เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:36:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขาย-เช่า-เซ้ง บ้าน ที่ดิน อาคารพาณิชย์ (ผู้ดูแล: nuifish, ©®*)
| | |-+  ที่ดินในเชียงรายถูกปั่นราคาจนสูงเวอร์ทั้งที่ เชียงรายอยู่ในเขตรอยเลื่อนมีแผ่นดินไหว
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ที่ดินในเชียงรายถูกปั่นราคาจนสูงเวอร์ทั้งที่ เชียงรายอยู่ในเขตรอยเลื่อนมีแผ่นดินไหว  (อ่าน 3608 ครั้ง)
tenpum
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 15:46:46 »

ผมว่าที่ดินเชียงราย ไม่น่าจะลง แต่ถ้ามีการเปลี่ยน เจ้าของใหม่ที่ดินก็แพงครับ ผมเห็นตึกแถวสวนตุงโครงการใหม่ๆๆ6-7 ล้าน พอเปลี่ยนมือ ก็8-10 ล้านก็เห็นมีคนซื้อจริงๆๆๆๆครับ
witomlove
ชั้นประถม
*

ไปให้ถึงฝัน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 19:25:21 »

อุปสงค์ อุปทาน เป็นตัวกำหนดราคาตลาด เมื่ออุปสงค์ หรือความต้องการลดลง และผู้ขายมีความต้องการที่จะขาย ราคาที่ดินก็จะลดงตามไปด้วย แต่ในเมื่อความต้องการของตลาดยังมีอยู่ และปริมาณที่ดินไม่ได้มีเพิ่มขึ้น ราคาย่อมสูงครับ จริงๆแล้วที่ดินในเชียงรายไม่ได้สูงเวอร์ทุกพื้นที่ มีหลายพื้นที่ ที่ราคายังจับต้องได้ ลองค้นหาดูครับ

เห็นด้วยครับ  แผ่นดินยังเท่าเดิม แต่คนเพิ่มขึ้นและต้องการที่อยู่เรื่อยๆ ราคาจะตกก็ให้มันรู้ไปสิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก้าวไปให้ถึงฝัน
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 20:57:52 »

มันก็น่ากลัวอยู่นะครับ เอ...แล้วเจ้าของเซ็นทรัลเข้าไม่คิดจะย้ายไปหรอครับ โฮมโปร เอย แล้ว โลตัส จะขึ้นหรือป่าวเนี้ยะ อุตสาห์ย้ายตามเซ็นทรัลมาแล้วนะ...เซ็นทรัลหนีเมื่อไหร่ขอตามไปด้วยคนแล้วกัน
แนะนำ คนที่กำลังสร้างบ้าน เอาชั้นเดียวพอ หลังคาอย่าให้หนักนัก เป็นหลังคาแบบเบา จะดีกว่า บ้านเราเน้นความหรูหรา เฉพาะหลังคา 2  3 แสนเข้าไปแล้ว ป้องกันไว้ก่อน แล้วก็ ทำประกันภัยบ้านซะ จะได้สบายใจ ไม่มีที่ไหนสมบูรณ์แบบ หรอกครับ อย่าไปอยู่ใกล้จุดรอยเลื่อนก็แล้วกัน แล้วช่วยกันปลูกต้นไม้เยอะๆ โลกจะได้ไม่ร้อน
juytm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 21:44:31 »

แผ่นดินไหวเป็นเรื่องธรรมชาติเป็นตัวกำหนด. ขอให้เราอยู่อย่างมีสติครับอย่าตื่นตระหนกให้มากครับระวังจิตตกนะ. ยังงัยเชียงรายก็ประเทศไทย ขอตายในประเทศไทยครับแค่นี้ก็ภูมิใจแล้วครับ ราคาที่ดินเรากำหนดเอง ชีวิตเราก็กำนดเองได้เหมือนกันจะถูกจะแพงก็ค่อยคิดตัดสินใจที่ถูกๆๆยังมีเยอะครับ
Pathanun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 21:47:19 »

แผ่นดินไหวเป็นเรื่องธรรมชาติเป็นตัวกำหนด. ขอให้เราอยู่อย่างมีสติครับอย่าตื่นตระหนกให้มากครับระวังจิตตกนะ. ยังงัยเชียงรายก็ประเทศไทย ขอตายในประเทศไทยครับแค่นี้ก็ภูมิใจแล้วครับ ราคาที่ดินเรากำหนดเอง ชีวิตเราก็กำนดเองได้เหมือนกันจะถูกจะแพงก็ค่อยคิดตัดสินใจที่ถูกๆๆยังมีเยอะครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
boon9402
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 14:17:45 »

เย็นไว้โยม
ai1love6
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 15:05:01 »

คาดว่าคงจะไม่ได้กลับเชียงรายแล้วแหงมๆ ค่าที่แพงเวอร์ๆ ถ้ากลับไปอยู่เชียงรายจริงๆ คงมีอยู่ทางเดียวคือกลับไปอาศัยอยู่กับแม่ ค่าที่แพงจนหน้าตกใจจริงๆ เห่อๆ

ทุกสิ่งทุกอย่าง ล้วนมีธรรมชาติ เป็นของมันเอง

"ผู้ใดเข้าถึงธรรม(ธรรมชาติ) ผู้นั้นเข้าถึงเรา" : พุทธวจนะ
Vorravut35
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 09:42:06 »

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ผมอยู่ทางใต้ที่นี่แพงเวอร์กว่ามาก เกือบทุกจังหวัด แถมนายหัวทางใต้ก็ไปกว้านซื้อที่ดินทางเหนือเยอะเยะครับ
ปล.ที่ดินในเมืองทาใต้เขาขายเป็นห้อง 5x20 ม.ราคาห้องละประมาณ 300,000 อันี้ที่จังหวัดตรัง
ถ้าเป็นหาดใหญ่ห้องละ้ล้านครับม,ภูเก็ตไม่ต้องพูดถึง
*jeans*
ร้านเพื่อลูกเชียงราย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 11:52:00 »

ต้องขออภัยทุกความเห็นด้วยครับ ไม่ได้เอาเรื่องความเดือดร้อนมาปั่นกระแส อยากมีที่ดินผืนเล็กๆ ตอนเกษียณ
แต่ราคามันแตะไม่ได้เลย เข้าไปดูเว็บบอร์ดอุดร ขอนแก่น ราคาปรับขึ้นอีกแล้ว มันแพงเวอร์จริงๆ ครับ
ครับตอนนี้คนกำลังเห่อAECเดี๋ยวก็รู้เองครับว่าหมู่หรือจ่าการเปิดประชาคมเศรษฐกิจไม่ได้หมายความว่าคนจากต่างประเทศจะขับรถข้ามมาเที่ยวบ้านเรากันโดยผ่านจังหวัดที่มีเส้นทางR3Aเพียงแต่รถบรรทุกสินค้าขนส่งระหว่างประเทศสะดวกขึ้นก็เท่านั้น แต่คนส่วนใหญ่ที่เดินทางมาท่องเที่ยวก็ยังขึ้นเครื่องมาลงที่สุวรรณภูมิเหมือนเดิม ส่วนที่บางท่านว่าแผ่นดินไหวพอระยะเวลาผ่านไปรอยแยกของแผ่นดินจะขยับเข้าที่เข้าทางพื้นดินจะแน่นเองอันนี้ผมไม่แน่ใจครับข้อมูลไม่มีข้อมูลมีแต่ว่าถ้าที่ไหนเคยเกิดแผ่นดินไหวขึ้นแล้วจะเกิดซ้ำแน่นอนและจะทวีความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆลองสังเกตุดูในต่างประเทศครับเกิดแผ่นดินไหวเคยเกิดเมื่อ20ปีที่แล้วปัจจุบันยังคงเกิดอยู่และทวีความรุนแรงยิ่งกว่าเดิมทีเดียว
ก็ไม่ถูกเลยซะทีเดียวครับ ในช่วงหน้าหนาวที่ผ่านมานักท่องเที่ยวจากจีนได้ใช้รถเดินทางผ่านเข้ามาทางประเทศลาวและแวะเที่ยวเข้ามาในเชียงรายและจังหวัดเชียงใหม่โดยใช้รถยนต์มาเป็นกลุ่มราวกลุ่มละ50-100 คัน เป็นจำนวนมากส่วนมาเค้าต้องการมาดูวัฒนธรรมแบบการเป็นอยู่ชาวล้านนา ส่วนที่ท่านว่าลงสุวรรณภูมิน่าจะเป็นกลุ่มนักธุรกิจและกลุ่มที่ต้องการเดินทางต่อลงใต้เพื่อเที่ยวทะเลมากกว่านะครับ

ร้านเพื่อลูกเชียงราย ถ.ราชโยธา (เยื่องโรงแรมลาวีออง)
โทร 053-715448 เปิด 09.00-20.00 น. หยุดทุกวันพุธ
https://www.facebook.com/forloog
mk511
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 23:34:46 »

ผมคิดราคาที่ดินขึ้นอยู่กับทำเลที่ตั้งครับ หากที่ทำเลดีเช่นแถวสวนตุงหรือแถวป่าก่อหลังเซ็นทรัล
หรืออยู่ในย่านเขตการค้าขายก็แพงเป็นธรรมดาแต่ลองคิดในมุมกลับ คุณซื้ออาคารพานิชณ์ราคา
6-7 ล้านแต่คุณสามารถทำมาค้าขายได้ทั้งกลางวันและบางที่ก็ค้าขายได้ทั้ง2เวลา  ลองคิดดูนะะครับ
ว่าเราสามารถค้าขายหาทุนคืนไดัเร็วนะคับ( ส่วนตัวผมคิดว่าที่แบบนี่ราคาถูก เพราะถึงจะผ่อนกับธนาคาร
ยังไงเราก็ยังหาผ่อนได้ จากการค้าขายในเขตที่เศษฐกิจดี)
แต่ในทางกลับกันที่ดินที่ผมคิดว่าราคาแพงก็คือที่ดินที่อยู่ในโซน ที่ยังไม่เจริญมากแต่มีนายทุนซื้อไว้เพื่อรอเวลาขาย
ทำกำไร นั้นหมายความว่าที่ดินที่นายทุนซื้อไว้อาจจะไม่พัฒนาที่ดินจนกว่าจะมีการซื้อขายต่อมือไปยังนักธุรกิจที่จะมาลงทุน
ค้าขาย ผมถือว่าที่ประเภทนี้แพงกว่าความเป็นจริงซึ่งอาจจะใช้เวลารอความเจริญนับสิบปี เช่นกัน ทุ่งพญาหมี(บายพาส)
มีแต่ทุ่งนาครับ แต่ราคาที่ไร่ละ 8-10 ล้าน งงมากครับ ลองคิดดู ซื้อ 2 ไร่ 16 ล้าน เรายังต้องรอความเจริญอีกผมคิดว่าอย่างน้อย
อีก 6-7ปีครับ (เทียบกับบายพาส  ย่าน. ร.ร.เทศบาล 6 แถวนั้นกว่าจะเจริญใช้เวลา8-9ปี เมื่อย้อนกลับไป)
ผมคิดว่าที่แบบนี้แพงมาก  ผู้อ่านลองพิจารณาดูนะคับ ส่วนเรื่องแผ่นดินไหวยังไงๆ ถ้าแผ่นดินจะไหวก็คงหนีไม่พ้นหรอกครับเพราะทั่วโลก
มีรอยเลื่อนเกือบทุกที่มันอยู่ที่ว่าที่ไหนจะเกิดแผ่นดินไหวก่อนกัน(สร้างบ้านให้แข็งแรงกว่า 9 ลิตเตอ ก็พอครับราคาแพงขึ้นอีกหน่อยยังไงก็บ้านเราครับ)
คงยอด
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 07:20:13 »

เหตุผลที่ราคาที่ดินในเชียงรายสูงส่วนหนึ่งอาจเกิดจากกระแสการปั่นราคาของพวกหากินกับความต้องการของคนที่ต้องการสร้างครอบครัวและทุนจากต่างถิ่นที่เขาไม่รู้ข้อเท็จจริง บางครั้งจดทะเบียนโอนเสร็จผู้ซื้อบอกว่ามีทำไมเขาถึงซื้อที่แพงขนาดนี้เหมือนถูกปล้นเลย ที่ดินบางแปลงเจ้าของบอกขายราคาหนึ่งแต่นายหน้าไปบวกอีกเท่าตัวทำให้ราคาแพง ซึ่งคนจะซื้อส่วนใหญ่เขาก็รู้ แต่คนต่างถิ่นที่ตั้งใจจะมาอยู่ไม่มีข้อมูลตรงนี้
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 10:53:31 »

ปัญหาจริงๆ ของราคาที่ดินก็คือนายหน้าครับ ปั่นราคาจนแพงเวอร์ บางทีเจ้าของตัวจริงตั้งไว้ราคานึง แต่นายหน้าไปอัพขึ้นอีกเยอะ (เผื่อต่ออีกด้วย) ทำให้นานวันเข้าราคายิ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ.....อีกอย่าง อย่างที่หลายๆ ท่านได้ให้ข้อคิดเห็นมาก็คือ ขึ้นอยู่กับผู้ขาย ฉันจะขายราคานี้ คุณไม่ซื้อฉันก็ไม่เดือดร้อน .... แต่ถ้ารายที่เจ้าของเดือดร้อนต้องการรีบขายจริงๆ ก็สามารถต่อรองราคากันได้เยอะพอสมควร....หรือถ้าท่านที่ต้องการซื้อที่ดิน บ้าน ในเชียงรายจริงๆ (มือสอง) แนะนำให้ไปที่ธนาคารเลยครับ ธนาคารไหนก็ได้ ไปหลายๆ ธนาคารเลย ไปที่ฝ่ายสินเชื่อ ถามหาที่ดิน บ้าน ที่ธนาคารเขายึดมาขายทอดตลาดมีเยอะแยะไป แถมราคาถูกสุดๆ ด้วย ทั้งยังได้คำแนะนำที่ดีอีกด้วย แต่ถ้าต้องการซื้อในลักษณะที่ต้องผ่านนายหน้าก็ย่อมต้องเจอปัญหาแบบนี้แน่นอน...ก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อเองแหละว่าอยากซื้อกับใคร....นายหน้า เจ้าของบ้านตัวจริง หรือซื้อจากธนาคาร.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
warren
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 00:32:40 »

After shock รายวันแต่ราคาถูกปั่นขึ้นจนเวอร์
คงยอด
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 04:47:57 »

สถานการณ์ที่ดินเปลี่ยน ไม่ใช่แค่การเมืองและแผ่นดินไหวครับ รวมถึงกรณีที่รัฐไม่สามารถเบิกจ่ายงบประมาณสองล้านล้านมันจักกาบาตร์กับเศรษฐกิจทั้งประเทศอย่างรุนแรงครับ เพราะทำให้ไม่มีเงินออกมาสู่ตลาดและหมุนเวียนในระบบ ไม่ว่าจะเป็นการก่อสร้าง แรงงาน วัสดุ เป็นต้น ทำให้สภาพคล่องฝืด และกระทบไปเป็นห่วงโซ่ธุรกิจการค้าที่เกี่ยวข้องทั้งประเทศ

อ้างอิงมาจากบทความ
ภาคอสังหาฯกุมขมับแผน 2 ล้านล้านล่ม ทำราคาที่ดินตกฮวบ นักเก็งกำไรที่ดินติดดอยนายพรนริศ ชวนไชยสิทธิ์ นายกสมาคมอสังหาริมทรัพย์ไทย เปิดเผยว่า การที่ศาลรัฐธรรมนูญตีความร่าง พ.ร.บ. ลงทุนโครงสร้างพื้นฐาน 2 ล้านล้านบาท....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1cAzff5
คงยอด
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2014, 23:07:59 »

นายปราโมทย์ ยามาลี รองอธิบดีกรมที่ดิน กล่าวว่า ในขณะนี้จะให้ทางเจ้าหน้าที่ประเมินราคาที่ดินในต่างจังหวัดใหม่ หลังจากโครงการ 2 ล้านล้าน ของภาครัฐ ต้องหยุดชะงักไป เพราะราคาที่ดินตามแนวรถไฟความเร็วสูงขึ้นไปค่อนข้างมาก ดังนั้น ราคาที่ดินจะต้องปรับลดลงมาอย่างแน่นอน ส่วนผลกระทบต่อบริษัทพัฒนาอสังหาริมทรัพย์นั้น ก็เชื่อว่า ผู้ประกอบการส่วนใหญ่ ยังไม่ได้มีการพัฒนาที่ดิน เพราะรอความชัดเจน ซึ่งผลกระทบคงมีไม่มากนัก

ส่วนยอดการทำธุรกรรมที่ดินในช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา พบว่าชะลอตัวลง จากผลกระทบทางการเมือง แต่เชื่อว่าในช่วงไตรมาสที่ 2 และ 3 หากสถานการณ์การเมืองสงบลง ยอดการทำธุรกรรมจะกลับมาเป็นปกติ หลังจากที่ในปี 2556 ตัวเลขการทำธุรกรรมที่ดินมีกว่า 6 ล้านราย รวมมูลค่ากว่า 70,000 ล้านบาท

hatasato
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 07:10:21 »

???ตัวเมืองมันก้อแพงสิครับ แล้วติดถนนก็แพงอีกเหมือนกัน ที่ไหนๆมันบรรหยัดตระยางไว้อย่างน้้นนี่หน่า เกษียนแล้วไปซื้อไร่ซื้อสวนที่เค้าไม่บูมกันก้ได้นิครับ มีโฉนดไร่ละ50,000-150,000ยังมีอีกเยอะเซาะหายังมีอยู่ ไม่เซาะหาจะเจอได้ไง เซาะหาเยอะๆเสียก่อน สิครับ  ที่ราคา 2ล้านห้าแต่จะซื้อในราคาห้าแสนมันจะมีที่ไหนละท่าน เหมือเช่นโทรศัพ iphone ราคา 25,000 แต่อยากให้เค้าขาย 2,500 รึเปล่า ครับท่าน
auto!atom
ระดับ ป.ตรี

รับทำระบบไฟฟ้าโรงงาน อุตสาหกรรม โรงแรม

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 08:07:08 »

อยากได้ที่ถูกๆคุณต้องซื้อกับเจ้าของโดยตรง ต่อรองราคา หากเป็นที่สวนก็มีที่ถูกๆเหมือนกัน หากคุณไปซื้อที่มีนายหน้าหรือนายทันซื้อเกร็งกำไรร้อยทั้งร้อยเขาต้องบวก ในเชิงเศรษฐกิจแล้วที่ดินเขาไม่ขายขาดทุน  คนต่างจังหวัดอยากได้แบบไหนหากคุณซื้อที่ในเมืองต้องแพงอยู่แล้ว หากเป็นนอกเมืองหน่อยราคาก็ลดต่ำลงมา ส่วนเรื่องภัยธรรมชาติเรื่องแผ่นดินไหว มันไม่ได้เขย่าทั้งจังหวัด อย่างที่ไหวเช่น พาน  แม่สรวย ได้รับความเสียหาย ฟากเวียงชัย เชียงรุ้ง เทิง  เชียงของ รับรู้แต่ไม่มีผล เพราะฉนั้นการที่จะให้ราคาที่ดินในเชียงรายลงนี่เห็นจะยาก ลองต่อรองราคาดูคนซื้อก็อยากซื้อคนขายก็อบากขาย น่าจะตกลงได้เรื่องราคา เพราะอย่างที่บอก อากาศ  บรรยากาศ  สถานที่ ในจังหวัดเชียงรายเป็นเมืองที่น่าอยู่ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

รับทำระบบไฟฟ้า อาคารพาณิชย์ บ้าน ห้องแถว โรงแรม โรงเรียน
ติดตั้งหม้อแปลงไฟฟ้า
ติดตั้งและจำหน่ายกล้องวงจรปิด
Chaiyaboon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 14:30:45 »

กระทู้ เก่ามากแต่ก็ยัง
มีคนมาตอบ....ไม่รุ้ว่าเจ้าของกระทู้ตัวจริงจะเข้ามาอ่านไหมเนี่ยครับ......
anan25
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 22:53:35 »

:Pเอ้จะอยู่ที่ไหนดีน้า...  ภาคใต้ก็ไม่สงบ
ภาคเหนือก็แผ่นดินไหว
ภาคกลางก็กลัวน้ำท่วม
ภาคอีสานก็กลัวแห้งแล้ง

สำหรับผมเลือกรักเลือกอยู่บ้านเกิดคร๊าบ อิอิ...

ภาคตะวันออกสิครับน้ำไม่ท่วมน้ำไม่แล้ง
oneone
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2014, 12:11:14 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์