เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 07:13:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ตลาดรถซื้อขายรถมือสอง
| | |-+  ศูนย์กลาง-ซื้อขายรถยนต์ (ผู้ดูแล: nuifish, NOtis, Krit_66, Active Oper)
| | | |-+  อย่าซื้อรถมือสอง ที่เต้นหัวดอย ก่อนตรวจสภาพให้แน่นอนก่อนซื้อ ไม่งั้นจะเสียเวลาเสียเงินท
หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์
ผู้เขียน อย่าซื้อรถมือสอง ที่เต้นหัวดอย ก่อนตรวจสภาพให้แน่นอนก่อนซื้อ ไม่งั้นจะเสียเวลาเสียเงินท  (อ่าน 6301 ครั้ง)
SURAPAY
มัธยม
**

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 14:05:49 »

ผมดูกระทู้นี้มาหลายครั้งละครับ ขอเอาแบบตรง ตรง เลยนะครับ "ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของเราเท่าเส้นผม" น่าจะถูกต้องที่สุดนะครับ คนเราซื้อสินค้าก็ควรจะตรวจสอบ คุณภาพของสินค้าก่อนนะครับ เขาไม่ได้บังคับให้คุณซื้อนะครับ คุณไปซื้อเอง พอไม่ได้ดั่งใจก็มาโวยวาย ทางบอร์ดเชียงรายโฟกัส
       ซึ่งไม่ถูกต้องกับเจ้าของเต๊นท์รถเขาเลยและผมก็ไม่เห็นเขาออกมาตอบโต้คุณ นี่แหละสังคมดัดจริตแบบไทย ไทย ชอบดูเขาทะเลาะกัน บางคนทำตัวเป็นนักกฎหมายใหญ่ หาว่าผิดฐานฉ้อโกง (เอากันเข้าไป) คุณไปศึกษามาให้ดีเสียก่อนนะก่อนจะโพสต์ข้อความเกี่ยวกับข้อกฏหมายเนี่ย เดี่ยวจะได้ไปขึ้นโรงขึ้นศาลเสียเวลาทำมาหากิน พวกคุณไปต่อว่าแต่คนอื่นแต่ไม่เคยมองดูตัวของตัวเอง
        ประชาชนทุกคนสามารถใช้สิทธิทางศาลได้ตามกฎหมาย ทำไมคุณไม่ใช้สิทธิทางศาลเรียกร้องความเสียหายที่เกิดขึ้น คุณมาตีโพยตีพายอย่างนี้ไม่ถูกต้องเพราะมันเป็นการกระทบสิทธิของคนอื่นเขา
        ผมขอเสนอให้ลบกระทู้นี้ครับ  ขอทางเชียงรายโฟกัสให้ความยุติธรรมด้วย การตั้งกระทู้มาด่ากันต่อว่ากัน ผมว่าไม่ถูกต้องครับ

zผมว่า อย่าเพิ่งลบครับ ผู้เสียหายมีหลักฐานการถูกย้อมแมวขายโดยผู้ขายชัดเจน คุณเจ้าของกระทู้นี้ ไม่เคยโดนไม่เจ็บ จัดการกับพวกหลอกลวงชั่วๆนี้เอาให้หนัก ยึดทรัพย์เลยก็ดี มัวแต่ฟ้องศาลมันนานมาก หากคนขายมั่นใจว่าไม่ได้หลอกย้อมแมวขายเขาก็เชิญออกมาโต้ตอบสิใครห้ามคุณจะได้รู้กันไปเลยว่าใครผิด ใครถูก เวพนี้ให้โอกาสทุกคนเท่าเทียมกัน และปกป้องสมาชิกทุกคนไม่ให้พวกเลวๆหลอกขายรถย้อมแมว
pangkongson
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 14:18:52 »

เต้นท์นี่อย่าลองเด็ดขาด หาของในบอร์ดเชียงราย หาคนที่ขายรถบ้าน อาจแพงกว่าซัก หมื่น สอง หมื่น แต่ได้ของดี อย่าไปงกให้มากครับ ไม่งั้นจะเจอของย้อมแน่นอนสำหรับคนดูรถไม่เป็น
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 18:22:29 »

ยอมรับครับ ตอนผมมาใหม่ๆ ไม่ยังสงสัยอยู่เลยครับ ชรฟก คืออะไร จนหลังจากที่ซื้อรถมาได้ 1เดือนเศษๆ ถึงรู้จักเวปนี้ แต่ผมไม่มีคนรู้จัก ที่จะช่วยดูรถครับ แล้วอีกอย่าง เจ้าของเต้นมันเป็นพวกทั่ชอบใช้อิทธิพล แต่ไม่ใหญ่ แค่หางๆแถว แต่ผมไม่คิดติดใจหรอกเรื่องนั้น ผมไม่ได้อยากให้คุณ ตร. ต้องมาวุ่นวาย กับการทำให้คนมีตังรอดพ้นจากคดีต่างๆหรือข้อกล่าวหา ถ้าผมคิดแบบนั้น ผมก็ยัดได้ แต่มันไม้ยุติธรรม ทางด้านกฎหมาย ใช้ความบริสุท เข้าสู้ดีกว่า
อยากรู้เหมือนกัน ว่าคุณ ตร.จะช่วยประชาชน หรือเห็นแก่เงินอย่างที่เคยเกิดขึ้นมาทั่วไทยในปัจจุบัน แต่ผมก็ยังเชื่ออนู่นะคับ ว่ายังมีคุณ ตร. ดีๆอยู่บ้าง
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 18:31:18 »

ตอนนี้ผมมีหลักฐาน ทั้งเป็นบิลค่าใช้จ่าย และ กลักฐานว่าได้รถวันไหนจากใบรับรองของประกัน ผมจัดดับธนาคาร ซึ่งมีข้อมูลอยู่ในระบบแน่นอน กับบิลจ่ายค่างวด ที่สำคัญ คือตัวรถ ที่มีความบกพร่อง และเสี่ยงอันตรายจากการซ่อมมาขายจากผู้ขาย โดยผมเป็นผู้ซื้อไม่มีความรู้เรื่องรถ แต่ไม่ทีการบอกผมว่ารถเป็นอะไรมาตามคสามเป็นจริง ผมเลยถูกหลอกครับ เพราะตัวรถซ่อมมาเพื่อปกปิดความเสียหาย เพื่อทำการขายโดยรถที่มีราคาสูง อันนี้ล่ะครับ ที่ผมจะจัดการกับคนแบบนี้ได้ รวมทั้งผมจะเข้าไปหาสื่อที่ กทม หรือแถวบ้านผมเอง แน่นอนคับว่าคุณ ตร.ที่เจ้าของเต้นพูดถึง ถ้ามร่วมมือเพื่อไม่ให้มีความยุติธรรมกับผม เค้าก็ติดเป็นผู้ผิดที่ร่วมกระทำผิดต่อผู้เสียหาย
แต่งานนี้ผมเอาจริงแล้วครับ ไม่ไหวจะเคลีย
และขอบคุณทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจครับ
ผมจะบอกความคืบหน้าเป็นระยะครับ ให้พี่น้อง ชรฟก ได้รับทราบทั่วกัน
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 00:18:06 »

ผู้ใหญ่สมั้ยนี้ไม่ได้มีไว้เพื่อสอนเด็กรุ่นหลังครับ ผู้ใหญ่มีไว้โกงเด็กรุ่นหลังมากกว่า ดพราะเด็กไม่ค่อยจะรู้เรื่องของคำว่าปัญหามากนัก
br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 10:41:54 »

เต้นท์นี่อย่าลองเด็ดขาด หาของในบอร์ดเชียงราย หาคนที่ขายรถบ้าน อาจแพงกว่าซัก หมื่น สอง หมื่น แต่ได้ของดี อย่าไปงกให้มากครับ ไม่งั้นจะเจอของย้อมแน่นอนสำหรับคนดูรถไม่เป็น

....รถบ้าน กับรถเต้นท์ถ้าเอาสภาพรถดีๆมาเทียบราคา รถบ้านจะถูกกว่าเยอะ หรือตั้งราคาขายไว้ใกล้เคียงแต่ต่อได้เยอะกว่า เต้นท์เขาไปต่อ(สาระพัด)จากรถบ้านมาขายเอากำไรอีกต่อ รถบ้านไม่มีแพงกว่ารถเต้นท์หรอก คนจะซื้อรถก่อนซื้อก็ต้องสอบถามเทียบราคาไว้หลายๆที่ก่อนแล้ว

......ถ้าจะพูดถึงย้อมแมวขาย มันก็มีทั้งรถบ้านและรถเต้นท์ อยู่ที่ว่าเจ้าของรถจะบอกเราหรือเปล่าว่าโดนอะไรมา อย่างจขกท.เจอมา เต้นท์ก็ไปซื้อมาจากรถบ้าน หรือรถโดนปล่อยยึดมาหรือรถแลกเทิร์น เต้นท์หลายที่ไปประมูลมาก็มี  (อาจจะได้ถูกๆ เต้นท์เขาดูรถเป็นว่าโดนอะไรแค่ใหนมา) เอามาเช็คซ่อมขายต่อ เขาไม่บอกหรอกว่าโดนอะไรยังไงมา ถ้าบอกเขาก็ไม่ได้ขาย เต้นท์ส่วนมากเวลาเราไปดูรถเขาจะปล่อยให้เราดูเองยืนดูอยู่ห่างๆ กลัวถูกถามมั่ง คนซื้อถ้ารู้ไม่จริง ดูรถไม่เป็น แค่เห็นสี เห็นสภาพทั่วไปสวยก็ซื้อ เสี่ยงหน่อย  เต้นท์ส่วนใหญ่(แทบทุกที่)ขายแล้วขายเลย ขับออกไปคือจบ ความรับผิดชอบหลังการขายไม่ต้อพูดถึง บางเต้นท์ที่เขาขายรถดีๆ รถมีปัญหาเคยเฉี่ยวชน เขาไม่ซื้อมาขายก็มี(แต่จะขายแพงหน่อย) หวังซื่อเสียงไปนานๆก็มี บางเต้นท์รับซื้อหมดทุกสภาพก็มี บางเต้นท์มีอู่ซ่อม มีอู่สี ซื้อมาซ่อมขายเองก็มี (มันเป็นการค้า และอาชีพ)

.....แม้แต่รถบางคันที่เห็นๆอยู่ในเวปนี้ บอกเชียงรายเดิมๆ เห็นเปิดฝากระโปรงแล้ว ไม่ใช่ของเดิม หรือทำสีมาใหม่หมด (ปั๊มร่องไม่มียี่ห้อ สติ๊กเกอร์หายหมด สีใหม่กว่าปกติ เปิดห้องเครื่องถ่ายรูปตะเข็ปแก้มข้างหนึ่งมี อีกข้างเรียบ(โดนมา) สีห้องเครื่องด้านหนึ่งใหม่ ด้านหนึ่งเก่า คือทำสีด้านที่โดนมา คนไม่รู้เห็นราคาถูก สีสวย แต่งเยอะ ชอบเลย  ถ้าไม่คิดอะไรมากกับตัวรถ เน้นที่เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาถ้าราคาได้ แต่บางคนอยากได้รถดีประวัติดีราคาถูก ของดีราคาถูกไม่ค่อยมีหรอก... โดยเฉพราะรถมือสอง รถผ่านการใช้งานมาหลายปีมันก็อาจจะมีซ่อม มีเสื่อม มีเฉี่ยวชนมั่งปกติ ....(โชคร้ายหน่อยก็อาจไปเจอรถย้อมแมวของพวกเห็นแก่ได้)
  ........พูดถึงราคา รถใหม่กับรถป้ายแดง มันเที่ยบกันไม่ได้หรอก บางคนบอกซื้อรถป้ายแดงดีกว่าราคาเกือบเท่ากันคงไม่ใช่..รถมือสองสถาพดีลบไปเลยปีละห้าหมื่นจากราคารถใหม่(ราคามันใกล้กันตรงใหน) รถห้า-หกปี ต้องถูกกว่ารถใหม่สอง-สามแสนก่วาบาท(ราคาตลาด)ยิ่งถ้าไม่ใช่รถยี่ห้อ รุ่นตลาดจะลงเยอะกว่านี้ นอกจากคุณไปซื้อรถมือสองห่างจากรุ่นล่าสุด ปีหรือสองปี นั่นละครับราคาถึงจะใกล้เคียงรถใหม่ถ้าซื้อจัดไฟแนนท์(ดอกไฟแนนท์รถใหม่กับมือสองต่างกันเยอะ) แต่ถ้าซื้อเงินสดก็เข้าราคากลาง ซื้อออกมาป้ายแดงอาทิตย์เดียว ถ้าจะขายราคาหายไปเป็นแสนแล้ว
..... บางคนบอกว่ารถเคยทำสีมา ..ถ้าเป็นผม ผมชอบครับ เราไม่ต้องไปเก็บไปทำอีก แต่ต้องดูให้ออกว่า ทำไมเขาถึงทำสีมาใหม่ ทำเพราะโดนเฉี่ยวชน หรือแค่เก็บสี สาดสีลบรอยขนแมวหรือขีดข่วนตามการใช้งาน( รถสวยๆคนดูแลดี ก่อนหมดประกันหรือสามปีไม่เคยเคลม ถ้าจะไม่ทำป1.ต่อ ส่วนมากเขาจะเอาไปเก็บสี สาดสีลบรอยกันทั้งนั้น ประกันเขาทำฟรีหรืออาจจะเสียแค่นืดหน่อย อย่างนี้รถสวย ดี ไม่มีปัญหา ผมจะเลือกรถแบบนี้ก่อนถ้าเอามาเปรียบเทียบกัน ดีกว่ามีรอยขนแมวทั้งคัน) แต่รถเคยทำสีมันก็เสียงต่อคนที่ต้องการซื้อรถ ถ้าดูไม่เป็น

.......ข้อสังเกตุนิดนึง เอาง่ายๆ ถ้าเคยทำสีห้องเครื่องมา อย่าซื้อเด็ดขาด เพราะรถปกติทั่วไปเขาจะไม่ทำสีห้องเครื่องกันไม่คุ้ม ที่ทำเพราะโดนหนักมา99.9%

.....แนะนำครับ อย่างหลายๆคนบอก ก่อนซื้อไม่ว่าจะรถเต้นท์หรือรถบ้าน ควรหาดูหลายๆที่หลายๆเต้นท์แค่สอบถามราคารุ่นที่เราชอบไว้ก่อนยังไม่ต้องซื้อ เพื่อไว้เปรียบเทียบราคา ถ้าสนใจคันใหนที่จะซื้อควรมีคนดูรถเป็นไปดูด้วย ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 10:52:52 โดย br.9999 » IP : บันทึกการเข้า

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 10:49:00 »

....รถบ้าน กับรถเต้นท์ถ้าเอาสภาพรถดีๆมาเทียบราคา รถบ้านจะถูกกว่าเยอะ หรือตั้งราคาขายไว้ใกล้เคียงแต่ต่อได้เยอะกว่า เต้นท์เขาไปต่อ(สาระพัด)จากรถบ้านมาขายเอากำไรอีกต่อ รถบ้านไม่มีแพงกว่ารถเต้นท์หรอก คนจะซื้อรถก่อนซื้อก็ต้องสอบถามเทียบราคาไว้หลายๆที่ก่อนแล้ว

......ถ้าจะพูดถึงย้อมแมวขาย มันก็มีทั้งรถบ้านและรถเต้นท์ อยู่ที่ว่าเจ้าของรถจะบอกเราหรือเปล่าว่าโดนอะไรมา อย่างจขกท.เจอมา เต้นท์ก็ไปซื้อมาจากรถบ้าน หรือรถโดนปล่อยยึดมาหรือรถแลกเทิร์น เต้นท์หลายที่ไปประมูลมาก็มี (อาจจะได้ถูกๆ เต้นท์เขาดูรถเป็นว่าโดนอะไรแค่ใหนมา) เอามาเช็คซ่อมขายต่อ คนซื้อถ้ารู้ไม่จริง ดูรถไม่เป็น แค่เห็นสี เห็นสภาพทั่วไปสวยก็ซื้อ เสี่ยงหน่อย  เต้นท์ส่วนใหญ่(แทบทุกที่)ขายแล้วขายเลย ขับออกไปคือจบ ความรับผิดชอบหลังการขายไม่ต้อพูดถึง บางเต้นท์ที่เขาขายรถดีๆ รถมีปัญหาเคยเฉี่ยวชน เขาไม่ซื้อมาขายก็มี(แต่จะขายแพงหน่อย) หวังซื่อเสียงไปนานๆก็มี บางเต้นท์รับซื้อหมดทุกสภาพก็มี บางเต้นท์มีอู่ซ่อม มีอู่สี ซื้อมาซ่อมขายเองก็มี (มันเป็นการค้า และอาชีพ)

.....แม้แต่รถบางคันที่เห็นๆอยู่ในเวปนี้ บอกเชียงรายเดิมๆ เห็นเปิดฝากระโปรงแล้ว ไม่ใช่ของเดิม หรือทำสีมาใหม่หมด (ปั๊มร่องไม่มียี่ห้อ สติ๊กเกอร์หายหมด สีใหม่กว่าปกติ เปิดห้องเครื่องถ่ายรูปตะเข็ปแก้มข้างหนึ่งมี อีกข้างเรียบ(โดนมา) สีห้องเครื่องด้านหนึ่งใหม่ ด้านหนึ่งเก่า คือทำสีด้านที่โดนมา คนไม่รู้เห็นราคาถูก สีสวย แต่งเยอะ ชอบเลย  ถ้าไม่คิดอะไรมากกับตัวรถ เน้นที่เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาถ้าราคาได้ แต่บางคนอยากได้รถดีประวัติดีราคาถูก ของดีราคาถูกไม่ค่อยมีหรอก... โดยเฉพราะรถมือสอง รถผ่านการใช้งานมาหลายปีมันก็อาจจะมีซ่อม มีเสื่อม มีเฉี่ยวชนมั่งปกติ ....(โชคร้ายหน่อยก็อาจไปเจอรถย้อมแมวของพวกเห็นแก่ได้)
  ........พูดถึงราคา รถใหม่กับรถป้ายแดง มันเที่ยบกันไม่ได้หรอก บางคนบอกซื้อรถป้ายแดงดีกว่าราคาเกือบเท่ากันคงไม่ใช่..รถมือสองสถาพดีลบไปเลยปีละห้าหมื่นจากราคารถใหม่(ราคามันใกล้กันตรงใหน) รถห้า-หกปี ต้องถูกกว่ารถใหม่สอง-สามแสนก่วาบาท(ราคาตลาด)ยิ่งถ้าไม่ใช่รถยี่ห้อ รุ่นตลาดจะลงเยอะกว่านี้ นอกจากคุณไปซื้อรถมือสองห่างจากรุ่นล่าสุด ปีหรือสองปี นั่นละครับราคาถึงจะใกล้เคียงรถใหม่ถ้าซื้อจัดไฟแนนท์(ดอกไฟแนนท์รถใหม่กับมือสองต่างกันเยอะ) แต่ถ้าซื้อเงินสดก็เข้าราคากลาง ซื้อออกมาป้ายแดงอาทิตย์เดียว ถ้าจะขายราคาหายไปเป็นแสนแล้ว
..... บางคนบอกว่ารถเคยทำสีมา ..ถ้าเป็นผม ผมชอบครับ เราไม่ต้องไปเก็บไปทำอีก แต่ต้องดูให้ออกว่า ทำไมเขาถึงทำสีมาใหม่ ทำเพราะโดนเฉี่ยวชน หรือแค่เก็บสี สาดสีลบรอยขนแมวหรือขีดข่วนตามการใช้งาน( รถสวยๆคนดูแลดี ก่อนหมดประกันหรือสามปีไม่เคยเคลม ถ้าจะไม่ทำป1.ต่อ ส่วนมากเขาจะเอาไปเก็บสี สาดสีลบรอยกันทั้งนั้น ประกันเขาทำฟรีหรืออาจจะเสียแค่นืดหน่อย อย่างนี้รถสวย ดี ไม่มีปัญหา ผมจะเลือกรถแบบนี้ก่อนถ้าเอามาเปรียบเทียบกัน ดีกว่ามีรอยขนแมวทั้งคัน) แต่รถเคยทำสีมันก็เสียงต่อคนที่ต้องการซื้อรถ ถ้าดูไม่เป็น

.......ข้อสังเกตุนิดนึง เอาง่ายๆ ถ้าเคยทำสีห้องเครื่องมา อย่าซื้อเด็ดขาด เพราะรถปกติทั่วไปเขาจะไม่ทำสีห้องเครื่องกันไม่คุ้ม ที่ทำเพราะโดนหนักมา99.9%

.....แนะนำครับ อย่างหลายๆคนบอก ก่อนซื้อไม่ว่าจะรถเต้นท์หรือรถบ้าน ควรหาดูหลายๆที่หลายๆเต้นท์แค่สอบถามราคารุ่นที่เราชอบไว้ก่อนยังไม่ต้องซื้อ เพื่อไว้เปรียบเทียบราคา ถ้าสนใจคันใหนที่จะซื้อควรมีคนดูรถเป็นไปดูด้วย ...

แต่คันของผม ประกอบไม่ดี โดนมาหนักมาก เจ้าของเต้นไม่ได้บอกว่าโดนอะไรมาหรือมีปัญหาอะไร บอกแค่ว่ารถไม่มีปัญหา แล่วที่เจอก็คือ คัสซี เริ่มแรก ผมำม่เหนรอยผุ แต่ตอนนี้ ค่อยๆลอก น่าจะเปนสีโป๊ะ เพราะเวลาผมขับน้ำมันสาดไปโดนปล่อยๆ แล้วที่โป๊ะไว้ก็เลยหลุดออกมาครับ ส่วนเรื่องคุย ปมไปคุยบ่อยมาก มันไม่ช่วยอะไรเลย ผมจะไม่คุยแล้ว หวังพึ่งกฎหมาย ถ้ากฎหมายไม่ช่วยอะไรก็แผนสอง คือสื่อครับ ถ้าเจ้าของเต้นวุ่ยวาย ผมจะรวดไปแผนสามทีเดียวเลย
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 10:53:12 »

......ถ้าจะพูดถึงย้อมแมวขาย มันก็มีทั้งรถบ้านและรถเต้นท์ อยู่ที่ว่าเจ้าของรถจะบอกเราหรือเปล่าว่าโดนอะไรมา อย่างจขกท.เจอมา เต้นท์ก็ไปซื้อมาจากรถบ้าน หรือรถโดนปล่อยยึดมาหรือรถแลกเทิร์น เต้นท์หลายที่ไปประมูลมาก็มี (อาจจะได้ถูกๆ เต้นท์เขาดูรถเป็นว่าโดนอะไรแค่ใหนมา) เอามาเช็คซ่อมขายต่อ คนซื้อถ้ารู้ไม่จริง ดูรถไม่เป็น แค่เห็นสี เห็นสภาพทั่วไปสวยก็ซื้อ เสี่ยงหน่อย  เต้นท์ส่วนใหญ่(แทบทุกที่)ขายแล้วขายเลย ขับออกไปคือจบ ความรับผิดชอบหลังการขายไม่ต้อพูดถึง บางเต้นท์ที่เขาขายรถดีๆ รถมีปัญหาเคยเฉี่ยวชน เขาไม่ซื้อมาขายก็มี(แต่จะขายแพงหน่อย) หวังซื่อเสียงไปนานๆก็มี บางเต้นท์รับซื้อหมดทุกสภาพก็มี บางเต้นท์มีอู่ซ่อม มีอู่สี ซื้อมาซ่อมขายเองก็มี (มันเป็นการค้า และอาชีพ)

.....แม้แต่รถบางคันที่เห็นๆอยู่ในเวปนี้ บอกเชียงรายเดิมๆ เห็นเปิดฝากระโปรงแล้ว ไม่ใช่ของเดิม หรือทำสีมาใหม่หมด (ปั๊มร่องไม่มียี่ห้อ สติ๊กเกอร์หายหมด สีใหม่กว่าปกติ เปิดห้องเครื่องถ่ายรูปตะเข็ปแก้มข้างหนึ่งมี อีกข้างเรียบ(โดนมา) สีห้องเครื่องด้านหนึ่งใหม่ ด้านหนึ่งเก่า คือทำสีด้านที่โดนมา คนไม่รู้เห็นราคาถูก สีสวย แต่งเยอะ ชอบเลย  ถ้าไม่คิดอะไรมากกับตัวรถ เน้นที่เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาถ้าราคาได้ แต่บางคนอยากได้รถดีประวัติดีราคาถูก ของดีราคาถูกไม่ค่อยมีหรอก... โดยเฉพราะรถมือสอง รถผ่านการใช้งานมาหลายปีมันก็อาจจะมีซ่อม มีเสื่อม มีเฉี่ยวชนมั่งปกติ ....(โชคร้ายหน่อยก็อาจไปเจอรถย้อมแมวของพวกเห็นแก่ได้)

แต่คันของผม ประกอบไม่ดี โดนมาหนักมาก เจ้าของเต้นไม่ได้บอกว่าโดนอะไรมาหรือมีปัญหาอะไร บอกแค่ว่ารถไม่มีปัญหา แล่วที่เจอก็คือ คัสซี เริ่มแรก ผมำม่เหนรอยผุ แต่ตอนนี้ ค่อยๆลอก น่าจะเปนสีโป๊ะ เพราะเวลาผมขับน้ำมันสาดไปโดนปล่อยๆ แล้วที่โป๊ะไว้ก็เลยหลุดออกมาครับ ส่วนเรื่องคุย ปมไปคุยบ่อยมาก มันไม่ช่วยอะไรเลย ผมจะไม่คุยแล้ว หวังพึ่งกฎหมาย ถ้ากฎหมายไม่ช่วยอะไรก็แผนสอง คือสื่อครับ ถ้าเจ้าของเต้นวุ่ยวาย ผมจะรวดไปแผนสามทีเดียวเลย
ส่วนเรื่องทำสี ผมถ่ายให้ดูแล้วครับ โป๊ะมาได้ห่วยมาก เป็ยรอยแถบยาวๆๆๆ ซึ่งตอนแรกไม่มีจะเริ่มเหนได้ชัดขึ้น ส่วนเรื่องราคาผมไม่เกี่ยง แต่รถที่ผมได้เหมือนผมศื้อมาเพื่อซ่อมเลย มันไม่ใช่นะครับ เพราะราคานี้ผมต้องซื้อมาเพื่อใช้งาน ซ่อมเล็กๆน้อยๆไม่เปนไร แต่นี้ ต้องซ่อมทั้งคันเลย เหมือนว่าซื้อซากมาซ่อมในราคารถใช้ทั่วไป
br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 11:04:16 »

เข้าใจจขกท.ครับ เราซื้อรถก็หวังว่าจะได้รถดีๆไว้ใช้ แต่มาเจอแบบนี้..?? สู้ๆครับ

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 21:11:27 »

เข้าใจจขกท.ครับ เราซื้อรถก็หวังว่าจะได้รถดีๆไว้ใช้ แต่มาเจอแบบนี้..?? สู้ๆครับ
ขอบคุณครับ
kafairr
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 22:21:31 »

ต้องแชร์ในโซเซียล เฟสบุ๊ค ฝากคนอื่นช่วยแชร์ต่อๆกันไปคนจะได้รู้กันเยอะๆ
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 08:55:00 »

ต้องแชร์ในโซเซียล เฟสบุ๊ค ฝากคนอื่นช่วยแชร์ต่อๆกันไปคนจะได้รู้กันเยอะๆ
ครับ ผมจะลงด้วยครับ ขอบคุณครับ แต่ผมว่าผมจะออกสื่อข่าวด้วย ผมมีเพื่อนอยู่ในวงการข่าวกรอง เลยจะไห้เพื่อนช่วยอีกแรง แต่ผมต้องเอาข้อมูลทั้งหมดลงไปด้วย ตอนนี้ มีข้อมูลจากผมอยู่ส่วนหนึ่งแล้วครับ แต่รอการช่วยเหลือจากด้านกฎหมายก่อน ถ้าไม่คืบหน้า เพื่อนผมบอกว่า ก็ไปออกสื่อข่าวครับ แต่ออกสื่อข่าวแล้ว เจ้าของเต้นรถโดนสอบยาวครับเห็นบอกว่าอย่างนั้น
Enty_22
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 12:06:10 »

เอาให้หนักอย่าให้เป็นเยี่ยงอย่างยุคนี้ยุคปฎิรูปประเทศไทย โกรธ
bruce030
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 18:27:20 »

เอาให้หนักอย่าให้เป็นเยี่ยงอย่างยุคนี้ยุคปฎิรูปประเทศไทย โกรธ
จัดหนักให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
monhas
โทร 0811698389

lind.. synum2510

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 18:52:42 »

ผมเกรียดพวกเต๊นรถเป็นการส่วนตัวมากๆ ผมเอารถไปให้มันตีราคาแถวร่องขุ่น มันติรถผมซะไม่มีชิ้นดี นั่นก็ไม่่ดี นีก็ไม่ดี
ถ้ามันไม่ดีจะใช้มาได้ยังไง(วะ) รถผมปี 41 กะบะ มันตีให้แปดหมื่น พอวันหลังผมไปที่เต๊นมันอีก รถปี 38 มันขายตั้ง
แสนเจ็ด โครตเลย จะซื้อรถมันโทรมก็โทรมดันยกยอซะจนเกินสภาพ แหมๆ กุละหมั่นใส้

..line..synum2510  0811698389 ผลิตเครื่องมือประก บอาชีพ ทั่วไทย
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 19:38:07 »

ผมเกรียดพวกเต๊นรถเป็นการส่วนตัวมากๆ ผมเอารถไปให้มันตีราคาแถวร่องขุ่น มันติรถผมซะไม่มีชิ้นดี นั่นก็ไม่่ดี นีก็ไม่ดี
ถ้ามันไม่ดีจะใช้มาได้ยังไง(วะ) รถผมปี 41 กะบะ มันตีให้แปดหมื่น พอวันหลังผมไปที่เต๊นมันอีก รถปี 38 มันขายตั้ง
แสนเจ็ด โครตเลย จะซื้อรถมันโทรมก็โทรมดันยกยอซะจนเกินสภาพ แหมๆ กุละหมั่นใส้

เห็นพ้องต้องกัน  ยิงฟันยิ้ม
GPS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2014, 20:11:36 »

เคยแวะดูเต้นนี้  ข้างหลังเป็นอู่คล้าย ๆ ซ่อมรถ ทำสีรถ  ...น่าเห็นใจคุณมาก
  สู้ สู้ครับ 
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2014, 06:17:43 »

มาสด้า bt-50 กับ ผมจ่ายดาวน์ไป 4,000 + ราคารถที่จัดไป 325,000

ไม่ถูก นะเนี่ย ....          เป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน  ...  สู้ ๆ

หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์