เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 23:12:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เฮ้อ...โดนปาดหน้าอีกแล้ว(มีคลิป)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เฮ้อ...โดนปาดหน้าอีกแล้ว(มีคลิป)  (อ่าน 4909 ครั้ง)
wachi
ชั้นประถม
*

...โหมดปรับตัว...

« เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2014, 14:06:30 »

จะจัดการดัดสันดานพวกนี้ยังไงดีครับ มันชักจะเยอะขึ้นทุกวันละ ขอความเห็นหน่อย

nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2014, 14:16:32 »

สงสัยเป็นสาเหตุให้การสอบใบขับขี่รุ่นใหม่เข้มงวดขึ้น แต่จริงๆ เราขาดวินัยจราจรและการเคารพกฎหมาย กรณีฝ่าไฟแดง ถามว่าเห็นไฟแดงไหม ตอบว่าเห็นอยู่ แต่ไม่เห็นตำรวจจราจร อย่างนี้ ต้องติดกล้อง ส่ง ป.ณ.ปรับถึงบ้านเนาะ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2014, 15:11:04 »

ไม่อยากแนะนำ.....กลัวท่านจะทำไม่ได้  ยิ้มกว้างๆ
NJ
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2014, 23:54:26 »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้คับ เพราะวันนี้โดนปาดหน้ามาเหมือนกัน  แต่เป็นรถ BT50 Pro คับ
มันมาปาดหน้ารถผมที่อยู่เลนขวา  และรถเก๋งที่อยู่เลนซ้าย แล้วมันก็ปาดหน้าคันที่อยู่เลนขวา(คือคันที่อยู่หน้ารถผม)
รวม มันปาดทีเดียว3คันเลย {ได้แต่คิดในใจว่าเขาคงรีบไปหาพ่อแม่เขา}
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2014, 15:01:54 »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้คับ เพราะวันนี้โดนปาดหน้ามาเหมือนกัน  แต่เป็นรถ BT50 Pro คับ
มันมาปาดหน้ารถผมที่อยู่เลนขวา  และรถเก๋งที่อยู่เลนซ้าย แล้วมันก็ปาดหน้าคันที่อยู่เลนขวา(คือคันที่อยู่หน้ารถผม)
รวม มันปาดทีเดียว3คันเลย {ได้แต่คิดในใจว่าเขาคงรีบไปหาพ่อแม่เขา}

โดนปาดหน้า เพราะขับช้าแล้วชิดขวารึป่าวคับ ขับช้าแล้วชิดขวาผิดกฏหมาย สมควรโดนปาดหน้า แต่ถ้าขับช้าแล้วชิดขวาเพื่อจะยูเทิร์น ก็ต้องเปิดไฟเลี้ยวขวาด้วยนะครับ อย่างน้อย 30 เมตร ตามพรบ. (ถ้ามีเหตุผลอื่นก็ขออภัยด้วยครับ)
ซึ่ง มาตรา ๓๘ (๒) เขียนไว้ดังนี้ครับ
"เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น  ผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน  หรือให้สัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ  และไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว
เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น"
การใช้ไฟสัญญาณเลี้ยวรถ 
ใน กรณีของรถจักรยานยนต์ ก่อนถึงทางร่วมทางแยกหากเราต้องการที่จะเลี้ยว เราควรจะเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าประมาณ 10-15 เมตรจากทางแยก เพื่อผู้ที่ขับขี่ตามมาจะได้เห็นว่าเรากำลังจะเลี้ยวจะได้เตรียมตัวได้ทัน
 ใน กรณีของรถยนต์ ควรเปิดไฟเลี้ยวให้คันหลังเห็นชัดเจน ก่อนทางที่เราจะเลี้ยวรถ ถ้าเทียบความเร็ว รถวิ่งอยู่ที่ 30กม./ชม. ก็ให้เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าก่อน 30 เมตร ถ้ารถวิ่งอยู่ที่ 60 กม./ชม. ให้เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าก่อน 60 เมตร

เข้าใจตรงกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
NJ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2014, 21:36:11 »

โดนปาดหน้า เพราะขับช้าแล้วชิดขวารึป่าวคับ ขับช้าแล้วชิดขวาผิดกฏหมาย สมควรโดนปาดหน้า แต่ถ้าขับช้าแล้วชิดขวาเพื่อจะยูเทิร์น ก็ต้องเปิดไฟเลี้ยวขวาด้วยนะครับ อย่างน้อย 30 เมตร ตามพรบ. (ถ้ามีเหตุผลอื่นก็ขออภัยด้วยครับ)
ซึ่ง มาตรา ๓๘ (๒) เขียนไว้ดังนี้ครับ
"เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น  ผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน  หรือให้สัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ  และไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว
เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น"
ใน กรณีของรถจักรยานยนต์ ก่อนถึงทางร่วมทางแยกหากเราต้องการที่จะเลี้ยว เราควรจะเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าประมาณ 10-15 เมตรจากทางแยก เพื่อผู้ที่ขับขี่ตามมาจะได้เห็นว่าเรากำลังจะเลี้ยวจะได้เตรียมตัวได้ทัน
 ใน กรณีของรถยนต์ ควรเปิดไฟเลี้ยวให้คันหลังเห็นชัดเจน ก่อนทางที่เราจะเลี้ยวรถ ถ้าเทียบความเร็ว รถวิ่งอยู่ที่ 30กม./ชม. ก็ให้เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าก่อน 30 เมตร ถ้ารถวิ่งอยู่ที่ 60 กม./ชม. ให้เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าก่อน 60 เมตร

ผมขับปกติ100-130คับ แล้วแต่ช่วงรถเยอะหรือไม่ คือถ้าไม่มีธุระด่วนจะไม่เอารถยนต์ออกบ้านเลยคับ
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2014, 23:05:47 »

ติดไฟแดงชิดขวารอสัญญานไฟ รถเก่งมาจากเลนซ้ายแสดงว่าไม่ต่อแถว ขับรถแพงเสียเปล่า
yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 08:19:48 »

ผมขับปกติ100-130คับ แล้วแต่ช่วงรถเยอะหรือไม่ คือถ้าไม่มีธุระด่วนจะไม่เอารถยนต์ออกบ้านเลยคับ

ผิดกฏหมายครับ  เวลาเฉี่ยวชนจะโดนข้อหาขับรถเร็ว จะโทษใครไม่ได้ ถึงแม้เราจะเป็นฝ่ายถูก แต่ก็ไม่คุ้มถ้าชนกันขึ้นมา ขับให้ช้ากว่านี้ครับ ปลอดภัยทั้งเราทั้งเขา
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 10:13:23 »

สันดานแบบนี้ มีทุกรูปแบบแหละครับ ขนาดผมไปส่งแฟนเสร็จธุระแล้วไม่รีบ อุตส่าห์ลงมาขับช้าสบายๆที่ช่องซ้าย ให้คนรีบๆเขาวิ่งขวาไปกัน ยังมีอ้ายพวกแบบนี้ลงจากเลนขวามาเที่ยวระรานอีก ไม่รู้จะรีบไปทำมะเขือไรของมัน ปากทางเข้าห้างบิ๊กซีก็เจอออกบ่อย เขาเข้าแถวต่อคันกัน นึกว่ามันวิ่งขวาจะไปที่อื่น ไม่ใช่ไปเลี้ยวปาดเข้าตรงหัวเลี้ยวห้างเลย ผมภาวนาตลอด เกิดเหตุการณ์ไรขึ้นก็เอาอ้ายคนพวกนี้ไปก่อนละกัน ให้คนดีๆมีน้ำใจเขาอยู่ดูโลกนานๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 10:16:15 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
TheRed
We are United
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 18:51:00 »

อย่าซีเรียสเลยคับ พวกนี้มีตังค์แต่ขาดสมอง เจอบ่อยทั้งปาด ทั้งจอดขวางกลางแยกไฟแดง โดยเฉพาะแยกทรายมูลแยกใน

จงระวังความคิดของตนเอง
จงระวังคำพูดของตนเอง
จงระวังการกระทำของตนเอง
และจงมีความสุขกับวันที่เหลืออยู่
เพราะชีวิตคนเรามันสั้น
tumlamutjeet
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 19:52:25 »

ผมโดนบ่อยเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ เป็นรถตู้ ที่ส่งนักเรียน ครับขับรถเเย่มาก สงสารเด็กที่อยู่ในรถครับ เกิดอุบัติเหตุมาหาคนรับผิดชอบยากครับ และรถกระป๋อง สีฟ้า ปาดหน้าเรา เเละขับอย่างเต่า ปาดหน้ามาเพื่ออะไร ไครเคยโดนรถกระป๋องสีฟ้าปาดหน้าบ้างครับ
tumlamutjeet
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 19:58:50 »

อีกอย่างเด๋วนี้บนท้องถนน ผมเอ็นดู คนท้อง ที่ต้องขับรถเองก็ดี ( มอไซ ) หรือซ้อนท้าย แฟน
 ถ้าเกิดอุบัติเหตุมา อีกหนึ่งชีวิตที่อยู่ในท้อง ที่ไม่รู้เรื่องอะไร จะเป็นอย่างไรครับ ผมคนนึงที่ภรรยาท้องได้เกือบ2เดือนละขับรถไห้คนท้องซ้อนท้าย ระเเวงมากครับ ต้องขับช้า  ขนาดขับช้าชิดซ้ายยังโดนบีปแตรไล่เลยครับ ไม่รู้จะบีบทำไม สงสัยไม่เคยใช้เเตร ขับรถไห้คนท้องยังน่ากลัวกว่าขับบรถให้นายพล อีกครับ
อยากให้มีน้ำใจกันนะครับ เเละงดใช้มือถือตอนจะขับรถด้วยนะครับ ถ้าจะไช้ไห้ อุปกรณ์เสริม เช่น สมอลทอล์คครับ เปนห่วงทุกท่านครับ
TaenKun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กว่าจะดีได้ ก็เหี้ยมาซะนาน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 20:57:00 »

เรื่องแซงคิว ยังไงก็น่าเกียจ

จุดนี้ที่เจอบ่อย คือ
 - ขับรถแบบชิวเกิน เต่าเรียกพี่ รถค้นหน้าไปแล้ว 1-3 ช่วงรถ ขับประมาณ 20 พอจอไฟเหลืองวิ่งฉิวเลย ใส่เกียร์หมาเลย
 - สรุปว่า 1 ไฟเขียว ไปได้แค่ 5 คัน

ช่วงหลังเจอทุกวันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มิถุนายน 2014, 09:45:54 โดย chart_1980 » IP : บันทึกการเข้า
Taq Phung-Vios
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 22:33:26 »

เจอบ่อยครับ คือ...ไม่ต่อแถวเพื่อจะยูเทิร์นเลย ...จะมาปาดหน้าเอาตอนจะเลี้ยวเลย คนนิสัยแบบนี้ไปแยกไหนยูเทิร์นไหน...ก่อทำแบบเดิมครับ ดูจากคลิปพอปาดจากไฟแดงนํ้าบวยหลวงเสร็จ พอมาอีกแยกไฟแดงก่อลงซ้ายโดยไม่ต่อแถวเพื่อไฟเขียวปุ๊บก่อขับแล้วมาปาดหน้าคันแรกขึ้นขวาเลยครับ เจอบ่อย(ไม่ใช่ว่าเราขับช้านะ) ยิ่งไฟแดงหน้าสนามบินยิ่งร้าย เขาติดไปแดงกันเขาจะลงซ้ายแล้วมาเบียดมาปาดหน้าขึ้นขวาตอนพ้นไฟเขียวถ้าจะมาเบียดผมผมไม่ให้ขึ้นง่ายๆเน้อเร่งส่ง บีบแตรใส่ต่างหาก
Cr_02
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 23:16:33 »

วันก่อนผมโดนซีวิค จุดเดียวกันนี้แหละครับ ปาดปุ๊บไฟแดงปั๊บ
โมโหจะตามไปด่าซะหน่อย แต่จำใจติดไฟแดง... เลยด่าไม่ทัน...
...อโหสิกรรม...
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 23:49:06 »

แซงซ้ายไม่ว่า พอแซงแล้วจะเข้าขวาขอให้ดูระยะห่างและความเร็วข้างหน้าของคันที่แซงด้วย ไม่ใช่แซงปุ๊บเสียบปั๊บ แบบนี้ไม่ไหว
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2014, 17:20:13 »

เจอบ่อยครับ คือ...ไม่ต่อแถวเพื่อจะยูเทิร์นเลย ...จะมาปาดหน้าเอาตอนจะเลี้ยวเลย คนนิสัยแบบนี้ไปแยกไหนยูเทิร์นไหน...ก่อทำแบบเดิมครับ ดูจากคลิปพอปาดจากไฟแดงนํ้าบวยหลวงเสร็จ พอมาอีกแยกไฟแดงก่อลงซ้ายโดยไม่ต่อแถวเพื่อไฟเขียวปุ๊บก่อขับแล้วมาปาดหน้าคันแรกขึ้นขวาเลยครับ เจอบ่อย(ไม่ใช่ว่าเราขับช้านะ) ยิ่งไฟแดงหน้าสนามบินยิ่งร้าย เขาติดไปแดงกันเขาจะลงซ้ายแล้วมาเบียดมาปาดหน้าขึ้นขวาตอนพ้นไฟเขียวถ้าจะมาเบียดผมผมไม่ให้ขึ้นง่ายๆเน้อเร่งส่ง บีบแตรใส่ต่างหาก

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 09:25:23 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 07:02:06 »

เรื่องแซงคิว ยังไงก็น่าเกียจ

จุดนี้ที่เจอบ่อย คือ
 - ขับรถแบบชิวเกิน เต่าเรียกพี่ รถค้นหน้าไปแล้ว 1-3 ช่วงรถ ขับประมาณ 20 พอจอไฟเหลืองวิ่งฉิวเลย ใส่เกียร์หมาเลย
 - สรุปว่า 1 ไฟเขียว ไปได้แค่ 5 คัน

ช่วงหลังเจอทุกวันเลย

ถูกต้องคับ
-:- aOdz!nG -:-
MASTER+
แฟนพันธ์แท้
*

ID Line : godofaod

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 09:47:25 »

ผมก็เจอเหมือนกันครับ ไม่ต่อแถวยูเทิร์นปาดเข้ามาดักหน้าเลยคับ แต่พอรถว่างผมยูเทิร์นแล้วไปดักหน้ามันเลยกลางถนนมันก็เบรคไปไหนไม่ได้เลย ให้มันรู้ซะบ้าง ถ้าจะให้ดีอย่าลืมพกอาวุธไปด้วย ไม่สงวนสิทธิ์คับ ลองไปใช้ดู ยิ้มกว้างๆ
เจอบ่อยเหมือนกันครับ แบบนี้ ผมก็ทำเหมือนท่านเลยเบรคดักหน้ามันกลางถนนเลย 555

K-BANK 045-3264-165 ณพดล บุญธรรม
TOMAZY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2014, 13:23:16 »

เห็นด้วยครับ ไม่ต่อคิวแล้วมาปาดหน้า
แต่เชียงรายเดี๋ยวนี้ชอบเจอบ่อย ขับช้าวิ่งขวา ไม่ยอมหลบ
จะเลี้ยวไฟไม่เปิด  เบรกเกิบไม่ทัน เศร้า เศร้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์