เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 11:01:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เฮามาพูดถึงข้อดีข้อเสียของการไปเป็นทหารเกณฑ์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เฮามาพูดถึงข้อดีข้อเสียของการไปเป็นทหารเกณฑ์หน่อยครับ  (อ่าน 1143 ครั้ง)
code53
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 09:35:05 »

ตามกระทู้นะครับ แชร์ความคิดเห็น หรือประสบการณ์ แนะนำ ได้หมดครับ ประมาณว่า จขกท จับได้ใบแดง ทบ.2 เชียงใหม่ครับ 555+
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 09:49:46 »

ข้อดี ได้ประสบการณ์
ข้อเสีย ... อืม เวลาที่เสียไป
.. แต่สำหรับผมเวลาที่เสียไปแลกกับประสบการณ์ที่ได้ ผมว่าคุ้มครับ 

โอกาสนี้มิใช่หาได้ง่ายๆ  ยิงฟันยิ้ม

เชียงใหม่ไม่รู้เป็นไง แต่ถ้า กทม. เห็นฝึกสบ๊ายสบาย ยิงฟันยิ้ม
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 09:59:42 »

ตามกระทู้นะครับ แชร์ความคิดเห็น หรือประสบการณ์ แนะนำ ได้หมดครับ ประมาณว่า จขกท จับได้ใบแดง ทบ.2 เชียงใหม่ครับ 555+
..................ข้อดี................................................ข้อเสีย....................................
๑  ทำตามกฎหมาย ไม่มีคดีติดตัว              ๑  ถ้าหนีเกณฑ์ หนีทหาร  มีคดีติดตัว
๒  ผ่านเกณฑ์ทหาร งานที่ไหนก็รับ            ๒  ไม่ผ่านเกณฑ์ ไม่มีหลักฐาน เขาไม่กล้ารับทำงาน
๓  ผ่านการฝึกทหาร ได้ระเบียบวินัยติดตัว    ๓  ไม่เคยรับการฝึก เคยเป็นอย่างไร ก็เป็นอย่างนั้น
๔                                                       ๔
๕                                                       ๖
..........................................................................
จขกท  ตั้งมาก็ดีแล้ว...ขอความคิดเห็นมาลงแยก ดี  เสีย  ตามลำดับข้อที่ผมให้ไว้ ๓ ประเด็นแรกเลยครับ
เชิญท่านต่อไป...

* 040409-สุดยอดภาพถ่ายปี51-02-2.png (358.35 KB, 600x448 - ดู 422 ครั้ง.)

code53
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 10:36:20 »

ขอบคุณสำหรับทุกข้อคิดเห็นครับ  ยิ้ม
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 15:37:22 »

มีแต่ข้อดีครับ สำหรับผม ทบ 2  ร31  พัน2  ปี38 ครับลพบุรี ครับ  เฒ่าละเนาะ  ฮ่าๆๆ
้องแสวงหาสิ่งดีๆให้กับตัวเอง สร้างความอดทน ให้กับตัวเอง มีวินัย ไปเถอะแล้วจะรู้

ข้อเสียจะมีก็อยู่ที่ตัวท่านเองนั่นแหละ ไม่ใช่ใคร  จะดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้นครับไม่ใช่ใคร

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
PhotoMaster
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 19:22:17 »

ได้จากการเกณทหารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2014, 19:28:07 โดย PhotoMaster » IP : บันทึกการเข้า

จองปากเปล่า ได้ปากแตก
code53
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 09:23:38 »

มีแต่ข้อดีครับ สำหรับผม ทบ 2  ร31  พัน2  ปี38 ครับลพบุรี ครับ  เฒ่าละเนาะ  ฮ่าๆๆ
้องแสวงหาสิ่งดีๆให้กับตัวเอง สร้างความอดทน ให้กับตัวเอง มีวินัย ไปเถอะแล้วจะรู้

ข้อเสียจะมีก็อยู่ที่ตัวท่านเองนั่นแหละ ไม่ใช่ใคร  จะดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้นครับไม่ใช่ใคร
เอาไปเลย 1 Like ครับ
joeyfire
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 19:44:17 »

เกิดเป็นชายเชื้อชาติชาญ ทหารบกไทยเก่งกาจใจฉกรรจ์ ฯ (มาร์ชทัพบก) บ่ฮู้ว่าเสี่ยตั้งก็เป๋นตหานเก่าเหมือนกั๋น
สำหรับ จขกท. ลองไปสัมผัสผ่อเต๊อะ อะหยั๋งตี้บ่เกยปะ จะปะตี้หั้นหมด คนขี้อายก๋ายเป๋นคนกล้า
คนผีบ้าซ้ำเป๋นนักเหลือเก่า 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อนรับสู่ปอยหลวงอี้ว่ะน๊าาา
vicwanchai
มัธยม
**

I like fishing......

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 20:42:20 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dม่วนกะม่วนตุ้กกะตุ้กอยู่ฮั้นหมดครับ....ในก๋านตุ้กตวยกั๋นเป๋นหมู่มันม่วนครับจะได้ฮู้ว่าเฮา ฮักกั๋น
สนุกดีครับภูมิใจ๋ครับ//2/53 ช.ร.  บ้านเฮา...อิอิแวะอู้ตวยครับ..../ขอบคุณครับ

อย่ายอมแพ้สิ่งต่างๆๆ......ถ้ายังมีรมหายใจ

Tel   099-2932623  วิก   ส.วันชัย  เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์