เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 09:49:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บริษัทแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงราย ไม่ให้สามีภรรยาทำงานร่วมกันเพื่อ...???
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน บริษัทแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงราย ไม่ให้สามีภรรยาทำงานร่วมกันเพื่อ...???  (อ่าน 4472 ครั้ง)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 09:51:35 »

เหตุผลหลัก คือ ถ้าคู่สามีภรรยาอยู่ร่วมแผนก หรือแม้แต่ต่างแผนก อย่างเช่น ฝ่ายขาย กับ การเงิน มีโอกาส ช่องทาง ในการร่วมกันทุจริตง่ายขึ้นไงครับ เขามีระเบียบอย่างนี้ก็เพราะเคยมีประวัติมาแล้ว หลายๆแห่ง
johnoconers@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 09:54:21 »

ลองคิดดูนะครับว่าถ้าคนใดคนหนึ่งมีตำแหน่งสูง อีกคนก็จะได้อนิสงไปด้วย คนที่ทำงานด้วย จะลำบากใจนะครับ ประมาณว่า คนหนึ่งเป็นผู้จัด การ อีกคนเป็นแม่บ้าน พนักงานจะใช้งานแม่บ้าน ก็เกรงใจผู้จัดการ ประมาณนี้   อันนี้ความคิดผม
SKChiangrai69
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 10:11:45 »

ที่บริษัทก็เป็น เค้าจะมองว่า ถ้าลาก็ต้องลาแพ็คคู่ สมมุุติคุณอยู่แผนกเดียวกัน ญาติเจ็บป่วย หรือมีงานเลี้ยงคุณก็ต้องไปทั้งคู่ แผนกคุณก็ต้องหายไป 2 คน ใช่หรือไม่ค่ะ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 10:23:49 »

เหตุผลหลักๆคือป้องกันการทุจริตครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
namsom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 10:29:45 »

เหตุผลหลักๆคือป้องกันการทุจริตครับ
นี่คือเหตุผลหลักค่ะคือป้องกันการทุจริต
nova_nat
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 11:18:34 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
มารถคันเดียวกัน สายด้วยกัน
ไม่สบาย ไม่มาทั้งคู่
สามี หรือ ภรรยา มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน กลายเป็นวงกว้าง
ป้องกัน การทุจริต
คิดเล่น ๆ ครับ ที่ทำงานผมก็ไม่รับ ครับ
แต่เข้าใจ เรื่องขวัญและ กำลังใจ
ยกตัวอย่าง สามีเป็นผจก บัญชี  ภรรยา เป็น ผจก การเงิน น้องสามี เป็น ผจก จัดซื้อ  จบข่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม    พูดเล่น ๆ น่ะครับ
  เห็นด้วย กับข้อความนี้  ( เข้าใจตรงกันนะ เจ้าของกระทู้)
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 11:26:17 »

100 เหตุผล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 15:45:50 »

เคยถามเจ้านายครับ เขาบอกว่าคนเป็นแฟนหรือคู่สามีภรรยา ทำที่เดียวกัน มันจะเสียการปกครองครับ

ยกตัวอย่าง สามีเป็นผู้จัดการ ภรรยาเป็นลูกน้อง ถ้าลูกน้องทำผิด การตัดสินหรือลงโทษลูกน้องทั่วไป กับลูกน้องที่เป็นภรรยา มันจะมีความยุติธรรมเท่ากันไหม?
หรือตัวอย่างการขึ้นเงินเดือนหรือให้โบนัส ถ้าคุณขึ้นเงินเดือนให้แฟนตัวเอง แล้วพนักงานคนอื่นจะเป็นปัญหาไหม? หรือถ้าขึ้นให้พนักงานคนอื่นแต่ไม่ขึ้นให้แฟนตัวเอง จะเป็นปัญหากันไหม?

แค่คิดว่าคนเป็นแฟนหรือสามี-ภรรยา ทำงานด้วยกัน ขนาดไม่ได้ทำอะไร คนเขาก็นินทากันละ ใช่ไหมครับ
ttp
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 16:45:59 »

ยิงฟันยิ้ม

* 1457740_669860039741407_1665991560_n.jpg (6.31 KB, 261x155 - ดู 307 ครั้ง.)

UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 18:14:04 »

ส่วนน้อยครับที่เขาจะให้ทำด้วยกัน ขนาดเป็นผัวเมียกันไปทำบริษัทคู่แข่งเขายังให้ออกเลยกลัวล้วงความลับกัน ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 19:13:56 »

เคยทำงานบริษัทต่างประเทศ เป็นเเฟนกันในบริษัทรู้ถึงผู้บริหาร ยังโดนเชิญออกเลยครับ ถามเพื่อนๆคนต่างชาติบอกว่า เป็นกฎระเบียบเค้า ป้องกันการทุจริต  ยิงฟันยิ้ม

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 20:41:55 »

เหตุผลคือ ป้องกันการทุจริต เช่น ภรรยาตำแหน่งแคชเชียร์ สามีเป็นฝ่ายขาย บริษัทมีความเสี่ยงในการถูกยักยอกทรัพย์ บริษัทมักจะไม่รับคู่สามีภรรยาเข้าทำงาน หากแต่งงานหลังเข้าทำงาน ก็ให้ย้ายสาขาหรือปรับเปลี่ยนตำแหน่งที่ไม่เกี่ยวข้องกัน ตามนี้เลยครับ
watkung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 22:49:12 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
มารถคันเดียวกัน สายด้วยกัน
ไม่สบาย ไม่มาทั้งคู่
สามี หรือ ภรรยา มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน กลายเป็นวงกว้าง
ป้องกัน การทุจริต
คิดเล่น ๆ ครับ ที่ทำงานผมก็ไม่รับ ครับ
แต่เข้าใจ เรื่องขวัญและ กำลังใจ
ยกตัวอย่าง สามีเป็นผจก บัญชี  ภรรยา เป็น ผจก การเงิน น้องสามี เป็น ผจก จัดซื้อ  จบข่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม    พูดเล่น ๆ น่ะครับ
บริษัทส่วนใหญ่ก็ไม่รับครับ ถ้าต่างคนต่างโสดแล้วมาพบรักกัน แต่งงานกัน ก็ต้องแยกแผนกกันครับ ป้องกันปัญหาที่ตามมาอีกมากมาย เพราะไม่มีคู่ไหนในโลกนี้ที่จะรักกันตลอด 24 ชม.ทุกวัน หากวันไหนทะเลาะกันมาจากบ้านก็จะทำให้บรรยากาศที่ทำงานแย่ เข้าใจตามนี้นะครับ ว่าบริษัท เขาทำถูกแล้วครับ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 09:32:38 »

อันนี้ตอบจากประสบการณ์นะคะ เพราะกลัวจะโกง อย่างไทยออย(บริษัทน้ำมัน) ที่ชลบุรี ก็ไม่ให้สามีกับภรรยาทำด้วยกัน เพราะรุ่นพี่เราก็เจอแฟนแล้วแต่งงานกัน ผู้หญิงก็ต้องลาออกค่ะ ส่วนที่บริษัทเราก็เหมือนกัน ดูเหมือนไม่ยุติธรรมนะคะ แต่ว่าก็มีเรื่องเกิดมาเยอะแล้ว บริษัทเค้าก็ต้องป้องกันไว้ก่อน เวลาโกงแล้วมันเสียหายเยอะ เรื่องเยอะ ก็ต้องเห็นใจเค้าค่ะ ไม่ชอบใจนโยบายก็หาที่อื่นดีกว่าค่ะ ทำงานแล้วไม่สบายใจ เครียดนะคะ
jennemo
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 10:01:25 »

ขาด ลา มา สาย พร้อมกัน เดี๋ยวงานเสียมั้ง

;Dคนมันขี้ลืม จะให้ทำยังไง ไม่ให้ขี้ลืม ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 10:19:15 »

บริษัทเปิ้นทำถูกแล้วครับ 

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
wiinny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 10:44:38 »

ตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Teenoi&Ploysai
♥♥♥ Hidden Line ♥♥
มัธยม
**

ยิ่งนาน ยิ่งผูกพัน

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 11:44:43 »

มันก็ทุกที่ล่ะค่ะ ทั้งเอกชน หรือแม้แต่ราชการ
มันเป็นเรื่องของการควบคุมภายในค่ะ

>>>>>  ระฆังจะดัง  ต้องมีคนตี ♥ คนจะดี  ต้องมีคนเตือน  <<<<<
PLP13
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 11:48:22 »

ส่วนมากจะเป็นแบบนี้ทุกที่ค่ะ  อย่างบริษัทเก่าที่เคยทำงาน ภรรยาอยู่ฝ่ายบัญชี สามีเป็นแมสเซนเจอร์ วันนึงสามีทุจริต บริษัทก็ให้ออกทั้งคู่ค่ะ
Theerapong Srikham
ชั้นประถม
*

สุราไม่ได้สร้างบุรุษ แต่บุรุษก็ขาดสุรามิได้

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 12:23:26 »

ที่แบงค์ ผมก็ไม่ได้นะครับ ถ้าแต่งงานต้องอยู่คนหละสาขา เนื่องจากหากอยู่ด้วยกันมันจะเอื้อต่อการทุจริต หรือยักยอกทรัพย์

ใจเขา...ใจเรา
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์