เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:11:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  <<<((> เหรียญหลวงปู่แขก และ อื่นๆอีกหลายรายการ <))>>>
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน <<<((> เหรียญหลวงปู่แขก และ อื่นๆอีกหลายรายการ <))>>>  (อ่าน 5763 ครั้ง)
uiop
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2014, 20:12:52 »

หลวงพ่อคูณทั้งสองเหรียญสวยงามครับ โดยเฉพาะเหรียญปี17ยิ่งหาสวยแท้พร้อมรอยจารแบบองค์นี้ได้ยากมาก
Axle
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2014, 21:39:07 »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับท่าน uiop

Axle
Chayapon
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 13:33:09 »

สนใจเหรียญเจริญพรบนกรรมการ หลวงพ่อคูณครับ ติดต่อได้ที่ไหนครับ 0897006312
Axle
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 22:16:19 »

สนใจเหรียญเจริญพรบนกรรมการ หลวงพ่อคูณครับ ติดต่อได้ที่ไหนครับ 0897006312
ต้องขอโทษนะครับท่าน Chayapon พอดีวันนี้ผมติดประชุมงานเลยไม่ได้โทรกลับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะโทรกลับนะครับ ขอบคุณมากครับ

Axle
pmorn
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 22:32:20 »

หลวงพ่อคูณทั้งสองเหรียญสวยงามครับ โดยเฉพาะเหรียญปี17ยิ่งหาสวยแท้พร้อมรอยจารแบบองค์นี้ได้ยากมาก

ด้วยความเคารพนะครับ
จะว่ากันไหมครับ หากจะบอกว่า
เหรียญปี 17 ไม่ดีครับ
หน้าหลวงพ่อก็ผิด.  หูเหรียญด้านหลังออกเก้เลย. รอยจารก็ไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อคูณหริอหลวงพ่อทอง
เหรียญแบบนี้ที่กระดานวัดดวงของเวบยู มีเยอะครับ
ว่าจะไม่เข้ามาบอกแล้ว แต่เกรงว่า พสมช หลงทาง (หากไม่มีการเข้ามาเชียร์กันแบบนี้ ผมก็ไม่เข้ามา)
พระแท้ รอยจารลายมือหลวงพ่อแท้  ในเวบยูมึให้ดูเปรียบเทียบครับ

เหรียญเจริญพร ก็ไม่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2014, 22:46:40 โดย pmorn » IP : บันทึกการเข้า
Axle
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 00:39:52 »

หน้าหลวงพ่อก็ผิด.  หูเหรียญด้านหลังออกเก้เลย. รอยจารก็ไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อคูณหริอหลวงพ่อทอง
เหรียญแบบนี้ที่กระดานวัดดวงของเวบยู มีเยอะครับ
ว่าจะไม่เข้ามาบอกแล้ว แต่เกรงว่า พสมช หลงทาง (หากไม่มีการเข้ามาเชียร์กันแบบนี้ ผมก็ไม่เข้ามา)
พระแท้ รอยจารลายมือหลวงพ่อแท้  ในเวบยูมึให้ดูเปรียบเทียบครับ

ด้วยความเคารพครับท่าน pmorn กระผมเข้าใจถึงความหวังดีของท่านที่มีต่อเพื่อนสมาชิกในห้องพระเครื่อง เชียงรายโฟกัส
เนื่องจากกระผมอาจถ่ายภาพที่ไม่สามารถเห็นถึงรอยตำหนิสำหรับเหรียญรุ่นนี้ได้ชัดเจน กระผมต้องขอโทษด้วยนะครับ, อย่างน้อยสำหรับตำหนิที่กระผมได้เช็คมาเรียบร้อยแล้วนั้น รุ่นนี้เป็นพิมพ์บล็อก๕แตก ซึ่งตำหนิตรงนี้กระผมไม่ได้ถ่ายให้ชัดเจน ส่วนตำหนิที่บริเวณหูของหลวงพ่อกับบริเวณหัวไหล่นั้นเท่าที่ดูก็มีนะครับ อย่างไร ผมจะถ่ายภาพตำหนิของเหรียญมาลงให้อีกครั้งนะครับจะได้ช่วยกันพิจารณาครับ และอีกหนึ่งข้อที่กระผมอยากจะแจ้งเพื่อความสบายใจของทุกคนในที่นี้คือสถานะของเหรียญหลวงพ่อคูณนี้ได้มีผู้บูชาไปแล้วครับโดยเป็นลูกค้าของเพื่อนผมเองครับโดยไม่ได้เป็นสมาชิกในเชียงรายโฟกัสครับและอีกประการผมจะลบเหรียญหลวงพ่อคูณอีกเหรียญละกันครับเพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจและขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 01:21:11 โดย Axle » IP : บันทึกการเข้า

Axle
uiop
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 20:35:39 »

ส่วนตัวแล้วเรื่องเหรียญหลวงพ่อคูณดูไม่เป็นเลย คุยหลังไมค์กับจขกท ท่านเล่าที่มาที่ไปของเหรียญนี้ให้ฟังก็ดูดี คิดว่ามาช่วยดันกระทูืให้ซักหน่อย เพราะท่านมาช่วยดันกระทู้ผมบ่อยๆ ก็คิดแค่ว่ามิตรภาพต่างตอบแทนก็แค่นั้น ไม่ได่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น

ง่ายนิดเดียวครับสำหรับคนคิดที่จะเช่าพระที่ดูไม่ขาด ก็ขอการรับประกันตลอดชีวิดก็จบ
Axle
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 00:03:35 »

ส่วนตัวแล้วเรื่องเหรียญหลวงพ่อคูณดูไม่เป็นเลย คุยหลังไมค์กับจขกท ท่านเล่าที่มาที่ไปของเหรียญนี้ให้ฟังก็ดูดี คิดว่ามาช่วยดันกระทูืให้ซักหน่อย เพราะท่านมาช่วยดันกระทู้ผมบ่อยๆ ก็คิดแค่ว่ามิตรภาพต่างตอบแทนก็แค่นั้น ไม่ได่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น

ง่ายนิดเดียวครับสำหรับคนคิดที่จะเช่าพระที่ดูไม่ขาด ก็ขอการรับประกันตลอดชีวิดก็จบ
ประการแรกผมต้องกราบขอโทษท่าน uiop จากใจจริงด้วยนะครับที่อาจโดน Discredit ในกระทู้ของกระผม, ถ้าพระที่เช่าบูชาจากกระผมไปแล้วเกิดการไม่พอใจ...ไม่เป็นไรครับ กระผมยินดีคืนเงินเท่าที่ได้รับการโอนมาครับ ภาพตำหนิของเหรียญปี 17 ผมถ่ายเสร็จแล้วกระผมจะแนบไฟลล์เพิ่มให้อีกครั้งนะครับ เพื่อจะได้เป็นวิทยาทานร่วมกันพิจารณาด้วยกัน ณ ที่นี้ครับ ขอบพระคุณครับ และ ต้องขอโทษท่าน uiop อีกครั้งด้วยครับ ขอบคุณครับ

Axle
pmorn
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 19:58:41 »

ก็ต้องแสดงความชื่นชมกับ จขกท ที่เปิดใจกว้างรับฟังความคิดเห็นของ พสมช
และต้องขอโทษท่าน uiop หากผมทำให้เคือง

ด้วยความเคารพอีกครั้งครับ
ผมไม่มีประสงค์ที่จะดิสเครดิต ท่านใด เลยนะครับ
เพียงแต่ มีความห่วงใย พสมช เกรงว่า จะเข้าใจผิดเรื่อง เหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 เท่านั้นครับ

หรียญหลวงพ่อคูณปี 17 มีสร้างเฉพาะเนื้ทองแดงและเนื้อนวะเท่านั้นนะครับ
หากเจอเหรียญปี 17 เป็นเนื้อเงิน หรือ ทองคำ ตีเก้ได้เลยครับ
(ส่วนเหรียญปี 19 มีสร้างทุกเนื้อ)

ตำหนิบนเหรียญปี 17  ไม่ว่าบล๊อกไหน ตอนนี้ทำได้ใกล้เคียงและเกือบครบถ้วนแล้วครับ
หากท่านใดเช่าเหรียญปี 17 โดยกางตำรา(หนังสือชี้ตำหนิ)อย่างเดียว โดนทุกราย
เพราะนักปลอมพระ เขาก็ดูตำราเหมือนกัน และสร้างจุดตำหนิได้อย่างครบถ้วนแล้ว
แม้แต่โค๊ตก็ทำได้ใกล้เคียงมากๆแล้ว

ณ ชั่วโมงนี้ สิ่งที่นักปลอมพระยังทำไม่ได้
คือ หูเหรียญด้านหลัง และเครื่องตัดเหรียญ

1.เรื่อง หูเหรียญ
  1.1 เหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 รูหูเหรียญสร้างออกมาเป็น 2 ชั้น
ดังนั้น เมื่อมีการเจาะหูเหรียญจากด้านหน้า หูเหรียญด้านหลังจะไม่มีเสี้ยนทะลุออกมา
เพราะเสี้ยนที่เกิดจากการเจาะ จะถูกซ่อนไว้ภายในหูเหรียญ
(หากมีโผล่เพราะคนเจาะกระแทกแรงก็จะโผล่ออกมาน้อยมาก)
  1.2 ตัวกนก ตรงหูเหรียญ  จะต้องอวบอ้วนสมบูรณ์  ไม่ผอมหรือแบน (เจอแบนเมื่อไหร่ เก้ ทันที)

2. เรื่องเครื่องตัดตรงหูเหรียญ  เครื่องตัดถูกออกแบบมาให้ "ตัดได้พอดี" ตัวกนกซ้าย-ขวา จะต้องไม่ถูกเครื่อตัด "ตัดแหว่ง"  จะมีความคลาดเคลื่อนจากการวางเหรียญขณะตัดอยู่บ้างแต่ตัวกนกจะไม่มีที่ถูก "ตัดแหว่ง" มีแต่ "ตัดเกิน" (คือมีเนื้อเกินข้างบน) หากเกิดกรณีนี้ เส้นขอบเหรียญด้านล่างจะบางเล็กกว่าปกติ

เอาแค่เรื่อง "หูเหรียญ" ก็พอ กัน "เหรียญผี" ได้ส่วนหนึ่งแล้วครับ

หูเหรียญ "แท้" บล๊อก 5 แตก

ข้างล่าง คือ "หูเหรียญเก้"

ดู "หูเหรียญว่าเก้" แล้ว ไม่ต้องไปดูตำหนิอย่างอื่นเลย  วางเหรียญได้เลยครับ

ขอบคุณอีกครั้ง ที่รับฟังครับ

pmorn
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 22:02:06 »

บล๊อก 5 แตก วงเดือน

พร้อม จารลายมือหลวงพ่อคูณ ครับ

บางที การจำลายมือหลวงพ่อได้ อย่างอื่นแทบไม่ต้องดูเลย ครับ  

เหรียญด้านล่าง เก้
สังเกตุรอยจาร  ดูยันต์ตัว นะ หางยันต์ตัว นะ  จะตวัดเข้าใส่ตัวเอง
เจอยันต์ตัว นะ แบบนี้ตีเก้ ไปเลยครับ

ลายมือหลวงพ่อจะเปลี่ยนไปบ้าง คือ จะสวยขึ้นเรื่อยๆ
แต่ เหรียญรุ่นหลังๆ รอยจารจะเป็น ลายมือหลวงพ่อทอง (วัดพระพุทธบาทเขายายหอม ชัยภูมิ - ลูกศิษย์เอกหลวงพ่อคูณ)

รอยจาร ลายมือหลวงพ่อทอง วัดพระพุทธบาทเขายายหอม
-----------------------------------------------------
ลองดูตามลิงค์นี่ครับ
ส่วนมากจะไม่ดี แต่เป็นกระดานวัดดวง

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?p=0&qa=&q=%a4%d9%b3&bid=375

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?p=0&qa=&q=%a4%d9%b3&bid=320

ลิงค์นี่ส่วนมากจะแท้  แต่ก็มีคนเอาพระเก้มาเปิดประมูลบ้าง
แต่ก็ถูก พสมช ช่วยกันดูแล

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?bid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 23:12:58 โดย pmorn » IP : บันทึกการเข้า
Axle
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 22:49:58 »

บล๊อก 5 แตก วงเดือน

พร้อม จารลายมือหลวงพ่อคูณ ครับ

บางที การจำลายมือหลวงพ่อได้ อย่างอื่นแทบไม่ต้องดูเลย ครับ 

เหรียญด้านล่าง เก้
สังเกตุรอยจาร  ดูยันต์ตัว นะ หางยันต์ตัว นะจะตวัดเข้าใส่ตัวเอง
เจอยันต์ตัว นะ แบบนี้ตีเก้ ไปเลยครับ

ลายมือหลวงพ่อจะเปลี่ยนไปบ้าง คือ จะสวยขึ้นเรื่อยๆ
แต่ เหรียญรุ่นหลังๆ รอยจารจะเป็น ลายมือหลวงพ่อทอง (วัดพระพุทธบาทเขายายหอม ชัยภูมิ - ลูกศิษย์เอกหลวงพ่อคูณ)

รอยจาร ลายมือหลวงพ่อทอง วัดพระพุทธบาทเขายายหอม
-----------------------------------------------------
ลองดูตามลิงค์นี่ครับ
ส่วนมากจะไม่ดี แต่เป็นกระดานวัดดวง

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?p=0&qa=&q=%a4%d9%b3&bid=375

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?p=0&qa=&q=%a4%d9%b3&bid=320

ลิงค์นี่ส่วนมากจะแท้  แต่ก็มีคนเอาพระเก้มาเปิดประมูลบ้าง
แต่กูถูก พสมช ช่วยกันดูแล

http://uauction2.uamulet.com/AuctionList.aspx?bid=55

ขอบพระคุณมากครับท่าน pmorn เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆครับ
ขอบขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งครับ

Axle
Rensakol
เราชอบของดีๆๆ
*

คนสกลครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 07:33:58 »

เรน พุทธบูชาครับ สวยจัง

090-2987705
pmorn
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 09:07:01 »

ทีนี้มาพูดถึงเรื่อง "รอยจาร"

รอยจาร  มะ อะ อุ นะ เก้
เจอเมื่อไหร่  ค่อยไปดูหูเหรียญ หากหูเหรียญเก้อีก  ไม่ต้องไปดูตำหนิอย่างอื่น
(ตำหนิอื่นๆที่ตำราชี้ไว้ เอาไว้ดูประกอบเมื่อ  2 ประการบนถูกต้องแล้วเท่านั้น)
วางเหรียญได้เลย

มะ อะ อุ เก้

นะ เก้ (อีกที)

จำ รอยจารเก้ ไว้หน่อยก็ดีนะครับ

ปี 19 เหรียญนี้ หากดูตำหนิตามตำราชี้ มีครบหมด เพียงแต่ หูเหรียญด้านหลัง เก้ ครับ
ตรงนี้ ตำรา ไม่ได้ชี้บอกไว้  
แต่เหรียญเก้ก็กำลังพยายามทำหูเหรียญด้านหลังให้เหมือนเหรียญแท้อยู่นะครับ
(ตอนนี้ใกล้เคียงแล้วครับ ต้องดูให้ดีๆ)

----------------------------------------

บน --->>  หูเหรียญแท้  (ทุกเนื้อ) เหรียญทองคำ ยันต์ นะ ลายมือหลวงพ่อคูณ  หางยันต์ นะ ตวัดออก
ล่าง --->> หูเหรียญ เก้    (ไม่มีทุกเนื้อ) เหรียญทองแดง ยันต์ นะ เก้ หางยันต์ นะ ตวัดเข้าหาตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 22:48:50 โดย pmorn » IP : บันทึกการเข้า
pmorn
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 22:22:39 »

ใช้ดูเป็นวิทยาทานครับ

http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=1&qid=21747

ด้วยความเคารพครับท่าน pmorn กระผมเข้าใจถึงความหวังดีของท่านที่มีต่อเพื่อนสมาชิกในห้องพระเครื่อง เชียงรายโฟกัส
เนื่องจากกระผมอาจถ่ายภาพที่ไม่สามารถเห็นถึงรอยตำหนิสำหรับเหรียญรุ่นนี้ได้ชัดเจน กระผมต้องขอโทษด้วยนะครับ, อย่างน้อยสำหรับตำหนิที่กระผมได้เช็คมาเรียบร้อยแล้ว นั้น รุ่นนี้เป็นพิมพ์บล็อก๕แตก ซึ่งตำหนิตรงนี้กระผมไม่ได้ถ่ายให้ชัดเจน ส่วนตำหนิที่บริเวณหูของหลวงพ่อกับบริเวณหัวไหล่นั้นเท่าที่ดูก็มีนะครับ อย่างไร ผมจะถ่ายภาพตำหนิของเหรียญมาลงให้อีกครั้งนะครับจะได้ช่วยกันพิจารณาครับ และอีกหนึ่งข้อที่กระผมอยากจะแจ้งเพื่อความสบายใจของทุกคนในที่นี้คือสถานะของเหรียญหลวงพ่อคูณนี้ได้มีผู้บูชาไปแล้วครับโดยเป็นลูกค้าของเพื่อนผมเองครับโดยไม่ได้เป็นสมาชิกในเชียงรายโฟกัสครับและอีกประการผมจะลบเหรียญหลวงพ่อคูณอีกเหรียญละกันครับเพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจและขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ ^^

ถึงตอนนี้
คนตั้งกระทู้ที่ท่านใช้อ้างอิง

http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=1&qid=21747

ออกมายอมรับแล้วนะครับว่า เหรียญที่เขาเอามาชี้ตำหนิ  เป็น  เหรียญเก้

จึงน่าจะเป็นบทเรียนสำหรับคนที่ออกมาชี้ตำหนิเหรียญต่อสาธารณชน นะครับว่า
หากรู้ไม่จริงก็ไม่สมควรมาชี้ตำหนิพระเครื่องให้คนอื่นหลงผิดตาม
จขกท ไม่ได้ผิด เพราะไม่ได้คิดหลอกลวงใครครับ
ส่วนเรื่องความรับผิดชอบต่อเหรียญที่มีคนอื่นเช่าต่อไปแล้วนั้น ก็ไม่เกี่ยวข้องกับผม

ผมจบแล้วครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 22:53:39 โดย pmorn » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] พิมพ์