เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:14:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  ถามผู้รู้ครับ นี่พระอะไรครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถามผู้รู้ครับ นี่พระอะไรครับ  (อ่าน 10551 ครั้ง)
BoyTWY
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 13:15:52 »

รบกวนด้วยครับ

* DSC04784.JPG (56.67 KB, 640x480 - ดู 9468 ครั้ง.)

* DSC04786.JPG (58.63 KB, 640x480 - ดู 6376 ครั้ง.)

* DSC04787.JPG (58.58 KB, 640x480 - ดู 9158 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:09:09 โดย BoyTWY » IP : บันทึกการเข้า

090-4670959 บอย
diRna
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 14:31:06 »

ขอชัดๆ6มุมได้มะคะ ดูยาก

084-6120581(ส่ง PM ทิ้งไว้จะสะดวกมากกว่าคะ)
ขออภัยที่ต้องขอตรงเวลา เนื่องจากเป็นแม่ลูกน้อยคะ
BoyTWY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:12:39 »

มีอีก

* DSC04791.JPG (57.97 KB, 640x480 - ดู 6869 ครั้ง.)

BoyTWY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:14:40 »

อีกภาพ

* DSC04795.JPG (153.11 KB, 640x480 - ดู 6163 ครั้ง.)

* DSC04794.JPG (59.78 KB, 640x480 - ดู 5980 ครั้ง.)

คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:16:02 »

ขุนแผน รุ่นไข่ผ่าซีก จำปีไม่ได้นะ อันนี้เคยเห็นของเพื่อนเอามาให้ดูแล้วบอก ไงก็รอผู้รอบรู้มาไขความกระจ่างอีกที
คงกระหมื่น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:21:26 »

พระถํ้าเสือครับ กรุเขาดีสลักแน่นอน หลังผ่าเพราะใช้ก้านไม้กดออกจากพิม แต่จะแท้หรือปล่าวไม่อาจตอบได้ต้องส่องครับ

* 04-04-10-202653.jpg (36.06 KB, 480x640 - ดู 9526 ครั้ง.)
.nung.
ชั้นประถม
*

แบกวิชาไว้บนบ่า เบาที่สุดในโลก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 15:24:40 »

ยิ้ม

ท่านเกียจตัวเองนักหรือ จึงได้เอาอย่างคนอื่นอยู่ร่ำไป
หากเดินตามรอยเท้าของคนอื่น ก็ไม่มีวันมีรอยเท้าเป็นของตัวเอง
BoyTWY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 19:11:59 »

ไปส่องพระต้องเสียค่าส่องรึป่าวครับ
แล้วไปที่ไหนดีครับ

add.rut
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 19:30:47 »

พระถํ้าเสือครับ กรุเขาดีสลักแน่นอน หลังผ่าเพราะใช้ก้านไม้กดออกจากพิม แต่จะแท้หรือปล่าวไม่อาจตอบได้ต้องส่องครับ

สนับสนุน
@_ริวซึเกะคุง_@
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 00:06:32 »

องค์ของท่าน ปล่อยไหมคร๊าบหรือว่าต้องการแลกก้อได้คร๊าบ.....ของแท้ดูง่าย*-*

ถ้าอยากได้แต่เงินไม่พอ=คุยกันได้ครับ
มีความคิดว่าราคาสูงไป=อ่าน+ดูเฉยๆ
ต่อเอามัน,อวดเลี่ยม,ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา=ไปข้างหน้าก่อนครับ(ไล่แบบสุภาพสุดแล้ว)
BoyTWY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 00:53:42 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ตอนแรกที่ผมได้มาคนที่ให้เขาก็บอกว่าขุนแผนเหมือนกัน
แล้วผมก็เข้าใจอย่างนั้นตลอดมาจึงไม่ได้นำมาห้อยติดตัว
แต่ผมคิดว่าเพื่อนคนที่ให้ผมมาก็คงไม่รู้เหมือนกัน
ผมได้มาประมาณปี 48-49 ไปเที่ยวสุพรรณแล้วเพื่อนมันก็ให้มา
เลยเอามาถามเพื่อความกระจ่างว่าเป็นพระอะไร
อืม พี่ๆครับ และเรื่องพุทธคุณล่ะครับขององค์พระท่านเป็นยังไงอะครับ
มีไว้แล้วจะให้พุทธคุณแบบไหนครับ รบกวนอีกทีครับ

คงกระหมื่น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 10:50:19 »

องค์ของท่าน ปล่อยไหมคร๊าบหรือว่าต้องการแลกก้อได้คร๊าบ.....ของแท้ดูง่าย*-*
ครับเนื้อพระเก่าแท้เซียนเรียกว่าเลยยุค55ถึงพระจะไม่ราคาสูงแต่เดี๋ยวนี้เห็นแต่ของไม่แท้อะครับ ขออภัยครับไม่ปล่อยครับพี่ แลกก้อไม่รู้จะแลกอะไรมีหมดแล้วอะครับ ขายพระคงเป็นอาชีพแต่ห้อยพระถํ้าเสือ5555
คงกระหมื่น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 11:02:55 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ตอนแรกที่ผมได้มาคนที่ให้เขาก็บอกว่าขุนแผนเหมือนกัน
แล้วผมก็เข้าใจอย่างนั้นตลอดมาจึงไม่ได้นำมาห้อยติดตัว
แต่ผมคิดว่าเพื่อนคนที่ให้ผมมาก็คงไม่รู้เหมือนกัน
ผมได้มาประมาณปี 48-49 ไปเที่ยวสุพรรณแล้วเพื่อนมันก็ให้มา
เลยเอามาถามเพื่อความกระจ่างว่าเป็นพระอะไร
อืม พี่ๆครับ และเรื่องพุทธคุณล่ะครับขององค์พระท่านเป็นยังไงอะครับ
มีไว้แล้วจะให้พุทธคุณแบบไหนครับ รบกวนอีกทีครับ
ถ้าแท้ แคล้วคลาด ลาภสักการะ เมตตามหานิยม ปราบศัตรู แต่ที่ผมเจออยู่ทุกวันหนักไปทางมหาอำนาจ เดี๋ยวนี้ตำรวจทหารใต้หาแต่พระถํ้าเสือ ผมให้พระคงกรุใหม่เพื่อนไปมันเป็นทหารใต้มันกลับมาแลกเอาพระถํ้าเสือไป ในใจผมเออดีตูจะได้เอาไว้ขาย555555555
@_ริวซึเกะคุง_@
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 12:26:14 »

ครับเนื้อพระเก่าแท้เซียนเรียกว่าเลยยุค55ถึงพระจะไม่ราคาสูงแต่เดี๋ยวนี้เห็นแต่ของไม่แท้อะครับ ขออภัยครับไม่ปล่อยครับพี่ แลกก้อไม่รู้จะแลกอะไรมีหมดแล้วอะครับ ขายพระคงเป็นอาชีพแต่ห้อยพระถํ้าเสือ5555

ยังไงก้อเข้ามาดูที่ร้านได้เลย....หรือหั้ยผมเข้าไปแอ๋วที่พี่ก้อได้คร๊าบ....*-*

อยากขอความรู้.....ด้านพระเครื่อง  คร๊าบ*-*

ถ้าอยากได้แต่เงินไม่พอ=คุยกันได้ครับ
มีความคิดว่าราคาสูงไป=อ่าน+ดูเฉยๆ
ต่อเอามัน,อวดเลี่ยม,ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา=ไปข้างหน้าก่อนครับ(ไล่แบบสุภาพสุดแล้ว)
ลุงหนาน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 17:31:42 »

ดีนะคับ เก็บรักษาไว้ให้ดี

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
FD FUN
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 18:26:01 »

พระกระโดดกำเเพงเเน่เลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ยิงฟันยิ้ม
♥ idogpom ♥(บุคคลไปทั่ว)
ระดับ ป.ตรี

อินเตอร์เน็ตความเร็วศูนย์ HS7UUP

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 20:48:46 »

พระถ้ำเสือครับ

เป็นพระดีของคนอู่ทอง สุพรรณบุรีครับพระถํ้าเสือแตกกรุครั้งแรกราวปี พ.ศ.2488 ที่เขาดีสลักอําเภอ อู่ทองโดยชาวบ้านเข้าไปหาขี้คางค้าวเพื่อนําเอาไปขายพบพระตกกระจายอยู่ภายในถํ้าจึงได้นํามาแจกจ่ายให้พี่น้องเอาไว้ใช้กันทําให้คนเข้าไปค้นหากันมากมายและยังเป็นที่สงสัยกันว่าพระถํ้าเสือสร้างในสมัยทวารวดี หรือสมัยอยุธยา เพราะมีเจดีย์ที่สร้างในสมัยทวารวดีหักพังทลายอยู่บริเวณนั้น พระถํ้าเสือมีทั้งเนื้อหยาบและละเอียดและเป็นพระที่ถูกแช่นํ้าไว้ยาวนานที่พบเล่นหามีสามพิมพ์คือพิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลางพิมพ์เล็กและพิมพ์ต้อ และตอนหลังมาพบอีกหลายกรุด้วยกันแต่มีรูปร่างเหมือนกันคือกรุเขาถํ้าเสือ กรุวัดหลวง กรุเขาพระฯ กรุเขากุฎิ กรุเขาวงศ์ และกรุเขาดีสลัก ลักษณะพิเศษของพระถํ้าเสือทุกองค์ด้านหลังโค้งนูนเหมือนหลังเต่าทุกพิมพ์ซึ่งบางองค์จะมีร่องลึกเป็นทางยาวจากด้านล่างขององค์พระขึ้นไปด้านบน(ตามภาพพระที่ลงไว้)แต่ไม่ใช่ว่าจะต้องมีทุกองค์ไปบางองค์ก็ไม่มีร่องในการพิจารณาพระถํ้าเสือขอให้ดูด้านเนื้อหาและพิมพ์ทรงเป็นหลักถูกพิมพ์และอายุของเนื้อหาเก่าจริงจึงจะปลอดภัยจากของเก๊จ้า
    พุทธคุณยอมรับกันมานานแล้วว่าคงกระพันชาตรีครับประวัติว่าปืนผาหน้าไม้ไม่ได้แอ้มผู้ใช้พระถํ้าเสือเลยสักครั้งดียว
     เสียดายของผมเพื่อน ๆ ขอไปหมดแล้ว ผมเน้นแคล้วคลาดครับไม่เน้นเหนียว(ถึงไม่เข้าแต่มันเจ็บนะ  ยิงฟันยิ้ม )  
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 22:17:07 »

พระถ้ำเสือครับ

เป็นพระดีของคนอู่ทอง สุพรรณบุรีครับพระถํ้าเสือแตกกรุครั้งแรกราวปี พ.ศ.2488 ที่เขาดีสลักอําเภอ อู่ทองโดยชาวบ้านเข้าไปหาขี้คางค้าวเพื่อนําเอาไปขายพบพระตกกระจายอยู่ภายในถํ้าจึงได้นํามาแจกจ่ายให้พี่น้องเอาไว้ใช้กันทําให้คนเข้าไปค้นหากันมากมายและยังเป็นที่สงสัยกันว่าพระถํ้าเสือสร้างในสมัยทวารวดี หรือสมัยอยุธยา เพราะมีเจดีย์ที่สร้างในสมัยทวารวดีหักพังทลายอยู่บริเวณนั้น พระถํ้าเสือมีทั้งเนื้อหยาบและละเอียดและเป็นพระที่ถูกแช่นํ้าไว้ยาวนานที่พบเล่นหามีสามพิมพ์คือพิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลางพิมพ์เล็กและพิมพ์ต้อ และตอนหลังมาพบอีกหลายกรุด้วยกันแต่มีรูปร่างเหมือนกันคือกรุเขาถํ้าเสือ กรุวัดหลวง กรุเขาพระฯ กรุเขากุฎิ กรุเขาวงศ์ และกรุเขาดีสลัก ลักษณะพิเศษของพระถํ้าเสือทุกองค์ด้านหลังโค้งนูนเหมือนหลังเต่าทุกพิมพ์ซึ่งบางองค์จะมีร่องลึกเป็นทางยาวจากด้านล่างขององค์พระขึ้นไปด้านบน(ตามภาพพระที่ลงไว้)แต่ไม่ใช่ว่าจะต้องมีทุกองค์ไปบางองค์ก็ไม่มีร่องในการพิจารณาพระถํ้าเสือขอให้ดูด้านเนื้อหาและพิมพ์ทรงเป็นหลักถูกพิมพ์และอายุของเนื้อหาเก่าจริงจึงจะปลอดภัยจากของเก๊จ้า
    พุทธคุณยอมรับกันมานานแล้วว่าคงกระพันชาตรีครับประวัติว่าปืนผาหน้าไม้ไม่ได้แอ้มผู้ใช้พระถํ้าเสือเลยสักครั้งดียว
     เสียดายของผมเพื่อน ๆ ขอไปหมดแล้ว ผมเน้นแคล้วคลาดครับไม่เน้นเหนียว(ถึงไม่เข้าแต่มันเจ็บนะ  ยิงฟันยิ้ม )  

แน่น ๆ แบบนี้ ต้องเชิญมาดูกรุที่บ้านสักวัน ....

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
nokia_nokia_cm
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 09:00:05 »

สนับสนุนอีกแรงครับ
ALPHA1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 14:23:23 »

รบกวนด้วยครับ
"พระกรุถ้ำเสือ จ.สุพรรณบุรีครับ"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
หน้า: [1] 2 พิมพ์