เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 19:45:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม (โดนไล่ออก)
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรม (โดนไล่ออก)  (อ่าน 6322 ครั้ง)
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 10:37:03 »

ลองทำตามที่ท่านๆบอกนะครับ..ส่วนตัวไม่มีความรู้อะไรแต่ในกรณีนี้อาจเป็นประโยขน์ต่อหลายๆคนที่โดนเอาเปรียบแบบนี้นะครับ...
เฮียพง
แฟนพันธุ์แท้เชียงรายโฟกัส
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 16:07:23 »

พนักงานบริษัท หากมีความตั้งใจทำงานดี ขยัน อดทน ซื่อสัตย์ ไม่เอาเวลางานไปทำภาระกิจส่วนตัว ไม่มีนายจ้างคนไหนไล่ออกหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Tel.086-7320469
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 18:22:12 »

พนักงานบริษัท หากมีความตั้งใจทำงานดี ขยัน อดทน ซื่อสัตย์ ไม่เอาเวลางานไปทำภาระกิจส่วนตัว ไม่มีนายจ้างคนไหนไล่ออกหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าพึ่งใช้อคติครับ และอย่าด่วนตัดสินแบบเหมารวม ดีที่สุดคือทำตามกติกา

ตอนรับกันเข้าทำงานก็ต่างเชื่อมั่นในกันและกัน ต่อมาไม่พอใจการทำงานของลูกจ้าง(แต่ไม่มีความผิดร้ายแรง)ก็เลิกจ้างได้ กติกากำหนดไว้ให้ทำได้ แต่ต้องจ่ายค่าชดเชยตามอายุงาน

กติกาสังคมครับ สำคัญ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 18:29:25 »

บ่าเกี่ยวกับประกันสังคมครับ ถ้าจะเกี่ยวก็แค่เรื่องขอรับเงินชดเชย(จากหลวง)กรณีว่างงาน (อย่าหลงประเด็น) ถ้าเราลาออกเองไม่ได้ ถ้าโดนเลิกจ้างว่างงานหลวงจ่ายให้จากกองทุนประกันสังคม จำนวนครึ่งหนึ่งของเงินเดือนเป็นเวลา 6 เดือนหรือจนกว่าจะได้งานใหม่ โดยจัดหางานจังหวัดช่วยหางานให้ .....อย่าสับสนหลงประเด็น ส่วนนี้เป็นเงินค่าช่วยเหลือกรณีว่างงาน จ่ายโดยประกันสังคม    ...คนจะเรื่องกับนายจ้าง

กรณีนายจ้างเลิกจ้าง ให้ไปที่แรงงานจังหวัด ตกลงกันไม่ได้ก็ไปฟ้องที่ศาลแรงงานภาค 5 เชียงใหม่ เรื่องหลักฐานหาได้เท่าที่มี เค้าไม่ออกใบอะไรให้ก็ชั่งมัน อ้างพยานบุคคลเอา ชื่อ เลขปชช. ที่อยู่หรือที่ทำงาน เด๋วหมายศาลไปถึงเอง คนที่ได้รับหมายต้องมาให้การในศาล เป็นคำสั่งศาล ไม่มาไม่ได้ มีความผิด

ในศาล ใครปดศาลให้การเท็จ มีโทษอาญา

บ่าต้องกั๋วน้อง ....เจื่ออ้ายเต๊อะ

ถ้าได้ไปทำบัญทึกร้องเรียนที่แรงงานจังหวัดก็ดี หรือเขียนคำฟ้องที่สนง.ศาลก็ดี ให้ขอคัดสำนวน(มีจนท.รับรองสำเนา)ออกมาด้วย เพื่อเป็นข้อยื่นยันข้อเท็จจริงว่าเราถูกให้ออกไม่ได้ลาออกเอง เอาไปยื่นขอรับค่าช่วยเหลือกรณีว่างงานที่ประกันสังคม ...อันนี้ได้อีก 1 เด้ง

เป็นเงินช่วยเหลือช่วงที่เรายังหางานใหม่ไม่ได้ เป็นเงินที่เราเคยส่งประกันสังคมทุกเดือนนั้นแหละ ตอนนี้กลับมาช่วยเรา
ImmJaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 19:45:21 »

ขออนุญาตให้ข้อมูลนะครับ พอจะมีประสบการณ์อยู่บ้าง
๑. สัญญาจ้างเป็นลักษณะอย่างไรายวัน รายเดือน ระบุเวลาหรือไม่อย่างไร?
๒. ท่านผิดจริงหรือไม่? ต้องตัดสินใจเองครับ อ้างอิงจากกฎระเบียบข้อบังคับของนายจ้าง สภาพการจ้างงานของท่าน ถ้ามั่นใจไม่ผิดก็สู้ครับ ถ้าไม่มั่นใจแนะนำอย่าสู้เลยครับ(เสียเวลา เสียสุขภาพจิต จะเป็นปัญหาในการทำงานที่ต่อๆไปครับ ต้องลามาขึ้นศาลบ่อยๆ) นายจ้างถ้าเอาเข้าจริงๆ แค่กระดาษแผ่นเดียว เราหยิบติดมือกลับมาสามรถเอาผิดได้ครับ (ลองดูฎีกาแรงงานเก่าๆดูครับ)
๒. กรณีไม่ผิด แนะนำให้คุยกับนายจ้างก่อน ถ้านายจ้างยืนยันเหมือนเดิมก็แจ้งไปยังแรงงานจังหวัด จนท.จะทำการพิจารณาเบื้องต้น ถ้าไม่ผิดจริงก็จะเข้าสู่วิธีการไกล่เกลี่ย ถ้าตกลงไม่ได้ก็ฟ้องศาล(คดีแรงงานไม่เสียค่าใช้จ่าย ทนายฟรี เสียแต่ค่าเดินทางครับ) ระยะเวลาก็แล้วแต่ สนง.แรงงานแต่ละท้องที่ครับ อย่าลืมว่านายจ้างมีเทคนิคเยอะแยะ ทั้งยื้อเวลาบ้าง ไม่มาตามนัดบ้าง อ้างไม่ได้รับหมายนัดบ้าง ฯลฯ สุดท้ายอาจกินเวลาไปเป็นปีๆ
๓. พอดีเพิ่งมาเห็นกระทู้ครับ อยากทราบว่าหลังจากได้ใบลาออกมาแล้ว ท่านยังไปทำงานหรือไม่ ส่วนมากเทคนิคนายจ้างก็จะใช้ไม้นี้ แจ้งเลิกจ้างท่านตามหลังมาได้หากท่านขาดงานติดต่อกัน ๓ วัน อาศัยช่วง งงๆ จะเอาไงดีกับชีวิต ไม่กล้าไปทำงานกลัวโดนโทษบุกรุกอีก
เป็นกำลังใจให้ครับ ไม่ผิดที่จะทวงสิทธิของเรา แต่ใช่ว่าโลกนี้จะให้ความยุติธรรมกับทุกคนครับ
JSK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 19:54:08 »

1  "ไล่ออก" อย่าตีความแค่คำแล้วรู้สึกชนะอย่างเดียวจากการคุ้มครอง ดูตัวด้วยว่าทางนายจ้างมีสาเหตุมั๊ย? โดยเฉพาะความประพฤติในการทำงาน จริยธรรมของตนเองรู้ถูกผิดดีชั่ว ต่างฝ่ายต่างมีข้อมูลสาดใส่กัน คุณเคยถูกเตือนมาก่อนหรือไม่ ไม่ว่าวาจาหรือหนังสือ หรือพยานบุคคล

2 ระมัดระวังด้วย แม้ว่าเราชนะ แต่ต่อไปไม่มีเวทีเล่น (ทำงาน)นายจ้างอื่นจะขยาดคุณนะ

3 สู้กับนายจ้าง อย่าระเริงว่าแต้มเหนือกว่า... แค่อ้างพยาน คุณมีกี่คน นายจ้างมีกี่คน? น้ำหนักต่างกัน ต้องดูว่าคุ้มมั๊ย เรามีหัวหน้างานมั๊ย? เค้าให้การเข้าข้างเราจริงหรือ? ในขณะที่เค้าต้องพึ่งทำงานกับนายจ้างต่อไป

4 ท้าชนแบบนี้  มักจะถูกไกล่เกลี่ยประนีประนอม ตั้งโจทย์ให้ตัวเองด้วยว่า พร้อมแล้วหรือ??ที่จะชนแบบเด็ดขาด

5 ไม่อวย ไม่ยุยง ไม่ห้ามนะครับ ไม่อยากให้เรื่องยาว วุ่นวาย   อยากให้ไปดูในสัญญาจ้างตอนที่คุณเข้าทำงานให้ละเอียดรอบคอบก่อนรุกหน้า  มีสักกี่คนที่ถือไว้กับตัว แต่นายจ้างมีพร้อมนะครับและคนที่มาสู้กับเราหากเป็นเรื่องใหญ่ เค้าคือฝ่ายบุคคลหรือทนายแล้วแต่บริษัทเลือกใช้

มีประสบการณ์มาเล่า เพราะเคยต่อสู้กับลูกจ้างหัวหมอมาเยอะเป็นสิบปี.. แนะนำว่าอย่าแรง ค่อยๆดูลู่ทางครับ

รู้ว่าเจ็บ...ขมขื่น แต่ชีวิตของคนที่ประสบความสำเร็จ จะไม่มีหอมหวานหรอกครับ

i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2014, 22:49:23 »

วันนี้ไปติดต่อที่กรมแรงงานมา จนท. ให้คำแนะนำได้ดี เขาบอกให้ลองไปคุยกับทางร้านดูก่อนเรื่องเงินชดเชย
แฟนเราก็เลยโทรไปหาที่ร้าน เขาก็ถามมาว่าเราไปฟ้องกรมแรงงานมาเหรอ เราก็บอกไปว่าไปปรึกษาขอเงินชดเชยมา แล้วทางกรมแรงงานให้มาถามและตกลงกับทางร้านก่อน หน.คนนั้นก็บอกว่าจะรับเรื่องไว้แล้วไปคุยกับเจ้าของร้านอีกที

มานั่งอ่านๆดู หลายคนหลายมุมมอง ใครไม่เจอไม่พบ ไม่เคยสัมผัสไม่รู้หรอกค่ะ ถ้าอยากสัมผัสpm มานะคะ จะบอกว่าจะไปสัมผัสได้ที่ไหน เชื่อว่าหลายๆคนคงพอรู้ถ้าเอ่ยชื่อไป แต่ไม่อยากพาดพิง ไม่อยากโดนหมิ่นประมาท

ก็ถือว่าเป็นบทเรียนให้มนุษย์เงินเดือนละกันค่ะ สมัยนี้เงินมันสำคัญกว่ามนุษยธรรม  เจ้านายบางที่ไม่เคยเห็นลูกน้องเป็นคน

ปล. ร้านนี้เก็บเงินค่าน้ำดื่มจากพนักงานทุกคน และทุกเดือน ทั้งๆที่น้ำสำคัญกว่าอาหาร แต่เขายังให้พนักงานไม่ได้เลยค่ะ !!!

TaenKun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กว่าจะดีได้ ก็เหี้ยมาซะนาน

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 00:00:14 »

ร้านไหนครับ
hollboot
จะตามฝันหรือจะมุ่งมั่นเพื่อให้ได้ฝันมาครอง..อยู่ที่คุณ....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 10:34:00 »

ขอทราบจื่อร้านตางข้อความหน่อยคับ..ผมไขฮู้แต้ๆเนี่ย..บ่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนั้นเน้อ
สัญญาว่าจะบ่เอาไปเปิดเผยตี่ไหน..ไขฮู้แต้ๆคับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
scv...12
บริษัทศรีกรุงโบรกเกอร์ประกันภัย
ชั้นประถม
*

รับทำประกันภัย พ.ร.บ รถยนต์คะ

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 10:46:00 »

ขอทราบจื่อร้านตางข้อความหน่อยคับ..ผมไขฮู้แต้ๆเนี่ย..บ่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนั้นเน้อ
สัญญาว่าจะบ่เอาไปเปิดเผยตี่ไหน..ไขฮู้แต้ๆคับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอต่วยเน้อ

รับสมัครตัวแทนประกันภัย พ.ร.บ รถยนต์ทุกชนิด
สนใจติดต่อ 0856155088
supatsorn_ja@hotmail.com
เลขบัญชี 7570105739  ธ.กรุงเทพฯ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 16:22:06 »

น้ำดื่ม.........
น้ำดิ่ม เป็นสวัสดิการพื้นฐานที่นายจ้างต้องจัดให้ลูกจ้างครับ ว่าด้วยสภาพการทำงาน พรบ.คุ้มครองแรงงานกำหนดไว้

สัญญาจ้าง มีทั้งที่เป็นลายลักษณ์อักษรและจ้างด้วยวาจา กม.ก็คุ้มครองครับ

ผมอ่านหลายความเห็น บ้างก็ให้สู้ บ้างว่าไม่ควร ที่ว่าไม่ควร..ผมรู้สึกว่าพูดแทนนายจ้างครับ(ขออภัยที่ใช้ความรู้สึกตัดสิน)

ผมคงไม่แนะนำอะไรต่อ แต่ขอสนับสนุนให้สู้ ขอบอกว่ามันไม่ได้ยากเย็นแสนเข็ญอย่างที่เข้าใจ หรือที่ขู่ๆกัน และโอกาสในที่ทำงานใหม่ที่ดีๆก็ยังมีอยู่เสมอ

ผมแนะนำในฐานะผู้มีประสบการณ์ เคยฟ้อง เคยขึ้นศาล เคยชนะคดี ใช้เวลาไม่มาก ผมศึกษาข้อกม.กับอดีตท่านผู้พิพากษาศาลฎีกาคดีแรงงาน

ท่านจขกท.ลองพิจารณาดู และฟังจนท.กรมแรงงานให้มากหน่อย คนอื่นให้น้ำหนักรอง

ของให้โชคดีครับ
i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 20:38:49 »

ทางร้านเก็บค่าล้างห้องน้ำด้วยค่ะ เดือนละ10บาท หักจากเงินเดือน ห้องน้ำแคบไม่ถึง1วาด้วยซ้ำ คิดดูค่ะว่าพนักงงานประมาณ100คน ร้านได้ค่าล้างห้องน้ำเดือนละเท่าไหร่?ฮืม

i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 20:44:22 »

น้ำดิ่ม เป็นสวัสดิการพื้นฐานที่นายจ้างต้องจัดให้ลูกจ้างครับ ว่าด้วยสภาพการทำงาน พรบ.คุ้มครองแรงงานกำหนดไว้

สัญญาจ้าง มีทั้งที่เป็นลายลักษณ์อักษรและจ้างด้วยวาจา กม.ก็คุ้มครองครับ

ผมอ่านหลายความเห็น บ้างก็ให้สู้ บ้างว่าไม่ควร ที่ว่าไม่ควร..ผมรู้สึกว่าพูดแทนนายจ้างครับ(ขออภัยที่ใช้ความรู้สึกตัดสิน)

ผมคงไม่แนะนำอะไรต่อ แต่ขอสนับสนุนให้สู้ ขอบอกว่ามันไม่ได้ยากเย็นแสนเข็ญอย่างที่เข้าใจ หรือที่ขู่ๆกัน และโอกาสในที่ทำงานใหม่ที่ดีๆก็ยังมีอยู่เสมอ

ผมแนะนำในฐานะผู้มีประสบการณ์ เคยฟ้อง เคยขึ้นศาล เคยชนะคดี ใช้เวลาไม่มาก ผมศึกษาข้อกม.กับอดีตท่านผู้พิพากษาศาลฎีกาคดีแรงงาน

ท่านจขกท.ลองพิจารณาดู และฟังจนท.กรมแรงงานให้มากหน่อย คนอื่นให้น้ำหนักรอง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ตอนนี้แฟนกำลังหางานใหม่อยู่ ส่วนเรื่องเรียกร้องเงินชดเชยจากทางร้านก็รอคำตอบจากทางร้านอยู่ อีก1-2 วัน ถ้าเขาไม่ให้คำตอบอะไรก็คิดว่าจะสู้ให้ถึงที่สุด

เหมือนเคยได้ยินมาว่า เรื่องการฟ้องร้องเราจะไม่เสียค่าทนายความ เหมือนกับทางกรมแรงงานจะมีทนายความช่วย อันนี้เข้าใจถูกหรือเปล่าคะ???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 20:51:12 โดย i_mai » IP : บันทึกการเข้า

anuchet
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 22:37:35 »

อย่าไปเลย เสียอารมณ์ เคยส่ง พี่สาวไป   กรณีขายเซ้งธุรกิจ เจ้าใหม่ ไม่เอาพนักงาน  พี่สาวตกงาน
ไม่รู้ตัว  ไม่ยอมจ่าย ชดเชย  ไปติดต่อ กรมแรง งาน เขา ให้มาตึกเล็ก  ข้างกรมแรง งาน เป็นตึก สวัสดิการคุ้มครองแรงงาน
มีการถาม ว่า มีคนตกงานกี่คน  ร้านมีพี่สาว คนเดียว เป็นเสมียน  ก็บอกไป  เขาให้เรามาพูด กับ นายจ้าง
เขาบอก ฟ้องก็ไม่คุ้ม  จดเบอร์ ไรหมด  ไม่เห็นเคลียร์ไรให้  บอก ถ้านายจ้าง ไม่ยอม ก็ทำไร เขาไม่ได้
แล้วจะมีกรม คุ้มครอง แรง งาน ไป ทำ ห่าไร  พี่สาว  ก็เลย ไม่เอาละ  ติดต่อไป เขาก็ไม่ดำเนินการให้ เห็นว่าค
น น้อยมั้ง  ต้องรอตกงานเป็น 20-30 ราย  แบบโรงงาน เขาถึงทำให้มั้ง  แค้นมากๆ   
ต้องยอมเพราะอ่อนกฏหมาย เซ็ง
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2014, 09:45:59 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ตอนนี้แฟนกำลังหางานใหม่อยู่ ส่วนเรื่องเรียกร้องเงินชดเชยจากทางร้านก็รอคำตอบจากทางร้านอยู่ อีก1-2 วัน ถ้าเขาไม่ให้คำตอบอะไรก็คิดว่าจะสู้ให้ถึงที่สุด

เหมือนเคยได้ยินมาว่า เรื่องการฟ้องร้องเราจะไม่เสียค่าทนายความ เหมือนกับทางกรมแรงงานจะมีทนายความช่วย อันนี้เข้าใจถูกหรือเปล่าคะ???

ฟรีครับ ไม่เสียซักบาท
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 08:20:18 »

อย่าไปเรียกร้องเงินชดเชยเลยครับ
แค่เรียกร้องขอเหตุผลที่แท้จริงในการไล่ออกก็พอแล้ว
หากเหตุผลที่ให้มา "ฟังแล้วไม่มีเหตุผล" อย่าไปเสียดายเลยครับ บ.แบบนั้น
หากเหตุผลที่ให้มา "ฟังแล้วมีเหตุผล"    เราก็ควรยอมรับมันและเตรียมพร้อมกับงานใหม่
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 21:25:27 »

๑  เจ้าตัวไม่ได้มาพูด นี่แฟนเค้า ข้อมูลยำกันไปมา เจ้าตัวจะรู้ดีที่สุด   ถูกทั้งสองฝ่ายหากให้ฟ้องหรือไม่ฟ้องทำได้ทั้งนั้น  แต่คนเดินเรื่องน่ะต้องเจ้าตัว เจื่ออ้ายเต๊อะๆๆๆนั่นแหล่ะ มีประสบการณ์ก็ให้อาสานำพาเขาไปเลย
๒  คุ้มหรือไม่คุ้มคิดกันเองนะ ไม่ใช่ว่าชนะหรือไม่ชนะ
๓  ถ้าทำงานดี 4ปี  ทำไมไม่ให้เค้าเปลี่ยนตำแหน่งย้ายงานล่ะก็เห็นรับอยู่  คิดอะไรเข้าข้างตัวหรือเปล่า? ลองเข้าไปถามนายจ้างด้วยตัวเองดีกว่านะเผื่อรู้อะไรเพิ่ม
๔  ตัวต้นเรื่องนี่ โชคดีมาก ได้แฟนที่รักตัวดีจังเลย ลำบากลำบนแทนซะทุกอย่าง
๕  นอกจากบริษัทไม่ดีได้คนทำงานดี บางทีบริษัทดีๆก็ได้คนที่ทำงานไม่ดี..เอวัง

ขอให้โชคดี

i_mai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 22:00:42 »

นานาจิตตัง ใครไม่เจอกับตัวเองคงไม่มีทางเข้าใจ

ที่ออกมาพูดและเป็นเดือดเป็นร้อนแทนแฟนก็เพราะอยากถามหาสิทธิที่ควรจะได้รับ  และคิดว่าแฟนไม่ผิดจริงๆ เพราะฟจากที่แฟนบอกและเคยทำงานอยู่ที่ร้านนั้นเหมือนกัน และเราก็เพิ่งลาออกมาก่อนหน้าแฟนเราไม่ถึงเดือน (และเจ้านายก็ไม่อยากให้เราออก เพราะงานเราก็ค่อนข้างสำคัญอยู่ แต่เราได้งานใหม่ที่ดีกว่ามากๆ ก็เลยลาออกมา โดยบอกเจ้านายว่าลาออกไปอยู่ ตจว. แต่ตอนนี้เจ้านายรู้ละว่าเราลาออกเพราะได้งานใหม่) เราก็เลยคิดว่าเจ้านายคงไม่ชอบขี้หน้าแฟนเรากับเรา ก็เลยให้แฟนเราออก (อันนี้คิดแบบอคตินิดหน่อย)

ยังไงเราก็จะเดินเรื่องให้ถึงที่สุด ถ้าได้เงินชดเชยบ้างมันก็ดี ถ้าไม่ได้ ก็แค่อยากให้ทางร้านได้รับรู้บ้างว่าสิ่งที่เขาทำมันผิด ไม่ใช่ว่าไม่ชอบใครก็ให้ออกทันที โดยไม่ให้เหตุผลที่ชัดเจน

งานหาไม่ยาก แต่เพื่อนหายาก กว่าจะไปเริ่มต้นใหม่ คงไม่มีใครอยากเริ่มบ่อยๆ

จะพิจารณาตัวเองและปรับปรุงตัวเอง แต่เรื่องที่ไม่ยุติธรรมก็คงไม่อยากจะยอม

ใครมีอะไรดีๆแนะนำ หรือมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 22:51:09 »

คือ  อกเขาอกเรา วิจารณ์อย่างเป็นกลางให้  ข้อที่จะตอบโจทย์ที่หนูถาม ขออภัยพี่ 50 ปีคงเรียกน้องได้ ตอนนี้มีบริษัทของตัวเอง หลังจากอดีตเราก็ต่อสู้ เจอปัญหามากกว่านี้หลายเท่าก็เคย น้ำตาคลอกล้ำกลืนสู้ ปากกัดตีนถีบ จนวันนี้ถึงสบายและย้อนมองไปยังอดีต
         ก็เลยอยากจะบอกน้องว่า วันหนึ่งที่เราสู้จนได้เป็นเจ้าของกิจการบ้าง เราจะเห็นสัจธรรม ต่อให้ดีแค่ไหน ก็ยังถูกมองและนินทา  นั้่นเพราะ อยู่ที่คนที่มองเรา   เค้ามีทัศนคติอย่างไร?ต่างหาก 
         ทุกคนมีประสบการณ์ชีวิตที่ต่างกัน คนเคยโกงก็จะระแวงในวิธีการโกงเหมือนตัวเองเคยทำ ถึงล่มสลายในการบริหารใจบริวาร    คนเป็นลูกสบายๆ มี พ่อแม่เลี้ยง  จะรู้ซึ้งถึงอดีตเมื่อวันหนึ่งที่เป็นพ่อแม่คนบ้าง ว่ามันยากลำบากแค่ไหน และยิ่งถ้าลูกไม่ดี อกตัญญู ความชอกช้ำขมขื่นมันทำให้เราตรอมแค่ไหน?

ไม่ใช่ไม่เจอกับตัวเองแล้วไม่รู้นะ เจอมาเหมือนกัน วันนี้ถึงปฏิญาณกับตัวว่าจะไม่นำความไม่ดีที่เราเคยเห็นนั้นมาใช้ในการบริหารลูกน้อง  ดังนั้นลูกน้องบริวารที่ทำงานตามกฎกติกาเค้าถึงสำเร็จ  คนเลียเรามากก็ใช่ว่าจะไม่รู้ คนขยัน ไม่กินแรง จริงใจเราก็เห็นตอบแทนเป็น   
  วันข้างหน้ายังอีกยาวไกล จะมัวหันหลังมาเสียเวลารบอยู่ทำไม นั่นคือสิ่งที่เตือน แค่นั้น

* imagesCAR40QIS.jpg (12.1 KB, 225x225 - ดู 708 ครั้ง.)

* imagesCATUWWT0.jpg (9.7 KB, 204x247 - ดู 661 ครั้ง.)

* photo.png (434 KB, 491x490 - ดู 3798 ครั้ง.)

* 1363004593-o.jpg (90.74 KB, 711x960 - ดู 1628 ครั้ง.)

* niceboss.jpg (397.18 KB, 1000x721 - ดู 1764 ครั้ง.)

Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 19:53:12 »

เหตุผลแค่นิดเดียวแค่นี้ไม่น่าจะโดนไล่ออกน่ะ น่าจะมีซ่อนเร้น ยิงฟันยิ้ม
เจ้านายใจร้าย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์