เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:35:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เงิน6000ค่าเขียนแบบบ้านแบบนี้ควรจ่ายไหม คนรู้จักแบบนี้ ระวังให้ดี
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เงิน6000ค่าเขียนแบบบ้านแบบนี้ควรจ่ายไหม คนรู้จักแบบนี้ ระวังให้ดี  (อ่าน 8760 ครั้ง)
bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 11:23:24 »

อาจเป็นค่าเขียน พร้อมกับลายเซนต์วิศวกรหรือเปล่าครับ..ขอผมให้ นางช่าง อบต. เขียนให้พร้อมเซ็น..พร้อมยื่น..2,000 บาท จบ.....
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 11:26:17 »

...มีอะไรให้ปรึกษา คบภ.(คุ้มครองผู้บริโภค) เรียกคนเหล่านั้นมาคุย สนง.ตั้งอยู่ตึกแถวข้างตลาดตันติชัย ด้านทิศเหนือหลังปั๊มน้ำมันคาลเท๊กซ์ครับ.

...ยังฟันธงไม่ได้ว่าใครผิดใครถูก วิศวกรอาจจะเป็นคนมีน้ำใจ ดำเนินงานผิดพลาดโดยไม่ปรึกษาท่าน เขาอาจออกเงินให้ท่านก่อนจริง เพราะความสนิทชิดเชื้อวางใจ ท่านและวิศวกรพากันไปขอเงินคืนจากสถาปนิก หากบิดพริ้ว แจ้ง คบภ. ซึ่้งจะเรียกตัวทุกฝ่าย รับฟังรายละเอียดข้อมูลทั้ง 2 ฝ่าย แล้ว คบภ. จะฟันธงว่าให้จ่ายหรือไม่ต้องจ่าย นี่เป็นทางออกที่ไม่ทำลายน้ำใจกันครับ.

เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆครับ
ตอนนี้เรื่องค่าใช้จ่าย6000เป็นปัญหาระหว่างผมกับ สถาปนิกที่วิศวะกรท่านนี้ได้จ่ายเงินมัดจำไปให้ก่อน โดยไม่ได้แจ้งให้ผมทราบก่อนแจ้ง  และผมเองก็ได้ขอรายละเอียดและเบอร์โทรสถาปนิกแต่วิศวะกรยังไม่ให้ ต่อไปคงต้องคุยกันอีกเพื่อพยายามติดต่อสถาปนิกท่านนี้ให้ได้ก่อนเพื่อคุยรายละเอียดกัน ว่าค่าเสียหายและค่าเสียเวลาจำนวนเงิน6000ที่ต้องจ่ายนั้นมีค่าอะใรบ้าง

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 11:30:31 »

อาจเป็นค่าเขียน พร้อมกับลายเซนต์วิศวกรหรือเปล่าครับ..ขอผมให้ นางช่าง อบต. เขียนให้พร้อมเซ็น..พร้อมยื่น..2,000 บาท จบ.....
ผมยังไม่เห็นเอกสารใดๆเลยครับ และรายละเอียดของตำแหน่งห้อง ระยะห่างแนวรั้วยังไม่ได้วัดครับ

bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 12:28:10 »

ผมยังไม่เห็นเอกสารใดๆเลยครับ และรายละเอียดของตำแหน่งห้อง ระยะห่างแนวรั้วยังไม่ได้วัดครับ

ถ้ายังไม่เห็นเอกสารใดๆก็ไม่ควรให้เงินครับ..เอาใจช่วยครับ
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 14:23:32 »

ไม่มีชิ้นงานแบบจากสถาปนิกก็ยังไม่ต้องจ่ายครับ ดัดสันดานไปในตัว

ผมก็เคยทำอาชีพประเภทนี้ครับ อย่างน้อยลูกค้า(เจ้าของบ้าน)
ก็ควรได้งานจากสถาปนิกบ้างครับ แบบสเก็ต แบบร่างคร่าวๆ รูปทีฟ
ถ้าได้รับเงินจากลูกค้า   เพื่ออย่างน้อยก็เป็นการแลกกันครับ

ถ้ารับเงินไปโดยไม่ได้ทำอะไรเลย
มันไม่เป็นการเอาเปรียบกันเกินไปหรือครับ
ค่าวิชาชีพมันต้องมีครับ แต่ก็ต้องมีความรับผิดชอบและศักดิ์ศรีด้วยครับ

สมัยนี้ไอ้คำว่าสถาปนิกมันไม่ได้ยิ่งใหญ่เหมือนสมัยก่อนน่ะครับ
โลกแคบลงคนเก่งมากขึ้น  แต่คนดีอาจมีไม่เยอะ เลือกเอาจะเป็นแบบไหน
TheRed
We are United
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 14:57:21 »

webside ของ กทม.หรือส่วนราชการหลายๆที่มีแบบมาตรฐานให้โหลดเป็นไฟล์ pdf.มีสถาปนิค วิศวะกรเซ็นรับรองแล้ว สามารถเอามาใช้ได้ครับลองเข้าไปเลือกที่ตรงใจมาสร้างได้ครับ

จงระวังความคิดของตนเอง
จงระวังคำพูดของตนเอง
จงระวังการกระทำของตนเอง
และจงมีความสุขกับวันที่เหลืออยู่
เพราะชีวิตคนเรามันสั้น
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 20:42:57 »

ไม่มีชิ้นงานแบบจากสถาปนิกก็ยังไม่ต้องจ่ายครับ ดัดสันดานไปในตัว

ผมก็เคยทำอาชีพประเภทนี้ครับ อย่างน้อยลูกค้า(เจ้าของบ้าน)
ก็ควรได้งานจากสถาปนิกบ้างครับ แบบสเก็ต แบบร่างคร่าวๆ รูปทีฟ
ถ้าได้รับเงินจากลูกค้า   เพื่ออย่างน้อยก็เป็นการแลกกันครับ

ถ้ารับเงินไปโดยไม่ได้ทำอะไรเลย
มันไม่เป็นการเอาเปรียบกันเกินไปหรือครับ
ค่าวิชาชีพมันต้องมีครับ แต่ก็ต้องมีความรับผิดชอบและศักดิ์ศรีด้วยครับ

สมัยนี้ไอ้คำว่าสถาปนิกมันไม่ได้ยิ่งใหญ่เหมือนสมัยก่อนน่ะครับ
โลกแคบลงคนเก่งมากขึ้น  แต่คนดีอาจมีไม่เยอะ เลือกเอาจะเป็นแบบไหน
ใช่ครับ  ส่วนตัวผมเองค่าใช้จ่ายตรง6000ไม่ได้เป็นปัญหาใดๆเลยพร้อมจะจ่ายเสมอ ถ้าทางวิศกร แจ้งถึงเหตุผลที่สถาปนิกไม่ยอมคืนเงิน6000ให้วิศกรว่าเพราะอะใร  สมเหตุสมผลหรือไม่หรือให้ผมได้คุยกับสถาปนิกเอง 

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2014, 21:31:37 »

...ยิ่งพูดคุย ยิ่งเหินห่าง ยิ่งทิ้งเวลานาน ยิ่งมองท่านในแง่ลบ เพราะความคิดของเค้าไม่เป็นไปตามความคิดของท่าน อาจจะเกิดอคติต่างๆ นาๆ

...นำเรื่องนี้ไปปรึกษา คบภ.เปรียบเสมือนทนายความ ถามเรื่องเป็นเช่นนี้ ต้องเตรียมอะไรให้ คบภ.ดำเนินการบ้าง แล้วปฏิบัติตามจะสะดวกรวดรัดกว่าครับ
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 15:56:09 »

อันนี้กะถูกเกิ้น  ตกใจ

louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 17:25:33 »

...ยิ่งพูดคุย ยิ่งเหินห่าง ยิ่งทิ้งเวลานาน ยิ่งมองท่านในแง่ลบ เพราะความคิดของเค้าไม่เป็นไปตามความคิดของท่าน อาจจะเกิดอคติต่างๆ นาๆ

...นำเรื่องนี้ไปปรึกษา คบภ.เปรียบเสมือนทนายความ ถามเรื่องเป็นเช่นนี้ ต้องเตรียมอะไรให้ คบภ.ดำเนินการบ้าง แล้วปฏิบัติตามจะสะดวกรวดรัดกว่าครับ
ขั่นตอนสุดท้าย ครับ
ของผมได้อีกคนเขียน 18000พร้อมยื่นก่อสร้างได้เลยครับ

อันนี้กะถูกเกิ้น  ตกใจ

Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 19:03:52 »

แบบเนี่ยครับ ค่าวิชาชีพหมดราคาเลย ทำเอง ตรวจเอง มันก็ต้องผ่านเสมอ

โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 20:43:00 »

แบบเนี่ยครับ ค่าวิชาชีพหมดราคาเลย ทำเอง ตรวจเอง มันก็ต้องผ่านเสมอ

โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เหตุผลที่ นายช่าง อบต ตรวจผ่านเสมอ เพราะเขามีความรู้เรื่อง พรบ ควบคุมอาคารและ เทศบัญญัติของท้องที่นั้นๆครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายงานออกแบบจะกี่บาท ตัวคนทำจะเป็นคนกำหนดราคาเองว่าคุ้มกับงานที่ได้ทำไปไหม

เรื่องค่าใช้จ่ายในการออกแบบให้เรารับฟังความต้องการของเจ้าของบ้านก่อน
  แล้วก็ให้คำแนะนำเขาไป ว่าเราต้องทำงานอะไรให้เขาบ้าง ใช้เวลาและบุคลากรแค่ไหน
   ปกติแบบบ้านที่เคยออกแบบแต่ละหลังไม่สามารถทำซ้ำให้เจ้าของบ้านหลังอื่นได้เพราะถือว่าเป็นลิขสิทธ์ของเจ้าของบ้านหลังนั้นๆ
    ยกเว้นเจ้าของบ้านหลังนั้นยินยอมให้เภยแพร่แบบบ้านให้บุคคลทั่วไปใช้
     เจ้าของบ้านบางรายอาจจะพอใจที่จะใช้แบบบ้านแจกฟรี บางรายก็ยอมเสียเงินเป็นแสนเพื่อให้ได้แบบบ้านในฝันก็เคยเจอมาแล้วครับ

Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 22:34:19 »

เหตุผลที่ นายช่าง อบต ตรวจผ่านเสมอ เพราะเขามีความรู้เรื่อง พรบ ควบคุมอาคารและ เทศบัญญัติของท้องที่นั้นๆครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายงานออกแบบจะกี่บาท ตัวคนทำจะเป็นคนกำหนดราคาเองว่าคุ้มกับงานที่ได้ทำไปไหม

เรื่องค่าใช้จ่ายในการออกแบบให้เรารับฟังความต้องการของเจ้าของบ้านก่อน
  แล้วก็ให้คำแนะนำเขาไป ว่าเราต้องทำงานอะไรให้เขาบ้าง ใช้เวลาและบุคลากรแค่ไหน
   ปกติแบบบ้านที่เคยออกแบบแต่ละหลังไม่สามารถทำซ้ำให้เจ้าของบ้านหลังอื่นได้เพราะถือว่าเป็นลิขสิทธ์ของเจ้าของบ้านหลังนั้นๆ
    ยกเว้นเจ้าของบ้านหลังนั้นยินยอมให้เภยแพร่แบบบ้านให้บุคคลทั่วไปใช้
     เจ้าของบ้านบางรายอาจจะพอใจที่จะใช้แบบบ้านแจกฟรี บางรายก็ยอมเสียเงินเป็นแสนเพื่อให้ได้แบบบ้านในฝันก็เคยเจอมาแล้วครับ

คนในวงการนี้ต้องรู้ครับ จะมากจะน้อยอยู่ที่ความสนใจศึกษาเพราะมันคือกฏหมาย แต่ประเด็นคือ
1. รับทำแบบแปลนราคาถูกเกินไปมาก ค่าสถาปนิก ค่าวิศวกร ยังไม่พอเลย
2. เป็นพนักงานเจ้าหน้าที่โดยตำแหน่ง มีหน้าที่ตรวจแบบ ตรวจไซต์ โอกาสเอื้อผลประโยชน์มีอยู่แล้ว

ปกติผมไม่รับงานนอกที่นำมายื่นกับหน่วยงานตัวเองนะครับ ผมจะตรวจแบบตรวจไซต์อย่างเดียว
เวลาตรวจเราจะพูดได้เต็มปาก ใครลักไก่อะไรตรงไหนมันเถียงได้ไงครับ

ส่วนราคาค่าแบบ จริงๆ ผมค่อนข้างเศร้ากับเรื่องนี้นะ

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 22:35:08 »

ตอนนี้ถึงไหนแล้วครับ เจ้าของกระทู้ อยากทราบความคืบหน้า

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 12:12:13 »

คนในวงการนี้ต้องรู้ครับ จะมากจะน้อยอยู่ที่ความสนใจศึกษาเพราะมันคือกฏหมาย แต่ประเด็นคือ
1. รับทำแบบแปลนราคาถูกเกินไปมาก ค่าสถาปนิก ค่าวิศวกร ยังไม่พอเลย
2. เป็นพนักงานเจ้าหน้าที่โดยตำแหน่ง มีหน้าที่ตรวจแบบ ตรวจไซต์ โอกาสเอื้อผลประโยชน์มีอยู่แล้ว

ปกติผมไม่รับงานนอกที่นำมายื่นกับหน่วยงานตัวเองนะครับ ผมจะตรวจแบบตรวจไซต์อย่างเดียว
เวลาตรวจเราจะพูดได้เต็มปาก ใครลักไก่อะไรตรงไหนมันเถียงได้ไงครับ

ส่วนราคาค่าแบบ จริงๆ ผมค่อนข้างเศร้ากับเรื่องนี้นะ

จะเศร้าไปทำไมครับ ผมไม่เชื่อว่า องค์การบริหารส่วนภูมิภาคที่ได้งบประมาณเกิน สองล้านต่อปี จะมี "นายช่างอบต. รับงานเขียนให้พร้อมเซ็น..พร้อมยื่น..2,000 บาท จบ....."

อย่างน้อยก็องค์การที่ท่านอยู่หนึ่งแห่งล่ะครับ

ส่วนบางพื้นที่รายได้ต่อครัวเรือนน้อยมากๆ เขาอยากปลุกบ้านหลังหนึ่งพื้นที่ไม่เกิน 150 ตร.ม. ชั้นเดียว ตามเทศบัญญัติหื้อเจ้าของเป็นคนเซ็นออกแบบและควบคุมงานได้ เลยบ่าจำเป็นต้องใช้สถาปนิคและวิศวกร

หรืออาจจะซื้อแบบสำเร็จมาแล้วให้วิศวกรรับรองแบบ ซึ่งแบบนี้ก็ประหยัดค่าออกแบบของเจ้าของบ้านได้ สมัยผมจบใหม่ๆประมาณ 10 ปีแล้ว เคยรับงานออกแบบจากนายช่างเทศบาลเมืองเชียงราย พื้นที่ไม่เกิน 150 ตรม ราคาที่ได้ยังมากกว่า 2000 บาท ที่คุณ bd อ้างถึงเลยครับ

ผมถึงอยากหื้อดูว่าเจ้าของบ้านเป็นใคร ถ้าเขายังลำบาก เราก็หาวิธีลดค่าแบบหื้อเขาได้โดยเราไม่เหนื่อยฟรี เป็นการใช้วิชาชีพมาตอบแทนสังคมที่เราอยู่

อีกอย่างในมุมมองผม การรับงานนอกที่มายื่นในเขตที่เรารับผิดชอบ ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ชุมชนนั้นๆได้ดูแลซึ่งกันและกัน ได้มีโอกาสพูดคุยใกล้ชิดกัน เงินทองไหลเวียนในชุมชน ครับ

louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 16:33:54 »

ตอนนี้ถึงไหนแล้วครับ เจ้าของกระทู้ อยากทราบความคืบหน้า
ตอนนี้เปลี่ยนคนเขียนใหม่ครับ  จ้างที่เดียวครับ เขียนและยื่นคำร้องเทศบาล ตอนนี้รอแบบและเอกสารและจ่ายเงินเมื่องานเสร็จทีเดียว18000บาท  เมื่อเขียนเสร็จก่อนจ่ายเงินจะเอาแบบไปให้วิศวะอีกคนตรวจครับว่าแบบที่ได้มาถูกต้องไหม (แต่ไม่ใช่วิศวะกรที่เป็นคู่กรณีกันนะครับ)
เพราะโดนคำเตื่อนจากวิศวะกรท่านแรกที่เป็นคู่กรณีกันบอกว่า ระวังลายเซ็นต์วิศวะกรปลอม
และเรื่องเงิน6000 ยังไม่ได้จ่ายครับ แต่คุยว่าจะจ่ายให้ แต่ ผมขอคุยกับสภาปนิกท่านที่เรียกค่ามัดจำ6000ก่อน

จะเศร้าไปทำไมครับ ผมไม่เชื่อว่า องค์การบริหารส่วนภูมิภาคที่ได้งบประมาณเกิน สองล้านต่อปี จะมี "นายช่างอบต. รับงานเขียนให้พร้อมเซ็น..พร้อมยื่น..2,000 บาท จบ....."

อย่างน้อยก็องค์การที่ท่านอยู่หนึ่งแห่งล่ะครับ

ส่วนบางพื้นที่รายได้ต่อครัวเรือนน้อยมากๆ เขาอยากปลุกบ้านหลังหนึ่งพื้นที่ไม่เกิน 150 ตร.ม. ชั้นเดียว ตามเทศบัญญัติหื้อเจ้าของเป็นคนเซ็นออกแบบและควบคุมงานได้ เลยบ่าจำเป็นต้องใช้สถาปนิคและวิศวกร

หรืออาจจะซื้อแบบสำเร็จมาแล้วให้วิศวกรรับรองแบบ ซึ่งแบบนี้ก็ประหยัดค่าออกแบบของเจ้าของบ้านได้ สมัยผมจบใหม่ๆประมาณ 10 ปีแล้ว เคยรับงานออกแบบจากนายช่างเทศบาลเมืองเชียงราย พื้นที่ไม่เกิน 150 ตรม ราคาที่ได้ยังมากกว่า 2000 บาท ที่คุณ bd อ้างถึงเลยครับ

ผมถึงอยากหื้อดูว่าเจ้าของบ้านเป็นใคร ถ้าเขายังลำบาก เราก็หาวิธีลดค่าแบบหื้อเขาได้โดยเราไม่เหนื่อยฟรี เป็นการใช้วิชาชีพมาตอบแทนสังคมที่เราอยู่

อีกอย่างในมุมมองผม การรับงานนอกที่มายื่นในเขตที่เรารับผิดชอบ ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ชุมชนนั้นๆได้ดูแลซึ่งกันและกัน ได้มีโอกาสพูดคุยใกล้ชิดกัน เงินทองไหลเวียนในชุมชน ครับ

อาจะเป็นกรณีที่เป็นแบบสำเร็จที่มีแจกทั่วไป แบบไม่ซับซ้อนเหมือนของผม ราคาเลยได้ที่2000
ร้านเช่าจักรยานเป็นอย่างใรบ้างครับ กิจการก้าวหน้า ช่วงนี้หมดหนาว น่าจะมีโปรใหม่ปั่นจักรยานสาดน้ำสงกรานต์นะท่าน

bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 21:32:01 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับ..ที่เปิดประเด็น 2,000 บาท..เป็นค่าเขียน..คือ..ผมเขียนแบบคราวๆไปให้เขาก่อนครับ...เขาก็ไปลงคอม...ผมคิดว่าถ้าเราจ้างวิศวะโดยตรงเลยก็ไม่น่าจะแพงมาก...ผมเลยต้องไปขอที่ อบต.เลยครับ.ตรงจุดดี..ขอเขาตรงๆว่ามีเงินน้อย..ขอเขา..พี่เขาก็ใจดีครับ..แต่ผมก็เขียนร่างคราวๆไปให้เขานะครับ..ปล..ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันจะแพงหรือจะถูก..ซึ่งสร้างบ้านที่เชียงใหม่ก็ไม่มีค่าพวกนี้..หรือผู้รับเหมาจัดการหมดก็ไม่รู้...ต้องขอโทษอีกครั้งครับที่เปิดประเด็นนี้..หากทำให้พี่ๆไม่พอใจ..ก็ต้องขอโทษมานะที่นี่ด้วยครับ
janjira2402
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 21:36:12 »

ดิฉันคิดว่าคุณโดนหลอกแล้วค่ะ  แฟนดิฉันก็เขียนแบบ ประมาณราคา ก่อสร้าง รับเหมาด้วย
บางทีเขียนแบบลูกค้า ถ้าลูกค้าไม่ชอบใจก็ไม่เก็บเงินสักบาท บางครั้งก็เขียนแบบดึกๆ ดื่นๆ ยังไม่ได้เงินและไม่เคยเรียกร้องค่าเสียเวลาเลย พวกวิชาชีพพวกนี้ทำให้คนดีๆ ที่เขาทำมาหากินสุจริตเสียประวัติ เป็นแบบนี้ใครจะมาจ้างอีกล่ะเนี๊ยะ
9phon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 21:36:43 »

ทำแบบนี้ยอมเสียเพื่อนครับไม่จ่าย

ถึงไม่ใช่คนดี แต่ขอทำความดี ให้ได้มากที่สุด เท่าที่เราทำได้
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 22:00:57 »

ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณสำหรับความห่วงใยครับท่านเจ้าของกระทู้

พ้นช่วงหน้าหนาวไปแค่เดือนเดียว เชียงรายเงียบสุดๆเลยครับ รถถีบใยแมงมุงเกาะเต็มเลย บ่าหู้ปีใหม่เมืองจะได้ยอดเท่าช่วงปีใหม่ก่อ

ถ้าแนะนำเพื่อนๆมาใช้บริการจะยินดีจาดนักครับ บอกมาจากเวปเชียงรายโฟกัสจะจัดโปรพิเศษหื้อครับ

ปล. อยากหื้อเขียนหัวเรื่องใหม่ เพราะหัวเรื่องแบบนี้ดูวิศวกรทุกคนเป็นคนบ่าดี ซึ่งจริงๆแล้ว นายช่าง สถาปนิก  วิศวกร ส่วนใหญ่เป็นคนดี คนบ่าดีมีน้อย แต้ๆหนา  ยิงฟันยิ้ม ผมมีหัวข้อใหม่หื้อเลือก

1 ผัวเพื่อนเมียหวังแคมเงินกินเปล่าว
2 ระวัง ออกแบบบ้านเจอผู้ออกแบบเคี้ยวลากดินคิดเงินค่าเสียเวลาแพงมหาโหด
3 เจอแบบนี้ ควรจ่ายไหม
ชอบอันไหนเอาไปใช้ได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ถึงท่าน bd ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์