เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 21:17:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขาย-เช่า-เซ้ง บ้าน ที่ดิน อาคารพาณิชย์ (ผู้ดูแล: nuifish, ©®*)
| | |-+  ผมอยากรู้ที่ ส.ป.ก มันคือ อะไร แล้วขายได้หรือป่าว ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมอยากรู้ที่ ส.ป.ก มันคือ อะไร แล้วขายได้หรือป่าว ครับ  (อ่าน 394 ครั้ง)
เกลียน11
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:17:45 »

เรื่อง . ที่ผมเป็นที่บนดอย เป็นที่ ส.ป.ก  อยากรู้ว่าจะขายได้หรือป่าว...
เหตุ . เห็นน้าผมบอกว่ามันขายไม่ได้มันเป็นที่ดินทำกิน
ถ้าซื้อขายกันจะโดนจับทั้งสองฝ่ายมันจริงไหมครับ....
ผมอยากรู้แค่นี้อะครับ ว่าที่น้าผมเค้าพูดเป็นเรื่องจริงหรือหลอกไม่ให้ผมขาย
(ที่ดินพืนนี้เป็นที่พิษณุโลก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:23:24 โดย เกลียน11 » IP : บันทึกการเข้า

เพราะมีความรัก จึงมีเมีย / เพราะมีเมีย จึงมีลูก
เพราะมีลูก จึงมีห่วงผูกคอ / เพราะมีห่วงผูกคอ จึงทำงานหนัก
เพราะทำงานหนัก จึงมีเงินมาก / เพราะมีเงินมาก จึงมีเมียหลายคน
เกลียน11
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:20:35 »

ผมไม่ได้กลับไปทำกินเป็น10ปีแล้วให้น้าทำแบบนี้เค้าจะโกงผมไหมครับ

เพราะมีความรัก จึงมีเมีย / เพราะมีเมีย จึงมีลูก
เพราะมีลูก จึงมีห่วงผูกคอ / เพราะมีห่วงผูกคอ จึงทำงานหนัก
เพราะทำงานหนัก จึงมีเงินมาก / เพราะมีเงินมาก จึงมีเมียหลายคน
Pathanun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:37:29 »

ส.ป.ก. 4-01 คือเอกสารสิทธิให้ประชาชนเข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน เริ่มขึ้นเมื่อมีพระราชบัญญัติการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม พ.ศ. 2518 มีหลักการสำคัญว่า ที่ดินในเขตปฏิรูปนั้นใช้ทำเกษตรกรรมได้อย่างเดียวเท่านั้น ทำประโยชน์อย่างอื่นไม่ได้ และผู้ครอบครองทำประโยชน์ในที่ดิน ส.ป.ก. 4-01 จะต้องมีฐานะยากจน [1] เขตปฏิรูปที่ดินหมายถึง ที่ดินที่เป็นชุมชนเต็มรูปแบบมาก่อน ที่ดินที่เป็นไร่สวนทำกินของราษฎรตั้งแต่บรรพบุรุษ และที่ดินป่าเสื่อมโทรม หมดสภาพป่าและไม่สามารถฟื้นสภาพป่าได้อีก ไม่รวมถึงป่าในเขตอนุรักษ์เช่นอุทยานแห่งชาติ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ หรือเขตต้นน้ำลำธาร [1] หน่วยงานหลักที่รับผิดชอบการออกเอกสารสิทธิ ส.ป.ก. 4-01 คือสำนักงานการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม สังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ประเทศไทย
เอกสารสิทธิ ส.ป.ก. 4-01 ไม่อนุญาตให้ทำการซื้อขายที่ดิน หากมีการซื้อขายในขณะที่เอกสารสิทธินี้ยังมีผลอยู่จะเป็นโมฆะ [2] แต่สามารถโอน แบ่งแยก และตกทอดทางมรดกให้แก่บุคคลในครอบครัวได้แก่ สามีภรรยา บุตร บิดามารดา พี่น้องร่วมบิดามารดา พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดา และหลาน สามารถเช่าหรือเช่าซื้อเพื่อเกษตรกรรม (ไม่อนุญาตให้เช่าเพื่อจุดประสงค์อื่น) ไม่สามารถจดทะเบียนจำนองได้ เว้นแต่เป็นโครงการของรัฐบาลที่อนุญาตให้ใช้เอกสารสิทธิเป็นประกัน สิทธิในที่ดินยังคงเป็นของรัฐ ประชาชนสามารถคืนที่ดินให้รัฐหากไม่ต้องการ และรัฐสามารถเรียกคืนที่ดินได้หากตรวจสอบพบว่าประชาชนมิได้ใช้ทำกิน

***แต่ที่เห็นซื้อขายกันปัจจุบันก็แล้วแต่วิธีการของแต่ละคนผลออกมาเป็นอย่างไร ก็ต้องรับสภาพแตกต่างกันออกไป
เกลียน11
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:45:04 »

ส.ป.ก. 4-01 คือเอกสารสิทธิให้ประชาชนเข้าทำประโยชน์ในเขตปฏิรูปที่ดิน เริ่มขึ้นเมื่อมีพระราชบัญญัติการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม พ.ศ. 2518 มีหลักการสำคัญว่า ที่ดินในเขตปฏิรูปนั้นใช้ทำเกษตรกรรมได้อย่างเดียวเท่านั้น ทำประโยชน์อย่างอื่นไม่ได้ และผู้ครอบครองทำประโยชน์ในที่ดิน ส.ป.ก. 4-01 จะต้องมีฐานะยากจน [1] เขตปฏิรูปที่ดินหมายถึง ที่ดินที่เป็นชุมชนเต็มรูปแบบมาก่อน ที่ดินที่เป็นไร่สวนทำกินของราษฎรตั้งแต่บรรพบุรุษ และที่ดินป่าเสื่อมโทรม หมดสภาพป่าและไม่สามารถฟื้นสภาพป่าได้อีก ไม่รวมถึงป่าในเขตอนุรักษ์เช่นอุทยานแห่งชาติ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ หรือเขตต้นน้ำลำธาร [1] หน่วยงานหลักที่รับผิดชอบการออกเอกสารสิทธิ ส.ป.ก. 4-01 คือสำนักงานการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม สังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ประเทศไทย
เอกสารสิทธิ ส.ป.ก. 4-01 ไม่อนุญาตให้ทำการซื้อขายที่ดิน หากมีการซื้อขายในขณะที่เอกสารสิทธินี้ยังมีผลอยู่จะเป็นโมฆะ [2] แต่สามารถโอน แบ่งแยก และตกทอดทางมรดกให้แก่บุคคลในครอบครัวได้แก่ สามีภรรยา บุตร บิดามารดา พี่น้องร่วมบิดามารดา พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดา และหลาน สามารถเช่าหรือเช่าซื้อเพื่อเกษตรกรรม (ไม่อนุญาตให้เช่าเพื่อจุดประสงค์อื่น) ไม่สามารถจดทะเบียนจำนองได้ เว้นแต่เป็นโครงการของรัฐบาลที่อนุญาตให้ใช้เอกสารสิทธิเป็นประกัน สิทธิในที่ดินยังคงเป็นของรัฐ ประชาชนสามารถคืนที่ดินให้รัฐหากไม่ต้องการ และรัฐสามารถเรียกคืนที่ดินได้หากตรวจสอบพบว่าประชาชนมิได้ใช้ทำกิน

***แต่ที่เห็นซื้อขายกันปัจจุบันก็แล้วแต่วิธีการของแต่ละคนผลออกมาเป็นอย่างไร ก็ต้องรับสภาพแตกต่างกันออกไป
ครับผมน้าผมก็บอกมาประมาณนี่อะครับที่พี่บอกผมมานี่ตรงกับที่น้าผมบอกทุกอย่างเลย แล้วขายให้กับคนอืนไม่หรอครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:50:23 โดย เกลียน11 » IP : บันทึกการเข้า

yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 09:55:40 »

ขายได้นะครับ แต่มันเป็นสัญญาใจคนที่จะซื้อจะไม่ได้รับสิทธิครอบครอง เขาจะยอมไหมละ คงต้องรู้จักใกล้ชิดกันพอสมควร ที่นาผมก็ขายให้ลุงข้างบ้านไร่ละแสนห้า ประมาณหกไร่ แต่ถ้าเราเล่นแง่ทางกฏหมายภายหลังคนซื้อเขาก็ต้องกังวลบ้าง แต่เราต้องจริงใจและซื่อสัตย์กันจริงๆถึงกล้าซื้อขาย
ออสติน
ชั้นประถม
*

วัชชิระ ลาพิงค์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 10:01:28 »

ขายไปเลยคับมีคนชื้ออยู่แล้ว  เก็บไว้โดนน้าฮุบเอาแน่

วัชชิระ  ลาพิงค์  0866566342
455-2-10760-3 กสิกรไทย   วัชชิระ ลาพิงค์
เกลียน11
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 10:18:01 »

ขายไปเลยคับมีคนชื้ออยู่แล้ว  เก็บไว้โดนน้าฮุบเอาแน่
นั้นอะสิครับ ผมคุยตรงๆนะ พ่อแม่ผมเสียตังแต่อายุ 14 ตอนนี้ผมอายุ24 ผมไม่เคยกลับพิษณุโลกไปทำกินที่ดินที่แม่ผมทิ้งใว้ให้เลยมีแต่น้าเป็นคนทำไอ้ใบ ส.ป.ก ผมก็ยังไม่ได้ถือ(แต่เป็นชื่อผมนะ)น้าผมเอาไปเก็บอยู่กับเค้าพอเมื่อวานนี้ผมบอกว่าจะแบ่งขายที่เค้าบอกว่าซื้อขายไม่ได้เป็นที่ดินทำกินเค้าอ้างว่าซื้อกันตำรวจจะจับทั้งคนซื้อคน คนขายผมพูดอะไรต่อไม่ถูกเลย(แต่เมื่อก่อนยังไม่เป็น ส.ป ก ผมก็ยังขายอยู่เลยแต่เป็น ส.ป.ก ขายไม่ได้ซะงั้น) งงกับเค้าจิงๆ

เกลียน11
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 10:22:51 »

ขายได้นะครับ แต่มันเป็นสัญญาใจคนที่จะซื้อจะไม่ได้รับสิทธิครอบครอง เขาจะยอมไหมละ คงต้องรู้จักใกล้ชิดกันพอสมควร ที่นาผมก็ขายให้ลุงข้างบ้านไร่ละแสนห้า ประมาณหกไร่ แต่ถ้าเราเล่นแง่ทางกฏหมายภายหลังคนซื้อเขาก็ต้องกังวลบ้าง แต่เราต้องจริงใจและซื่อสัตย์กันจริงๆถึงกล้าซื้อขาย
ก็นั่นอะสิคนอื่นเค้าก็ไม่กล้าซื้อเค้าก็กลัว

ออสติน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 09:28:56 »

ประกาศขายเลยคับมีคนชื้อแน่นอน

455-2-10760-3 กสิกรไทย   วัชชิระ ลาพิงค์
ออสติน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 09:33:19 »

หานายหน้าขายให้ ไปหาพ่อหลวงบ้านก็ได้

หน้า: [1] พิมพ์