เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:13:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  มาฝึกพูดภาษาเหนือกันเถอะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน มาฝึกพูดภาษาเหนือกันเถอะ  (อ่าน 46043 ครั้ง)
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2015, 11:28:46 »

ก่อยๆวิ่งมันจะต่าว  !!  =  ค่อยๆวิ่งเดียวจะหกล้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บ้านผมอู้ว่า...ก้อย...ก้อย...ล่น..ครับ..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตางบ้านน้องก่ะ ก้อย ก้อย ล่น เหมือนกั๋นเน้อเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2015, 11:32:02 »

ผมหนานธง หัดอู้เมือง มาสี่สิบปี๋ป๋าย    

ซอบ หัวข้อนี้หนา
ท่านหนานธง  ผมขอเสนอแบบนี้ได้ไหม
ฟังรู้เรื่อง - อู้ได้ - เขียนได้ - อ่านและถ่ายทอดได้ (ตั๋วเมือง)
ตามไฟล์ที่แนบมา หากมีความยุ่งยากด้านการพิมพ์ตั๋วเมือง ก็เขียนเอาแล้วแสกนรูปมาลง
ผมว่าจะเป็นคำเมือง  อู้คำเมืองจริง ๆถ่ายทอดจากตั๋วเมือง ไม่ได้ถ่ายทอดมาจากภาษาไทยกลาง
ผมว่าที่เขียนโต้ตอบกระทู้กันหลายท่านคำมันผิดเพี้ยนไปกันหลายถิ่นหลายบ้านหลายครูบาอาจารย์  
อยากให้เป็นมาตรฐานของการอู้คำเมืองจริง ๆ ท่านมีประสบการณ์มามากคงช่วยกันได้
และอยากนำเสนอคุณเทพบุตรฯ เจ้าของหัวข้อนี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณที่ผมได้มีโอกาสร่วมแสดงความคิดเห็น

อี้ก่า...เอามาหื้อศึกษาหมั่นๆเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนตัวข้าเจ้า ก่ะหัดอู้กำเมืองมาสาบสิบปี๋ป๋าย ก่ะยังอู้บ่าถอบ เตื้อเน้อเจ้า ^^

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
pingping2499
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2016, 00:24:43 »

ง่อมขนาด
pattaradanai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2016, 19:04:30 »

ป๊ะขวาเลี้ยวซ้ายเน้อ  =  เจอสะพานแล้วเลี้ยวซ้ายนะ  ยิ้มกว้างๆ
max7756
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 16:33:34 »

บ๊องชู๊
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 13:14:48 »

มีเรื่อย ๆ แหละครับท่าน
ขอบคุณที่เข้ามาแจมกัน
เอาคำว่า เป๋น ต่อนะครับ
คำเมืองนี่ถ้าศึกษากันลึกซึ้ง คำมันๆไม่ธรรมดา
แบบว่าถึงแก๋ะถึงแก๋น......ประมาณนั้น

หน้า: 1 [2] พิมพ์