เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:38:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คนท้องดื่มนมวัวเยอะ เด็กที่เกิดมาอาจเป็นภูมิแพ้ได้ จริงหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คนท้องดื่มนมวัวเยอะ เด็กที่เกิดมาอาจเป็นภูมิแพ้ได้ จริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2042 ครั้ง)
zzz
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 09:30:15 »

คนท้องดื่มนมวัวเยอะ เด็กที่เกิดมาอาจเป็นภูมิแพ้ได้ จริงหรือเปล่าครับ 
supanee.csd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 11:36:48 »

ไม่น่าจะเกี่ยวกัน เปลี่ยนคำว่า"เยอะ" เป็น"ดื่มพอดีๆ" จะดีกว่าไหมคะ
ตอนท้องดิฉันก็ดื่มนมวัว ลูกก็แข็งแรงปกติดี
Lonly
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 14:59:32 »

เป็นจริงค่ะ เพราะลูกชายตอนนี้เป็นอยู่ เป็นชนิดขั้นรุนแรงด้วยค่ะ เป็นแล้วลำบากมากนมสำหรับภูมิแพ้ก็แสนแพงตอนนี้ลูกกินได้แต่ข้าวบดกับผักทุกมื้อเลยค่ะ คุณหมอที่รักษาอยู่(รพ.ศิริราช)วินิจฉัยแบบฟันธงเลยค่ะว่าเกิดจากตอนตั้งครรภ์คุณแม่ดื่มนมวัวเยอะเกินไป ร่างกายลูกจึงต่อต้านโปรตีนแปลกปลอมตัวนี้ตั้งแต่อยู่ในท้อง ตอนนี้ลูกชายแพ้โปรตีนทุกอย่างที่เป็นเนื้อสัตว์ ถั่ว แป้งสาลี ซอสยังไม่ได้เลยค่ะ ทั้งทุกประวัติครอบครัวไม่มีใครเป็นภูมิแพ้เลย**ปล.ดิฉันดื่มหลังอาหารเกือบทุกมื้อและก่อนนอนค่ะเพราะทานข้าวได้น้อยมากบางวันก็ทานไม่ได้เลยเพราะแพ้ท้อง ถ้าอยากบำรุงจริงๆแค่วันละแก้วก็คงพอ แต่ถ้าคิดว่าไม่เพียงพอแนะนำดื่มนมถั่วเหลืองและน้ำเต้าหู้ดีกว่าค่ะ

อย่าดูถูกใครด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้การันตี สันดานคน
zzz
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 15:51:51 »

เป็นจริงค่ะ เพราะลูกชายตอนนี้เป็นอยู่ เป็นชนิดขั้นรุนแรงด้วยค่ะ เป็นแล้วลำบากมากนมสำหรับภูมิแพ้ก็แสนแพงตอนนี้ลูกกินได้แต่ข้าวบดกับผักทุกมื้อเลยค่ะ คุณหมอที่รักษาอยู่(รพ.ศิริราช)วินิจฉัยแบบฟันธงเลยค่ะว่าเกิดจากตอนตั้งครรภ์คุณแม่ดื่มนมวัวเยอะเกินไป ร่างกายลูกจึงต่อต้านโปรตีนแปลกปลอมตัวนี้ตั้งแต่อยู่ในท้อง ตอนนี้ลูกชายแพ้โปรตีนทุกอย่างที่เป็นเนื้อสัตว์ ถั่ว แป้งสาลี ซอสยังไม่ได้เลยค่ะ ทั้งทุกประวัติครอบครัวไม่มีใครเป็นภูมิแพ้เลย**ปล.ดิฉันดื่มหลังอาหารเกือบทุกมื้อและก่อนนอนค่ะเพราะทานข้าวได้น้อยมากบางวันก็ทานไม่ได้เลยเพราะแพ้ท้อง ถ้าอยากบำรุงจริงๆแค่วันละแก้วก็คงพอ แต่ถ้าคิดว่าไม่เพียงพอแนะนำดื่มนมถั่วเหลืองและน้ำเต้าหู้ดีกว่าค่ะ
ขอบคุณมากครับ ขอให้ลูกคุณหายไว้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
theblackshop
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2014, 00:39:42 »

ไม่เฉพาะนมวัวนะค่ะ  ถ้าตอนท้องกินเาการแบบเดิมซ้ำๆๆเปนปรัจถลูกก้อจะแพ้ตามค่ะ  ปสก.ของลูกเพิ่อนคือแพ้อาหารที่เปนเส้นทุกชนิด เพราะตอนทีองเพือ่นัราดินแต่ ก๋วยเตี๋ยว และเส่นมาม่าประจำ  ลูกกินไม่ได้เลย  แพ้ถึงขั้นนอน รพ. ค่ะ  ช่วงท้องเย่าทานอาหารซ้ำๆๆแบบเดิมเปนประจำนะค่ะ  น้องเกิดมามีสิทธิ์แพ้ถึงคร้บครัวจะไม่มีประวัติก้อตาม  และคนที่เปนภูมิแพ้ตอนท้องห้ามกินอาหารประเภทถั่วเยอะ เพื่อเปนการป้องกันให้ไม่เปนภูมิแพ้มากค่ะ
geerokung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2014, 10:06:01 »

ตอนท้องก็กินนมวัวตลอดนะคะ กินพวกนมสดของเมจิ ดัชมิล ไม่มีปัญหาแพ้ค่ะ เพราะดื่มแค่วันละแก้ว เสริมด้วยนมเปรี้ยวบ้าง โยเกริตบ้างช่วงกลางวันค่ะ กลางคืนก่อนนอนกินนมสด ไม่ต้องโหมกินนมมากค่ะ หมอให้แคลเซียมมาเสริมแล้ว กินผลไม้ทุกวันด้วยค่ะ อะไรที่มันเยอะเกินก็คงไม่ดีค่ะ
^-^..นู๋อ้อย..^-^
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2014, 12:41:48 »

อันนี้เจอกับลูกคนเล็กค่ะ ลูกแพ้นมวัว เพราะตอนท้องแม่ทานนมวัวเยอะมาก พอลูกได้สัก 7-8 เดือน ไปหาหมอ หมอบอกลูกแพ้นมวัว ตอนนี้โตแล้ว (8 ขวบ) ทานนมได้ทุกชนิดแล้วค่ะ

ต้องมีสักวัน ที่เป็นของเรา
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2014, 13:44:36 »

มีด้วยหรือนี่
0.0
พอใจกราฟฟิกแอนด์ปริ้นท์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2014, 22:43:40 »

ตอนท้องกินนมวัวเยอะ ลูกเกิดมาแพ้นมวัวค่ะ..เจอมากับตัว..
ที่ผ่านมาช่วงท้องกินนม แอนมัมแบบชงวันละแก้ว นมเปรี้ยว วันละ1-2ขวด เล็กๆ
ลูกเกิดมาแพ้นมวัวค่ะ. ทุกวันนี้เลยต้องกินนมแม่อย่างเดียว (ขนาดแม่กินนมวัว ลูกยังได้รับทางสายน้ำนม แพ้ได้ด้วย)
กินทีไรผื่นขึ้นเต็มตัวลูกเลยค่ะ คันคะเยอ ..น่าสงสารลูกมาก..
อย่างอื่นถ้าเรากินเยอะก็แพ้ได้นะคะ เช่นนมถั่วเหลือง น้ำเต้าหู้ แบบนี้..ทุกวันนี้ลูกเรายังแพ้อยู่ อายุก็ 1.8 เดือนแล้ว
พยายามให้ลองกิน เพื่อทดสอบดูว่าเริ่มกินได้โดยที่ไม่แพ้หรือยัง..แต่ก็ยังกินไม่ได้ แพ้อยู่ค่ะ
...คุณแม่ตั้งครรภ์ พยามยามกินนมให้พอเหมาะ อย่าเยอะเกิน ..กินอาหารที่ให้สารอาหารจากประเภทอื่นได้ค่ะ
หรืออาอ่านข้อมูลจาก เพจ นมแม่ ได้..มีคุณหมอให้คำแนะนำด้วยค่ะ..
ponyka-4647
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2014, 14:57:44 »

ตอนท้องดื่มนมวัวได้ปกติคะ พอท้องประมาณ 8 เดือน ให้ลดนมลงแล้วหันไปดื่มน้ำผลไม้
หรือน้ำเต้าหู้จนกว่าจะคลอด ทานมากไปจะทำให้ลูกแพ้นมวัว  คุณหมอแนะนำมาคะ
ทำตามที่หมอบอก น้องคลอดออกมาแข็งแรง ไม่ป่วยเลยคะ มีเป็นหวัดบ้าง แต่ไม่กี่วันก็หาย
ลองดูนะคะ ตอนนี้นมสำหรับเด็กที่แพ้นมวัวก็แพงแสนแพง
ปล.แนะนำคุณแม่ที่กำลังท้องหมั่นเอาน้ำมันสกัดเย็นทาตัวนะคะ โดยเฉพาะตรงท้อง เอว ต้นขาและน่อง
จะได้ไม่แตกลายงา ประสบการณ์ตรงคะ ทั้งน้ำมันมะพร้าว น้ำมันมะรุม น้ำมันงา ครีมที่ว่าดีสู้ของไทยๆไม่ได้คะ
เพื่อนใช้ครีมจากนอก ยังแตกลาย ส่วนเราใช้น้ำมันไม่แตกเลยคะ
Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 21:20:55 »

ข้อมูลใหม่ ยังไม่เคยได้ยินมาก่อน..เอ..หรือเราไม่เคยสนใจเรื่องนี้ ขอบคุณข้อมูลจากผู้ประสบมาค่ะ
Nu apple
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 20:39:27 »

เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ รู้แต่ว่าตอนนี้เราแพ้ท้องดื่มนมวัวไม่ได้ ดื่มปุ๊บอ้วกออกหมด ก็น่าจะจริงเหมือนคุณแม่ท่านอื่นๆพูดมามั้ง
maepang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2014, 14:32:46 »

ดื่มนมวัวตั้งแต่เริ่มท้อง วันละ 1 ลิตร เป็นเวลา 4 เดือนค่ะ ลูกไม่แพ้นมวัว แต่ดันไม่กินนมแม่ซะงั้น ร้องไห้ ร้องไห้
Nightbanness
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 11:40:06 »

เด็กเล็ก ยังไม่มีเอมไซย่อย นม พอโตมาก็จะเริ่มมี ครับค่อยๆเพิ่มจากนมวัวเล็กๆไปจนถึงเป็นแก้ว เมื่อก่อนผมกินไม่ไดๆตอนนี้กินสบายแล้วว
หน้า: [1] พิมพ์