เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 20:06:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  ท่านไดดูสมเด็จขาดขอดูให้หน่อยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านไดดูสมเด็จขาดขอดูให้หน่อยคับ  (อ่าน 746 ครั้ง)
คนป่ามีปืน
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 15:11:22 »

ลองเช็คดูคับว่าแท้ไหม บางขุนพรม 081-0229269
[/list]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 เมษายน 2014, 15:13:28 โดย คนป่ามีปืน » IP : บันทึกการเข้า
uiop
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 19:24:56 »

จะเล่นพระสมเด็จต้องเคยเห็นของแท้ก่อนครับ อาจารย์ผมเปรียบเทียบให้ฟังตอนที่ผมเริ่มศึกษาพระสมเด็จ ท่านบอกว่า "ถ้าผมเอารถไปซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ ช่างเอาอะไหล่เทียมมาใส่แล้วบอกเราว่าเป็นของแท้ เราจะรู้ไหมครับ ผมก็ตอบว่าไม่รู้ ท่านถามต่อว่าเพราะอะไรถึงไม่รู้ ผมก็ตอบว่า เพราะไม่เคยเห็นของแท้มาก่อนครับ" ฉันใดก็ฉันนั้น ฝากทุกคนที่อยากได้พระสมเด็จมากๆ คุณต้องเคยเห็นของแท้ก่อน แล้วคุณจะรู้ว่าของแท้เนื้อเป็นยังไง ยังไงถึงเรียกว่าเก่าถึงยุค ไม่ใช่เก่าแบบหมักดิน แต่งสี ทอดน้ามัน ถ้าเคยเห็นของแท้แล้ว ยากที่จะจับสมเด็จเก๊อีกต่อไป

องค์ของคุณ จขกท เรียกว่ายังห่างไกลอีกเยอะครับ
everyman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 11:08:50 »

จะเล่นพระสมเด็จต้องเคยเห็นของแท้ก่อนครับ อาจารย์ผมเปรียบเทียบให้ฟังตอนที่ผมเริ่มศึกษาพระสมเด็จ ท่านบอกว่า "ถ้าผมเอารถไปซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ ช่างเอาอะไหล่เทียมมาใส่แล้วบอกเราว่าเป็นของแท้ เราจะรู้ไหมครับ ผมก็ตอบว่าไม่รู้ ท่านถามต่อว่าเพราะอะไรถึงไม่รู้ ผมก็ตอบว่า เพราะไม่เคยเห็นของแท้มาก่อนครับ" ฉันใดก็ฉันนั้น ฝากทุกคนที่อยากได้พระสมเด็จมากๆ คุณต้องเคยเห็นของแท้ก่อน แล้วคุณจะรู้ว่าของแท้เนื้อเป็นยังไง ยังไงถึงเรียกว่าเก่าถึงยุค ไม่ใช่เก่าแบบหมักดิน แต่งสี ทอดน้ามัน ถ้าเคยเห็นของแท้แล้ว ยากที่จะจับสมเด็จเก๊อีกต่อไป

องค์ของคุณ จขกท เรียกว่ายังห่างไกลอีกเยอะครับ

พิมพ์ทรง คราบ การหดตัวของพระยังผิดไปมากครับ
ด้วยความเคารพครับ
dommy98
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 12:59:48 »

รบกวนดูให้อีกองค์ครับขอบคุณครับ

* image.jpg (137.02 KB, 537x800 - ดู 277 ครั้ง.)

* image.jpg (146.56 KB, 537x800 - ดู 277 ครั้ง.)

* image.jpg (95.88 KB, 537x800 - ดู 278 ครั้ง.)
everyman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 16:00:27 »

รบกวนดูให้อีกองค์ครับขอบคุณครับ

โดยทัศนะของผมคาดว่าจะเป็นพระวัดระฆังยุคหลังครับ
-หลวงปู่นาค
-หลวงปู่หิน
-พระครูมูลครับ

จากรูปคิดว่าน่าเป็น พระสมเด็จวัดระฆังของหลวงปู่หิน
ต้องดูองค์จริงอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2014, 16:05:08 โดย everyman » IP : บันทึกการเข้า
dommy98
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 18:09:53 »

ขอบคุณที่ชี้แนะมีอีกองค์ครับ ช่วยพิจารณาให้ด้วยครับ

* image.jpg (304.84 KB, 1053x1198 - ดู 238 ครั้ง.)

* image.jpg (342.76 KB, 1184x1180 - ดู 236 ครั้ง.)
Faroasdfghjkl
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 19:09:20 »

องค์นี้สวยครับแต่ไม่ถึงยุคแรกน่าจะยุคปลายๆแต่เนื้อดีถือว่าสวยครับ
คนป่ามีปืน
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 20:12:01 »

พิมพ์ทรง คราบ การหดตัวของพระยังผิดไปมากครับ
ขอคุณมากคับ
[/list]
everyman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2014, 22:58:50 »

ขอบคุณที่ชี้แนะมีอีกองค์ครับ ช่วยพิจารณาให้ด้วยครับ

บางขุนพรหม กรุเจดีย์เล็ก พิมพ์แข้งหมอน โดยทัศนะคติส่วนตัว เก๊ครับ

รอท่านอื่นมาเสนอต่อไปครับ
ponGG
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 08:11:07 »

ช่วยดูองค์นี้ให้ผมด้วยครับ ว่าของกรุไหน ถึงยุคหรือไม่ครับ

* DSC08078.JPG (126.4 KB, 399x600 - ดู 168 ครั้ง.)
everyman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 10:43:18 »

ช่วยดูองค์นี้ให้ผมด้วยครับ ว่าของกรุไหน ถึงยุคหรือไม่ครับ

ตอบให้ทางpmแล้วนะครับ เพราะเกรงว่ากระทู้จะไปกวนท่านอื่นๆ
เนื่องจากว่าทางเว็บมีหัวข้อเช็คพระอยู่ รบกวนโพสให้ตรงตามหัวข้อนะครับ
ponGG
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 14:02:16 »

ตอบให้ทางpmแล้วนะครับ เพราะเกรงว่ากระทู้จะไปกวนท่านอื่นๆ
เนื่องจากว่าทางเว็บมีหัวข้อเช็คพระอยู่ รบกวนโพสให้ตรงตามหัวข้อนะครับ

ขอบคุณคุณ everyman ที่ชี้แนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
fronce
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 14:10:22 »

พระทั้งหมดที่ลงถาม ในสายตามั่วๆของผมยังไม่ดีซักองค์ครับ อย่างที่ข้างบนเขาว่าไว้จะเล่นสมเด็จ ของจริงยังไม่เคยเห็นแล้วจะรู้ได้ไงอันไหนจริงอันไหนปลอม ไม่ใช่ใช้เฉพาะกับพระสมเด็จเท่านั้น พระทุกชนิดทั้งหมดนั่นแหละ บางคนคงคิดในใจว่าแล้วตูจะไปหาของจริงดูได้ที่ไหน ถูกต้องของจริงก็ไม่มีใครอยากควักมาให้เราดูหรอก ยิ่งไม่รู้จักก็ไม่ต้องพูดถึง มีวิธีแนะนำสำหรับผู้ที่อยากศึกษาจริงจังว่าเราจะอ่านอายุพระให้ออกด้วยวิธีง่ายๆยังไง ข้อแรกไปหาเช่าสมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง ยุคต้นที่เนื้อจัดๆมาดูเนื้อก่อน พระท่านยุคต้นอายุพระประมาณ 80ปี ดูเนื้อจำให้แม่น(ยุคต้นมีมวลสารของสมเด็จโตทั้งหมด)ดูความเก่าให้ติดตา 80ปีเนื้อเท่านี้ ของสมเด็จโต150ปี ต้องเก่ากว่าเยอะจริงไหม องค์ไหนใหม่กว่าหลวงปู่นาคแล้วมาบอกวัดระฆังก็ไม่ต้องไปมองเลย ง่ายไหม เป็นวิทยาศาสตร์ด้วย เช่าพระหลวงปู่นาคยุคต้นแค่สองสามพันเอง (ของเก๊ปล่อยตั้งหลายพันยังเห็นคนแย่งกันเช่าเลย ) อีกวิธีคือจดจำพิมพ์ให้แม่น ถ้าเก๊ยุคห้าสิบปีก่อนทำพิมพ์ยังไม่เหมือน แต่เดี๋ยวนี้ทำพิมพ์ได้เป๊ะๆ แต่เนื้อพระไม่ได้อายุคือไม่เก่า(จำความเก่าหลวงปู่นาคได้หรือยัง)

เห็นไหมเรามีวิธีคัดพระอย่างง่ายๆลงทุนน้อยๆ ยิ่งเช่าหลวงปู่นาคมาซักสองสามองค์ยิ่งดี เอาแบบพระเก่าเก็บไม่ได้ใช้ซักองค์ อีกองค์เป็นพระสภาพใช้เพื่อดูคราบน้ำมันตั้งอิิ๊วและสภาพเนื้อพระที่เปลี่ยนแปลงไปจากการใช้งาน เมื่อเราเจอพระเก่ากว่านี้ก็มีโอกาสที่จะเป็นพระสมเด็จวัดระฆังของแท้แล้วละครับ (ฮ่าๆ  สงสัยงานนี้พระหลวงปู่นาคคงขาดตลาดแน่ๆเลย)

ที่ว่าให้ดูพิมพ์อันนี้พูดถึงพิมพ์นิยมของหลวงวิจารณ์เท่านั้น แต่พระสมเด็จก่อนหลวงวิจารณ์ก็มีเยอะแยะ พวกเซียนขี้เกียจจำพิมพ์ก็เลยไม่เล่น และถ้าพระเยอะก็ขายไม่ได้ราคา เพราะฉะนั้นถ้าใครอ่านความเก่าเป็นก็มีสิทธิ์ครอบครองพระสมเด็จแท้ๆที่ทันท่านสมเด็จโตปลุกเสกแน่นอนครับ
Faroasdfghjkl
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 22:10:27 »

พระทั้งหมดที่ลงถาม ในสายตามั่วๆของผมยังไม่ดีซักองค์ครับ อย่างที่ข้างบนเขาว่าไว้จะเล่นสมเด็จ ของจริงยังไม่เคยเห็นแล้วจะรู้ได้ไงอันไหนจริงอันไหนปลอม ไม่ใช่ใช้เฉพาะกับพระสมเด็จเท่านั้น พระทุกชนิดทั้งหมดนั่นแหละ บางคนคงคิดในใจว่าแล้วตูจะไปหาของจริงดูได้ที่ไหน ถูกต้องของจริงก็ไม่มีใครอยากควักมาให้เราดูหรอก ยิ่งไม่รู้จักก็ไม่ต้องพูดถึง มีวิธีแนะนำสำหรับผู้ที่อยากศึกษาจริงจังว่าเราจะอ่านอายุพระให้ออกด้วยวิธีง่ายๆยังไง ข้อแรกไปหาเช่าสมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง ยุคต้นที่เนื้อจัดๆมาดูเนื้อก่อน พระท่านยุคต้นอายุพระประมาณ 80ปี ดูเนื้อจำให้แม่น(ยุคต้นมีมวลสารของสมเด็จโตทั้งหมด)ดูความเก่าให้ติดตา 80ปีเนื้อเท่านี้ ของสมเด็จโต150ปี ต้องเก่ากว่าเยอะจริงไหม องค์ไหนใหม่กว่าหลวงปู่นาคแล้วมาบอกวัดระฆังก็ไม่ต้องไปมองเลย ง่ายไหม เป็นวิทยาศาสตร์ด้วย เช่าพระหลวงปู่นาคยุคต้นแค่สองสามพันเอง (ของเก๊ปล่อยตั้งหลายพันยังเห็นคนแย่งกันเช่าเลย ) อีกวิธีคือจดจำพิมพ์ให้แม่น ถ้าเก๊ยุคห้าสิบปีก่อนทำพิมพ์ยังไม่เหมือน แต่เดี๋ยวนี้ทำพิมพ์ได้เป๊ะๆ แต่เนื้อพระไม่ได้อายุคือไม่เก่า(จำความเก่าหลวงปู่นาคได้หรือยัง)

เห็นไหมเรามีวิธีคัดพระอย่างง่ายๆลงทุนน้อยๆ ยิ่งเช่าหลวงปู่นาคมาซักสองสามองค์ยิ่งดี เอาแบบพระเก่าเก็บไม่ได้ใช้ซักองค์ อีกองค์เป็นพระสภาพใช้เพื่อดูคราบน้ำมันตั้งอิิ๊วและสภาพเนื้อพระที่เปลี่ยนแปลงไปจากการใช้งาน เมื่อเราเจอพระเก่ากว่านี้ก็มีโอกาสที่จะเป็นพระสมเด็จวัดระฆังของแท้แล้วละครับ (ฮ่าๆ  สงสัยงานนี้พระหลวงปู่นาคคงขาดตลาดแน่ๆเลย)

ที่ว่าให้ดูพิมพ์อันนี้พูดถึงพิมพ์นิยมของหลวงวิจารณ์เท่านั้น แต่พระสมเด็จก่อนหลวงวิจารณ์ก็มีเยอะแยะ พวกเซียนขี้เกียจจำพิมพ์ก็เลยไม่เล่น และถ้าพระเยอะก็ขายไม่ได้ราคา เพราะฉะนั้นถ้าใครอ่านความเก่าเป็นก็มีสิทธิ์ครอบครองพระสมเด็จแท้ๆที่ทันท่านสมเด็จโตปลุกเสกแน่นอนครับ
ช่วยดูทีครับ สององค์

* image.jpg (223.08 KB, 650x800 - ดู 98 ครั้ง.)

* image.jpg (257.38 KB, 650x800 - ดู 100 ครั้ง.)

* image.jpg (62.51 KB, 375x525 - ดู 99 ครั้ง.)

* image.jpg (73.68 KB, 375x525 - ดู 98 ครั้ง.)
anc.com
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2014, 04:03:38 »

ขอขบพระคุณผู้ให้ความรู้ ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2014, 17:02:17 โดย anc.com » IP : บันทึกการเข้า
phayao
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2014, 06:29:25 »

มีคนตอบก็จะดีมากครับพระที่คุณ Faroasdfghjklให้ดู องค์บน แท้ หรือ เก๊ มีสมาชิกในเว็บ ขาย 3500 พร้อมใบรับรอง เป็นไปได้หรือครับ พระ100 กว่าปี

* 20140408-12.jpg (287.16 KB, 245x300 - ดู 75 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 เมษายน 2014, 06:44:12 โดย phayao » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์