายุเท่าไหร่แล้วครับ และค่าใช้จ่ายๆโดยประมาณแต่ละคอกด้วยนะครับ แบบว่าสนใจเลี้ยงไว้เป็นอาหารในครอบครัวและแจกญาติพี่น้องพร้อมผองเพื่อนครับผม
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 12:09:04 »

กบพันธุ์ไหนน้อ รู้จักเข้าแถวเป็นระเบียบดีแท้ ในภาพอายุเท่าไหร่แล้วครับ และค่าใช้จ่ายๆโดยประมาณแต่ละคอกด้วยนะครับ แบบว่าสนใจเลี้ยงไว้เป็นอาหารในครอบครัวและแจกญาติพี่น้องพร้อมผองเพื่อนครับผม

นับจากฟักเป็นตัว ก็อายุ ๘๐ วัน ครับ(เลี้ยงต่อจากลูกกบ ๔๕ วัน มา เดืนอกว่า ๆ)
กบตัวละ ๒ บาท   ค่ามุ้งเขียว ม้วนละ ๓๐๐ บ. ค่าพลาสติกปูบ่อ เมตรละ ๖๐ บาท ๓ เมตร ก็ ๑๘๐ บาท
ค่าอาหาร อยู่ที่เลี้ยงแบบยถากรรม หรือตั้งหน้าตั้งตา และจำนวนกบที่เลี้ยงครับ
ปกติผมแนะนำให้ปล่อย ๕๐ ตัว ต่อ ๑ ตรม. ครับ

ท่านอยู่ไหนครับ  หากมีเวลาว่างแวะไปดูที่ร่องเบ้อได้นะครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
jennemo
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 16:49:47 »

เยี่ยมไปเลย

;Dคนมันขี้ลืม จะให้ทำยังไง ไม่ให้ขี้ลืม ยิงฟันยิ้ม
lodiconnpk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 16:54:53 »

เข้าถ่าครับแจ่มเลย  ว่าจะลองเอาไปเลี้ยงดูครับ
chinchin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 18:40:00 »

มีระบบเปลี่ยนน้ำในบ่อยังไงอ่ะคับ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 22:51:21 »

มีระบบเปลี่ยนน้ำในบ่อยังไงอ่ะคับ

ตักแล้วรดน้ำผัก ข้างคอกนั่นแหละครับ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 22:52:47 »

เข้าถ่าครับแจ่มเลย  ว่าจะลองเอาไปเลี้ยงดูครับ
ไปดูแบบ แล้วดัดแปลงเอานะครับ เอาที่กบชอบ และ อยู่สบายนะครับ

kengs058
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 09:16:05 »

ผมกำลังทำบ่ออยู่ครับอีกไม่กี่วันก็จะหาลูกกบใส่ละครับ..ขอบคุณไอเดียเจ๋งๆด้วยครับ
siambbpark
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 09:27:14 »

น่าสนใจครับ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 09:39:16 »

อยากไปดูเพื่อเป็นแนวทางบ้างจังงง ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 11:27:34 »

ผมกำลังทำบ่ออยู่ครับอีกไม่กี่วันก็จะหาลูกกบใส่ละครับ..ขอบคุณไอเดียเจ๋งๆด้วยครับ

แนะนำว่า ทำคอกให้กว้าง(เพื่อให้กบมีความสุข)  ใช้กระถางบัวชนิดเตี้ย ฝังดิน กระจายซัก ๕ จุด ปลูกพริก มะเขือ กระเพราะ โดยจัดในรูปแบบ สวนหย่อม หลังคาพรางแสง ควรมีไม่เกิน ๑ ใน ๕ ของพื้นที่คอก ครับ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 11:29:25 »

น่าสนใจครับ

ลองเอารูปแบบไปประยุกต์ใช้นะครับ

สิ่งสำคัญคือ ทำให้กบมีความสุข ครับ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 11:30:29 »

อยากไปดูเพื่อเป็นแนวทางบ้างจังงง ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ไปดูที่บ้านร่องเบ้อ ตำบลห้วยสักเลยครับ

siamzaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 15:56:29 »

อยากเข้าไปศึกษาดูได้วันไหนบ้าง ขอเบอร์ติดต่อด้วย...หากมีเวลาเข้าไป จะโทรถาม..ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 22:59:34 »

อยากเข้าไปศึกษาดูได้วันไหนบ้าง ขอเบอร์ติดต่อด้วย...หากมีเวลาเข้าไป จะโทรถาม..ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวจะหาเบอร์โทรของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการให้ครับ

chai251
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2014, 15:47:43 »

น่าสนใจครับ มีลูกกบไหมครับ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2014, 18:31:47 »

ไปดูที่บ้านร่องเบ้อ ตำบลห้วยสักเลยครับ

ขอพิกัดแบละเอียดทีครับ
bigyai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 12:12:13 »

กบในคอก

สอบถามครับเรื่องกบจะสั่งซื้อได้ที่ไหนครับสนใจจะเลี้ยงและส่วนจิ้งหรีดถ้าจะนำมาเลี้ยงติดต่อที่ไหนครับ ในเชียงรายหรือเปล่ารบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยนะครับเพื่อไปดูศึกษาการเลี้ยงครับ 0813924756
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์