เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:13:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีใครยังไม่ได้เงินสงเคราะห์บุตร 400 บ้างคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครยังไม่ได้เงินสงเคราะห์บุตร 400 บ้างคะ  (อ่าน 31819 ครั้ง)
sticker27
มัธยม
**

เชียงกง อะไหล่ยนต์ ล้อแม็ก ยาง%

« เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 21:28:48 »

เรายังไม่เข้าเลย สิ้นเดือนนี้ก็2เดือนแล้ว ใครพอรู้สาเหตุเงินสงเคราะห์บุตรไม่จ่ายตรงตามกำหนดนานขนาดนี้ช่วยบอกหน่อยคะอยากรู้ว่าโดนคนเดียว หรือมีอีกหลายคนที่รอเหมือนกันบ้างคะ

จำหน่ายอะไหล่ รถยนต์ ล้อแม้ก ยาง% เชียงกง บริการตรวจซ่อมรถยุโรบ ญี่ปุ่น
สาขา 2 เชียงราย เชียงกงหัวดอย ท่าสาย บ้านหัวดอย                    โทร 093 1708599 0948439460 เฮีย ศักดิ์
hedeakikung
ชั้นประถม
*

เกรียนไม่รู้ตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 21:34:27 »

ผมพึ่งไปทำมาได้เดือนที่ผ่านมาครังแรกครับ ย้อนหลังไปถึงเดือน พ.ค. ได้ 3600 นะครับ

CRUTD
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 09:53:05 »

ไปติดต่อที่ประกันสังคมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
watkung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 14:42:54 »

ไปติดต่อที่ประกันสังคมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าไม่มีเวลาไปสามารถโทรเข้าไปสอบถามไ้ด้ครับ จนท เขาให้คำตอบได้ ผมเคยมาแล้ว
walking
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 15:40:52 »

ของเราเพิ่งออกจากงาน ไม่ได้ตั่งแต่มค มาแล้ว และตอนนี้เป่นผุ้ประกันตนมาตรา 39 ต้องจ่ายเงินสบทบ ประมาณ3เดือน แล้วยื่นเอกสาร ขอใช้สิทบุตรคนเดิมอีกรอบคะ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 15:41:25 »

ถ้าไม่มีเวลาไปสามารถโทรเข้าไปสอบถามไ้ด้ครับ จนท เขาให้คำตอบได้ ผมเคยมาแล้ว
ถูกต้องครับโทรไปถามได้ครับเงินของเราได้คืนคราวนี้แหละ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
chanasin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 23:10:50 »

ผมพึ่งไปทำมาได้เดือนที่ผ่านมาครังแรกครับ ย้อนหลังไปถึงเดือน พ.ค. ได้ 3600 นะครับ
ได้ย้อนหลังด้วยหรอคับ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 08:13:19 »

กรณีที่เพิ่งไปยื่นครั้งแรกครับ
อย่างผมลูกเกิด ตค.55  ผมไปยื่นสิทธิที่ประกันสังคมเดือนเมษา 56

เงินงวดแรกที่ประกันสังคมโอนให้ในเดือน พค เขาก็คิดย้อนหลัง
ตั้งแต่แต่เดือน ตค 55 ให้ครับ  (ตค พย ธค มค กพ มีค เมษ พค=8 เดือน=3200บาท)
แต่หลังจากนั้นก็เดือนละ 400 บาท

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
oOMuSicOo
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 09:29:01 »

กรณีที่เพิ่งไปยื่นครั้งแรกครับ
อย่างผมลูกเกิด ตค.55  ผมไปยื่นสิทธิที่ประกันสังคมเดือนเมษา 56

เงินงวดแรกที่ประกันสังคมโอนให้ในเดือน พค เขาก็คิดย้อนหลัง
ตั้งแต่แต่เดือน ตค 55 ให้ครับ  (ตค พย ธค มค กพ มีค เมษ พค=8 เดือน=3200บาท)
แต่หลังจากนั้นก็เดือนละ 400 บาท
กรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส จะได้ไหมครับ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 09:32:09 »

กรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส จะได้ไหมครับ

ถ้าไม่จดทะเบียนสมรส  สิทธิประกันสังคมต้องให้มารดายื่นเรื่องครับ (มารดาต้องส่งประกันสังคมด้วยนะครับ)
แต่ถ้าจะให้บิดายื่นใช้สิทธิประกันสังคม บิดาต้องยื่นเรื่องรับรองบุตรให้ถูกต้องตามกฏหมายก่อนครับ ถึงจะสามารถใช้สิทธิประกันสังคมของบิดาได้

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
-:- aOdz!nG -:-
MASTER+
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ID Line : godofaod

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 12:04:17 »

ถ้าไม่จดทะเบียนสมรส  สิทธิประกันสังคมต้องให้มารดายื่นเรื่องครับ (มารดาต้องส่งประกันสังคมด้วยนะครับ)
แต่ถ้าจะให้บิดายื่นใช้สิทธิประกันสังคม บิดาต้องยื่นเรื่องรับรองบุตรให้ถูกต้องตามกฏหมายก่อนครับ ถึงจะสามารถใช้สิทธิประกันสังคมของบิดาได้
ไม่ได้จดทะเบียนสมรส แต่ชื่อลูกอยู่ในทะเบียนบ้านเรา ใช้นามสกุลเรา จะยื่นเรื่องได้มั้ยครับ

K-BANK 045-3264-165 ณพดล บุญธรรม
^-^KIJ_KUNG^-^
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 13:37:32 »

ผมไปยื่นตอน ก.พ.57 บอกว่าจะเข้าเดือน มีนา57 ของผมน่าจะย้อนหลังให้ 7 เดือน
แต่นี่จะสิ้น มีนา อยู่ละยังไม่เข้าเลยเหมือนกัน ก็กะรอจนสิ้นเดือนถ้าไม่เข้า ค่อยโทรไปถาม
ดูอีกที โกรธ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 14:15:57 »

ไม่ได้จดทะเบียนสมรส แต่ชื่อลูกอยู่ในทะเบียนบ้านเรา ใช้นามสกุลเรา จะยื่นเรื่องได้มั้ยครับ

ไม่เกี่ยวกับว่าลูกจะอยู่ทะเบียนบ้านใคร หรือใช้นามสกุลใครครับ
มารดาผู้ให้กำเนิดมีสิทธิในบุตรตามกฏหมาย 100%
ถือว่าเป็นบุตรที่ชอบด้วยกฎหมายของมารดาเพียงฝ่ายเดียว ( กรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับสามี )
ส่วนบิดา ไม่สามารถนำสิทธิของบุตร ไปยื่นขอลดหย่อนภาษี / สิทธิประกันสังคมได้ครับ
ถ้าอยากจะทำก็ต้องยื่นเรื่องรับรองบุตรให้ถูกต้องตามกฏหมายก่อนครับ ( กรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน)

การจดทะเบียนรับรองบุตรจึงมี ๒ วิธี คือ
การรับรองบุตรด้วยความสมัครใจของชายผู้เป็นบิดา
และโดยคำพิพากษาของศาล  (รายละเอียด หาจากอากู๋ได้ครับ)

แต่ถ้าจดทะเบียนสมรสกันเรียบร้อย บิดาก็มีสิทธิในตัวบุตรเท่ากันครับ สามารถนำไปยื่นลดหย่อนภาษี/ประกันสังคมได้ครับ
แต่สามารถยื่นใช้สิทธิของบิดาหรือมารดา คนใดคนหนึ่งเท่านั้นนะครับ

Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 14:18:32 »

ผมไปยื่นตอน ก.พ.57 บอกว่าจะเข้าเดือน มีนา57 ของผมน่าจะย้อนหลังให้ 7 เดือน
แต่นี่จะสิ้น มีนา อยู่ละยังไม่เข้าเลยเหมือนกัน ก็กะรอจนสิ้นเดือนถ้าไม่เข้า ค่อยโทรไปถาม
ดูอีกที โกรธ

เงินเข้าวันสุดท้ายของเดือนนั้นๆ ครับ
ถ้าวันสุดท้ายของเดือนไหนตรงกับวันหยุด ก็จะขยับวันเข้ามาให้ครับ

รอบเดือนมีนาคม 2557 -->เงินจะเข้า 31 มีนาคม  ถ้าเช็คแล้วยังไม่เข้า ก็ต้องโทรไปถามแล้วล่ะครับ

N'ออย-->ดำมอย
--> อมยิ้ม <--
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2014, 12:19:06 »

ถูกต้องครับโทรไปถามได้ครับเงินของเราได้คืนคราวนี้แหละ
แนะนำให้โทรหาคอลเซ็นเตอร์โดยตรงเลยนะคะ อย่าโทรไปสำนักงานเชียงรายเลยค่ะ กรณีของเราเงินสงเคราะห์บุตรไม่เข้าตั้งแต่เดือน ต.ค. 55 เดือนแรกโทรไปที่สำนักงานเชียงรายนี่แหละค่ะ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าจะติดตามให้ ขอเบอร์เราไว้แล้วจะติดต่อกลับ จากนั้นก็หายเงียบไม่มีการติดต่อกลับมาใดๆทั้งสิ้น ผ่านไปหนึ่งเดือนเงินก็ยังไม่เข้า เราก็โทรตามอีกครั้งนี้เจ้าหน้าที่ก็โอนสายไปให้ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ โยนกันไปโยนกันมาสรุปแล้วไม่ได้เรื่องค่ะ เราโทรตามประมาณสองสามครั้งได้ จนเลยมาถึงเดือน มี.ค. 56 เงินก็ยังไม่เข้า เราก็เลยโทรไปที่เบอร์คอลเซ็นเตอร์ของสำนักงานประกันสังคมเลยค่ะ เจ้าหน้าที่ก็บอกจะติดตามให้ ไม่ถึงชั่วโมงเจ้าหน้าที่ที่กรุงเทพก็โทรกลับมาบอกว่าเงินจะเข้าสิ้นเดือนเม.ย. 56 พอสิ้นเดือเราเอาสมุดไปปรับเงินเข้าย้อนหลังให้ทั้งหมด 7 เดือนเลยค่ะ โทรเข้าเบอร์ 1506 เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2014, 12:22:44 โดย N'ออย-->ดำมอย » IP : บันทึกการเข้า

ทุเรียนหมอนทองอบกรอบ ทุเรียนหมอนทองแท้  100% สนใจ pm หรือ ID LINE : aoyoil_oil
^-^KIJ_KUNG^-^
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2014, 15:23:26 »

แนะนำให้โทรหาคอลเซ็นเตอร์โดยตรงเลยนะคะ อย่าโทรไปสำนักงานเชียงรายเลยค่ะ กรณีของเราเงินสงเคราะห์บุตรไม่เข้าตั้งแต่เดือน ต.ค. 55 เดือนแรกโทรไปที่สำนักงานเชียงรายนี่แหละค่ะ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าจะติดตามให้ ขอเบอร์เราไว้แล้วจะติดต่อกลับ จากนั้นก็หายเงียบไม่มีการติดต่อกลับมาใดๆทั้งสิ้น ผ่านไปหนึ่งเดือนเงินก็ยังไม่เข้า เราก็โทรตามอีกครั้งนี้เจ้าหน้าที่ก็โอนสายไปให้ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ โยนกันไปโยนกันมาสรุปแล้วไม่ได้เรื่องค่ะ เราโทรตามประมาณสองสามครั้งได้ จนเลยมาถึงเดือน มี.ค. 56 เงินก็ยังไม่เข้า เราก็เลยโทรไปที่เบอร์คอลเซ็นเตอร์ของสำนักงานประกันสังคมเลยค่ะ เจ้าหน้าที่ก็บอกจะติดตามให้ ไม่ถึงชั่วโมงเจ้าหน้าที่ที่กรุงเทพก็โทรกลับมาบอกว่าเงินจะเข้าสิ้นเดือนเม.ย. 56 พอสิ้นเดือเราเอาสมุดไปปรับเงินเข้าย้อนหลังให้ทั้งหมด 7 เดือนเลยค่ะ โทรเข้าเบอร์ 1506 เลยค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์