เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:16:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  โทรศัพท์มือถือ เครื่องมือสื่อสาร (ผู้ดูแล: ttyy, nuifish, NOtis, Krit_66, ©®*, Active Oper, NG PROTECT)
| | |-+  รบกวนหน่อยครับ มีท่านใดเคยส่ง พกง. บ้างครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนหน่อยครับ มีท่านใดเคยส่ง พกง. บ้างครับ  (อ่าน 974 ครั้ง)
Helpme
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 15:40:43 »

พอดีจะไปส่งพัสดุแบบ พกง. ครับ
ยุ่งยากไหมครับ เสียค่าใช้จ่ายมากไหมครับ
(เคยส่งแต่ EMS)  แล้ว ปณอ. ทุกที่
ไม่มีบริการแบบ พกง. เหรอครับ  ฮืม
sr400af
"W.O.project"
ระดับ ป.ตรี

ดีชั่วอยู่ที่"ตัวทำ" สูงต่ำอยู่ที่"ทำตัว"

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 15:42:29 »

เคยได้ยินมาว่า ตอนไปรับตังที่ไปสนี ไปสนีหักค่าดำเนินการ 30 บาทครับ
ตอนกำเนอนการก็ ขอชื่อที่อยู่ผู้รับเพือ่ออกใบแจ้ง ผู้ส่งก็ต้องดรอกครบครับ 
ปล. ผิดถูกขออภัย
rossukhon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 16:59:09 »

บ่อยค่ะ ค่าใช้จ่ายส่งพกง.อยู่ที่ 100+ ค่ะส่งไปแล้วลูกค้าไปเอาของที่ปณ.แล้วจ่ายค่าของ เงินที่จ่ายจะกลับมาหาเราประมาณ 1 อาทิตย์หรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่จ้า ปล.ถ้าลูกค้าไม่ไปเอาของของก็จะตีกลับจ้า หมายถึงเสียค่าส่งฟรี อิอิ
pang111
มัธยม
**

นายแป้ง แม่ริม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 17:31:24 »

บ่อยค่ะ ค่าใช้จ่ายส่งพกง.อยู่ที่ 100+ ค่ะส่งไปแล้วลูกค้าไปเอาของที่ปณ.แล้วจ่ายค่าของ เงินที่จ่ายจะกลับมาหาเราประมาณ 1 อาทิตย์หรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่จ้า ปล.ถ้าลูกค้าไม่ไปเอาของของก็จะตีกลับจ้า หมายถึงเสียค่าส่งฟรี อิอิ

ถูกต้องครับ ผมเคยเจอแล้ว ไม่เอาอีกเบย

กรุงเทพ กาญจนบุรี เชียงใหม่
Helpme
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 10:52:21 »

ยิงฟันยิ้ม
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 12:06:20 »

พกง. ย่อมาจาก พัสดุเก็บเงินปลายทาง
เป็นบริการที่เพิ่มความสะดวกสำหรับผู้ซื้อสินค้าในกรณีที่ไม่สะดวกในการโอนเงินผ่าน ATM หรือธนาคาร

แต่ก็มีข้อเสียทางฝั่งผู้ส่งคือค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมากขึ้น และในฝั่งลูกค้าเองที่จะต้องไปรับสินค้าและชำระเงินที่ไปรษณีย์ แน่นอนครับมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

วันนี้ผมจะมาแนะนำสำหรับวิธีการและขั้นตอนในการจัดส่งแบบ พกง. พัสดุเก็บเงินปลายทาง

1. ไปติดต่อที่ไปรษณีใกล้บ้านท่านเพราะในขั้นตอนการรับนั้นส่งที่ไหนก็ต้องมารับที่นั่น บอกเจ้าหน้าที่ว่าเรต้องการส่งสินค้าแบบ พกง. เจ้าหน้าที่จะให้ใบ พกง. มากรอก

(คลิกที่รูปเพื่อดูรูปขนาดใหญ่)

2. จากนั้นให้กรอกข้อมูลลงไปโดยซองจดหมายที่ให้มาให้กรอกชื่อที่อยู่ของเราเพราะธนาณัติจะถูกส่งกลับมาหาเราด้วยซองจดหมายซองนี้

3. กรอกข้อมูลใน ใบรับฝากไปรษณีย์เก็บเงิน โดยส่วนแรกให้กรอกชื่อและที่อยู่ของผู้ส่ง จากนั้นกรอกชื่อและที่อยู่ของผู้รับ มาดูทางฝั่งขวาให้กรอก ปณ.ที่ลูกค้าไปรับพร้อมทั้งรหัสไปรษณีย์ ด้านล่างลงมาให้กรอกจำนวนเงินที่เรียกเก็บซึ่งเป็นราคาที่คุยตกลงไว้กับผู้รับ

ในช่องคำสั่งผู้ฝากให้เลือกที่เราต้องการว่าจะให้ส่งกลับมาแบบไหน EMS หรือ แบบธรรมดา
กรณีนำจ่ายไม่ได้จะให้ทำอย่างไรก็ให้เลือก ส่งคืน

สุดท้ายให้ลงชื่อของคนที่จะไปรับธนาณัติ

จากนั้นนำซองจดใบหมายและใบรับฝากใส่ในซองพลาสติกที่ทางไปรษณีย์ให้มา (บาง ปณ.จะให้มาเฉพาะ ซองจดหมายและใบรับฝาก)

(คลิกที่รูปเพื่อดูรูปขนาดใหญ่)

4. ให้เขียนกำกับบนตัวกล่องแนะนำเป็นมุมบนขวา

ตย.
พกง. เก็บเงิน 9,200 บาท
(เก้าพันสองร้อยบาทถ้วน)

5. ยื่นให้เจ้าหน้าที่จัดการหลังจากนั้นเราจะได้ใบเสร็จและต้นขั้ว

6. หลังจากนั้นพัสดุของเราจะถูกจัดส่งออกไปตามที่อยู่ที่จ่าหน้าไว้

7. เมื่อถึงไปรษณีย์ปลายทาง ของจะถูกเก็บไว้ที่ไปรษณีย์นั้นๆ แล้วออกใบแจ้งไปบอกลูกค้าเราว่า มี พกง.มาส่ง (มีเทคนิคเล็กน้อยถ้าผู้รับอยากได้ของเร็วให้สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าของจะถึงวันไหนแล้วให้เลข Tracking Number กับลูกค้าไปรับสินค้าก่อนที่จะออกใบรับได้เลยทันที)

8. ให้ลูกค้านำใบรับไปรับสินค้าที่ไปรษณีย์ที่ระบุจากนั้นทางลูกค้าจะทำการชำระตามจำนวนที่ระบุไว้ ตย. 9,200 บาท

9. ไปรษณีย์ปลายทางจะเอาเงิน 9,200บาท นั้น เปลี่ยนเป็นธนาณัติ ส่งกลับมาให้เราครับ (ดังนั้นชื่อที่อยู่ของเรา(ผู้ส่ง)ต้องเขียนให้ชัดเจน)

10. เมื่อเราได้รับธนาณัติ ก็เอาไปขึ้นเงินโดย
นำต้นขั้วที่ได้รับในวันที่ส่ง+ใบธนาณัติที่ส่งกลับมา+บัตรประชาชนตัวจริง(ใช้สำเนาไม่ได้ ทางไปรษณีย์แจ้งว่าเดี๋ยวนี้ปลอมกันง่าย) ไปติดต่อรับที่ไปรษณีย์ที่ทำการจัดส่งไป

เป็นยังไงครับไม่ยากเลยใช่มั๊ยครับ หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับทุกๆคนนะครับ

เพิ่มเติม :
เจอกระทู้ที่แนะนำเกี่ยวกับการป้องกันการโกงจากการส่ง พกง.
หลายคนอาจจะคิดว่าปลอดภัยแล้วแต่หากจ่ายเงินแล้วแต่ของข้างในไม่ใช่สิ่งที่สั่งไปล่ะเราจะทำการป้องกันอย่างไรได้บ้าง

สั่งซื้อของผ่านเน็ต แล้วส่งเป็น พกง. แต่ได้ของไม่ตรงสเปค ทำยังไง
เรามีวิธีป้องกันไม่ให้ท่านถูกโกง เมื่อสั่งซื้อของทางอินเทอร์เน็ต
1) เมื่อคุณไปที่ ไปรษณีย์แล้วชำระเงินให้กับเจ้าหน้าที่ของไปรษณีย์ ให้แกะของต่อหน้าเจ้าหน้าที่
2) ถ้าพบว่าของไม่ตรงสเปค เช่น สั่งซื้อลิขสิทธิ์วินโดวส์ แต่เปิดออกมาเป็นหนังสือการ์ตูน เงินก็จ่ายไปแล้ว จะทำอย่างไรต่อไป
3) ให้คุณไปแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ (สถานีตำรวจ) ที่ใกล้ที่สุด เพื่อออกหนังสือแจ้งความ (บันทึกประจำวัน)
4) นำหนังสือแจ้งความ มาให้กับเจ้าหน้าที่ ไปรษณีย์ ที่เป็นพยานในการแกะของ
5) เจ้าหน้าที่ ไปรษณีย์ จะทำการโทรเลขไปยัง ไปรษณีย์ปลายทาง เพื่อ อายัดเงิน ที่คุณจ่ายไป
เพียงเท่านี้คุณก็จะไม่ถูกโกงแล้วล่ะ

แต่จะให้ง่ายที่สุดให้ตรวจสอบ ประวัติของผู้ขายว่ามีประวัติการโกงหรือเปล่าจะง่ายที่สุด แนะนำง่ายๆให้เอา ชื่อ นามสกุล ของผู้ขายไป Search ใน Google เท่านี้ก็จะทราบแล้วครับว่าผู้ขายมีประวัติดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ

เจย์ อิทธิเชษฐ์ ชัยปกรณ์วงศ์
http://www.igelproduct.com

devil.LEE
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 13:07:14 »

เมื่อก่อนผมเคยส่งบ่อยเลยครับตอนที่เริ่มขายของแรกๆแต่ตอนนี้ประวัติการขายเยอะแล้วและก็มีคนใว้ใจ
เยอะแล้วเลยไม่ส่งครับ มันมีข้อเสียครับข้อเสียที่ว่านี้สำหรับส่วนตัวผมนะ
1.มีบวกเพิ่มค่าส่ง พกง
2.ใช้เวลาการส่งนานครับกว่าตั่วเงินจะมาถึงเรา
3.ถ้าอยากเร่งตั่วเงินให้มาไวต้องเพิ่มเงินอีกครับ((ที่เชียงยืนบวก40บาท))
4.ถ้าลูกค่าไม่ไปเอานี้เสียหลายอย่างครับ ดังนี้
    4.1เสียค่าส่ง
    4.2เสียค่าของตีกลับ
    4.3เสียเวลา
    4.4เสียโอกาสลูกค่าคนอื่น
    4.5เสียความรู้สึกครับ ((อันนี้เซ็งสุด))

ของผมให้ความเห็นได้ดั้งนี้ครับยังไงก็พิจารณาเอา แต่ผมว่า พกง ก็ส่งได้นะครับสำหรับคนซื้อที่มีประวัติ
ซื้อขายที่ดีและเขาต่อราคาน้อยใว้เผื่อค่าส่งอยู่อย่างนี้ก็น่าส่งอยู่ครับ สำหรับคนไม่รีบใช้เงินนะ ส่วนตัวผมบ้างครั้งซื้อของก็ยังให้เขาส่ง พกง ให้อยู่เป็นบางครั้งที่เงินไม่พร้อมครับแต่ผมจะขอรหัสใว้เช็คและไปรับของก่อนโดยไม่ต้องรอให้ตั่ว พกง มาถึงบ้านครับเพราะถ้ารอจะช้าไปหนึ่งวันเลยต้องเช็คและไปรับของก่อนตลอดถือว่าช่วยลดเวลารอให้คนขายครับ
route323
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 17:02:40 »

ยิ้ม

อยู่กับอดีตที่จับต้องได้(กดได้ด้วย)ดีกว่าอยู่กับอนาคตที่มันมืดมน
ร้านหมอมือถือ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ร้านหมอมือถือ0899997998ซ่อมมือถือ ถูก-ดี- มีรับประกันงานซ่อม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2014, 07:16:27 »

ชัดเจน

แผนที่ร้าน แตะที่ลิงค์นี้
>>>>>> https://goo.gl/maps/heuCvyiKQjwwZJQT9 <<<<<<
Chai_Chai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2014, 08:36:21 »

พอดีจะไปส่งพัสดุแบบ พกง. ครับ
ยุ่งยากไหมครับ เสียค่าใช้จ่ายมากไหมครับ
(เคยส่งแต่ EMS)  แล้ว ปณอ. ทุกที่
ไม่มีบริการแบบ พกง. เหรอครับ  ฮืม
ตามพี่ๆด้านบนเลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

การส่งเหมือนกับ ems ทั่วไป
เพิ่มเติม
1.ต้องกรอกแบบฟอร์มเพิ่ม(แบบฟอร์มการส่ง กับ จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง)
2.ค่าส่งเพิ่มจาก EMS ทั่วไป 40 + น่าจะขึ้นอยู่กับ นน. และจำนวนเงินที่ เรียกเก็บ
3.ได้เงินช้า 3-7 วัน (ถ้าไม่รีบใช้เงินก็โอเค)
อันนี่แน่นอนเงินก็ได้ช้ากว่าโอนมาก่อน ems ไปถึงปลายทาง จนท.ออกไปแจ้ง ปลายทางมารับ ..ปณ.ปลายทาง ส่ง ธนาณัติกลับมาต้นทาง
(ส่งกลับมาแบบ EMS  หักค่าส่ง 30+ ส่งกลับแบบธรรมดา ได้รับเงินเต็มแต่มาช้ากว่า 1- 2 วัน)
4.พกง.เรียกเก็บได้สูงสุด 20000.-
5.ปณอ.ทุกที่น่าจะมีบริการนี้นะครับ

1.ถ้าปลายทางมารับตามตกลงก็โอเคครับ
ถ้าไม่มารับก็เสียเวลาเสียโอกาสเราด้วยครับ(ของส่งไปมาสองรอบ.....มีโอกาสช้ำเพิ่มมากกว่า 2 เท่าครับ)
2.ปกติผมจะให้ปลายทางมัดจำก่อนซัก10-20% เพื่อเป็นการรับประกันว่าเค้าจะมาเอาของที่เราส่งไป(อย่างน้อยเพื่อประกันว่าเกิดเค้าไปเจอของถูกกว่าหรือยกเลิกกลางอากาศ เขาก็ยังเสียดายเงินมัดจำอยู่ครับ55555)
akoms
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2014, 10:06:14 »

มี พกง.EMSด้วยครับ ได้เงินเร็วกว่า
ถ้าลูกค้ามารับชัวร์แบบสนิทกันก็ทำได้เลยครับ
แต่ถ้าลุกค้าทั่วไปที่ไม่รู้ใจก็ไม่น่าส่งครับ

อาคม ทรงเจริญ
085-2951870 (1-2-call)
หน้า: [1] พิมพ์