เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 07:10:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  น้ำฝนจากข้างบ้านหล่นใส่
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน น้ำฝนจากข้างบ้านหล่นใส่  (อ่าน 9511 ครั้ง)
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 11:34:27 »

ของเล่าเหตุการณ์ก่อนน่ะครับ หลังเหตุการณ์พายุวาตภัยวันอาทิตที่ผ่านมาได้กลับบ้านเพื่อไปดูความเสียหาย ไปเจอข้างบ้านที่สร้างใหม่ เสร็จได้ไม่นาน เอาหลังคามาติดกับรั้วเลย แล้วก็ เมื่อฝนตก มาโดนบ้านเราเลย เห็นเป็นคราบน้ำ เพราะเขาเป็นบ้าน2ชั้น เราบ้านชั้นเดียว

คุยแล้วครับ เขาจะแก้ไขให้ ถ้ายังไงไม่พอใจ จะแจ้งไปทาง อบต. อีกที่ ขอบคุณสำหรับความรู้น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 08:32:08 โดย –•“IdD”•– » IP : บันทึกการเข้า
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 12:25:56 »

เค้ามีระยะห่างในการสร้างบ้านไม่ใช่เหรอครับ อยู่ในเมืองลองปรึกษษเทศบาลครับ หากอยู่ตามตำบล ปรึงษา อบต. ครับ

ค่อยๆ คุยกันครับ

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 12:37:41 »

เจอคนไม่มีคุณธรรม ไม่รู้จักเกรงอกเกรงใจคนอื่น เราก็เหนื่อยนะ ทีถ้าเราทำกับเขาแบบนี้ก็คงไม่พอใจ บ้านผมก็จอปัญหาแบบนี้แต่เป็นเขตแนวรั้วน้ำชายคาบ้านเขาไหลลงสู่รั้วเป็นคราบขี้ไคลเต็มไปหมดก็ไม่ว่าเขา แต่ตอนผมสร้างรั้วเขาบอกให้เราขยับที่เข้าที่เราให้เขาสัก 1 เมตรยาวเกือบ 60 เมตร ใครจะไปยอมละครับเหตุผลก็คือกลัวน้ำตกมาในเขตของเรา แถมใบไม้ไผ่ก็ล้ำเข้ามาที่เราอีกต้องเก็บกวาดทุกวัน บอกผู้ใหญ่บ้านก็มาคุยกันมันก็ไม่แก้ไข ผมว่าเจ้าของกระทู้ทำกันสาดขึ้นรองน้ำฝนให้ฝนตกลงไปในบ้านเขาแล้วเขาจะว่ายังไงก่อ
จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 12:53:46 »

จริงๆมันต้องติดรางนํ้า ทำแบบนี้มันเห็นแก่ตัว

ไม่มีเอื้อเฟื้อต่อผู้อื่นเลย แย่เจอแบบนี้ก็เหนื่อจริงๆ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 12:58:24 »

บ้านผมหนักกว่าอีกหลังคาบ้านอีกหลังหล่นมาใส่หลังคาบ้านผมเป็นรูโดนไปประมาณ5แผ่นข้างบ้านไม่มาดำดูเลยเลยทั้งๆที่บอกแล้วของคุณปลิวมาตกใส่หลังคาผมเศร้ามากต้องออกเงินซ่อมหลังคาเอง

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 13:54:13 »

บ้านเราเองค่ะ น้ำกระเด็นไปโดนที่ดินเขา เลยทำแบบนี้ตัดปัญหาไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 14:21:51 »

เหนื่อยเน่อ เจอคนเห็นแก่ตัว แถมยังเจอผู้ใหญ่บ้านเห็นแก่พรรคพวกอีก
พูดออกมาได้ สิทธิของเขา เห่อๆ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 14:30:57 »

คุณมีสิทธิ์ทำแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม  ต่อหลังคาผ้าใบให้มันไหลไปบ้านมันเลย มันจะได้เข้าใจความรู้สึกของเราพ่อง ร้องไห้

* 1364451541-o.jpg (354.35 KB, 800x600 - ดู 6317 ครั้ง.)

ก้าวต่อไป
monster3d
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์)

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 15:24:03 »

คุณมีสิทธิ์ทำแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม  ต่อหลังคาผ้าใบให้มันไหลไปบ้านมันเลย มันจะได้เข้าใจความรู้สึกของเราพ่อง ร้องไห้

กดไลค์ตรงไหนคับ

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์-ร้านค้า-ที่อยู่อาศัย-บิ้วอิน)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=711781.0
sabai
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 15:34:34 »

เค้ามีระยะห่างในการสร้างบ้านไม่ใช่เหรอครับ อยู่ในเมืองลองปรึกษษเทศบาลครับ หากอยู่ตามตำบล ปรึงษา อบต. ครับ

ค่อยๆ คุยกันครับ
ถุกต้องครับ ปกติจะให้ชายหลังคา ห่างรั้ว ประมาณ 1 เมตร ครับ ถ้าจำไม่ผิด ไม่งั้นก็ให้ใส่รางน้ำฝนให้เรียบร้อย

ดื่มให้สุขขี ชีวีนี้สั้นนัก ฮิ้ววว.
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 20:51:13 »

ตามเทศบัญญัติ หากน้ำฝนชายคาไหลตกที่ดินคนอื่นจะต้องสร้างรางน้ำรับน้ำฝนครับ แจ้งนายช่าง อบต ครับ

หากนายช่าง อบต ละเลย ให้แจ้งนายก อบต ว่านายช่างละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

หากนายก อบต บ่าสนใจ เลือกตั้งคราวหน้าก่อเปลี่ยนคนครับ

แต่หากคราวหน้ายังได้คนเดิมอยู่  ลงสมัครเป็นนายก อบต เองเลยครับ บอกมอกมันเลาะ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 21:23:59 »

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยซิครับ จะได้ช่วยกันดู
ignore
ความจริงที่มองไม่เห็นแท้จริงแล้วยังคงตกอยู่ในใจเราเอง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 22:06:23 »

มีสิทธิ์ครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ลังเล

Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 23:24:01 »

ตามเทศบัญญัติ หากน้ำฝนชายคาไหลตกที่ดินคนอื่นจะต้องสร้างรางน้ำรับน้ำฝนครับ แจ้งนายช่าง อบต ครับ

หากนายช่าง อบต ละเลย ให้แจ้งนายก อบต ว่านายช่างละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

หากนายก อบต บ่าสนใจ เลือกตั้งคราวหน้าก่อเปลี่ยนคนครับ

แต่หากคราวหน้ายังได้คนเดิมอยู่  ลงสมัครเป็นนายก อบต เองเลยครับ บอกมอกมันเลาะ

ตามนี้ครับ

เสริมหน่อยนึง

1.อาคารที่สูงไม่เกิน 3 ชั้น ระยะร่นขอบของอาคารจากแนวเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 2 เมตรอยู่แล้วนะครับ
2. อาคารพักอาศัย เรามักให้ระยะชายคาประมาณ 1 เมตร
3. สรุปว่า ให้ระยะร่นในผังบริเวณไม่ถูกต้องครับ

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
focussing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 13:39:48 »

เล็ก ๆ น้อย ๆ มันก็เป็นปัญหาได้หมด พอมันเกิดปัญหา มันกลับไม่เป็นเรื่อง เล็กน้อย ละ

เราก็คนหนึ่งซึ่งไม่ต้องการให้ใครมาเอาเปรียบ เพียงแค่เรื่อง เล็กน้อย ก็ตาม....

พูดจา กันแล้ว ไม่เป็นผล ก็ต้องหา ทางออกด้านกฏหมาย ให้จงได้
Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 19:50:31 »

ไปถึงไหนแล้ว รายงานความคืบหน้าหน่อยเน้อ จขกท.

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
KUN2551
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2014, 00:14:01 »

ผมว่าแค่ทำรางรินรับน้ำฝนไว้ก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วนะครับ
บ้านผมก็เป็นแบบนี้และครับ แต่ผู้รับเหมาเขาจะรู้เองครับ
เวลาสร้างบ้านถ้ามีส่วนปลายของกระเบื้องไปติดกับรั้วบ้านคนอื่น
เขาจะติดรางรินเพื่อไม่ให้น้ำฝนจากหลังคาบ้านเราไปตกในเขต
บ้านคนข้าง ๆ เด็ดขาด มันมีระเบียบการสร้างสิ่งปลูกสร้างบังคับไว้อยู่แล้วครับ
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2014, 05:07:06 »

เลือกเอาเองว่า
จะมี แค่  รั้วเป็นเพื่อนบ้าน
             หรือ
มี เพื่อนบ้าน คอยเป็นรั้วให้
.สร้างสิ่งที่ดีต่อกัน สร้างความรู้สึกที่ดีต่อกัน ปราถนาดีต่อกัน
ปรับปรุงสิ่งที่ไม่ดีให้แก่กันและกัน...เป็นเพื่อนบ้านที่ดีต่อกันดีกว่าครับ..

FINISH2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2014, 09:22:33 »

ดูจากรูปแล้ว บ้านหลังB น่าจะเป็นฝ่ายที่น้ำฝนตกไปไส่Aมากกว่านะ ดูจากหลังคาด้านบนไม่มีรางน้ำฝน ถ้าฝนตกแรงๆคงจะเลยไปตกบ้านหลังA เลยเพราะหลังAเขาอยู่ห่างและมีรางน้ำแล้ว
tomatozabza
ชั้นประถม
*

Keep Walking

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 09:37:23 »

ดูจากรูปแล้ว บ้านหลังB น่าจะเป็นฝ่ายที่น้ำฝนตกไปไส่Aมากกว่านะ ดูจากหลังคาด้านบนไม่มีรางน้ำฝน ถ้าฝนตกแรงๆคงจะเลยไปตกบ้านหลังA เลยเพราะหลังAเขาอยู่ห่างและมีรางน้ำแล้ว
นั่นนะสิครับ ผมก็ดูแล้วนะว่าบ้านหลัง A เขาทำรางน้ำกันฝนแล้ว แต่บ้านหลัง B ไม่มีรางน้ำแถมยังมีผ้าใบกันสาดให้น้ำใหลเข้าบ้าน A ด้วย ยังไงผมดูแล้วบ้าน B ผิดครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์