เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 18:43:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สอบถามหน่อย หมาเป็นโรคติดเชื่อไวรัสในกระแสเลือด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามหน่อย หมาเป็นโรคติดเชื่อไวรัสในกระแสเลือด  (อ่าน 8528 ครั้ง)
mrsan
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 21:04:37 »

ตอนนี้หมาที่ผมเลี้ยงไว้อายุประมาณ 3 เดือนกว่ามีอาการไม่กินอาหาร หายใจหอบ ไม่มีแรงเดิน เหตุเกิดวันอาทิตย์ตอนเช้า ผมจึงได้นำหมาไปคลินิคแถวบ้านในตอนเย็นหมอบอกน่าจะเป็นลำไส้อักเสบ (เพราะผมได้ให้กินกระดูกไก่ไปด้วย) ผมก็เลี้ยงหมาตามประสาชาวบั้านทั่วไปครับ ไม่ได้ประคบประหงมเท่าไหร่ แต่อาหารไม่เคยให้อด หมอจึงฉีดยาแก้อักเสบพร้อมให้ยาปฏิชีวนะมากินที่บ้าน วันจันทร์ผมก็สั่งเกตุไม่กินอาหารเหมือนเดิม อาการเดิม แต่มันมีอาการน่าตกใจที่ว่า มันมีเลือดออกจากจมูกเป็นหยด อาการหอบหืดก็เหมือนเดิม ตอนเย็นวันจันทร์เลยพาไปอิกคลีนิคนนึงหมอบอกว่าไม่น่าใช่ลำไส้อักเสบเพราะหมาไม่ได้อาเจียน+ถ่าย หมอบอกน่าจะเป็นติดเชื้อในกระแสเลือด และเค้าแนะนำน่าจะพาไปคลีนิคที่ใหญ่กว่าและ
มีถังออกซิเยน+คนดูแลตลอด ผมจึงพาไปโรงพยาบาสสัตว์สหมิตร ซึ่งก็ไกลอยู่ (ผมอยู่แม่จัน) ไปถึงให้หมอตรวจพร้อมเอาข้อมูลเอกสารทั้งหมดที่เคยไปคลีนิคมาให้หมอดู หมอบอกน่าจะติดเชื่อไวรัสในกระแสเลือดหรือพยาธิในเลือด ซึ่งจริงๆผมก็เป็นชาวบ้านธรรมดาเลี้ยงหมามาก็ไม่เคยเจอ
แต่ทำไงได้เลี้ยงเค้ามาก็รักและเอ็นดูจึงพร้อมให้เค้ารักษาเต็มที่ ซึ่งทางโรงพยาบาลก็บอกให้แอดมิทไว้ พร้อมมัดจำเงินไว้ 2000 บาท (ซึ่งผมถามแล้วถ้าค่าใช้จ่ายไม่ถึงเค้าจะคืนเงินให็)
อยากแชร์ความคิดเห็นกับเพื่อนชาวเชียงรายโฟกัสหน่อยครับ ว่าใครมีข้อแนะนำหรือ เคยเจอโรคอย่างงี้บ้าง ค่ารักษาจะเยอะไหม (ไปโรงบาลเอง ยังไม่เคยเจอเ โรงพยาบาลที่มาโอเคไหม อยากได้ความคิดเห็นครับ
*ถึงแม่หมาผมจะหมาธรรมดาไม่มีสายพันธ์แพงๆ แต่ผมก็เลี้ยงมารักและเอ็นดูมัน ค่ารักษาเท่าไหร่ผมก็เต็มที่ละครับ ขอให้มันหายก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 21:37:09 โดย mrsan » IP : บันทึกการเข้า
plub pleung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 21:38:58 »

ไม่เคยเจอแบบนี้เลยคะลำไส้อักเสบหมาจะถ่ายปนเลือดต้องสังเกต  อ่านอาหารต้องห้ามที่หมาห้ามทาน  จำกัดพื้นที่ถ้าทำได้   ปุ๋ยพาหมาไปรักษาหมอแค่ฉีดยาเข็มเดียว1100บาทคะแพงหน่อยแต่ก็ยอมจ่ายนึกซะว่าเค้าเรียนมาลำบาก  แต่จะให้ดีอยากให้เจอหมอที่วิเคราะห์โรคเก่งๆคะ
mrsan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 08:09:27 »

ขอบคุณสำหรับข้าคิดนะครับ ผมเลี้ยงหมามาก็ไม่เคยเจอแบบนี้เลย อยากรุ้ว่าเค้าต้องอยู่โรงพยาบาลนานขนาดไหน และมีโอกาสหายปรกติหรือเปล่า
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 08:45:48 »

หมาเราก็เคยเป็นไวรัสในเลือด ถ้ารอดก็จะเป็นอีกค่ะ ของเราเป็นหนักมาก แต่เค้าสู้ก็เลยหาย แต่อีก2 ปีก็เป็นใหม่แล้วก็ไปค่ะ ก็อยากบอกว่าทำใจ 50/50
bigkang2010
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 08:48:49 »

http://www.dogilike.com/content/vettalk/1464/
ข้อมูลของโรคนี้ ครับ ส่วนมากจะมาจากเห็บ หมัด ถ้าอาบน้ำและ ป้องกัน พยาธิภายนอก จะช่วยน้องหมาได้ครับ แต่ตอนนี้ เอาใจช่วยน้องหมาให้หายและกลับมาแข็งแรงไวๆครับ

*น้องหมาพันธุ์ปั๊ก ^V^
รับประกันน้องหมา 7 วันจากโรคไข้หัด,ตับอักเสบและลำไส้อักเสบ
ฟรีถ่ายพยาธิ 2 ครั้ง
ฟรีวัคซีนเข็มแรก
ฟรีส่งในพื้นที่ อ.เมือง
095 134 7045
https://www.facebook.com/Pugtrapinn/
T0yly6969
ระดับ ป.ตรี

Bigman Retrotoy

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 10:27:24 »

ขอเข้ามาหาความรู้ โรคอย่างนี้ไม่เคยเห็นเคยเห็นแต่โรคลำไส้อักเสบแต่ก็ช่วยมันไม่ได้แล้วมันเสียไปแล้ว ร้องไห้
ปล.คนรักน้องหมา

เกมส์&ของเล่นสะสมและเพจฝากด้วยครับ
https://www.facebook.com/groups/158909987854502/
leonaekyo
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 12:10:20 »

ผมก็เลี้ยงโดยให้กินข้าวคลุกน้ำแกง ผสมกับน้ำซุปไก่ต้มทำไว้ให้สุนัขโดยเฉพาะ
(ถ้าใช้น้ำแกงเพียวๆมันจะเผ็ดเกินไป) มีเนื้อไก่ บางครั้งก็เนี้อหมูลงไปด้วยเล็กน้อย
หลังกินข้าวเสร็จก็ให้กินกระดูก หมู ,ไก่

น้ำแกงที่ใช้ต้องอุ่นและเป็นของใหม่ไม่เป็นเศษจากการกินเหลือ
เพราะจะมีน้ำลายคนปนเปื้อนทำให้สุนัขติดโรคจากคนได้
ส่วนอาหารที่ต้องห้ามคือก้างปลา เพราะจะทำให้เป็นลำไส้อักเสบ
น้ำที่ใช้ต้มทำน้ำซุปและแกงต้องเป็นน้ำกรอง เพราะช่วยทำให้แกงปูดช้ามาก
น้ำดื่มของสุนัขช่วงอายุไม่ถึง 5 เดือนก็จะเป็นน้ำ RO
พอสุนัขอายุเกิน 5 เดือนแล้วค่อยมาใช้น้ำกรองธรรมดา

ผมซื้อสุนัขมาเลี้ยงตอนมือใหม่ก็ตายมา 4 ตัวแล้ว พาไปหาหมอแล้วก็ไม่รอด
ตอนเลี้ยงลองเปรี่ยบเทียบทั้งให้กินอาหารเม็ดและข้าวคลุกสุดท้ายก็ตายเหมือนกัน
ดังนั้นจึงสรุปได้ว่าขึ้นอยู่กับความแข็งแรงและความต้านทานโรคของสุนัขเอง

เรามีหน้าที่ต้องทำให้สุนัขเราแข็งแรงต่อสู้กับเชื้อโรคได้
ที่สำคัญสุดคือต้องทำวัคซีนครบ ถ้าตัวที่ทำวัคซีนแล้วยังตายอีก
ถือซะว่าว่าตัวที่ตายเป็นพวกอ่อนแอเป็นการคัดสรรทางธรรมชาติ
bigkang2010
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 12:54:25 »

ผมก็เลี้ยงโดยให้กินข้าวคลุกน้ำแกง ผสมกับน้ำซุปไก่ต้มทำไว้ให้สุนัขโดยเฉพาะ
(ถ้าใช้น้ำแกงเพียวๆมันจะเผ็ดเกินไป) มีเนื้อไก่ บางครั้งก็เนี้อหมูลงไปด้วยเล็กน้อย
หลังกินข้าวเสร็จก็ให้กินกระดูก หมู ,ไก่

น้ำแกงที่ใช้ต้องอุ่นและเป็นของใหม่ไม่เป็นเศษจากการกินเหลือ
เพราะจะมีน้ำลายคนปนเปื้อนทำให้สุนัขติดโรคจากคนได้
ส่วนอาหารที่ต้องห้ามคือก้างปลา เพราะจะทำให้เป็นลำไส้อักเสบ
น้ำที่ใช้ต้มทำน้ำซุปและแกงต้องเป็นน้ำกรอง เพราะช่วยทำให้แกงปูดช้ามาก
น้ำดื่มของสุนัขช่วงอายุไม่ถึง 5 เดือนก็จะเป็นน้ำ RO
พอสุนัขอายุเกิน 5 เดือนแล้วค่อยมาใช้น้ำกรองธรรมดา

ผมซื้อสุนัขมาเลี้ยงตอนมือใหม่ก็ตายมา 4 ตัวแล้ว พาไปหาหมอแล้วก็ไม่รอด
ตอนเลี้ยงลองเปรี่ยบเทียบทั้งให้กินอาหารเม็ดและข้าวคลุกสุดท้ายก็ตายเหมือนกัน
ดังนั้นจึงสรุปได้ว่าขึ้นอยู่กับความแข็งแรงและความต้านทานโรคของสุนัขเอง

เรามีหน้าที่ต้องทำให้สุนัขเราแข็งแรงต่อสู้กับเชื้อโรคได้
ที่สำคัญสุดคือต้องทำวัคซีนครบ ถ้าตัวที่ทำวัคซีนแล้วยังตายอีก
ถือซะว่าว่าตัวที่ตายเป็นพวกอ่อนแอเป็นการคัดสรรทางธรรมชาติ
  ผมขอเสริมเรื่องการเลี้ยงดูน้องหมานิดนึงครับ ก่อนรับน้องมาเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ต้องทำการตรวจสอบกับสถานที่รับมา และแน่ใจได้ว่าได้รับวัคซีนครบตามที่กำหนดหรือไม่ (ปกติ วัคซีนเข็มแรก จะต้องมีการฉีดก่อนส่งมอบน้องหมา)  โดยน้องหมาต้องมีประวัติการรับวัคซีน และทางเจ้าของต้องได้รับข้อมูลการเลี้ยงดูจากทางร้าน หรือ ฟาร์มว่าเลี้ยงด้วยอาหารยี่ห้อไหน สูตรใด  และ อาหารที่ดีที่สุดสำหรับสุนัขเล็ก ยังคงแนะนำเป็นอาหารเม็ดครับ เพราะมีคุณค่าทางโภชนาการตามความต้องการของสุนัขครับ แต่ควรเลือกยี่ห้อที่ให้สารอาหารครบครับ ไม่ควรให้อาหารคนกับสุนัขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รับประกันน้องหมา 7 วันจากโรคไข้หัด,ตับอักเสบและลำไส้อักเสบ
https://www.facebook.com/Pugtrapinn/
คนฮักหมา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 13:23:16 »

โทรหาผมหน่อยครับ...085 9448074 อยากทราพอาการไม่หนักจนถึงขั้นชักกระตุ๊กพอจะช่วยได้
มาเอายาที่บ้านผมไปกินก่อน
mrsan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 13:30:38 »

ขอบคุณสำหรับข้อชี้แนะและกำลังใจของทุกท่านนะครับ ตอนนี้หมาผมอาการดีขึ้นแล้ว หมอบอกประมาณ 2-3 วันก็กลับบ้านได้แล้วครับ
mrsan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 13:54:05 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 14:04:57 โดย mrsan » IP : บันทึกการเข้า
leonaekyo
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 20:37:11 »

ผมขอเสริมเรื่องการเลี้ยงดูน้องหมานิดนึงครับ ก่อนรับน้องมาเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ต้องทำการตรวจสอบกับสถานที่รับมา และแน่ใจได้ว่าได้รับวัคซีนครบตามที่กำหนดหรือไม่ (ปกติ วัคซีนเข็มแรก จะต้องมีการฉีดก่อนส่งมอบน้องหมา)  โดยน้องหมาต้องมีประวัติการรับวัคซีน และทางเจ้าของต้องได้รับข้อมูลการเลี้ยงดูจากทางร้าน หรือ ฟาร์มว่าเลี้ยงด้วยอาหารยี่ห้อไหน สูตรใด  และ อาหารที่ดีที่สุดสำหรับสุนัขเล็ก ยังคงแนะนำเป็นอาหารเม็ดครับ เพราะมีคุณค่าทางโภชนาการตามความต้องการของสุนัขครับ แต่ควรเลือกยี่ห้อที่ให้สารอาหารครบครับ ไม่ควรให้อาหารคนกับสุนัขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สมัยก่อนผมยังไม่มีความรู้เรื่องโรคสุนัขเพราะยังไม่ได้เล่นเน็ต
เลยไม่ใส่ใจว่าต้องมีใบฉีดวัคซีน แถมคนขายก็ไม่ได้ให้สมุดหรือใบอะไรมา
แต่ยังไงถึงจะฉีดวัคซีนเข็มแรกมาผมก็ไม่ไปฉีดกระตุ้นให้ครบอยู่ดี
ผมเลี้ยงสุนัขไม่ว่ากี่ตัวก็ตายยกเว้นพันธุ์ผสมพื้นเมืองอยู่มาตั้ง 15 ปีแล้วยังไม่ตาย
เลยเลิกซื้อมาเลี้ยงหลายปีแล้วตอนหลังพอมีเน็ตได้ค้นข้อมูลการเลี้ยง
เลยกลับมาเลี้ยงใหม่ ให้ความสำคัญกับการฉีดวัคซีนครบ 3 เข็ม และฉีดประจำปี
bigkang2010
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 09:38:59 »

ผมขอเสริมเรื่องการเลี้ยงดูน้องหมานิดนึงครับ ก่อนรับน้องมาเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ต้องทำการตรวจสอบกับสถานที่รับมา และแน่ใจได้ว่าได้รับวัคซีนครบตามที่กำหนดหรือไม่ (ปกติ วัคซีนเข็มแรก จะต้องมีการฉีดก่อนส่งมอบน้องหมา)  โดยน้องหมาต้องมีประวัติการรับวัคซีน และทางเจ้าของต้องได้รับข้อมูลการเลี้ยงดูจากทางร้าน หรือ ฟาร์มว่าเลี้ยงด้วยอาหารยี่ห้อไหน สูตรใด  และ อาหารที่ดีที่สุดสำหรับสุนัขเล็ก ยังคงแนะนำเป็นอาหารเม็ดครับ เพราะมีคุณค่าทางโภชนาการตามความต้องการของสุนัขครับ แต่ควรเลือกยี่ห้อที่ให้สารอาหารครบครับ ไม่ควรให้อาหารคนกับสุนัขครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สมัยก่อนผมยังไม่มีความรู้เรื่องโรคสุนัขเพราะยังไม่ได้เล่นเน็ต
เลยไม่ใส่ใจว่าต้องมีใบฉีดวัคซีน แถมคนขายก็ไม่ได้ให้สมุดหรือใบอะไรมา
แต่ยังไงถึงจะฉีดวัคซีนเข็มแรกมาผมก็ไม่ไปฉีดกระตุ้นให้ครบอยู่ดี
ผมเลี้ยงสุนัขไม่ว่ากี่ตัวก็ตายยกเว้นพันธุ์ผสมพื้นเมืองอยู่มาตั้ง 15 ปีแล้วยังไม่ตาย
เลยเลิกซื้อมาเลี้ยงหลายปีแล้วตอนหลังพอมีเน็ตได้ค้นข้อมูลการเลี้ยง
เลยกลับมาเลี้ยงใหม่ ให้ความสำคัญกับการฉีดวัคซีนครบ 3 เข็ม และฉีดประจำปี
สุดยอดครับ คุณทำถูกต้องแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์