เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 07:34:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องคอมสำหรับคนตาบอดกันเยอะๆนะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน มาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องคอมสำหรับคนตาบอดกันเยอะๆนะ  (อ่าน 11508 ครั้ง)
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 21:53:24 »

เก่งมากเลยครับ พวกที่พิมพ์ ครับ เป็น คัฟ มาดูเป็นตัวอย่างหน่อย
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 19:40:15 »

ขอบคุณครับสำหรับทุกคนที่เข้ามาให้กำลังใจครับแต่เอผมสงสัยอย่างหนึ่งครับไม่ทราบว่าผมตั้งหัวข้อผิดไปหรือเปล่าครับไม่จำเป็นนะครับที่จะมาคุยเรื่องคอมพิวเตอร์สำหรับคนตาบอดนะครับเพราะบางคนคิดว่าเอเจ้าคอมพิวเตอร์ม์สำหรับคนตาบอดมันเป็นอย่างไรก็เหมือนคอมพิวเตอร์สำหรับคนตาดีนั่นแหละครับไม่ว่าคุณใช้โปรแกรมอะไรได้และยินดีที่จะแบ่งปันก็ช่วยเขียนมาร่วมกันในหัวข้อนี้ได้นะครับขออย่างเดียวว่าเวลาเขียนวิธีการใช้ควรจะทำด้วยคีย์บอร์ดนะครับอย่าใช้เม้าท์คลิ๊กนะครับมันก็คือคอมพิวเตอร์สำหรับคนตาบอดแล้วครับเอาหละครับวันนี้ผมมีวิธีกำจัดไวรัสที่ผมทำอยู่ตอนนี้มาเสนอครับ1.กดstart r พิมพ์คำว่าregeditครับ2.หาคำว่าmy computerครับแล้วเลื่อนลูกศรขวาให้มันopenครับ3.เลื่อนลูกศรลงหนึ่งครั้งครับแล้วกดออติเนตeครับแล้วเลื่อนลูกศรลงมาหาคำว่าfind next f3ครับแล้วกดenterครับ4.พิมพ์ชื่อไวรัสที่เราเจอเข้าไปเช่นผมเจอตัวcsrcs.exeตอนเปิดเครื่องครับแล้วกดenterมันจะsertหาไวรัสให้เราครับถ้าเจอให้กดปุ่มดีลีสเพื่อลบมันทิ้งไปครับ5.กดf3ครับถ้ามันเจออีกก็กดดีลีสครับถ้ามีอีกก็ให้กดf3อีกครับถ้าไม่มีมันจะบอกว่าเสร็จสิ้นคือกดf3ไม่ได้อีกก็เป็นอันว่าเรียบร้อยครับลองใช้ดูนะครับผมไม่ได้คิดเองเพียงแต่สรรหามาจากในเวฟนะครับถ้าใครมีอะไรดีๆไม่อยากพูดคุยตรงนี้จะเขียนmailมาคุยกันก็ได้นะครับรับรองผมจะตอบทุกฉบับเลยครับที่vrwtnkrj@gmail.comครรับแล้วผมจะเขียนมาคุยอีกนะครับbye bye
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2011, 22:39:58 »

สวัสดีครับมาทักทายกันอีกแล้วทีจริงอยากเข้ามาทักทายกันทุกวันแต่ขอแจ้งไปยังผู้ทำwebหน่อยครับว่าเข้ามายากมากเลยครับไม่รู้เป็นยังไงมันไม่ยอมเปลี่ยนหน้าให้ชอบตีกลับหน้าเดิมอยู่เรื่อยเลยครับเอาหละครับไม่ว่ากันเข้าได้ก็เข้ามาทักทายกันดีกว่าครับวันนี้ผมจะมาบอกว่าถ้าใครอยากรู้จักกับคนตาบอดให้มากขึ้นอ้อก็คือก็คนตาบอดกับการเล่นคอมพิวเตอร์อยากให้เข้าไปที่google.comแล้วพิมพ์คำว่าคอมพิวเตอร์สำหรับคนตาบอดครับจะเห็นอยู่หัวข้อหนึ่งที่บอกว่าบอร์ดสำหรับคนตาบอดโดยเอกเน็ตเวิร์คนั่นแหละครับเข้าไปเลยคนนี้เขาเป็นคนตาบอดครับเขาชื่อเล่นว่าเอกครับเขานับว่าเป็นเซียนคอมพิวเตอร์สำหรับคนตาบอดเลยครับลองเข้าไปดูนะครับจะได้รู้จักคนตาบอดกับคอมพิวเตอร์มากขึ้นครับคนเขียนเขาเป็นคนตาบอดจริงๆเข้าไปอ่านเดี๋ยวจะหาว่าคนตาดีเขียนขอนั่งยันยืนยันว่าเขาเป็นคนตาบอดจริงๆbye bye
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2011, 22:45:47 »

มาทักทายครับ ช่วงนี้เน็ตเชียงรายเดี้ยงครับ เข้ายาก โหลดได้บ้างไม่ได้บ้าง
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 21:43:21 »

สวัสดีครับวันนี้เข้าง่ายขึ้นครับเยอะครับวันนี้มีคำถามครับใครรู้บ้างครับว่าwindows movie makerในคอมพิวเตอรืทำงานอย่างไรครับใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 21:43:33 »

สวัสดีครับมาทักทายกันอีกแล้วครับสำหรับข้อความที่แล้วยังไม่มีใครมาช่วยตอบไม่เป็นไรก็ตั้งคำถามเดิมเอาไว้ก่อนวันนี้ผมมีเรื่องข้องใจมาถามอีกแล้วครับไม่ทราบว่าใครมีการใช้โปรแกรมต้านไวรัสตัวไหนที่คิดว่าจะกำจัดไวรัสได้ดีที่สุดครับตอนนี้ผมใช้ร่มแดงครับแสกนเป็นสิบครับไม่เห็นจะค่าไวรัสได้เลยผมเจอหลายตัวเลยครับไม่ว่าจะเป็นcsrcs.exeหรือetfiua.exeและอื่นๆไม่เห็นลบได้ใครมีโปรแกรมฆ่าไวรัสดีๆช่วยแนะนำเอาชนิดที่แสกนแล้วฆ่าไวรัสได้เลยนะครับbye bye
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 22:08:00 »

findนี้ไม่ใช่ของผมครับผมหามาจากinternetครับคงไม่มีความผิดนะครับที่จะเอามาแบ่งปันกันนะครับผมจะใช้แนบfindนะครับ

* 108ปัญหาเครื่องคอม.doc (43.5 KB - ดาวน์โหลด 64 ครั้ง.)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 22:14:25 »

findนี้ไม่ใช่ของผมครับผมหามาจากinternetครับคงไม่มีความผิดนะครับที่จะเอามาแบ่งปันกันนะครับผมจะใช้แนบfindนะครับ

สวัสดีครับท่านคนตาบอดใฝ่รู้ เอาความรู้มาฝากกันอีกแล้ว ขอบคุณครับ
เครื่องผมใช้ kaspersky อยู่ แต่ก่อนใช้ nod32 เปลี่ยนไปมาครับ

hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 21:39:45 »

มีข้อความแนะนำเพื่อนๆไปแล้วก็ถึงคำถามที่อยากรู้บ้างนะครับถ้าผมจะแบล็กอัพข้อมูลเอาไว้เผื่อเครื่องโดนไวรัสจะต้องทำอย่างไรบ้างครับแล้วเวลาจะรีสตอข้อมูลกลับมาจะต้องทำอย่างไรบ้างครับใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:31:18 »

มีคำถามอีกแล้วครับเผื่อมีใครใจดีเข้ามาดูแล้วช่วยตอบคำถามที่ตั้งหลายข้อที่อยู่ข้างล่างนี้ช่วยตอบด้วยนะครับวันนี้ผมอยากจะถามว่ามีใครรู้ไหมครับว่าจะมีเวฟไหนที่สอนการใช้โปรแกรมดีๆบ้างไหมครับเพราะว่าผมมีแต่โปรแกรมแต่ใช้ไม่เป็นซักตัวหรือจะเป็นเวฟที่สอนกับการใช้โปรแกรมในโทรศัพท์ผมมีอยู่เต็มเครื่องโทรศัพท์แต่ใช้ไม่เป็นเหมือนเดิมกำลังหาผู้ที่ใจดีมาช่วยตอบช่วยแนะนำและขอแจ้งว่าหลังสิ้นเดือนนี้ผมจะหยุดเล่นคอมซักระยะเพราะที่ผมอยู่กำลังจะมีการซ่อมแซมไม่สะดวกกับการเล่นคอมถ้ามีผู้ใจดีช่วยตอบคำถามให้ผมช่วยตอบมาทางmailหน่อยนะครับmailของผมคือvrwtnkrj@gmail.comนะครับช่วงนี้ผมจะทิ้งคำถามไว้มากหน่อยนะครับอย่าลำคาญกันก่อนนะ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:41:11 »

เวลาผมลงwinzipแล้วใช้ไประยะหนึ่งแล้วมันถามแคล็กผมจะทำอย่างไรดีครับผมต้องใช้วิธีลบทิ้งแล้วลงใหม่
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 21:45:16 »

ผมอยากให้ตัวต้านไวรัส2ตัวได้ไหมครับถ้าใช้ได้ตอนนี้ผมใช้ร่มแดงอยู่ผมจะให้ตัวไหนคู่กับมันได้บ้างครับจะใช้ตัวโทจังรีมูฟได้ไหมครับหรือใช้ตัวอื่นดีครับเพราะผมลองใช้ร่อมแดงสแกนไวรัสบางตัวมันไม่พบแต่พอเปิดเครื่องมันกับโชว์ว่าเครื่องติดไวรัสช่วยตอบหน่อยครับ
maoking
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 23:23:38 »

คุณ คนตาบอดใฝ่รู้ ครับ ผมอยากจะบอกว่า ผมแอบชื่นชมคุณอยู่นะครับ
ผมไม่มีถ้อยคำทักทายใดๆ แต่ขอเป็นกำลังใจให้กับความพยายามของคุณครับ

ตอบให้ 2 เรื่องครับ

1. เรื่อง Web ที่สอนความรู้โปรแกรมต่างๆ ผมแนะนำ Link นี้ครับ http://www.com-th.net/webboard/index.php?board=2.0
เป็น Webboard ที่สอนความรู้ต่างๆ ไม่ยากไม่ง่ายเกินไป

2. เรื่อง Backup Data 
ท่านต้องเรียนรู้เรื่องดังต่อไปนี้
2.1  การแบ่ง Partition Harddisk   
2.2 โปรแกรม Ghost
2.3 โปรแกรม ประเภทย้อนเวลาเครื่อง จำพวก Restore System เช่น โปรแกรม Rollback เป็นต้น

คงช่วยอะไรไม่ได้มาก ลองศึกษาดูนะครับ
~!!AnaToMY!!~
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2011, 23:36:44 »

โห น่ายกย่องครับ คนแบบนี้ เขาไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค เลยครับ น่านับถือจริงๆ
raxerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 22:48:53 »

สวัสดีครับ คุณตาบอดใฝ่รู้่ วันนี้ ผมมีสื่อบันเทิงอีกรูปแบบหนึ่งมาแนะนำ ซึ่งคิดว่าน่าจะเหมาะกับคนที่ใช้การฟังครับ สื่อออนไลน์ประเภทนี้มีชื่อเรียกว่า พอดแคสท์ (postcast) เป็นลักษณะคล้าย ๆ กับการจัดรายการวิทยุครับ แต่ว่ามีข้อดีกว่า คือมันจะถูกเก็บเป็นไฟล์ไว้บนอินเตอร์เน็ต ซึ่งเราสามารถที่จะโหลดไปฟังตอนไหนก็ได้ที่เราว่าง ๆ และมีหัวข้อที่น่าสนใจอยู่หลายหัวข้อมาก สื่อนี้เป็นสื่อที่มาจากเมืองนอกครับ ตอนนี้ถ้่าในเมืองไทยผมแนะนำไปลองไปที่เว็บนี้ดูครับ www.changkui.com หวังว่าคงจะมีความสุขกับการฟังครับ
googib
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2011, 13:03:30 »

บางที ฟังเยอะๆอาจจะดีกว่าดูเยอะๆ แฮะ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 14:51:54 »

กลับมาขอบคุณนะครับสำหรับข้อแนะนำดีๆและกำลังใจที่เข้ามาผมอยากจะบอกกลับทุกคนว่าถึงแม้คนอย่างผมจะตาบอดหรือเพื่อนๆที่ตาบอดหรือคนพิการทุกชนิดทุกประเภทขอให้มีอย่างหนึ่งอยู่กับตัวคืออย่าย่อท้อและมีใจสู้และแสวงหาโดยอย่าหมดกำลังใจอย่างที่ตอนนี้มีคนเข้ามาช่วยแนะนำผมและให้กำลังใจผมผมเชื่อว่าในโลกนี้คงไม่เลวร้ายปรอกครับสำหรับความพิการของเราจงสู้ๆครับผมเข้ามาทักทายแค่วันนี้วันเดียวเพราะว่าที่พักของผมยังซ่อมแซมไม่เสร็จครับถ้าเสร็จเมื่อไรเราคงได้แลกเปลี่ยนความรู้กันต่อไปครับ
PooM_12asTa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2011, 12:29:44 »

ยอด
keo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2011, 16:59:50 »

สะหวัดดีครับ ผมอยากถามว่า คนตาบอดสร้าง website ได้ไหมครับ
ถ้าสร้างได้แล้วใฌ้ โปรแกร็มไรสร้าง
สนใจครับ
อยากรู้ครับ อิๆ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2011, 22:37:24 »

ไม่ทราบว่า ตาบอดแต่กำเนิดไหมครับ
ยินดีที่มีเพื่อนเป็นคนตาบอดครับ (ถ้าคุณยินดีด้วยนะ)

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์