เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 11:03:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ปัญหาที่ช่างคอมแจ้งแล้วต้องอึ้ง !!
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ปัญหาที่ช่างคอมแจ้งแล้วต้องอึ้ง !!  (อ่าน 7537 ครั้ง)
arkiliz
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 04:34:24 »

ที่ผมเจอมี 2 กรณีครับ คิดแล้วตลกไม่หาย เรื่องก็ผ่านมาไม่นานครับ

เรื่องแรก มีร้านซ่อมคอมแห่งหนึ่งในเมือง ลูกค้ามีปัญหาเครื่องพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ ช่างคอมแจ้งว่า ต้องเปลี่ยนหัวต่อคีบอร์ด ในราครา 500 บาท  ตกใจ ลูกค้างง เลยยกมาที่ร้านที่ผมทำงานอยู่ตอนนั้นแล้วก็แจ้งอาการ สุดท้ายแค่ไปปรับใน Regional and Language Options ก็พิมพ์ได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องที่สอง พอดีเครื่องพี่ที่รู้จักกันมีปัญหา คือ ใบออสไม่จำค่าที่เราแก้ไข ก็คือ ถ่านหมด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แต่ร้านที่ยกไปอยู่หน้าราชภัฎเชียงราย ช่างคอมแจ้งว่า ต้องเอาถ่านไบออสไปเคลม  ฮืม  โอ้วฟังแล้วมันสุดยอดมากครับ ถ้าไม่ติดว่าเกรงใจจะถามแล้วว่าเคลมของบริษัทอะไร จะบ้าเหรอ ซื้อมาเปลี่ยน แค่ 30 บาท คงเห็นว่าลูกค้าไม่ค่อยมีความรู้รึป่าว แถมบอกว่าราคา 4-5 ร้อย แล้วยังบอกอีกว่า บอร์ดรุ่นนี้ต้องใช้ถ่านเฉพาะใช้ก้อนที่หาซื้อทั่วไปไม่ได้ หลังจากเอามาทีแรกยังไม่ได้เอาถ่านไปเคลมน๊ะเพราะโทรไปบอกว่ารอก่อน ก็ลองถอดถ่านอีกเครื่องมาใส่ ถ่านก็เหมือนกัน ใส่แล้วใช้ได้ปกติ นี่ยังไม่รวมปัญหาที่บอกว่าการ์ดจอรุ่นใหม่ เมนบอร์ดไม่รู้จัก  ฮืม เลยทำการแฟรชให้ แล้วไม่โทรมาแจ้งอีก พอเอามาแล้วเปิดไม่ติด ก็ยกไปใหม่ ก็แจ้งมาอีกว่าการ์ดจอรุ่นใหม่ไป GF 9500 เนี่ยน๊ะ เลยเปลี่ยนเป็น GF 7200 เปิดติดสักแปปก็ดับ เลยถามมาว่าบอร์ดมีประกันใช่มั้ย พอบอกว่ามี ช่างบอกว่า งั้นก็เอาไปเคลมมา  ตกใจ แต่ก็มีมากกว่านี้ครับ ไม่อยากพูด แค่นี้ก็ สุดๆแล้วครับ

ก็ไม่ได้ว่าคนที่เป็นช่างซ่อมคอมทุกคนน๊ะครับ เพราะผมก็พอมีความรู้บ้างและก็ซ่อมเป็นบ้าง แค่อยากให้มีความซื่อตรง ซื่อสัตย์ กับลูกค้าบ้างก็ยังดี เพราะที่เห็น คนที่รู้จักมาโดนก็เยอะครับ ไหนจะโดนสลับอะไหล่ มีเยอะแยะครับ ลูกค้าที่มาถ้าเค้าซ่อมเป็น ทำเป็นเค้าคงไม่มาหาใช่มั้ยครับ แหละถ้าทำเป็นกันหมด อาชีพ ช่างคอมพิวเตอร์ก็ไม่มีความหมายครับ ไม่ได้มาว่า มาด่าใครน๊ะครับ แต่ไม่อยากให้เอาเปรียบลูกค้าแค่เสียงไม่ออกก็ตกใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:16:55 »

พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ เปลี่ยนตัวต่อคีย์บอร์ด 500 สุดยอดบ่าก้วยเตด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mammon
มัธยม
**

Mammon@Easy IT

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:19:28 »

เดวนี้ใครคิดไรไม่ออกก็เปิดร้านซ่อมคอมครับคุณภาพก็เลยดรอปลงไปหน่อยการแข่งขันสูงก็เลยหาสารพัดวิธีมาเอาตังในกระเป๋าลูกค้า  อายจัง

รับทำระบบเซิฟเวอร์หอพักระบบไร้สายรับปรึกษาปัญหาตู้สล๊อตและตู้ยิงปลา ฟรี Tel. 089-432
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:28:04 »

ที่ผมเจอมี 2 กรณีครับ คิดแล้วตลกไม่หาย เรื่องก็ผ่านมาไม่นานครับ

เรื่องแรก มีร้านซ่อมคอมแห่งหนึ่งในเมือง ลูกค้ามีปัญหาเครื่องพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ ช่างคอมแจ้งว่า ต้องเปลี่ยนหัวต่อคีบอร์ด ในราครา 500 บาท  ตกใจ ลูกค้างง เลยยกมาที่ร้านที่ผมทำงานอยู่ตอนนั้นแล้วก็แจ้งอาการ สุดท้ายแค่ไปปรับใน Regional and Language Options ก็พิมพ์ได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องที่สอง พอดีเครื่องพี่ที่รู้จักกันมีปัญหา คือ ใบออสไม่จำค่าที่เราแก้ไข ก็คือ ถ่านหมด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แต่ร้านที่ยกไปอยู่หน้าราชภัฎเชียงราย ช่างคอมแจ้งว่า ต้องเอาถ่านไบออสไปเคลม  ฮืม  โอ้วฟังแล้วมันสุดยอดมากครับ ถ้าไม่ติดว่าเกรงใจจะถามแล้วว่าเคลมของบริษัทอะไร จะบ้าเหรอ ซื้อมาเปลี่ยน แค่ 30 บาท คงเห็นว่าลูกค้าไม่ค่อยมีความรู้รึป่าว แถมบอกว่าราคา 4-5 ร้อย แล้วยังบอกอีกว่า บอร์ดรุ่นนี้ต้องใช้ถ่านเฉพาะใช้ก้อนที่หาซื้อทั่วไปไม่ได้ หลังจากเอามาทีแรกยังไม่ได้เอาถ่านไปเคลมน๊ะเพราะโทรไปบอกว่ารอก่อน ก็ลองถอดถ่านอีกเครื่องมาใส่ ถ่านก็เหมือนกัน ใส่แล้วใช้ได้ปกติ นี่ยังไม่รวมปัญหาที่บอกว่าการ์ดจอรุ่นใหม่ เมนบอร์ดไม่รู้จัก  ฮืม เลยทำการแฟรชให้ แล้วไม่โทรมาแจ้งอีก พอเอามาแล้วเปิดไม่ติด ก็ยกไปใหม่ ก็แจ้งมาอีกว่าการ์ดจอรุ่นใหม่ไป GF 9500 เนี่ยน๊ะ เลยเปลี่ยนเป็น GF 7200 เปิดติดสักแปปก็ดับ เลยถามมาว่าบอร์ดมีประกันใช่มั้ย พอบอกว่ามี ช่างบอกว่า งั้นก็เอาไปเคลมมา  ตกใจ แต่ก็มีมากกว่านี้ครับ ไม่อยากพูด แค่นี้ก็ สุดๆแล้วครับ

ก็ไม่ได้ว่าคนที่เป็นช่างซ่อมคอมทุกคนน๊ะครับ เพราะผมก็พอมีความรู้บ้างและก็ซ่อมเป็นบ้าง แค่อยากให้มีความซื่อตรง ซื่อสัตย์ กับลูกค้าบ้างก็ยังดี เพราะที่เห็น คนที่รู้จักมาโดนก็เยอะครับ ไหนจะโดนสลับอะไหล่ มีเยอะแยะครับ ลูกค้าที่มาถ้าเค้าซ่อมเป็น ทำเป็นเค้าคงไม่มาหาใช่มั้ยครับ แหละถ้าทำเป็นกันหมด อาชีพ ช่างคอมพิวเตอร์ก็ไม่มีความหมายครับ ไม่ได้มาว่า มาด่าใครน๊ะครับ แต่ไม่อยากให้เอาเปรียบลูกค้าแค่เสียงไม่ออกก็ตกใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ต่อว่าไปตรงๆหนักๆเลยครับ ร้านประเภทนี้ทำคนอื่นเสียไปด้วย น่าเห็นใจร้านอื่น

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
quitar
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:32:28 »

พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ เปลี่ยนตัวต่อคีย์บอร์ด 500 สุดยอดบ่าก้วยเตด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดคับ คิดได้ไง เปลี่ยนตัวต่อคีย์บอร์ด ตั้ง 500.- สุดยอดจิง ๆ อิอิอิ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:57:00 »

อ่านดูแล้วก็น่ากลัวนะครับ

midnight
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:58:35 »

ร้านไหนนิจะได้บ่ไป
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 11:59:15 »

ทำกันได้ จะเอาเปรียบไรกันนักหนา อะไรช่วยกันได้ก็ควรช่วยกันไป มิตรภาพมีค่ายิ่งกว่าเงิน

Tel.087-7268139
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 13:20:07 »

ปวดตับ -*-

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 13:23:48 »

ขอบคุณคุณ arkiliz ที่เคารพและซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ตนเองครับ   ยิ้มเท่ห์
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 13:26:06 »

เดวนี้ใครคิดไรไม่ออกก็เปิดร้านซ่อมคอมครับคุณภาพก็เลยดรอปลงไปหน่อยการแข่งขันสูงก็เลยหาสารพัดวิธีมาเอาตังในกระเป๋าลูกค้า  อายจัง

คิดอะไรไม่ออกมาเปิดร้านคอม ??

คิดว่ามันเปิดง่ายขนาดนั้นหรอครับ

แผ่น all driver ไม่ได้ช่วยให้ลงสมบูรณ์หรอกครับ แค่ลงง่ายขึ้น

อีกอย่าง ลงวินโดวส์ได้  ลงวินโดวส์เป็น ลงวินโดวส์แล้วดี มันต่างกันนะครับ

แต่ละร้านเค้าไม่คุยอวดว่าเค้ามีลูกค้ามากหรอกครับ ถ้าผลงานเค้าไม่ดีจริง

ขอบคุณครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
panar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 13:35:27 »

เหอๆ เป็นวิธีหากินกับคนไม่รู้เรื่องคอม
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 14:14:37 »

คิดอะไรไม่ออกมาเปิดร้านคอม ??

คิดว่ามันเปิดง่ายขนาดนั้นหรอครับ

แผ่น all driver ไม่ได้ช่วยให้ลงสมบูรณ์หรอกครับ แค่ลงง่ายขึ้น

อีกอย่าง ลงวินโดวส์ได้  ลงวินโดวส์เป็น ลงวินโดวส์แล้วดี มันต่างกันนะครับ

แต่ละร้านเค้าไม่คุยอวดว่าเค้ามีลูกค้ามากหรอกครับ ถ้าผลงานเค้าไม่ดีจริง

ขอบคุณครับ
ช่ายๆเห็นด้วยจร้า

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 14:58:20 »

มีอีกเยอะครับ ร้านดังด้วย

คนต่าฟ้า(บ่าวลื้อ)
ชั้นประถม
*

SME

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 15:13:46 »

มีอีกเยอะครับ ร้านดังด้วย

มีซะปะ เน้อ

ช่างคอม
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 21:54:40 »

เจอร้านแบบ จขกท. ว่า แล้ว อยากจะลองเอาคอมวางยาไปให้ซ่อมดูมั่งจัง   น่าจะคงต้องได้เปลี่ยนอะไหล่เป็นแน่แท้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสียชื่อหมด ร้านคอม แต่ละร้าน  เฮ้ออออ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

เเมวมองเชียงรายโฟกัส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 22:01:21 »

555555555555สงสัยช่างรุ่นเก่านะครับอย่าถือสาเลย สงสัยเขาไม่รู้จริงๆว่า คนสมัยนี้เขาไปถึงใหนเเล้ว  ขนาดผมไม่ค่อยเป็นคอมนะเเต่พอๆๆรู้เเละ อิอิ
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 22:10:30 »

ดีนะที่ซ่อมเองพอได้ ไม่งั้นโดนแดรก
Dora-world
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 22:56:26 »

เพื่อนผมการ์ดจอโน๊ตบุ๊คไหม้ไป 2 รอบเลยครับ เพราะร้านที่เอาไปซ่อมเค้าแอบเปลี่ยนการ์ดจอ เอาอันเก่ามาไส่
ใช้ไปไม่นานก็พัง ไม่ได้เครมศูนย์นะครับ สั่งอะไหล่จาก กทม มาอีกต่างหาก น่าจะมือ 8 โน่นแหละ

LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2011, 03:24:06 »

น่าจะจัดมาตรฐานร้านคอมใหม่ แต่ก็คงเป็นไปไม่ได้
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์