เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:45:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คอมดับสักประมาน 5 นาทีกว่าจะเปิดได้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คอมดับสักประมาน 5 นาทีกว่าจะเปิดได้  (อ่าน 2011 ครั้ง)
botzi
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 03:14:23 »

พอดีผมเล่นเกมส์ ดูหนัง ประมาณ 10 -30 นาทีคอมก็ดับเฉย ผมก็ถอดปักข้างหลังตรง cpu และเสีบไหม่ไฟอะไรก็ไม่ออก รออีกสัก - 10 นาทีเสียบปลั๊กไฟ ก็เล่นได้แต่ก็ดับอีก ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 09:18:47 »

ตอนเปิดเครื่องลองเช็คพัดลมทุกตัวในเครื่องครับ
พัดลม CPU
พัดลม Power supply
ลองดูสองตัวนี้เป็นหลักเลยครับ
ถ้าไม่ได้ยกเข้าร้านครับ

botzi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 09:20:54 »

แนะนำร้านหน่อยครับ kvc ดีหรือป่าวครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 09:56:56 »

แนะนำร้านหน่อยครับ kvc ดีหรือป่าวครับ

ดีครับ ถ้าบัดเจ็ทน้อย ก็บอกว่า ให้แจ้งราคาก่อนซ่อม หรือถามราคาล่วงหน้าไว้ก่อนก็ได้เพื่อความสบายใจ
       อาการแบบนี้น่าจะเครื่องระบายความร้อนไม่ทัน พออุปกรณ์ร้อน เกินขีดจำกัดมันก็ดับ พออุปกรณ์ เย็นก็เปิดใช้งานได้ พอร้อนอีกก็ดับ ดูที่พัดลม การ์ดจอ CPU หรือ Supply ดูว่ามันหมุนด้วยรึป่าวนะครับ
ซิลิโคนโรงงานที่ CPU อาจจะแห้งด้วยต้องอัดสิลิโคนใหม่
mikeetc
ชั้นประถม
*

MKfishing จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลา ปลีกส่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 23:53:54 »

Power supply ไฟน้อยไปปะครับ
sapaservices
รับทำเว็บไซต์ รับซ่อมคอมและเครื่องใช้ไฟฟ้า โทร 0971966951
ชั้นประถม
*

รับทำเว็บไซต์ ซ่อมคอม เครื่องใช้ไฟฟ้า 0971966951

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2014, 15:27:08 »

พัดลม CPU
พัดลม Power supply

น่าจะสองตัวนี้แหละครับ

ชาอู่หลง,ชาอู่หลงก้านอ่อน,ชาอู่หลงเบอร์17,ชาอู่หลง เบอร์12,ชาอู่หลงหอมหมื่นลี้,ชานางงาม,ชาลดไขมัน,ชาลดไขมันในเส้นเลือด,ชามะลิ,ชาทิกวนอิม,ชาขาว=>www.ชาอู่หลง.com
botzi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2014, 22:02:49 »

แนะนำร้านหน่อยครับ
mikeetc
ชั้นประถม
*

MKfishing จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลา ปลีกส่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 20:37:07 »

แถวๆหน้ามอราชภัฎร้านเยอะอยู่นะครับถูกๆก็มีถ้าไม่ไกลมากนะครับ
mangmunjom
เป็นคนตรงๆ ไม่คิดโกงใคร
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

โอ๋

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 09:54:11 »

ดูจากอาการแล้วลองเช็ค 2 อย่างนี้ดูก่อนครับ
1. CPU ร้อนเกินไปหรือเปล่าคับ ลองเช็คดูว่าซิลิโคนที่ทาบนตัว cpu ว่าแห้งหรือเปล่า  
2. Power supply ไฟไม่พอเวลาที่เล่นเกมส์ เพราะ เวลาเล่นเกมส์มันจะใช้ไฟมาก ถ้าไฟไม่พอเครื่องมันจะดับเองครับ
ปล.ถ้าทำการตรวจเช็ดเองไม่เป็นยกมาหาผมก็ได้นะครับ จะช่วยดูให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 08:13:09 โดย mangmunjom » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อได้ตลอด 24 ชม.                               
My by Cat  085-8688204
Dtac          099-1360863  โอ๋
ขออภัยถ้าโทรมาแล้วไม่ได้รับสาย เห็นเบอร์แล้วจะโทรกลับเองครับ
ทาเคชิ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 17:43:32 »

หากเป็นตั้งโต๊ะควรหัดทำเองบ้างเพราะเพื่อน ๆ แนะนำให้แล้ว หากเป็น NB ส่งร้านดีที่สุด (ขอคำแนะนำร้าน ควรบอกว่าเราอยู่ที่ใหนนะครับ คนเขาจะได้บอกได้ที่ใหนดี ถูก ใกล้กับที่คุณอยู่) ควรให้ข้อมูลพื้นฐานก่อน นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2014, 17:45:35 โดย มีลาบ » IP : บันทึกการเข้า

มีไฟไว้ส่องทาง มีธรรมะส่องใจ
สู้ต่อไป ทาเคชิ
โทร 081 2085442
mrcom
ระดับ ป.ตรี

รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับไอทีครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 09:20:10 »

หากเป็นตั้งโต๊ะควรหัดทำเองบ้างเพราะเพื่อน ๆ แนะนำให้แล้ว หากเป็น NB ส่งร้านดีที่สุด (ขอคำแนะนำร้าน ควรบอกว่าเราอยู่ที่ใหนนะครับ คนเขาจะได้บอกได้ที่ใหนดี ถูก ใกล้กับที่คุณอยู่) ควรให้ข้อมูลพื้นฐานก่อน นะ

pathung-classic@hotmail.com และทาง https://www.facebook.com/pathung.classic
Tel.085-7080471 Line: gumoso0 
https://www.facebook.com/น้ำหอมซิ่ง
OPTION Computer
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2014, 02:33:03 »

พอดีผมเล่นเกมส์ ดูหนัง ประมาณ 10 -30 นาทีคอมก็ดับเฉย ผมก็ถอดปักข้างหลังตรง cpu และเสีบไหม่ไฟอะไรก็ไม่ออก รออีกสัก - 10 นาทีเสียบปลั๊กไฟ ก็เล่นได้แต่ก็ดับอีก ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ
จากอาการที่กล่าวมา  สรุปสาเหตุได้คือ
1.ความร้อน อุณภูมิสูงมั้ย  เคยทำความสะอาดส่วนพัดลมซีพียู และเปลี่ยนซิลิโคนบ้างรึปล่าว
2.กำลังไฟ  เพาเวอร์ซัพพลายที่ใช้ เสื่อมสภาพรึป่าว อุปกรณ์ในตัวเครื่อง  สายไฟทุกจุดเสียบแน่น หรือร้อนบ้างมั้ย  บางทีเสียบหลวมก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ดับได้ครับ
3.หากเป็นโน๊คบุ๊ค  ให้สังเกตุความร้อนจากช่องระบายอากาศของเครื่อง ร้อนจนมือทนจับได้มั้ย  ถ้าร้อนมากๆๆต้องนำไปให้ร้าน เช็คทำความสะอาด เปลี่ยนซิลิโคนระบายความร้อนครับ

RazeR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 16:54:50 »

แก้ได้ยังน่ะ
น่าจะเป็นเรื่องความร้อนน่ะแหละ
1. เช็คปลั้กพัดลมในเคส และพัดลม cpu ว่าเสียบลงเมนบอร์ดดีไหม แล้วเปิดเครื่องมันทำงานไหม
2. ถ้าข้อ 1 โอเค ลองดูอุณหภูมิ cpu ว่าเป็นไง เข้าไปดูใน Bios ก็ได้ กด F10, F1, F2, Del แล้ว
    แต่ยี่ห้อนะ ดูตอนมันบู้ทเครื่องจะมีบอก แล้วไปดูหน้า health ประมาณนั้น ถ้าอุณหภูมิขึ้นเร็ว
    มากแล้วเครื่องดับไปเลย เป็นไปได้ว่าเป็นที่ซิลิโคนทาไม่ดี ทำให้ระบายความร้อนไม่ดี
3. ถ้า 1,2 โอเคก็อาจเป็นที่ power supply ลองเปลี่ยนกับเครื่องอื่น หรือให้ที่ร้านคอมฯ ลองให้

นอกนั้นไม่น่าเกี่ยวละ เพราะถ้าเป็น ram, vga มันชอบขึ้นจอฟ้า
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2014, 12:41:42 »

ลองดูที่ซีพียูที่เดียยวเลยครับ

แกะซีพียูเป็นมั๊ยครับ อาการนี้ผมเคยเจอกับเครื่องตัวเองครับ  ซิลิโคนระบายความร้อนแห้งครับ  มันทำให้ซีพียูร้อนเร็วมากเพราะมันระบายความร้อนไปหาซิ้งค์ไม่ได้แล้วดับไปเอง  พอใส่น้ำยาเข้าไปใหม่ เปิดทั้งวันก็ยังไม่ดับเลยครับ

ลองดูนะครับ
shiraishi
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 13:58:55 »

จากอาการที่กล่าวมา  สรุปสาเหตุได้คือ
1.ความร้อน อุณภูมิสูงมั้ย  เคยทำความสะอาดส่วนพัดลมซีพียู และเปลี่ยนซิลิโคนบ้างรึปล่าว
2.กำลังไฟ  เพาเวอร์ซัพพลายที่ใช้ เสื่อมสภาพรึป่าว อุปกรณ์ในตัวเครื่อง  สายไฟทุกจุดเสียบแน่น หรือร้อนบ้างมั้ย  บางทีเสียบหลวมก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ดับได้ครับ
3.หากเป็นโน๊คบุ๊ค  ให้สังเกตุความร้อนจากช่องระบายอากาศของเครื่อง ร้อนจนมือทนจับได้มั้ย  ถ้าร้อนมากๆๆต้องนำไปให้ร้าน เช็คทำความสะอาด เปลี่ยนซิลิโคนระบายความร้อนครับ

+ 1 ครับ
หน้า: [1] พิมพ์