เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:50:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  กีฬา (ผู้ดูแล: bm farm, ⒷⒼ*, Krit_66, ©®*)
| | |-+  สำหรับคนสนใจเล่นกล้าม เข้ามาหาความรู้กันได้เลย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน สำหรับคนสนใจเล่นกล้าม เข้ามาหาความรู้กันได้เลย  (อ่าน 15347 ครั้ง)
pekbonk
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2015, 17:32:04 »

-รูปล่าง-เป็นหนึ่งในเป้าหมายของผมเลยนะ แต่ตอนนี้รู้สึกจะเลยมาละ555

ไขมันเป็นพลังงานสะสมที่ร่างกายเก็บไว้ครับ จะเอามันออกแบบหมดจดเป็นไปได้ยากมากคับ แต่เอาแค่พอเห็น Sixpack ก็ประมาณ 10-15 % ก็น่าจะพอ

ทีนี้จะเอาไขมันออก กล้ามเนื้อก็จะออกมาด้วยเป็นธรรมชาติคับ ที่จะต้องสูญเสียมวลกล้ามเนื้อ ผมถึงอยากให้เพิ่มกล้ามเนื้อให้มากก่อนสัก 1 ปี เพื่อที่เวลารีดไขมันออกแล้วมันจะได้ไม่แห้งจนเกินไปนัก Rep ที่ต้องการในช่วงนี้ก็ 12-10-8-6 (4เซ็ต) ขุนให้มันโตก่อนนะคับมันอาจจะมีไขมันติดมาบ้างปล่อยไปก่อน อดเปรี้ยวไว้นะ

ที่ผ่านมาเราไม่สม่ำเสมอกับโปรแกรมคับ ดูได้ว่าเรากังวลกับพุงมากจนเกินไป อาหารเลยไม่ถึงกล้าม ขอให้เอาโปรตีนเป็นหลักนะครับ อย่างน้อย 1:1 กรัม/น้ำหนกตัวนะครับ
คาโบอัดให้เต็มที่คับ ข้าว ขนมปัง มัน ขอสามอย่างนี้นะครับ พวกน้ำหวาน น้ำตาลนี่อันตรายมาก ลองดูนะคับ 1ปีไม่นาน สงกรานต์หน้าก็หล่อเลย สงกรานต์ปีนี้ใส่เสื้อเล่นอีกสักปีไปก่อนละกัน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไว้ได้ผลยังไงจะกลับมา update ในกระทู้นะครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 11:09:34 »

12-10-8-6 คือตัวเลขของอะไร?  แล้ว
12-12-12-12 ล่ะ?

วันนี้เอาชุดตัวเลข 2 ชุดนี้ไปก่อนนะครับ

หลักการฝึกง่ายๆเลยนะครับ เรื่องกินกับเรื่องพักผ่อนไม่เกี่ยวนะ นี่เรื่องฝึกครับ
ไม่ต้องอาศัยเทคนิค พีระมิด ดรอฟ ซุปเปอร์ ไตร ฯลฯ ให้วุ่นวาย
จำง่ายๆ///

สำหรับท่า Compound หรือ กล้ามเนื้อมัดใหญ่ หรือ กล้ามหลัก
ช่วงเพิ่มกล้ามเนื้อ จะกี่ปีก็แล้วแต่ ให้ใช้น้ำหนักที่เหมาะสม หมายถึงคุณต้องจำของใครของมันแต่ละครนไม่เหมือนและไม่เท่ากัน 12 10 8 6 คือ การยก 4 เซ็ตไม่นับเซ็ตวอร์ม
เซ็ตที่ 1 ยก 12 ครั้ง ให้แรงค่อยๆหมดที่ครั้งที่ 9-10 ครั้งที่ 11-12 เกือบตายถ้าไม่มีคนเซฟ
เซ็ตที่ 2 ยก 10 ครั้ง ให้แรงค่อยๆหมดที่ครั้งที่ 7-8 ฝืนต่อไปอีก 2
เซ็ตที่ 3 ยก 8 ครั้ง แรงจะค่อยหมดที่ 5-6 ฝืนต่อ
เซ็ตสุดท้าย 6 แรงจะหมดที่ 3-4 ฝืนต่อให้ครบ 6
นี่คือ นน. ที่ดีสุดใครยังไม่เจอให้รีบหาแล้วจำ ไม่งั้นไม่โตสักที

12-10-8-6 ต้องเป็นจำนวนครั้งหลัก ตัวแปรที่อาจเปลี่ยนไปคือ น้ำหนักที่ใช้ เช่น
เราเคยเริ่ม 12 ครั้งที่ นน. 50kg. เดือนหน้ากล้ามเนื้อเราเริ่มพัฒนา 12 ครั้งของเราจะต้องเป็น 55 หรือ บางคน 60kg. (ขึ้นอยู่กับอาหาร) เป็นต้น จำไว้ 12-10-8-6 สำหรับ compound ...

12-12-12-12 ? 4 เซ็ตสำหรับท่าไอโซเลทหรือท่ารอง (เรียกง่ายๆคือท่าตบแต่ง) นั่นเอง เล่นไม่หนักครับ เพราะเราหนักกับท่าหลักหรือท่าสร้างไปแล้วข้างบนนั่น.

ไว้วันหลังจะเขียนตัวเลขชุดอื่นให่อ่านอีกนะครับ
tide_watcharave
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2016, 12:07:28 »

เล่นเวทเสร็จคาร์ดิโอต่อ จะดื่มเวย์ตอนไหนดีครับจะดีที่สุด (แต่ผมดื่มตอนหลังเล่นครับ) ><

ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2016, 12:22:06 »

-ดื่มหลังเล่นทันที นั่นแหละครับดีสุดแล้ว-

ไม่ต้องกังวลว่า เวย์จะถูกนำไปใช้เป็นพลังงานสำหรับคาดิโอ มากกว่าเอาไปซ่อมแซมกล้ามเนื้อนะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2016, 18:38:21 »

-ดื่มหลังเล่นทันที นั่นแหละครับดีสุดแล้ว-

ไม่ต้องกังวลว่า เวย์จะถูกนำไปใช้เป็นพลังงานสำหรับคาดิโอ มากกว่าเอาไปซ่อมแซมกล้ามเนื้อนะครับ

ขอบคุณครับ

veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 11:50:16 »

ทำให้อ้วนก่อนแล้วมารีดเป็นกล้าม

เชื่อว่าหลายคนเคยได้ยินแบบนี้บ่อย ว่า จะต้องขุนตัวเองให้อ้วนก่อน แล้วค่อยไดเอทมาเป็นกล้าม ไม่ผิดครับ ก็เป็นอีกหนึ่งวิธีให้เราได้กล้ามเนื้อแต่ ข้อเสียมันก็มีคับ คือบางคนขุนแบบไม่ได้สนใจสัดส่วนของ โปรตีน คาร์โบ และไขมัน มันอาจจะอ้วนจริงแต่ไดเอทมาแล้วไม่ได้กล้ามก็มีนะครับ ดังนั้นอย่ากินไปเรื่อยต้องคงสัดส่วนโปรตีนที่ได้รับต่อวันไว้ด้วย

ตัวอ้วนแต่มั้นใจว่าข้างในมีมวลกล้ามอัดแน่นรอวันไดเอท น่าดีใจ
ตัวอ้วนแต่ไม่มั่นใจว่าข้างในมีมวลกล้ามอยู่เท่าไหร่ จะไดเอทก็กลัวตัวหด น่าเสียใจ

อยู่ที่เป้าหมายครับ ยังพอมีเวลาก็ปรับเปลี่ยนทันคับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 16:43:16 »

หนาวๆแบบนี้ เล่นกล้ามจะได้ผลมั้ย เพราะเหงื่อไม่ออก
ไม่อยากให้สับสน หลายคนสงสัยเพราะทุกวันเล่นแล้วเหงื่อมันออก
พอมาช่วง 2-3 วันนี้หนาวจัด เล่นยังไงเหงื่อก็ไม่ออกแล้วแบบนี้มันจะได้ผลมั้ย

ตอบตรงนี้แบบยืนยันเลยว่าได้ผลเหมือนกันครับ หลักการเพาะกายเป็นการใช้แรงดันหรือดึงให้มากที่สุด และนิ่งที่สุด เพื่อให้กล้ามเนื้อมันเสียหายและเกิดการซ่อมแซม ดังนั้นการที่บางคนเหงื่อออกก็อาจจะเป็นเพราะ 1. พักระหว่างเซ็ตน้อย หัวใจเต้นเร็ว 2. การถ่ายเทอากาศภายในยิมฯ 3. ระบบการเก็บและคายของเสียภายในร่างการของแต่ละคนที่ไม่เหมือนครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 11:06:20 »

เทคนิค เล็กๆน้อยๆ เรื่องคาโบฯ ครับ

เป็นที่รู้กันว่าคาโบมี 2 ชนิด แบบดูดซึมเร็ว และ แบบดูดซึมช้า
อาหารมื้อแรก(เช้า) จำเป็นต้องจัดครบและย่อยเร็ว ผมใช้คาโบแบบดูดซึมเร็ว
พวกข้าวขาว หรือ ขนมปังขาว และ มื้อเย็น(หลังฝึก) จะใช้แบบดูดซึมเร็วเหมือนกัน
ลองดูนะครับ.
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 15:46:37 »

รีดไขมันแบบ ไม่ทำคาดิโอ ได้มั้ย??

ได้ครับ / มีนักกีฬาหลายคนที่ไม่ชอบคาดิโอ เพราะไม่อยากให้เสียมวลกล้ามเลยแม้แต่น้อยนิด วิธีการก็คือ คุมอาหารครับ แต่ต้องแม่นเรื่องจำนวนแคลลอรี่เอามากๆ นอกจากแม่นแคลอรี่แล้ว สัดส่วนโปรตีน ไขมัน คาโบฯ ต้องเป๊ะ ด้วยนะครับ

ทีสำคัญคือต้องใจเย็นเอามากๆนะครับ แทบไม่มีวันหลุดหรือมีน้อยมาก

แล้วถ้าไม่ใช่นักกีฬาล่ะ เป็นแค่คนธรรมดาอยากลดไขมันแต่ไม่อยากคาดิโอได้มั้ย ก็ได้ครับวิธีการเดียวกัน สมมุติว่าความต้องการพลังงาน / วัน  ของร่างกายคนเรา ชาย 2000kcal. หญิง 1500kcal. เราก็จะทานให้ต่ำกว่าความต้องการพลังงานเข้าไว้ แต่ อย่าหักโหมแบบลดเอาทีละมากๆ เช่น ผู้ชายทานเพียง 1000kcal หายไปครึ่งนึงนี่ก็ไม่ไหว ร่างกายทรุดโทรม ไม่มีเรียวแรงทำกิจกรรมระหว่างวัน ปวดหัว (ลดคาโบมากๆจะปวดหัว) อันตรายไม่แนะนำ ให้ใช้เพียง 1700-1800kcal. เหลือไว้ 200 เป็นต้น

แล้วอย่างนี้นานมั้ยกว่าจะไขมันจะลง สูตร ถ้าลดได้วันละ 200kcal ( ไขมัน 1 kg. ใช้พลังงาน 15,000kcal.ในการบริหาร) 15,000/200= 75 วัน หลายคนเห็นตัวเลขแล้วตกใจทำไมมันนานอย่างนี้ นานเพราะคุมอาหารอย่างเดียว ถ้าออกกำลังกายร่วมด้วยจะไวกว่านี้ 2 เท่า (30วัน) แต่!!! ถ้าเวทเทรนนิ่งจะเป็นไวขึ้นอีก 3-4 เท่าแล้วแต่ความเข้มข้นของการฝึกครับ

อ้อ..ไขมัน 1kq. ไม่ใช่มวลน้ำในร่างกายนะครับ สมมุติว่าวันนี้ชั่ง นน.ได้ 50 แล้ว 2-3 วันไปอดข้าวอดน้ำมา ชั่งเหลือ 48 อันนี้ไม่ใช่ไขมันนะครับ ที่ลดลงนั่นเป็นมวลน้ำในร่างกายครับ อ่าวแต่ขนาดแขน-ขา เอวสะโพกก็ลดลงนะ ใส่เสื้อได้ใส่กางเกงได้ ถูกครับใส่ได้แต่ไขมันยังอยู่ครับ เชื่อผมสิ ไขมันมันใช้เวลานานกว่านั้นคับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 13:42:35 »

ไขมัน-
เป็นหนึ่งในอาหารสร้างกล้าม ว่ากันว่ามันมี 2 แบบ คือไขมันดี กับ ไขมันไม่ดี (ต่อตัวเอง)
ผมจะบอกที่ผมใช้แล้วได้ผลดี จาก 4 ที่มาคือ
1. Fish oil น้ำมันปลา
2. Olive oil น้ำมันมะกอก
3. ไข่แดง
4. ถั่วอัลมอล
ช่วงไดเอทไขมันผมจะไม่หลุดจาก 4 ตัวนี้
แต่ช่วงปกติแบบนี้ผมรับไขมันจากเนื้อสัตว์บ้าง หมูติดมัน เนื้อติดมัน หรือ ไขมันไม่ดีจากอาหารทอดบ้าง แต่ก็ไม่ได้กินทุกวันครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016, 10:28:50 »

ไม่จำเป็นต้องกินคลีนก็ได้ ถ้ามันลำบากในการจัดหา จัดเตรียม
ดูสัดส่วนเป็นหลัก โปรตีนถึง คาโบถึง ไขมันเกินหน่อย โซเดียมหนักไปนิด
มีผงชูรส มี ฯลฯ บ้างก็ช่างมันเถอะครับ กล้ามมันไม่ได้ยากขนาดนั้นครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2016, 13:20:44 »

ว่ากันเรื่องโปรตีน

โปรตีนในบ้านเรามีเพียบคับ แต่หลายคนอาจจะยังไม่เข้าใจว่าจะกินต่อมื้อเท่าไหร่จึงจะเรียกว่าพอดี ( ใครที่รู้แล้วก็ถือเป็นการทบทวนละกันนะครับ )

ไข่ต้ม - มื้อละ 7 ฟอง (ยกเว้นว่าเบอร์เล็กมากๆ 9 ฟอง)
ไข่กวน/ออมเล็ท - มื้อละ 300 กรัม (ไข่แดง 1-2 ฟอง)
อกไก่ - มื่อละ 150-200 กรัม ( ชั่งดิบ)
น่องไก่ - มื่อละ 200 กรัม (ชั่งดิบ)
สะโพกไก่ - มื้อละ 200 กรัม (ชั่งดิบ)
ปลานิล - มื้อละ 1 ตัว (ยกเว้นว่าตัวเล็กอาจจะ 2 )
เนื้อปลานิลสำเร็จ - มื้อละ 200-300 กรัม
เนื้อหมู - มื้อละ 200 กรัม (ชั่งดิบ)
เนื้อวัว - มื้อละ 200 กรัม (ชั่งดิบ)
นม - 1 ลิตร
ฯลฯ

ผมไม่เน้นกรรมวิธีกินคับ ยิ่งเน้นจะยิ่งเยอะ อย่างเนื้อหมู 200 กรัม มันก็ดูเยอะนะ ยิ่งเอาไปผัดรวมกับผัก ใส่นู่นนี่นั่นเข้าไปอีก เดี๋ยวเต็มจานกินไม่หมดอีก เพราะอย่าลืมว่านี่ต่อ 1 มื้อนะ แล้วต้องกินทุก 2-3 ชม. ไม่ไหว. วิธีของผมคือ ต้ม หรือ ไม่ก็ย่าง ข้อดีคือมันพกง่าย ไม่เยอะ จะกินผักก็เสริมสดๆเอา จะกินไขมันก็ Fish oil 1 เม็ดจบ. ส่วนนม 1 ลิตร วัดเอาปริมาณโปรตีนข้างขวดเป็นหลักนะ แต่ความจริงแล้วใครจะกินนม ทีนึงเป็นลิตร ก็กินขวด 200 ml. วันละ 2 ขวดเสริมไประหว่างวัน ฯลฯ จริงๆยังมีโปรตีนอีกหลายแหล่งมากคับ อย่างพวกชีส ปลาแซลมอน ปลาดอลลี่ พูดง่ายๆก็คือในสิ่งมีชีวิตแทบทุกชนิดเลยก็ว่าได้. วันนี้พอแค่นี้ก่อนเนาะไว้แวะมาบ่อยๆคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2016, 20:06:49 »

ถ้ากินมื้อระหว่างมื้อไม่สะดวก (09.30/15.00/21.00)

จะเลือกกินเวย์โปรตีนกับคาร์โบไฮเดรต แบบผง ผลไม้ด้วยจะได้ไหมครับ

veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2016, 13:31:57 »

ถ้ากินมื้อระหว่างมื้อไม่สะดวก (09.30/15.00/21.00)
จะเลือกกินเวย์โปรตีนกับคาร์โบไฮเดรต แบบผง ผลไม้ด้วยจะได้ไหมครับ

//นั่นแหละคับ ข้อดีของเวย์โปรตีน คือสะดวกกินเวลาไหนก็ได้ไม่ยุ่งยาก จากที่คุณบอกเวลามานั่น 3 มื้อใช้มั้ย เท่ากับว่าถ้าทานเต็มโดส จะได้โปรตีนประมาณ 90-100 กรัม เลยทีเดียว แสดงว่าตอนนี้คุณต้องหนักอย่างน้อย 90kg. ใช่มั้ย (ผมเดานะ ดูจากโปรตีนที่คุณรับ) ช่างเหอะ ดีครับทานเวย์+ผลไม้ได้ครับ แต่คาโบฯแบบผงนี่ผมไม่เคยเห็นนะ เอาจริงๆ มันมีด้วยเหรอ //แนะนำให้ทานเป็นพวกขนมปัง หรือ ไม่ก็พวกเวทเกนเนอร์เอานะครับที่มันเขียนว่า Mass หรือ supermass นะครับ หรือ บางยี่ห้ออาจจะเขียนเต็มๆว่า Gainer นั่นแหละ ในโดสมันมีครบทั้งคาโบ โปรตีน ไขมัน  แต่ถ้ากลัวโปรตีนมันจะน้อยไปก็ซื้อพวกไอโซเลทมาใส่เพิ่มอีกสักสกูปก็ได้ครับ.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2016, 10:18:33 »

//นั่นแหละคับ ข้อดีของเวย์โปรตีน คือสะดวกกินเวลาไหนก็ได้ไม่ยุ่งยาก จากที่คุณบอกเวลามานั่น 3 มื้อใช้มั้ย เท่ากับว่าถ้าทานเต็มโดส จะได้โปรตีนประมาณ 90-100 กรัม เลยทีเดียว แสดงว่าตอนนี้คุณต้องหนักอย่างน้อย 90kg. ใช่มั้ย (ผมเดานะ ดูจากโปรตีนที่คุณรับ) ช่างเหอะ ดีครับทานเวย์+ผลไม้ได้ครับ แต่คาโบฯแบบผงนี่ผมไม่เคยเห็นนะ เอาจริงๆ มันมีด้วยเหรอ //แนะนำให้ทานเป็นพวกขนมปัง หรือ ไม่ก็พวกเวทเกนเนอร์เอานะครับที่มันเขียนว่า Mass หรือ supermass นะครับ หรือ บางยี่ห้ออาจจะเขียนเต็มๆว่า Gainer นั่นแหละ ในโดสมันมีครบทั้งคาโบ โปรตีน ไขมัน  แต่ถ้ากลัวโปรตีนมันจะน้อยไปก็ซื้อพวกไอโซเลทมาใส่เพิ่มอีกสักสกูปก็ได้ครับ.

ได้รับข้อมูลดีๆขอขอบคุณครับ

rittipon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2016, 11:17:03 »

สนใจครับ เข้าคอสได้ที่ไหนครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2016, 10:34:54 »

สนใจครับ เข้าคอสได้ที่ไหนครับ

-ขอบคุณคับ ที่สนใจ-
ผมไม่รับเทรนคับ เป็นนักกีฬาอย่างเดียวเลย แค่เวลาซ้อมก็จะตายแล้ว 555
สอบถามมาได้คับ ยินดีมาก
ผมซ้อมอยู่ที่สนามกีฬากลาง กับ ฟิตเวย์ยิมฯ
ว่างก็ไปจอยกันคับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2016, 16:35:52 »

วันนี้นังอ่านพันทิป-
มีกะทู้นึงว่าด้วยเรื่องของการโดนเทรนเนอร์หลอกกินตังค์
จะว่าไปเงินเป็นของเราเนาะ ให้ไม่ให้ใครเราก็คงคิดแล้วแหละว่าให้เพื่อประโยชน์สิ่งใด

ผมไม่อยากเทรนให้ใครก็เพราะแบบนี้แหละ ไม่รู้จะคิดเงินยังไง 555 ไม่ใช่หรอกคับ
แค่รู้สึกว่า ยังไม่พร้อมที่จะดูให้ใคร เพราะมันไม่ใช่แค่สอนเล่นนะ มันต้องดูพัฒนาการ จดบันทึกสถิติ ดูเรื่องอาหาร โปรแกรม ฯลฯ
อีกอย่าง เรามีเวลาเจอลูกค้าแค่วันละ 1-2 ชม. แต่อีก 20 กว่า ชม.เราไม่รู้นี่ว่าเขาไปกิน ไปทำอะไรมา เกิดไม่ได้ตามเป้าที่ลูกค้าคาดหวังเราซวยเลย หรือเกิดไปออกแบบตารางทานอาหารไม่เหมาะสมกับลูกค้า เกิดเค้าหน้ามืด เป็นลม หนักเข้าไปอีก ..555 ผมคิดเยอะไปเนาะ

ทุกวันนี้ผมมีแค่บัดดี้เล่นด้วย มันจะจำหรือไม่จำที่สอนก็เรื่องของมัน 555 เล่าให้ฟังน่ะคับ ไว้แวะมาใหม่คราวหน้าคับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2016, 15:16:34 »

อายุมากไม่ใช่ปัญหาในการเพาะกายนะครับ

บางคนเริ่มสนใจ หรือ เริ่มว่างช่วงที่อายุเลยเลข 3 หรือ 4 มาแล้ว
อยากหุ่นดีอยากจะเอาพุงที่มันล้นออกซะบ้าง จึงเริ่มเข้าหากีฬาเวทเทรนนิ่งกัน
เยอะ แต่ก็มีคำถามว่าอายุเยอะแล้ว ร่างกายมันจะสร้างกล้ามเนื้อได้อยู่อีกมั้ย
ผมตอบตรงนี้เลยว่า สบายมากครับอายุเยอะๆดีซะอีกตรงที่มีสมาธิกับการฝึก
มากกว่าวัยรุ่นที่ไม่ค่อยมีสมาธิหรือตั้งใจมากนัก

คนอายุเยอะจะมีข้อเสียเรื่องระบบเผาผลาญและการดูดซึมสารอาหารเท่านั้นเอง
ทานเยอะเกินไปก็มีโอกาสที่อาจจะเหลือเก็บเป็นไขมันมากกว่า ทานเป็นพวกข้าวกล้อง
เนื้อสัตว์ก็ให้ติดมันน้อยจะช่วยได้

เรี่ยวแรงในการยกแน่นอนเราอาจจะยกได้ไม่หนักในช่วงเริ่มต้น แต่ขอให้ฝึกอย่างสม่ำเสมอ เพิ่มน้ำหนักเข้าไปทีละนิด ไม่นานก็จะสามารถยกหนักได้เองครับ ถามว่าทำไมต้องยกหนักด้วยล่ะ...คำว่าหนักในที่นี้ไม่ได้หมายถึงหนักจนยอกไม่ขึ้น แต่หมายถึงหนักในระดับที่ร่างกายสามารถยกได้ เพราะหลักการสร้างกล้ามคือต้องยกหนักให้ร่างกายสร้างกล้ามเนื้อมารองรับนั่นเองครับ

แล้วอายุเยอะๆต้องใช้เวย์โปรตีนด้วยมั้ย โปรตีนก็คือโปรตีนคับ เล่นกล้ามจำเป็นต้องได้รับโปรตีนที่เพียงพอ เพียงแต่ว่าคนอายุเยอะๆเรามีปัญหาเรื่องการจัดการกับน้ำตาล ก็เลือกตัวที่น้ำตาลน้อยหน่อยก็ได้ครับ จะให้ทานพวกเกนเนอร์คงไม่ไหว เบาหวานถามหากันพอดีครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2016, 13:35:51 »

คาโบไฮเดรท มี 3 ตัวหลักๆ คือ  ข้าว แป้ง น้ำตาล
ข้าว - ข้าวเหนียว ข้าวขาว ข้าวกล้อง ข้าวไรส์ ฯลฯ
แป้ง - เผือก มัน ต่างๆ
น้ำตาล - น้ำตาลทรายแดง น้ำอ้อย น้ำตาลธรรมชาติ ฯลฯ

3 ตัวนี้ให้ผลต่อร่างกายต่างกัน เพราะการดูดซึมไม่เหมือนกัน นักกีฬาต้องเลือกใช้ให้เหมาะสมกับช่วงเวลาเก็บตัวเตรียมแข่ง แต่กับคนทั่วไปไม่ต้องละเอียดมากขนาดนั้นก็ได้ เลือกทานตามใจชอบ แต่อย่าตามใจปากมากนัก เพราะส่วนเกินจากที่รับเข้าไปจะเปลี่ยนเป็นไขมัน สะสมไว้ตามส่วนต่างๆของร่างกาย  สุดท้ายน้ำตาล หลายคนสงสัยว่า น้ำตาลเนี่ยนะ คับ น้ำตาลธรรมชาติ หรือ น้ำตาลที่ผ่านกระบวนการแปรรูปน้อยที่สุด อย่างน้ำตาลปึก หรือน้ำอ้อย พวกนี้ให้พลังงานที่อันตรายไม่มาก แต่ ปัจจุบัน มีคาโบไฮเดรท เพิ่มขึ้นมาอีกกลุ่มคือ พวกที่ได้มาจาการผ่านกระบวนการแปรรูปวัตถุดิบหลายขั้นตอน ( มากกว่าแค่ทำให้สุกแล้วกิน)  เช่น พวกซีเรียล เบเกอรี่และครีม บะหมี ก๋วยเตี๋ยว  ฯลฯ กลุ่มสุดท้ายเนี่ยไม่ค่อยอยากแนะนำให้ทาน เพราะ ในตัวมันเองมีไขมันและ สารประกอบอื่นผสมอยู่นั่นเอง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์