เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:20:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอความ อนุเคราะห์ ถามผู้รู้เกี่ยวกับ honda jazz หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความ อนุเคราะห์ ถามผู้รู้เกี่ยวกับ honda jazz หน่อยครับ  (อ่าน 507 ครั้ง)
johnoconers@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 11:54:37 »

คือตกลงกับแฟนว่าจะซื้อ น้องแจสมือสองมาใช้สักครับ ซึ่งดูทั่วไปก็สวยดี แต่ทีนี้มาเจอข้อมูลในเน็ตเล่นเอาหนาวเลย คือเห็นว่าเกียร์นั้นเสียง่ายมากซ่อมที่เป็นแสน เท่าที่อา่นดูจะเป็นที่โฉมแรก เลยมีคำถามอย่างนี้ครับ

1. โฉมแรกนี่มันปีไหนถึงปีไหนครับ
2. แล้วรุ่นหลังๆ มานี่ดีหรือยัง

ปล. ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆด้วยขอบคุณครับ   ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะซื้อครับไหนยังไงเลย เพราะเห็นปัญหาแล้วมีเสียว
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 14:25:38 »

- ตัวแรก ปี 04 - 07 มี 2 เครื่อง i - dsi และ  v-tec  ( ตัวเครื่องดีพอๆ กัน แต่ v - tec แรงกว่า และ ราคาแพงกว่าหน่อย ) เกียร์ auto แบบ cvt
  - ตัวที่ 2 ปี 08 - 12 ภายนอกเปลี่ยนใหม่ เกียร์ auto แบบ ธรรมดา

.... ส่วนปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้ cvt ในรุ่นแรก เมื่อก่อนตอนออกใหม่ ๆ ซ่อมแพงอยู่ แต่ปัจจุบัน ซ่อมไม่แพงแล้วครับ... 8,500 - 12,500 ประมาณนี้
       ถ้าซื้อรุ่นแรก auto cvt ( 250,000 - 350,000 ) ทดลองขับดู  เข้าเกียร์ทุกเกียร์ ต้องทำงานทันที ขณะจอด และ ขับเกียร์ต้องไม่กระตุก ถ้ามีอาการ ก็ควรหลีกเลี่ยง ลองขับหลาย ๆ คันครับ...
       ถ้าซื้อรุ่น 2 auto ธรรมดา ( 350,000 - 450,000 ) ไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว  แต่ถ้ามีอาการกระตุก ก็ควรหลีกเลี่ยงครับ...

มีข้อสงสัย โพสถามเพิ่มเติมได้ครับ..... ยิ้มเท่ห์       

ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 16:08:01 »

- ตัวแรก ปี 04 - 07 มี 2 เครื่อง i - dsi และ  v-tec  ( ตัวเครื่องดีพอๆ กัน แต่ v - tec แรงกว่า และ ราคาแพงกว่าหน่อย ) เกียร์ auto แบบ cvt
  - ตัวที่ 2 ปี 08 - 12 ภายนอกเปลี่ยนใหม่ เกียร์ auto แบบ ธรรมดา

.... ส่วนปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้ cvt ในรุ่นแรก เมื่อก่อนตอนออกใหม่ ๆ ซ่อมแพงอยู่ แต่ปัจจุบัน ซ่อมไม่แพงแล้วครับ... 8,500 - 12,500 ประมาณนี้
       ถ้าซื้อรุ่นแรก auto cvt ( 250,000 - 350,000 ) ทดลองขับดู  เข้าเกียร์ทุกเกียร์ ต้องทำงานทันที ขณะจอด และ ขับเกียร์ต้องไม่กระตุก ถ้ามีอาการ ก็ควรหลีกเลี่ยง ลองขับหลาย ๆ คันครับ...
       ถ้าซื้อรุ่น 2 auto ธรรมดา ( 350,000 - 450,000 ) ไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว  แต่ถ้ามีอาการกระตุก ก็ควรหลีกเลี่ยงครับ...

มีข้อสงสัย โพสถามเพิ่มเติมได้ครับ..... ยิ้มเท่ห์       

ขอพระคุณงามๆเลยครับ   
ถ้างั้นไหนๆก็ไหนแล้วขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
คือ cvt นี่มันมีอายุการใช้งานของมันอยู่หรือว่ายังไงครับ คือเท่าที่เห็นในเว็บเขาว่า 1 แสน ถึง 2 แสนกิโลนี่จะเสียเลย หรือว่ายังไงครับ
 แล้วปี 2007 นี่เครื่อง v-tec ก็ยังเป็น cvt ใช่ไหมครับ

ปล. คือตอนแรกอยากได้ jazz มากตอนนี้ก็ยังอยากได้แต่พอเจอเรื่องนี้เข้าไป กังวลมากเพราะเจ็บกับรถมือสองมาหลายครับแล้ว 
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 10:56:42 »

อยู่ที่การดูแลครับ ทั้งสองรุ่นเลย

ทั้งสองรุ่น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อยก็ช่วยได้ครับ

สำหรับเกียร์ CVT ต้องใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าโดยเฉพาะครับ

ส่วน GE รุ่นที่สองนั้น เรื่องเกียร์ ไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าขับปกติ

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ทุก 20 000 โล ก็โอเคคับ เปลี่ยนบ่อยกว่า 0 หน่อย

รุ่น ge ส่วนมากจะมีปัญหาเรื่องไฟตกคับ แก้ยังไง ก็ไม่หาย ใช้งานได้ปกติคับ   

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 11:31:56 »

ขอคุณมาครับ
Ting4949

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 11:46:55 »

เป็น cvt รุ่นแรก ๆ ของฮอนด้า จึงทำให้มีปัญหาเยอะหน่อย จนเป็นที่ล่ำลือ เพราะ ช่วงนั้น รถรุ่นนี้เพิ่งออกใหม่ ๆ อะไหล่ชุดซ่อมยังไม่มี ช่างอู่นอก ก็ยังซ่อมไม่เป็น ราคาเกียร์ตอนนี้เป็นแสนจริง ๆ ครับ เพราะต้องเบิกศูนย์เท่านั้น.....
     - แต่ตอนนี้ เกียร์ชุดนี้ ซ่อมได้ ราคาถูกลงเยอะมากแล้ว ตอนผมใช้ก็มีอาการเหมือนกัน กะว่าต้องซ่อมแน่ ๆ เช็คราคาดู ประมาณ 8,000 บาท แต่ลองไปอู่ ล้างเกียร์ออโต้ ดูก่อนพร้อมถ่ายน้ำมันใหม่ ใช้น้ำมัน cvt ของศูนย์เท่านั้น  ปรากฎว่า อาการดีขึ้นกว่าเดิมชัดเจน จึงใช้ต่อไปเรื่อย ๆ  ยอมถ่ายน้ำมันเกียร์ บ่อย ๆ หน่อย ทุก 20,000 กม. จนขายรถไป ไมล์วิ่ง 2 แสนกว่าโล ก็ไม่มีปัญหาอะไร....
     - รุ่นนี้ มีปุ่ม 7 speed ให้เล่นด้วย อยู่ตรงพวงมาลัย ช่วยให้คนขับเปลี่ยนเกียร์เองได้ เหมือนเกียร์ ธรรมดา ลากรอบได้สูงขึ้น ซึ่ง เป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้เกียร์เสีย นั่นเอง... แนะนำอย่าเล่นบ่อยครับ
     - ใช้เกียร์ ออโต้ อย่าเปลี่ยน จาก D ไป N  บ่อย ๆ เกินเหตุ จอด หรือ ติดไฟแดง ถ้าไม่นานมาก เหยียบเบรกไว้ ก็พอ   ( ยอมเปลืองเบรก ดีกว่า เกียร์พัง นะครับ ) บางคนขยันจังขับ ออโต้ ยังกะ เกียร์ธรรมดา หรือ ชอบเข้าเกียร์ว่าง ปล่อยให้รถไหลไป ก่อนจะจอด... ไม่นาน ก็เสีย ครับ
     - ปีรถ บางปีมันคาบเกี่ยวกัน  ให้รูปโฉมเป็นหลัก ถ้าโฉมแรก ไม่ว่าปีไหน ก็ cvt แน่นอน แต่ถ้า โฉมที่ 2 NEW JAZZ เปลี่ยนเป็น ออโต้ 5 AT เหมือนยี่ห้ออื่น ทั่วไป ๆ แล้ว สบายใจได้...
     - ถ้าคำนวน เงินที่ต้องจ่าย ทั้งเงินดาวน์ + ค่างวด ระหว่าง สองรุ่นนี้ ถ้าไม่ต่างกันมาก แนะนำ โฉม NEW jazz ดีกว่า อาจเป็นหนี้ยาวกว่าหน่อย โฉมแรก แต่คุ้มกว่า ( ผมมีไฟแนนท์ ดี ๆ ดอกถูก ๆ แนะนำให้ด้วยนะ เพราะ ผมก็ใช้บริการอยู่ ok. กว่า ที่อื่นเยอะ )
      - ผมใช้ รถมือสอง มาหลายคัน ( ส่วนใหญ่ ก็ Honda นี่ล่ะ ) ก็เจ็บตัวเยอะ เหมือนกัน ล่ะครับ...555   ( ล่าสุด ก็ยังขับ Honda อยู่ดี )  
       .... ยินดี ให้คำแนะนำ ครับ ....  ยิ้มกว้างๆ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 21:18:19 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ ครับเท่าที่ไปดูมา น่าจะเป็น new jazz แล้วครับราคาก็แพงกว่าตัวแรกประมาณเกือบแสน แต่ดูใหม่กว่ามาก แต่ผมว่าจะขอคิดอะไรๆ อีกสักหน่อย ยังไม่รีบกลัวเจ็บอีก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2014, 08:02:31 »

ting_ สินเชื่อที่ไหนครับแนะนำที
Ting4949

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2014, 09:34:24 »

NEW Jazz พยามยาม หารถบ้าน มือเดียว สภาพเดิม ๆ เน้นสภาพดีเป็นหลัก เลขไมล์ไม่ต้องสนใจมาก แต่ ระวังเจอรถ บริษัท หรือ พวกรถเช่า ปรับไมล์น้อย แต่สภาพโทรม....

ผมเคยเอารถเข้าไฟแนนท์มาหลายที่ จนมาเจอที่นี้ รู้สึกว่าไม่เอาเปรียบลูกค้า ได้รับเงินเต็มจำนวน ดอกเบี้ยถูกกว่า ค่าธรรมเนียมต่าง ๆ ที่อื่น ๆ เรียกเก็บ แต่ที่นี่ไม่มีครับ แค่ให้ทำประกันรถชั้น2  ( ที่อื่นจะให้เราจ่ายค่าเลี่ยงประกันด้วย ซึ่งราคาใกล้เคียงกับค่าประกันของที่นี่ซะอีก ) ไม่มีจ่ายค่างวดล่วงหน้า ไม่มีค่าทำสัญญา  ผมจัดกับที่นี่ มา 3 คันแล้วครับ...
  ....   เซ็นเตอร์ ออโต้ ลิส ( ธ.ไทย ธนาคาร CIMB ) ตรงข้าม โรงแรมเวียงอินทร์ ติดต่อ คุณ ตุ๋ย  081 - 372 9221    ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์