เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:50:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  PITERA SLEEPING MASK เส้นผมของคุณก็เป็นโปรตีนชนิดหนึ่งเหมือนกัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน PITERA SLEEPING MASK เส้นผมของคุณก็เป็นโปรตีนชนิดหนึ่งเหมือนกัน  (อ่าน 126 ครั้ง)
giggle
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 02:47:58 »

ไม่ว่าจะเพราะตัดผมสั้นแล้วไม่เข้ากับหน้า เปลี่ยนทรงผมแล้วเด๋อด๋าเกินไป หรือเพราะมีเป้าหมายอยากให้ผมยาวเกินไหล่เกินกลางหลังในเร็ววัน พิเทร่า สลิปปิ้งมาร์ค ช่วงเวลาแห่งการรอคอยให้ผมยาวได้เท่าที่ต้องการเร็ว ๆ นั้น ช่างทรมานเสียจริงๆ ส่องกระจกหวีผมตัวเองแต่ละครั้งก็ได้แต่นั่นถอนหายใจเฮือก ๆ เพราะดูยังไง ๆ ผมก็ยังไม่ยาวขึ้นสักที กระปุกดอทคอมเข้าใจความรู้สึกนี้ดี เลยนำเคล็ดลับไว้ให้ยาวไงทั้ง 9 วิธีมาฝาก ถ้าได้ลองทำดูคุณจะรู้ว่า การไว้ผมให้ยาวไม่ยากเกินไปจริง ๆ นะ

1. เลือกรับประทานอาหารเน้นโปรตีน เส้นผมของคุณก็เป็นโปรตีนชนิดหนึ่งเหมือนกัน PITERA SLEEPING MASK เพราะฉะนั้นถ้าอยากให้ผมยาวไว ๆ ก็ต้องดูแลเรื่องการรับประทานอาหารห้ามให้ขาดตกบกพร่องเรื่องโปรตีนไปเด็ด ขาด โดยควรกินโปรตีนให้ได้ 20-30 กรัมต่อหนึ่งมื้อ มันจะช่วยให้เส้นผมแข็งแรง สลวยสวยงาม และช่วยกระตุ้นกระบวนการงอกของเส้นผมด้วย ที่สำคัญสาว ๆ ควรเลือกโปรตีนจากแหล่งที่มีคุณภาพ เช่น ไข่ขาว ปลา เนื้อไก่ เวย์ กรีกโยเกิร์ต รวมทั้งถั่วและธัญพืชต่าง ๆ ก็มอบโปรตีนให้คุณได้เช่นกัน

2. รับประทานอาหารเสริม "ไบโอติน" ไบโอติน คือวิตามินบีชนิดหนึ่ง พบได้ในอาหาร เช่น ไข่ เนื้อปลา ถั่ว และเมล็ดธัญพืชทั้งหลาย มันเป็นธาตุอาหารสำคัญที่จะทำให้เส้นผมแข็งแรง งอกได้ดี รวมทั้งยังดีต่อเล็บด้วย แต่ว่าหากต้องการให้ผมยาวเร็วขึ้นกว่าเดิม การรอไบโอตินจากแหล่งอาหารเหล่านี้อาจไม่เพียงพอ คุณจึงสามารถรับประทานไบโอตินในรูปของอาหารเสริมได้ ในปริมาณ 5,000 ไมโครกรัมต่อวัน ไบโอตินจะช่วยกระตุ้นการสร้างคอลลาเจน รวมทั้งป้องกันการสลายของโปรตีน ทำให้เส้นผมทั้งงอกได้ดีและแข็งแรงด้วย

3. เลี่ยงความร้อนทุกประเภท พิเทร่า สลิปปิ้งมาร์ค ถ้าอยากให้ผมยาวไว ๆ ล่ะก็ เลี่ยงจากอุปกรณ์ทำผมที่ให้ความร้อนทุก ๆ ชนิดเลยค่ะ หรือถ้าคิดว่ายังไงก็ยังต้องใช้ ให้เลือกแบบที่มีแผ่นทัวร์มาลีนเป็นสื่อความร้อน อย่างน้อยก็ไม่ทำร้ายผมมากจนเกินไปค่ะ

4. กินผักใบเขียวให้มากๆ  ผักใบเขียวทั้งหลายอุดมด้วยแร่ธาตุที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย มาร์คฟรุ้งฟริ้ง และมีประโยชน์ต่อเส้นผมของคุณด้วย เพราะมันมีทั้งธาตุเหล็ก โฟเลต วิตามินอี และวิตามินบี ซึ่งทั้งหมดจะช่วยบำรุงผมและรากผมได้ถึงระดับเซลล์ เมื่อเซลล์ผมแข็งแรงสมบูรณ์ ก็ทำงานได้ดี งานนี้ผมก็งอกได้สบายหายห่วงเลย

5. ทดแทนของว่างระหว่างมื้อด้วยถั่วและเมล็ดธัญพืชต่างๆ อัลมอนด์ วอลนัท เมล็ดทานตะวัน เมล็ดฟักทอง และอีกมากมาย ล้วนมอบความแข็งแรงที่เส้นผมต้องการได้ เพราะมันมีทั้งธาตุสังกะสี เซเลเนียม และวิตามินบีอยู่ครบถ้วน พิเทร่า สลิปปิ้งมาร์ค แถมไขมันจากถั่วและธัญพืชเหล่านี้ยังทำให้ผมชุ่มชื้น ป้องกันการแห้งเสียด้วยนะ

6. ถ้าผมแห้งมากต้องลองน้ำมันมะพร้าว สภาพผมแห้งเป็นอุปสรรคต่อการงอกยาวของเส้นผมมาก ๆ เลยล่ะ ฉะนั้นหากว่าคุณมีสภาพผมแห้งล่ะก็ ต้องลองใช้ทรีทเม้นท์สูตรน้ำมันมะพร้าวหน่อยแล้ว โดยใช้น้ำมันมะพร้าวปริมาณเท่าเหรียญบาท (หากผมน้อยและบาง สามารถลดสัดส่วนลงมาได้ค่ะ) ถูบนมือ แล้วลูบเฉพาะส่วนปลายผมขณะผมหมาด จากนั้นปล่อยให้เป็นหน้าที่ของมันได้บำรุงและเก็บกักความชุ่มชื้นไว้ให้กับ เอสทินี่ พิเทร่า ปลายผม ซึ่งเป็นส่วนที่แห้งเสียมากที่สุดได้เลย สำหรับสูตรนี้นอกจากจะใช้น้ำมันมะพร้าวแล้ว ก็ยังใช้น้ำมันมะกอกได้ด้วยนะ

7. ลดการกินหวาน สาวๆ ที่ติดรสชาติหวานคงต้องฝืนตัวเองหน่อยแล้วล่ะ เพราะความหวานไม่ว่าจะจากแป้งหรือน้ำตาล ต่างทำร้ายและชะลอกระบวนการสร้างคอลลาเจน PITERA SLEEPING MASK และทำร้ายเซลล์โปรตีน ส่งผลต่อสุขภาพผิวโดยตรง ทำให้สิวเยอะขึ้น และส่งผลต่อผม ซึ่งเป็นโปรตีนในรูปแบบหนึ่งได้เหมือนกัน

8. ห้ามเด็ดขาดกับการสระผมทุกวัน การสระผมทุก ๆ วันดูแล้วน่าจะเป็นสุขอนามัยที่ดีก็จริง แต่ที่จริงยิ่งไปกว่านั้นก็คือ น้ำมันที่หนังศีรษะสร้างขึ้นมาหล่อเลี้ยงเส้นผมโดยธรรมชาติ ยังไม่ทันได้ทำหน้าที่ของมันได้เท่าไหร่ ก็โดนยาสระผมชะล้างออกไปหมดเสียแล้ว สภาพเส้นผมพื้นฐานของคุณจึงกลายเป็นค่อนข้างแห้ง ซึ่งเป็นพื้นฐานที่ไม่ดีสำหรับการเติบโตและการงอกใหม่ของเส้นผมเลยล่ะ ทางที่ดีสระวันเว้นวันก็พอแล้วค่ะ

9. ตั้งใจให้มั่น ว่าจะรอจนกว่าผมจะยาว  "ความเบื่อ" เป็นศัตรูตัวฉกาจที่สุดในการไว้ผมยาวเลยล่ะ เชื่อว่าคุณหลายคนคงมีช่วงเวลาที่ทนไม่ไหวแล้วจริง ๆ กับผมที่ยาวไม่ถึงตามที่ต้องการสักที เบื่อแล้วกับการรอคอยแบบนี้ ก็เลยไปตัดผมเปลี่ยนทรงใหม่ซะเลย พอเป็นแบบนี้การจะไว้ผมให้ยาวได้ก็ยิ่งยากขึ้นไปอีก เพราะอุตส่าห์ถนอมบำรุงและเลี้ยงผมไว้ตั้งนาน แต่ตัดแค่ฉับเดียวความยาวก็หายไปตั้งหลายนิ้ว ฉะนั้นถ้าอยากไว้ผมให้ยาวได้จริง ๆ ล่ะก็ มาร์คฟรุ้งฟริ้ง ต้องใจแข็งสักหน่อย ตั้งใจให้มั่นว่าจะรอจนกว่าผมจะยาวให้ได้ และการตัดผมที่ทำได้คืออนุญาตให้เล็มปลายผมเท่านั้นจ้ะ

โดยปกติแล้วเส้นผมของคนเราจะยาวขึ้นประมาณเดือนละครึ่งนิ้ว ถ้าผมของสาวๆ ยาวขึ้นด้วยอัตราความเร็วประมาณนั้น ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ อย่างไรก็ตาม เชื่อว่ายังมีเพื่อนๆ อีกหลายๆ คนที่อยากให้ผมยาวเร็วกว่านั้น Womanandkid จึงสรุปสิ่งที่ควรจะทำ สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการให้ผมยาวเร็วเป็นพิเศษ ลองดูกันว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง อยากผมยาวเร็วลองดูวิธีต่างๆ ดังนี้ 1. ให้อาหารดี อยู่ดีๆ เส้นผมก็คงจะยาวเร็วขึ้นมาเองไม่ได้ แต่ก็ต้องมีอาหารให้กับเส้นผม เพื่อให้เส้นผมเจริญเติบโต อาหารที่ดีก็คือโปรตีนซึ่งเป็นสิ่งที่ผมต้องการซึ่งอาจจะได้จากการรับประทานเข้าไปก็ได้ค่ะ โปรตีนที่ดีก็เช่นโปรตีนจากเนื้อสัตว์ต่างๆ รวมทั้งจากพืชที่อุดมไปด้วยโปรตีนเช่นถั่วเหลืองก็ไม่น่ารังเกียจแต่อย่างใด เอสทินี่ พิเทร่า 2. สระนวดผมบ่อยๆ การสระและนวดผมบ่อยๆ เป็นการกระตุ้นรากผม ทำให้รากผมได้รับสารอาหารเพิ่มขึ้นได้ และในที่สุดก็ส่งอาหารนั้นให้กับเส้นผม จึงเป็นไปได้ที่จะทำให้ผมยาวเร็วขึ้นกว่าปกติได้ด้วย ดังที่เราอาจจะสังเกตตัวเองได้ในบางทีว่า ถ้าช่วงไหนที่สระผมบ่อยๆ PITERA SLEEPING MASK ผมจะยาวเร็วเป็นพิเศษ 3. หวีผมบ่อยๆ ข้อนี้ก็คล้ายกับข้อที่สองด้านบน การหวีผมบ่อยๆ และหวีให้ถึงโคนผม เป็นการนวดหนังศีรษะไปด้วยในตัว สามารถทำให้เกิดการไหลเวียนของโลหิตมากขึ้นเป็นพิเศษ จะช่วยให้ผมยาวเร็วขึ้นได้ 4. ทานอาหารเสริม อาหารเสริมที่มีไบโอติน ไฮโดรไลซ์ คอลลาเจน ก็สามารถช่วยให้เส้นผมยาวเร็วขึ้นได้ อย่างไรก็ตาม การที่ยาวเร็วขึ้นนี้ ไม่ได้หมายความว่าจะยาวเร็วกว่าอัตราปกติสองสามเท่า เพียงแต่พอสังเกตได้ว่า ผมยาวเร็วกว่าปกติ อย่างไรก็ตามถ้าหากสาวๆ ต้องการมีผมยาวมากๆ เร็วๆ เพื่องานพิธีอะไรบางอย่างล่ะก็ การต่อผมก็เป็นทางเลือกหนึ่งที่ทำให้หายกังวลไปได้อย่างรวดเร็ว

หน้า: [1] พิมพ์