เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:00:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องคอมสำหรับคนตาบอดกันเยอะๆนะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน มาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องคอมสำหรับคนตาบอดกันเยอะๆนะ  (อ่าน 11499 ครั้ง)
hero2515
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 01:03:21 »

สวัสดีครับขอแนะนำตัวก่อนนะครับใครที่เข้าเจอกันจะได้รู้ถึงวัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมานะครับถ้ายาวหน่อยคงไม่ว่ากันก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวด้วยmailของผมก่อนนะครับใครต้องการแลกเปลี่ยนmailกับผมหรือจะเล่น m กับผมก็ขอให้เจอกันที่ hero.2515@hotmail.com จะเป็นการส่งmailแลกเปลี่ยนกันหรือจะเป็นการแลกเปลี่ยนกันเล่น m กันก็ได้นะครับต่อมาก็เป็นเรื่องที่ผมเป็นคนตาบอดครับแต่มีความสนใจในเรื่องการเล่นคอมชอบฟังหนังชอบฟังนิยายจีน นิยายไทยแนวบู๊ดังนั้นถ้าใครอยากคุกับผมก็คงจะเป็นการคุยกันได้ทุกเรื่องนั่นแหละถ้าผมรู้ผมก็จะตอบถ้าไม่รู้ก็จะไปหามาให้ส่วนสิ่งสำคัญก็คืออยากเป็นสื่อกลางสำหรับการแลกเปลี่ยนความรู้กันในเรื่องการใช้คอมพิวเตอร์สำหรับคนตาบอดเวลาใครแนะนำก็ควรเป็นการแนะนำแบบการใช้คีบอร์ดนะครับไม่ใช่ว่าแนะนำโดยการใช้คลิ๊กพวกคนตาบอดทำไม่ได้เอาเถอะครับบางคนยังไม่รู้ว่าคนตาบอดเล่นคอมกันอย่างไรก็ไม่เป็นไรค่อยๆเรียนรู้รู้จักกันไปเรื่อยๆแล้วกันขอใหคนอ่านกระทู้นี้แล้วช่วยแนะนำเพื่อนให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นและแลกเปลี่ยนความรู้กันเยอะๆนะครับวันนี้วันแรกผมขอแนะนำคีย์ลัดสำหรับการเล่นคอมสำหรับคนตาบอดก่อนแล้วกันนะครับ
7Windows

CTRL+C (Copy)
CTRL+[คำไม่พึงประสงค์] (Cut)
CTRL+V (Paste)
CTRL+Z (Undo)
DELETE (Delete)

SHIFT+DELETE (Delete the selected item permanently without placing the item in the Recycle Bin)

CTRL while dragging an item (Copy the selected item)

CTRL+SHIFT while dragging an item (Create a shortcut to the selected item)

F2 key (Rename the selected item)

CTRL+RIGHT ARROW (Move the insertion point to the beginning of the next word)

CTRL+LEFT ARROW (Move the insertion point to the beginning of the previous word)

CTRL+DOWN ARROW (Move the insertion point to the beginning of the next paragraph)

CTRL+UP ARROW (Move the insertion point to the beginning of the previous paragraph)

CTRL+SHIFT with any of the arrow keys (Highlight a block of text)

SHIFT with any of the arrow keys (Select more than one item in a window or on the desktop, or select text in a document)

CTRL+A (Select all)

F3 key (Search for a file or a folder)

ALT+ENTER (View the properties for the selected item)

ALT+F4 (Close the active item, or quit the active program)

ALT+ENTER (Display the properties of the selected object)

ALT+SPACEBAR (Open the shortcut menu for the active window)

CTRL+F4 (Close the active document in programs that enable you to have multiple documents open simultaneously)

ALT+TAB (Switch between the open items)

ALT+ESC (Cycle through items in the order that they had been opened)

F6 key (Cycle through the screen elements in a window or on the desktop)

F4 key (Display the Address bar list in My Computer or Windows Explorer)

SHIFT+F10 (Display the shortcut menu for the selected item)

ALT+SPACEBAR (Display the System menu for the active window)

CTRL+ESC (Display the Start menu)

ALT+Underlined letter in a menu name (Display the corresponding menu)

Underlined letter in a command name on an open menu (Perform the corresponding command)

F10 key (Activate the menu bar in the active program)

RIGHT ARROW (Open the next menu to the right, or open a submenu)

LEFT ARROW (Open the next menu to the left, or close a submenu)

F5 key (Update the active window)

BACKSPACE (View the folder one level up in My Computer or Windows Explorer)

ESC (Cancel the current task)

SHIFT when you insert a CD-ROM into the CD-ROM drive (Prevent the CD-ROM from automatically playing)

Dialog Box Keyboard Shortcuts

CTRL+TAB (Move forward through the tabs)

CTRL+SHIFT+TAB (Move backward through the tabs)

TAB (Move forward through the options)

SHIFT+TAB (Move backward through the options)

ALT+Underlined letter (Perform the corresponding command or select the corresponding option)

ENTER (Perform the command for the active option or button)

SPACEBAR (Select or clear the check box if the active option is a check box)

Arrow keys (Select a button if the active option is a group of option buttons)

F1 key (Display Help)

F4 key (Display the items in the active list)

BACKSPACE (Open a folder one level up if a folder is selected in the Save As or Open dialog box)

Microsoft Natural Keyboard Shortcuts

Windows Logo (Display or hide the Start menu)

Windows Logo+BREAK (Display the System Properties dialog box)

Windows Logo+D (Display the desktop)

Windows Logo+M (Minimize all of the windows)

Windows Logo+SHIFT+M (Restore the minimized windows)

Windows Logo+E (Open My Computer)

Windows Logo+F (Search for a file or a folder)

CTRL+Windows Logo+F (Search for computers)

Windows Logo+F1 (Display Windows Help)

Windows Logo+ L (Lock the keyboard)

Windows Logo+R (Open the Run dialog box)

Windows Logo+U (Open Utility Manager)

Microsoft Management Console (MMC) Main Window Keyboard Shortcuts

CTRL+O (Open a saved console)

CTRL+N (Open a new console)

CTRL+S (Save the open console)

CTRL+M (Add or remove a console item)

CTRL+W (Open a new window)

F5 key (Update the content of all console windows)

ALT+SPACEBAR (Display the MMC window menu)

ALT+F4 (Close the console)

ALT+A (Display the Action menu)

ALT+V (Display the View menu)

ALT+F (Display the File menu)

ALT+O (Display the Favorites menu)

Microsoft Internet Explorer Navigation

CTRL+B (Open the Organize Favorites dialog box)
CTRL+E (Open the Search bar)
CTRL+F (Start the Find utility)
CTRL+H (Open the History bar)
CTRL+I (Open the Favorites bar)
CTRL+L (Open the Open dialog box)
CTRL+N (Start another instance of the
browser with the same Web address)
CTRL+O (Open the Open dialog box, the same as CTRL+L)
CTRL+P (Open the Print dialog box)
CTRL+R (Update the current Web page)
CTRL+W (Close the current window)

MMC Console Window Keyboard Shortcuts

CTRL+P (Print the current page or active pane)

ALT+Minus sign (-) (Display the window menu for the active console window)

SHIFT+F10 (Display the Action shortcut menu for the selected item)

F1 key (Open the Help topic, if any, for the selected item)

F5 key (Update the content of all console windows)

CTRL+F10 (Maximize the active console window)

CTRL+F5 (Restore the active console window)

ALT+ENTER (Display the Properties dialog box, if any, for the selected item)

F2 key (Rename the selected item)

CTRL+F4 (Close the active console window. When a console has only one console window, this shortcut closes the console)
คีย์ลัดของ Windows เพื่อให้ทำงานได้เร็วขึ้น
ปุ่ม Windows +E เปิด windows Explorer
ปุ่ม Windows +M ย่อขนาดหน้าต่างทั้งหมดลงมาเพื่อให้เห็น Desktop
ปุ่ม Windows +Shift+M ทำให้หน้าต่าที่ย่อกลับสู่สภาพเดิม
ปุ่ม Windows +D ย่อ/ยกเลิก ขนาดหน้าต่างทั้งหมดลงมาเพื่อให้เห็น Desktop
ALT+Print Screen ใช้copy หน้าต่างที่เปิดล่าสุด ไปไว้ที่คลิปบอร์ด แล้วนำไปpaste ในที่ต่างๆได้
ปุ่ม Windows +F ค้นหาfile ใน Hardisk
ปุ่ม Ctrl+C Copy ได้ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น ข้อความ file ...
ปุ่ม Ctrl+V Paste ได้ทุกอย่าง
ปุ่ม Ctrl+X Cut ได้ทุกอย่าง
ปุ่ม Ctrl+Q ใช้ออกจากโปรแกรมใดๆ ก็ได้
ปุ่ม Alt+F ใช้เปิด file ในโปรแกรมต่างๆ
ปุ่ม Atl+TAB เลือกหน้าต่างอย่างรวดเร็วโดยไม่ต้องใช้mouse
ปุ่ม Delete ใช้ลบสิ่งต่างๆ file ข้อความ
ปุ่ม Alt+Esc ใช้เลือกหน้าต่างที่เปิดไว้มากๆโดยวนไปรอบๆ
ปุ่ม Alt+F4 ปิดโปรแกรม / ปิด windows(shut down)
ปุ่ม shift + ลูกศร หรือ เมาส์ เป็นการเลือก(select) เพิ่มจากเดิม
ปุ่ม Ctrl + คลิ๊กเมาส์ เป็นการเลือก(select)file มากว่า1 โดยกดctrl ค้างไว้
ปุ่ม shift + shut down ( alt+F4) restart windows(ให้กดshiftค้างไว้)
ปุ่ม shift ค้างไว้ขณะใส่แผ่น Cd ยกเลิก autorun.
ถ้ามีคนสนใจเยอะๆก็จะมาคุกันอีกนะครับ
คนตาบอดใฝ่รู้

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 01:10:29 »

ยินดีต้อนรับครับ ขอบคุณความรู้ที่มาแบ่งปันกันครับ
สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ว่าคุณคนตาบอดใฝ่รู้ มองเห็นจอหรือข้อความที่โพสได้อย่างไรครับ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 18:20:09 »

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่านครับพวกเราคนตาบอดใช้โปรแกรมเสริมครับเป็นโปรแกรมเสียงครับมันชื่อว่าโปรแกรมจอส์และโปรแกรมตาทิพย์ใส่ลงไปครับถ้าหน้าคอมเป็นตัวหนังสือมันจะอ่านออกมาเป็นเสียงให้เราได้ยินแต่เป็นภาพกราฟฟิกหมดสิทธิ์ครับ
ยินดีต้อนรับครับ ขอบคุณความรู้ที่มาแบ่งปันกันครับ
สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ว่าคุณคนตาบอดใฝ่รู้ มองเห็นจอหรือข้อความที่โพสได้อย่างไรครับ

หมวยลูกสาม
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 18:35:28 »

เข้ามาดันกระทู้ดีๆๆคะ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 18:39:08 »

สวัสดีครับก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณคุณbaby gunก่อนนะครับที่ช่วยpostกระทู้ด้วยผมพึ่งจะเล่นกระทู้เป็นครั้งแรกครับเพราะwavนี้เขาดีสมัครง่ายคนตาบอดอย่างเราทำได้เข้าใจง่ายขอบคุณทางผู้ทำwavด้วยนะครับแล้วผมจะบอกเพื่อนๆที่ตาบอดมาเล่นกันเยอะๆขอบอกคุณbaby gunอย่างนี้ครับว่าความตั้งใจของผมคือจะพนายามเข้าเขียนกระทู้ทุกวันเผื่อจะมีคนสนใจและเข้ามาแลกเปลี่ยนกันเยอะๆเอาหละครับวันนี้ผมจะมาพูดถึงขั้นตอนของการเล่นคอมของคนตาบอดครับพอคอมเปิดขึ้นมาพอwindowsขึ้นมามันก็จะตามด้วยโปรแกรมจอส์ครับซึ่งตอนนี้ผมใช้เวอชั่น 11ครับและมันจะพูดเป็นภาษาอังกฤษครับบางคนเก่งก็ฟังอย่างนั้นไปเลยส่วนคนที่ไม่เก่งก็จะต้องโปรแกรมอีกตัวครับนั่นคือโปรแกรมตาทิพย์ครับมันจะเปลี่ยนการออกเสียงเป็นภาษาไทยครับคราวนี้ก็ลุยโลดเลยครับเรียกน่าdestopเราจะใช้คำสั่งคือออติเนต mครับมาเลยแล้วคราวหน้าผมจะเขียนมาเล่าให้ฟังอีกครับถ้าใครอ่านแล้วก็ลองส่งความคิดดีๆมาคุยกันบ้างนะครับ ขยิบตา
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 19:48:40 »

ถือว่าเป็นกระทู้แปลกต้อนรับปีใหม่สำหรับเว็บนี้เลย ยินดีต้อนรับคนตาบอดครับ

คีย์ลัดบางตัวผมยังไม่รู้เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความรู้ใหม่เลยนะครับ เพิ่งรู้ว่าคนตาบอดเล่นคอมฯกันอย่างนี้นี่เอง

ว่าแต่โปรแกรมมันจะไม่ทำงานพลาด ไปตอบกระทู้ของคนอื่นแทนเหรอครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดผมมองเห็นหน้าจอบางครั้งยังตอบผิด รีบลบออกแทบไม่ทัน

ความเคลื่อนไหวของกระทู้ในเว็บนี้ อัพเดทอัตโนมัติ ให้โปรแกรมอ่านหน้านี้ไว้รอก็ได้ครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/recentPosts.php

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2011, 22:43:56 »

ไม่คลาดเคลื่อนหรอกครับเพราะเราใช้หูฟังครับเราไม่ใช้จอดูครับเคอเซ่ออยู่ตรงไหนมันก็จะอ่านตรงนั้นครับความผิดพลาดมีน้อยครับนอกจากบางwebอย่างเช่น
ถือว่าเป็นกระทู้แปลกต้อนรับปีใหม่สำหรับเว็บนี้เลย ยินดีต้อนรับคนตาบอดครับ

คีย์ลัดบางตัวผมยังไม่รู้เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความรู้ใหม่เลยนะครับ เพิ่งรู้ว่าคนตาบอดเล่นคอมฯกันอย่างนี้นี่เอง

ว่าแต่โปรแกรมมันจะไม่ทำงานพลาด ไปตอบกระทู้ของคนอื่นแทนเหรอครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดผมมองเห็นหน้าจอบางครั้งยังตอบผิด รีบลบออกแทบไม่ทัน

ความเคลื่อนไหวของกระทู้ในเว็บนี้ อัพเดทอัตโนมัติ ให้โปรแกรมอ่านหน้านี้ไว้รอก็ได้ครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/recentPosts.php
pantip.comเคอเซ่อไม่นิ่งครับพออยู่ตรงที่เราต้องการอยู่ดีๆมันก็ขึ้นๆลงไปตรงนั้นบ้างตรงนี้บ้างแต่เราก็มีวิธีแก้ไขครับ
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 11:16:16 »

อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ลองเข้าเว็บนี้ดูหน่อยครับ

http://www.2advanced.com

โปรแกรมที่ท่านใช้สามารถอ่านได้ไหมครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 23:26:21 »

อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ลองเข้าเว็บนี้ดูหน่อยครับ

http://www.2advanced.com

eโปรแกรมที่ท่านใช้สามารถอ่านได้ไหมครับ
[ไม่ได้ครับคงเป็นwebที่เกี่ยวกับบการทำเกี่ยวกับทางด้านเสียงใช่ไหมครับเพราะได้ยินแต่เสียงซาวด์คนตาบอดอย่างเราจะเล่นได้แต่ที่มันตัวหนังสือเท่านั้นครับพวกกราฟฟิกหรือเกี่ยวกับทางด้านการทำซาวด์ใช้ไม่ได้ครับขอบคุณครับที่เข้ามาแนะนำให้ลองเข้าดูขอบคุณครับ/quote]
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 23:41:15 »

เว็บที่ให้ดู เขียนด้วยกราฟฟิกจากโปรแกรม flash ทั้งหมดครับ

จะได้รู้่ว่าเวลามาตอบกระทู้นี้้ต้องเขียนข้อความอย่างเดียว ใช้รูปภาพหรืออีโมชั่นแสดงอารมณ์ไม่ได้

hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 23:42:07 »

ถ้าจะพูดถึงเกี่ยวความบันเทิงตัวผมทำได้ไม่กี่อย่างครับผมจะตัดต่อเพลงทำริงโทนและการบันทึกเสียงด้วยโปรแกรมซาวด์ฟอสครับส่วนการแปลงฟายจากนามสกุลเพลงจาก.wavมาเป็นmp3ก็ได้ครับและยังแปลงฟายvdoมาเป็นฟาย3gpลงมือถืก็พอได้ครับด้วยโปรแกรมวีดีโอคอนเวอสเตอร์ครับส่วนเรื่องการดนตรีหรือการทำmixเสียงนั่นต้องเป็นคนตาบอดที่เซียนหน่อยและต้องชอบดนตรีด้วยครับส่วนผมได้แค่นิดหน่อยจะเรียนและสนใจในสิ่งที่ผมสนใจเท่านั้นครับ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2011, 22:31:40 »

ถูกต้องครับขอบคุณครับที่เข้ามาคุยกันต้องเป็นตัวหนังสือเท่านั้นครับกราฟฟิกไม่ได้ครับ
เว็บที่ให้ดู เขียนด้วยกราฟฟิกจากโปรแกรม flash ทั้งหมดครับ

จะได้รู้่ว่าเวลามาตอบกระทู้นี้้ต้องเขียนข้อความอย่างเดียว ใช้รูปภาพหรืออีโมชั่นแสดงอารมณ์ไม่ได้
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2011, 21:55:02 »

ขอเพิ่มหัวข้อหน่อยนะครับผมสังเกตหลายครั้งที่ผมลงwindowsทุกครังผมจะเหห็นตัวwindows movie makerแถมมาให้ทุกครั้งมันมีวิธีใช้อย่างไรช่วยแนะนำให้ละเอียดหน่อยนะครับว่าใช้อย่างไรขอบคุณครับ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2011, 21:56:41 »

ท่านคนตาบอดใฝ่รู้ เล่นแถวไหนครับ
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2011, 22:00:15 »

ใช่คนเดียวกับที่เวบ thaiseo ไหมคะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 22:26:55 »

กรุงเทพครับขอบคุณนะครับที่เข้ามาทักทายกันถ้ามีอะไรดีๆก็เข้ามาแลกเปลี่ยนกันถ้าอยากรู้อะไรเกี่ยวกับคนตาบอดกับการเล่นคอมพิวเตอร์และโทรศัพท์ก็ถามได้นะครับ
ท่านคนตาบอดใฝ่รู้ เล่นแถวไหนครับ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 22:35:59 »

ไม่ใช่หรอกครับผมลองเข้าไปดูเว็บที่คุณว่าแล้วเขาคงเก่งนะส่วนผมมันยังโง่ๆอยู่เลยเกี่ยวกับคอมเนี่ยะแต่ก็ขอบคุณนะที่เข้าทักทายกัน
ใช่คนเดียวกับที่เวบ thaiseo ไหมคะ
hero2515
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 22:50:25 »

วันนี้ผมจะมาเล่าถึงความบันเทิงของผมอีกอย่างหนึ่งครับไม่ทราบว่าใครใช้โทรศัพท์ของค่ายdtacบ้างรึเปล่าครับคุณลองกดเข้าไปที่1414ครับคุณจะได้ยินการบริการชนิดหนึ่งของเราเรียกว่าฟังหนังสือทางโทรศัพท์ในนั้นจะมีหนังสือนิยายข่าวสารของคนตาบอดและตำราหมอดูตำรานวดและอื่นๆซึ่งสำหรับคนตาบอดแล้วมันมีคุณค่าอย่างมากมายแต่สำหรับคนตาดีก็เหมาะเหมือนกันสำหรับคนที่ไม่ชอบอ่านหนังสือแต่มีความสนใจในหนังสือเล่มหนึ่งแต่มันหนามากไม่อยากอ่านเพราะอ่านทีไรหลับทุกทีก็คงจะเหมาะกับการบริการชนิดนี้นะครับยกตัวอย่างเช่นผมตาบอดมาหลายปีคิดไม่ถึงว่าจะได้อ่านหนับสือที่อยากอ่านอีกครั้งคงจะงงซิว่าอ่านอย่างไรก็คือการฟังนั่นแหละไม่นึกมาก่อนว่าจะได้ฟังเรื่องเพชรพระอุมาจนจบก็ได้การบริการ1414นั่นแหละที่ทำให้ผมได้รู้ถึงความบันเทิงทางตัวหนังสืออีกครั้งมีอีกเรื่องครับแต่เขาไม่ได้ลงในการบริการ1414คือแฮรี่พอตเตอร์เชื่องไหมครับผมฟังจนจบเลยครับก่อนหนังฉายซะอีกสนุกกว่าหนังอีกครับถ้าไม่มีการบริการ1414ผมคงแย่เหมือนกันเพราะทุกวันนี้มันเหมือนเพื่อนสนิทของผมทีเดียวครับถ้าใช้dtacใช้ฟรี24 ชั่วโมงแต่ต่อติดอยากหน่อยถ้าใครอยากเข้าไปฟังต้องพยายามหน่อยนะครับแต่ถ้าหลังเที่ยงคืนจะติดง่ายครับถ้าไม่ง่วงกันซะก่อนนะbye bye
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 17:24:52 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ โห สุดยอดเลย  ผมอ่านดูพิมพ์ไม่ผิดซักคำ  อย่าคิดว่าไม่ใช่ผมสงสัยอะไรนะ เพียงแต่อยากบอกว่าสมาชิกบางท่านที่นี่ยังพิมพ์ผิดๆถูกๆกันหน่ะครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
แม่มดน้อย
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 21:42:01 »

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ค่ะ พอดีมีน้องที่รู้จักสองคนเป็นผู้หญิง ตาบอดเหมือนกัน แต่น้องๆทั้งสองคนน่ารักมากค่ะ

เวลาน้ำ "เข้าตา" มันจะ "แสบที่ตา" เเต่ถ้าน้ำ "ออกจากตา" มัน "แสบที่ใจ"
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์